[Funland] 90% chuỗi cung ứng hàng may mặc của Việt Nam đã bị "gãy"

mitdac1819

Xe điện
Vì khi đó nhà nước chưa có tiền mà cụ..nên phải vận động nhân dân hỗ trợ, giờ có tiền mới mua nhanh vacxin đó..Vả lại nền y tế VN rất tốt, việt nam tự chủ được nhiều loại vacxin nên cp mình thúc đẩy sp nanocovac. Mà em nói thật a Trump yc FDA phê duyệt Vacxin ngay vì lợi nhiều hơn hại...tại sao Vn chưa chấp nhận Nanocovac theo yc của TT..? Bản thân em quá hiểu..
Sợ trách nhiệm chứ sao

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Vì khi đó nhà nước chưa có tiền mà cụ..nên phải vận động nhân dân hỗ trợ, giờ có tiền mới mua nhanh vacxin đó..Vả lại nền y tế VN rất tốt, việt nam tự chủ được nhiều loại vacxin nên cp mình thúc đẩy sp nanocovac. Mà em nói thật a Trump yc FDA phê duyệt Vacxin ngay vì lợi nhiều hơn hại...tại sao Vn chưa chấp nhận Nanocovac theo yc của TT..? Bản thân em quá hiểu..
Tây lông nó khác. Mình phê duyệt tọng vào mà có chết người thì hết hơi đây.

antidau

Xe container
sao ko mua thuốc hịn vè tiêm cho dân hét đi cc nhi?
cứ lom dom mấy cái thuốc tàu, ngày vài mũi thì sao chả đứt với gãy ?
Tiếc tiền cụ ạ
Thuốc xịn 28$ 1 mũi
Mua 200 triệu mũi mất 5.6 tỷ $ cụ ạ

antidau

Xe container
Hải Phòng quê em đây, lấy đâu ra tiêm đầy vaccine rồi? Đang xin vay 500.000 liều vaccine ế chưa được kia kìa.
Quảng Ninh cũng thế. Người tiêm vaccine rồi chủ yếu là dân buôn vì không tiêm thì không qua TQ được chứ lấy đâu ra mà nhiều cụ?
Xin rồi và tiêm từ hôm qua rồi nhé cụ
Báo chí Sài Gòn không dám thừa nhận thôi cụ

Mr.Alo

Xe lăn
25k tỏi so với gói mấy chục k trên tv đưa thì vẫn ít hơn nhiều lên nói không có tiền là không đúng
còn về việc phê duyệt khẩn cấp theo em tây nó làm vì có cơ sở chứ chả phải làm bừa đâu cụ , còn vacxin việt thì thông tin hơi ít để ai dám ký

Hai Toan

Xe container
em vẫn thắc mắc vụ mua vacxin cụ ạ , mình có cả năm trời yên bình để mua và tiêm thì chả thấy đâu , đến lúc bùng mạnh mới hô hào đi mua , em thì thấy vụ mua bán này hơi vấn đề
Mãnh liệt tinh thần Việt,cứ nghĩ dịch nó ở thế giới khác,không ở thiên đường,Đợi Nanocovac cho đỡ tốn.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Dịch giã như này,Myanma thì đảo chính hàng đổ hết sang VN,Indonsia ,Campuchia thì dịch kinh khủng hàng cũng đổ sang VN,trung tâm nghành may của miền Bắc là Bắc Giang thì cũng bị cuồng phong cuốn,đến giờ vẫn chưa khôi phục được 100% công suất,rồi lại đến trung tâm của nghành may miền Nam bị ngừng sx do dịch.Nếu giữ được nhà máy may đầy đủ cn,sản xuất công suất đạt 100% thì kiếm khá tốt, năm nay khách hàng thuê gia công không được phép mặc cả.
Đấy là những nhà máy gia công thôi,FOB thì cũng nhọc do Logistics tăng giá kinh khủng và nguồn gia công khan hiếm.
Bắc Giang là trung tâm của sàn nhựa SPC và bột đá CaC03 cùng Thái Nguyên ở miền Bắc chứ cụ ?!

Hai Toan

Xe container
Tư bản nó ác mà, mỗi Tàu với Nga nó tốt thôi.
Vcl với thể loại như thằng h l này
Cụ không hiểu ý cụ trên nói,chỉ vì còn mỗi VN là cứu cánh cuối cùng cho chuỗi cung ứng hàng hóa trong phân khúc lao động giá rẻ,bọn nó phải đưa nước đến cứu hỏa chứ chả tốt đẹp gì.
Myanma thì bị cấm vận,chính chị không ổn định,vài trăm nhà máy may cỡ khủng phải đóng cửa,Indo thì dịch ngang với Ấn Độ,Cam Pu Chia,Băng la Đét thì hầu như không có dữ liệu,nên giờ chỉ còn có VN thôi.Nga ,Tàu là bạn tốt thì cụ thử thống kê xem họ đưa được bao lọ VX sang rồi.

Hai Toan

Xe container
Dừng cả dây truyền thì ghê thật, nếu samsung mà bị dừng nghỉ ngơi, chắc chắn 1 điều nó sẽ nhìn lại và chạy sang các nước khác dần rồi sẽ rút 100%
Thế nên đợt dịch vừa rồi,nhiều TT ở BN,TN bị bịt.SS nó đóng góp trên 20% ngân sách QG đó cụ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Giờ chỉ có siết bọn bank lại, bắt giãn nợ hết cho doanh nghiệp và cá nhân trong ít nhất 1 năm tới. Ông nào nợ thì cam kết trả sau. Công chức thì cắt hết 30-50% lương ngân sách đi để cứu đói. Lúc đó mới yên tâm ở nhà chống dịch và tái sản xuất dc.

Hai Toan

Xe container
Đẩy cmn tnhiem sang chủ dn phải nuôi ăn ở ng lđ mặc dù dn muốn đóng cửa ko sx nữa vì ko kham nổi.
Không tồn tại thì phải bán tấ cả đi để hoạt động,dừng lại thì ăn nói sao với ngân hàng,năm ngoái doanh nghiệp yếu chết như ngả rạ,các ngân hàng vẫn lãi khủng đó thôi.

Hai Toan

Xe container
Mỹ nó có thèm giãn cách nữa ko cụ, theo cụ cứ đóng đến bao giờ hết dịch thì mới đc mở à. Thế bao giờ mới hết dịch, ăn không khí, uống nc lã qua ngày đc à, cụ nghĩ dn đóng cửa 2-3 tháng, sau lại hoạt động bình thường đc đấy, dn mà phá sản thì công nhân ra đg, thất nghiệp hết, chứ ngồi đấy mà đòi cơm ko ăn là gạo còn đấy. Qua trên vtv1, có ct đối thoại với dn, cụ xem xem tình hình dn họ căng thế nào rồi, gồng gồng gánh gánh cả đấy.
Năm ngoái Cty chỗ em làm(250 cn),Chủ phải vay ngoài lãi suất 3%(Nhẹ nhất ngoài XH)tầm chục tỷ để cầm cự,cuối năm phải bán hai cái nhà đi chứ không chịu nổi,ngân hàng nó ko cho vay thêm(Nó sợ)công viêc không có vẫn phải cố mà sống,thật là thương tâm,còn khoản mấy chục ngàn tỷ lên tivi lấy mấy lần mà không được.

vjtcon

Xe điện
Giờ chỉ có siết bọn bank lại, bắt giãn nợ hết cho doanh nghiệp và cá nhân trong ít nhất 1 năm tới. Ông nào nợ thì cam kết trả sau. Công chức thì cắt hết 30-50% lương ngân sách đi để cứu đói. Lúc đó mới yên tâm ở nhà chống dịch và tái sản xuất dc.
Bank ăn no ngủ kỹ chả tội j fai bớt bát cơm, chai bia, chai vang cho ng nghèo, dn sắp ngỏm...cụ ơi