[Funland] 90% chuỗi cung ứng hàng may mặc của Việt Nam đã bị "gãy"

search

Xe điện
Cụ chuẩn. Em thấy vùng xanh cũng chốt. Vùng đỏ cũng chốt. Mà theo em thì chỉ cần vùng đỏ thôi là họ đã biết khu này có dịch. Còn bình thường thì thôi. Dân họ tự hiểu là ko có cảnh báo gì tức là tạm an toàn
Vc với xanh đỏ, xanh cũng giam, đỏ cũng nhốt, 2 xanh cạnh nhau nhốt riêng :)) hài vcđ

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ yên tâm, cụ Thủ đã nói kiên quyết không để xảy ra khủng hoảng kinh tế xã hội rồi mà

mitdac1819

Xe điện
E thấy tình hình căng thật sự dần rồi đấy. Năm ngoái tháng 4 giãn cách cả nước 15 ngày, sau lại mấy đợt nữa nhưng ko đứt chuỗi, nên sxkd có chậm nhưng chưa đến nỗi. Nhưng năm nay, mỗi tỉnh 1 kiểu, hàng hóa ko lưu thông đc, nguy cơ thật sự.

hamcuare!

Xe container
E thấy tình hình căng thật sự dần rồi đấy. Năm ngoái tháng 4 giãn cách cả nước 15 ngày, sau lại mấy đợt nữa nhưng ko đứt chuỗi, nên sxkd có chậm nhưng chưa đến nỗi. Nhưng năm nay, mỗi tỉnh 1 kiểu, hàng hóa ko lưu thông đc, nguy cơ thật sự.
Mấy tỉnh làm dệt may nhiều như Hưng yên, Hải dương, Thái bình ... cấm hoặc hạn chế người từ vùng ct16 vào tỉnh cũng là 1 cánh tay kéo cửa chặt hơn vs cn dm của miền bắc. Nếu cụ trong ngành sẽ hiểu.

quochung89

Xe buýt
Có một số nick bảo SG tuy thế dưng không ai chết đói, không quá khó khăn vất vả. May có còm của cụ. Em vào bảo có nhiều người đói khổ sợ bị def nên thôi.
Các bố ấy toàn đọc báo rồi kết luận thôi, thực tế thì bà mợ e đang ở SG đã phải đăng lên cần cứa trợ, 1 ông anh cùng làng, vào làm ăn lấy vợ trong đó thì alo ra cho mẹ bảo mấy hôm nay toàn ăn cơm vs mắm muối, rau xanh thì hiếm, có tiền đi mua cũng khó khăn vì 1 là khan hàng do lưu thông bị đình trệ, 2 là giá cả bị đẩy lên quá cao

16th11

Xe tải
💉
CÁC HIỆP HỘI CHO BIẾT ĐÃ CHỦ ĐỘNG TÌM NGUỒN CUNG VACCINE TỪ 1 TẬP ĐOÀN TẠI UAE
Vừa qua, 4 hiệp hội gồm: Hiệp hội Da - Giày - Túi xách Việt Nam (LEFASO), Hiệp hội Dệt may Việt Nam (VITAS), Hiệp hội Doanh nghiệp điện tử Việt Nam (VEIA), Hội Mỹ nghệ và chế biến gỗ TPHCM (HAWA) có văn bản kiến nghị "Chính phủ đẩy nhanh tiến độ tiêm vaccine hoặc hỗ trợ doanh nghiệp mua vaccine khẩn trương và hợp pháp để tiêm miễn phí cho người lao động của các ngành hàng xuất khẩu". Các hiệp hội này cũng lo vấnđề này rồi.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ be bé cái mồm, hôm kia có cái thớt Mẽo viện trợ mấy triệu liều vacxin trong khi bạn vàng Khựa chả thấy đâu. Em vào còm vu vơ Mẽo ko muốn dân Mẽo năm sau cởi chuồng, đi chân đất. Nên các doanh nghiệp may mặc, giày dép, thời trang Mẽo thúc giục chính phủ phải đẩy nhanh đưa vacxin sang VN để cứu những đơn hàng của các tập đoàn lớn sẽ ra mắt thị trường vào năm sau.
Thế là có nick vào ám chỉ ngay brown neck này nọ đới:))
Cái này thì em nói đầu tiên chứ đâu Cụ.
Mình nghỉ làm thì nó sẽ ảnh hưởng.
Nhưng mình không khắc phục nhanh thì hậu quả mình chịu nặng hơn nó nhiều.

mitdac1819

Xe điện
Thực ra có vacxin Tàu tiêm tạm cũng đc, chứ nếu cứ lần chần, lại giãn tiếp 1-2 tháng thì sẽ thành domino mất, tranh thủ thời gian, 1 liều sinofarm giá 20 đô, trong khi 1 lần xét nghiệm pcr cũng mất 30 đô. Có lẽ cq thay vì hô hào, thì nên quyết liệt, chấp nhận chịu trách nhiệm, chứ giờ này mà vẫn dân túy, chiều dân thì hậu quả sẽ ngày càng lớn. Hồi t4, cam tưởng toang, nhưng Hun nó bắt dân tiêm hết, vacxin Tàu cũng tiêm, nên giờ qua đỉnh dịch rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cho hỏi tiêm bao nhiêu % thì mở cửa? Đến thời gian đó sẽ còn lại bn triệu chưa dc tiêm?
Mỹ tiêm sắp miễn địch đến nơi rồi, mở cửa rồi ngày bao nhiêu ca?
Dự giữa tháng 9 sẽ mở cửa TPHCM, nhưng vẫn lockdown hạn chế di chuyển giữa các tỉnh.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Các bố ấy toàn đọc báo rồi kết luận thôi, thực tế thì bà mợ e đang ở SG đã phải đăng lên cần cứa trợ, 1 ông anh cùng làng, vào làm ăn lấy vợ trong đó thì alo ra cho mẹ bảo mấy hôm nay toàn ăn cơm vs mắm muối, rau xanh thì hiếm, có tiền đi mua cũng khó khăn vì 1 là khan hàng do lưu thông bị đình trệ, 2 là giá cả bị đẩy lên quá cao
Vâng thanks cụ bác, thế là có còm cụ. Cứ phải bảo ăn trắng mặc trơn, cái thớt em kêu khổ cho bà cụ kia vừa bị mod xoá. Em cũng thông cảm cho mod, cơ mà hễ đứa nào kể khổ thì khóa thớt thì làm sao mà người ta tìm đến cứu trợ nhau được, em cũng chả hiểu bác ạ. Thôi kệ.

Hako.Le

Xe máy
Ông Trần Văn Phẩm, Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Thủy sản Sóc Trăng (Stapimex), thở dài mỗi khi nhắc đến mô hình sản xuất “3 tại chỗ”. Hiện, dù đã chi nhiều chi phí thuê khách sạn cho cán bộ và công nhân nhưng công ty cũng chỉ hoạt động cầm chừng.

"Chỉ một số ít công nhân chấp nhận phương án '3 tại chỗ' còn lại là nhân viên bảo vệ, văn phòng, cơ điện… Thậm chí, khi ăn, ngủ, sinh hoạt chung một trường, nhiều công nhân tỏ ra bức bối, nảy sinh cáu gắt”, ông Phẩm chia sẻ.

Do chỉ còn khoảng 1.000 công nhân (giảm hơn một nửa) nên trong tháng 8 này, Stapimex tập trung sản xuất cho các đơn hàng cũ. “Nếu từ nay đến cuối tháng 8-9, việc sản xuất bị trì trệ, tôi lo rằng khách hàng sẽ chuyển sang thu mua tôm của nước khác. Biết làm sao vì đâu có cách nào khác”, ông chủ doanh nghiệp trên 2.000 công nhân than.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Dự giữa tháng 9 sẽ mở cửa TPHCM, nhưng vẫn lockdown hạn chế di chuyển giữa các tỉnh.
Nghe đồn 1/9 đi học đi làm lại đó Cụ.
Hy vọng các ca nhiễm giản dần tới đó.
Vaccine tiêm nhiều để dần ổn định.

Vũ Điệp

Xe điện
Nói chung do chiến lược,chiến thuật sai lầm,hoặc có lợi ích nhóm khi không bảo vệ SX,mà đi cứu những bệnh nhân ung thư giai đoạn cuối(Air,DL).
Đến khi Bắc Giang,rồi lan đến Bắc Ninh thì mới giật mình thì quá muộn.Sờ túi thì chả thấy lọ VX nào.
toàn tự sướng nó mới toang vậy cụ nhề. :((

mitdac1819

Xe điện
Cho hỏi tiêm bao nhiêu % thì mở cửa? Đến thời gian đó sẽ còn lại bn triệu chưa dc tiêm?
Mỹ tiêm sắp miễn địch đến nơi rồi, mở cửa rồi ngày bao nhiêu ca?
Mỹ nó có thèm giãn cách nữa ko cụ, theo cụ cứ đóng đến bao giờ hết dịch thì mới đc mở à. Thế bao giờ mới hết dịch, ăn không khí, uống nc lã qua ngày đc à, cụ nghĩ dn đóng cửa 2-3 tháng, sau lại hoạt động bình thường đc đấy, dn mà phá sản thì công nhân ra đg, thất nghiệp hết, chứ ngồi đấy mà đòi cơm ko ăn là gạo còn đấy. Qua trên vtv1, có ct đối thoại với dn, cụ xem xem tình hình dn họ căng thế nào rồi, gồng gồng gánh gánh cả đấy.

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ già, béo phì, bệnh nền... ưu tiên tiêm cmn hết đi. Còn thanh niên trẻ khỏe kệ cm chúng nó, nhiễm thì cho ở nhà cách ly.
Tiêm kiểu bừa phứa ngu học này, không biết bao giờ mới mở cửa nổi.
Cái chủng Delta này nó lại ko tha ai hết cụ ạ, trong TPhCM nhiều người trẻ khoẻ ko bệnh nền vẫn thở ô xy và die hàng ngày

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ già, béo phì, bệnh nền... ưu tiên tiêm cmn hết đi. Còn thanh niên trẻ khỏe kệ cm chúng nó, nhiễm thì cho ở nhà cách ly.
Tiêm kiểu bừa phứa ngu học này, không biết bao giờ mới mở cửa nổi.
Có thay đổi theo ý Cụ trong đợt tiêm gần đây rồi Cụ.
Vậy cũng tốt dù em biết nhiều chuyện ngoài lề kg hay.
Thôi cứ coi nó như chuyện nhỏ cho qua.