5 ngày nghỉ - 4 biển & 3 di tích

the sun

Xe buýt
Thấy cụ chủ thớt nhắc đến cái Sun Xì Pa này tự dưng cái CPU của em hiện ra mấy cái tệp tin dư thế này:

1. Tệp thứ nhất:

Chả là ở cơ quan em cũng có tí cước sắc, nhưng dzìa đến nhà thì gấu quyết định mọi chuyện tề gia. Cách đây độ hai tháng, gấu nhà em quyết chọn QB đi nghỉ dịp lễ, bèn tự tung tự tác hành động, xong rồi chỉ bẩu em ngày giờ để bố trí tháp tùng. QB thì em cũng vào đó dăm lần rồi, dưng chỉ đi kiểu kiếm cơm cháo, chứ cũng chưa có cơ hội xả hơi. Khi lên máy bay thì gấu nhả thêm tí thông tin là ở khu 5*. Em thì chả lăn tăn gì cả, dưng chỉ tự nhủ trong 30' là ko hiểu sự khác nhau giữa khu 5* và 4* khác nhau cái gì mà cái Rí sọt này cũng phân biệt thía.

Khoảng 3h cất cánh từ anh Nội Bài, 3h45 đã đến sân bay ĐH (chả là hôm đó cao điểm nên anh VNA cho mượn thêm cái Airbus để tải cho nhiều) nên thời gian thực bay cũng chỉ chưa đầy 50' (làm em ngồi trên mây chưa kịp ngáp đã thấy hạ cánh rồi). Tăng bo thêm chuyến taxi hết gần 100 về SSP. Đến sảnh lễ tân thấy đông vui quá: kẻ ra người vào, người check kẻ choác (hút thuốc), người đứng kẻ ngồi... tấp nập. A lê, hạ hành lý xuống. Chú cu li lon ton chạy ra xách giúp gấu nhà em. Được, em thủ sẵn tờ 10 khìn trong túi, tí nữa cho chú sướng. Vào hẳn trong, chờ khoảng 10' thì đến lượt. Lễ tân hỏi tên em, em nói tên gấu. Lễ tân loay hoay một hồi bẩu anh không có phòng. Bỏ mựa. Gấu nhà em mần cái gì cũng chắc chắn nên em tuyền giao tính mạng ba cha con nhà em cho Thị. Giờ sao ra nông nỗi này. Gấu nhà em thấy mồ hôi em chảy ròng ròng bèn gạt em sang một bên để làm cho ra nhẽ. Hóa ra là em thuộc hàng khách VIP, đặt ở bên 5* thì phải sang đó checkin. Lại hùng hục kéo vali ra cửa (rõ khổ chú culi), lại chờ xe điện (cái này để đưa đón khách đi lại giữa hai khu), lại leo lên ghế điện, rồi vút sang khu 5*.

Cuối cùng gần 6h thì nhà em cũng lấy được phòng. Vị chi là mất toi 2 tiếng kể từ khi đặt chân đến đất QB mới được cởi áo.

Tệp tin này em nêu ra là để các cụ/mợ nếu đặt khu 5* của SSP thì khi đến nơi các cụ/mợ cứ dzọt thẳng vào khu 5* (ở bên trong sâu hơn) mà làm thủ tục.

2. Tệp thứ 2:
Vào đến khu 5*, em thấy lối lên trải thảm đỏ từ chân bậc ô tô lên đến tận sảnh giữa. À hay, bọn này cũng hoành nhỉ. Đón khách 5* có khác. Em hùng dũng ưỡn thẳng người tiến bước. Chợt bên tai văng vẳng tiếng anh bẩu vệ " Anh ơi, làm ơn đi lối này giúp". Quay sang em thấy chú bảo vệ đang chỉ 5 ngón vào lối đi bên cạnh (dành cho người khuyết tật hay sao ấy vì không có bậc). Ở, em ngẩn người, ngắm lại chân tay thấy đủ cả mà sao lại phải đi đường riêng thía. Sau mới phát hiện ra là hôm sau cái Rì sọt này đón khách cực VIP, cỡ Ủy viên HĐQT cái tổ chức lớn nhất nước nên họ trải thảm đỏ từ hôm trước; dưng muốn giữ cho sạch nên chưa cho khác VIP thường dư em xài.

Tệp này là em muốn nhắn nhủ là chớ thấy cao mà có người còn cao hơn.

3. Tệp thứ ba:
Đặt hành lý dzô phòng rồi. Tìm hiểu tất cả các loại công tắc điện nước rồi. Dúi cho chú culi mấy khìn rồi. Rồi em kệ ba mẹ con gấu trong phòng dọn đồ. Em vọt ra biển xem thế nào. Bể bơi khu này to phết. Dưng gần tối trời nên chả ma nào ngâm cả. Em hỏi bảo vệ. Biển đâu em? Chỉ qua bể bơi. Ra tới nơi. Em hoa mắt. Em chóng mặt. Em tí ngã. Hóa ra là em đang đứng trên cái kè đá. Bên dưới là biển, là cát. Dưng sâu độ 2m. Lại thêm mấy chú máy ủi đang lừng lững thở phì phò nữa. Biển thế này thì tắm thế léo nào bây giờ. Như nhảy vào hố. Em bèn đi dọc cái kè xem có chỗ nào nhảy xuống mà giữ được chân tay nguyên vẹn không. Rồi cũng phát hiện ra xa xa có người tắm. Sang đến nơi thì lạc vào khu 4*.

Hóa ra bên 5* đek ra thẳng bãi tắm biển được. Mà phải lộn sang khu 4*. Di cũng xa phết. Nếu các cụ/mợ mà cứ chơi quần chíp với hai mảnh dễu dệ đi từ bên 5* sang bãi tắm ở khu 4 sao thì chắc cũng ối người bổ mắt.

Thêm một thực tế nữa là lúc nãy em tưởng bể bơi bên khu 5* vì chiều muộn nên không có người tắm; dưng sang bên khu 4* thì thấy vẫn có tiếng ùm ùm. Hóa ra mọi người kéo sang bên khu 4* tắm hết. Vì bên này có 2 bể, nước lại có chỗ sâu, chỗ nông cho cả người nhớn và trẻ em; lại gần bãi tắm nên nếu bơi biển mệt thì lên bơi hồ cũng tiện; chưa kể trong khu 4* nhiều cây nên lúc có nắng vẫn bơi hồ được.

Tệp này của em có nghĩa là: đừng tưởng 5* mà hoành. Em được quyết cho lần sau (nếu có) thì em chọn khu 4* đông vui hơn.

4. Tệp thứ tư:
Đúng tối 29/4 thì có gala diner (như cụ chủ thớt đã thấy). Gấu nhà em bẩu: thu mỗi người nhớn hơn 7 trăm k cho bữa buffet này; còn trẻ con thì em không hỏi rõ. Khoảng 7h tối nhà em ra (đúng theo giấy mời), thấy đông nghìn nghịt. Dòm xung quanh thấy cỗ bàn cũng bày sẵn hết rồi. Gấu nhà em sau khi bàn giao lũ trẻ cho em xong bèn ra lấy cháo cho F1 4t. Dưng đi một lúc lại thấy quay về, bảo: chưa đến giờ. Vậy thì chờ. Nhập gia thì tùy tục vậy.

Khoảng 20' sau thì thấy em Thúy Hạnh ra chào, giới thiệu năm câu ba điều. Lần đầu tiên em được ngắm mẫu này trực tiếp, dù bàn em ngồi ra sân khấu xa có đến cả 70m. Gấu thì mãi chơi với con. Em thì mãi dòm mẫu. Thế nên đến lúc em chuyển giới tính Hương Giang ra làm bài đầu tiên thì em mới giật mình nhắc gấu đi lấy đồ ăn cho tụi nhỏ. Một lúc lại thấy gấu quay về, than: chen nhau kinh lắm anh à; gấu hơn cả gấu ấy. Thương gấu chân yếu tay mềm, em cầm nã thủ hai cái bát con rồi lọ mọ ra mấy cái bàn ăn. Ặc. Đông như quân nguyên. Người em cỡ gần 7 chục ký mà cũng bị oánh bật ra. Đâu đó dăm ba câu chưởi tiếng khựa xen lẫn tiếng ê đê. Đến lúc em sờ vào được cái bàn thì hầu hết các đĩa thức ăn đã sạch bóng quân thù.

Thôi em chả kể nữa đâu, kẻo các cụ lại bảo đi nghỉ mà gặp toàn chuyện xui. Dưng cái tệp này của em là nếu được mời ăn buffet kiểu gala ở các khu rì sọt thì các cụ nên tính kỹ. Tốt nhất ra ngoài mà chén cho thoải mái.

Tạm thời bộ nhớ của em chỉ chứa được vậy. Sau này còn gì thì em sẽ góp tiếp với cụ chủ thớt.
Cụ tả ở SSP chuẩn ạ, em vào đây 3 lần thì 2 lần bị ngu (ko phải sinh ra đã ngu mà bị hoàn cảnh xô đẩy) vào Cái khu 5* ấy vừa bị bóp lại đi tắm được trình diễn, trong đó 2 lần bị ép dùng Gala Diner (vì đúng dịp 30/4) đúng những văn tả thực của cụ. Em thầm nhủ, nhất định lần sau chở đi chỉ vào bên thấp cấp chao lành. Đợt vừa rồi em phát hiên thêm khu Bảo Ninh Beach (rẽ trái ngược đừong vào SSP, cách khoảng 2km) cũng mới đưa vào sử dụng, cũng đẹp như SSP mà giá phòng cao nhất mới có gần 1,5 củ. Có cụ nào vào đấy nghỉ rồi cho ý kiến cái nhỉ.

chuvoicon

Xe tăng
Em cũng đang dự định đi SSP vì em cũng đi 1 lần ở đây rồi, thích là bãi cỏ rộng, bể bơi khá to và sạch còn biển thì quên luôn vì vừa dốc (vài bước chân đã ngập đầu) và rất lạnh (chắc do SSP nằm ngoài đảo) dù trên bờ nắng nóng bỏng chân.
Cụ nào đi Bảo Ninh Beach rồi review cho anh em mở mang cái, em thấy chỗ đó hình như hơi bé thì phải...

Cụ tả ở SSP chuẩn ạ, em vào đây 3 lần thì 2 lần bị ngu (ko phải sinh ra đã ngu mà bị hoàn cảnh xô đẩy) vào Cái khu 5* ấy vừa bị bóp lại đi tắm được trình diễn, trong đó 2 lần bị ép dùng Gala Diner (vì đúng dịp 30/4) đúng những văn tả thực của cụ. Em thầm nhủ, nhất định lần sau chở đi chỉ vào bên thấp cấp chao lành. Đợt vừa rồi em phát hiên thêm khu Bảo Ninh Beach (rẽ trái ngược đừong vào SSP, cách khoảng 2km) cũng mới đưa vào sử dụng, cũng đẹp như SSP mà giá phòng cao nhất mới có gần 1,5 củ. Có cụ nào vào đấy nghỉ rồi cho ý kiến cái nhỉ.

Why_Me

Xe buýt
Bận quá! Em tiếp nốt phần biển Thiên Cầm ạ:

Trời xanh, biển xanh

Mây hình núi xa:

Ngày lễ nhưng biển khá vắng vẻ

Nhà em lượn 1 vòng quang bãi, ở đây cũng đã có nhiều khách sạn như Thiên Ý, rì zọt Tre Nguồn...có cái sát biển

Đoàn em xuống thăm biển:

Lũ trẻ vô tư, lại náo nức chơi đùa.Lấy phao rồi lao ra biển. Chơi hẳn đồng phục quần bơi đỏ cho oách:D

Sau khi tắm táp 1 trận tưng bừng, hết cả mệt mỏi sau cuộc chiến Khe Giao (mà 2 bà đều gọi là Khe Xanh). Đoàn em ăn luôn tại quán sát bãi. Bác chủ quán nhiệt tính tiếp đoàn, mời chén chú chén anh nhưng bọn em xin phép không uống, chỉ nhấp môi tý cho phải phép rồi chuyển Côca.

Cụ mợ nào vào đây, nếu có nhu cầu mua tôm, mực, cá thì nên nhờ những quán này mua để đảm bảo hàng tươi sống và giá phải chăng. Tránh tuyệt đối qua đội xe ôm mồi chài sẽ xơi đông lạnh, giá cao. Cùng dân bản xứ với nhau nhưng đám xe ôm cứ xà vào quán không chỉ riêng của bác này là dân quán xua luôn vì gây mất tín nhiệm với khách du lịch, làm các quán này làm ăn khó khăn hơn rất nhiều do "Tin xấu thì đồn xa" và khó phai.

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Tạm biệt biển Đàn Trời, nhà em lại chọn đường HCM (Do đã trải nghiệm đường AH1 tuyến vào). Ngã 3 Yên Lý rồi Thái Hòa rẽ phải bắt vào con đường mang tên Bác. Dự định sẽ về thẳng HN, cả nhà sẽ được nghỉ 1 ngày trước khi đi làm, đi học nhưng "Người tính không bằng trời tính". Phía trước xa xa nhập với con đường rài hút mắt là bầu trời đen kịp, sấm chớp nhì nhằng. Được vài chục km thì y rằng, trời mưa như đổ nước. Trời đổ tối, ánh đèn pha hắt ngược càng làm khó đi hơn. Tốc độ chỉ trên dưới 50km/h thay cho 80 lúc trước. Chỉ cần một ánh đèn xe máy hắt xuống đường ướt nhấp nhoáng, loạng quạng...phải ngớt ga ngay vì không nhìn thấy gì. Thế là vỡ kế hoạch.

Giải pháp "Gọi điện cho người thân" được áp dụng ngay vì may cho nhà em là có bạn học cùng SP Vinh nằm trên đoạn Ngọc Lặc này. Nhà nó mới xây, cách đường chừng 4km theo hướng Lam Sơn nhưng vào đến nơi thì cả vùng điện. Hỏi ra mới biết là cứ mưa là cắt điện để bảo vệ đường dây 500kv chạy vắt qua đây.
Hàn huyên tâm sự trong ngôi nhà mới còn nồng mùi vôi vữa nhưng quyến luyến cũng không thể chứa hết cả chục người nhà em ở lại qua đêm. Nó bảo: "Xuống Phố Cống trú tạm đêm nay" - nói nhanh nghe như xuống cống ý hay là mưa ngập:

Nhưng không phải, Cống đây ạ:

Các cụ nào cần phải nghỉ ở TT Ngọc Lặc này thì nhớ vào đây nhé. 250k/phòng. NN mới xây, sạch sẽ, sân đỗ ô tô thoải mái.

Trang thiết bị như này:

Trang trí cho nó xanh. "Cỏ cây chen đá, lá héo xanh"

Thiết bị vệ sinh tuy mới, sạch nhưng hình như dân ở đây toàn người cao. Em 1.7m thôi nhưng đánh răng, rửa mặt muốn nhìn vào gương phải kiễng và hihi, chỉ nhìn thấy 1/2 mặt của mềnh. Thía mới khâm phục cho sự thiết kế, sáng tạo (em đứng thẳng, máy chụp ngang đấy) :D

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Di tích thứ 3: Suối cá thần Cẩm Thủy

Sáng dậy, lên đường luôn. Tới chỗ rẽ vào Suối cả nhà làm nhanh vài chục đĩa bánh cuốn. Bánh cuốn và trứng vịt lộn là 2 món gần như duy nhất trên cung đường này nhưng bánh cuốn ở đây rất ngon nhé. Bánh nóng, hành phi tự làm, nhân thịt thơm...Chỉ có vài hàng nhỏ ngay chỗ đoạn đầu rẽ từ đường HCM vào.

Cảnh sắc bên đường, đồng lúa, cây cỏ xanh mướt, núi ôm mây, mây ấp núi nhưng do gấu chụp bằng IP lúc xe đang chạy nên không đẹp lắm nên các cụ mợ thông cảm nhé

Để vào suối cá thần, nhà em phải qua cầu này. Cáp treo đàng hoàng nhưng lát sàn gỗ, ghép bởi những thanh gỗ dài 2,3m, rộng vài chục cm. Gập ghềnh, bồng bềnh các xe bò qua cầu. Dưới sông nước chảy cuồn cuộn (chắc do tối qua mưa to), đục ngầu, đỏ phù sa...cảm giác phết các cụ nhé

viu từ cầu:

Suối cá thần đây rồi.
Cổng vào:

hàng quán 2 bên đường

Đủ các loại đặc sản, nông thổ sản, dao, nỏ nhé:

Nỏ thần:

Cua đá

Đại bàng con:

VanChi86

Xe đạp
Ôi thích thế nhỉ. ước gì mình cũng đc như bác

Bong Bong

Xe tải
Thanks bác! Bài viết hay, hình ảnh sinh động, lời văn vui vẻ khoáng đạt.

Why_Me

Xe buýt
Do hôm trước mưa to nên suối đục, cá cũng không ra nhiều như ngày thường. Hôm nhà em vào thì cũng không có con thật to, chỉ 5-7kg chứ trên chục thì săn mãi cũng không thấy. Nghe dân bảo là các nhà khoa học cũng tìm hiểu, nghiên cứu mãi nhưng chưa phát hiện ra loài cá này là loài gì. Dân địa phương thì gọi là cá Dốc, cá Thần.

Thi thoảng có những đôi cá đực vờn nhau, sánh vai rẽ nước vọt tanh tách một đoạn dài trông rất vui mắt. Em dự chúng đang cạnh tranh vì cá gái. Con đen đỏ là con đực, vàng là con cái:

Sau khi con thua bỏ đi, thì đôi uyên ương sánh vai như thế này ạ :P

Chỉ khác là đã đổi màu :D
Lại nghe dân địa phương bảo lâu rồi không có cá to 10-15kg ra nữa vì cửa hang bi sập mất một phần. Chỗ cửa sập đây ạ

Nếu không sập thấy bảo có cả cá chúa ra. 2 con cỡ 30-40kg nhưng em nghe vậy thôi nhưng lòng hơi ngờ vực. Tuy nhiên may mắn gắn với chữ Thần nên suối cá và cá được bảo vệ bởi người và tâm linh khá tốt. Từ hàng bánh cuốn em đã dò thì thấy nói là không có ai dám ăn cá cả. Do vậy Cẩm Thủy được nhờ phát triển du lịch, kinh tế...người địa phương khác như nhà em cũng có thêm danh lam thắng cảnh để thăm, để kể. Và cái hại duy nhất em nghĩ ra được là không có "Lẩu cá đặc sản Cẩm Thủy"

2 bên bờ người xem khá đông

Có cả hang nữa, nhưng nhà em không vào (chắc để lần tới)

Xung quanh suối có khá nhiều cây to. Em chụp 1 hình người để các cụ dễ so sánh.

Ngược ra 1 đoạn có 1 ngôi đền nhỏ, nối 2 bờ là một chiếc cầu khá đẹp (em nhìn như hình cầu Thê Húc thu nhỏ). Cây cối lòa xòa, tỏa bóng mát, màu nâu đỏ của cầu nổi bật trong nền font xanh của cây lá. Trong khi bọn trẻ mai mê ngắm cá

Ngôi đền:

Bà và gấu cũng tranh thủ thắp hương, khấn vái trước khi lên đường.

Lạ một điều là hầu như (gần 100%) cá không bơi quá chân cầu này. Tất cả chỉ từ đây vào tới cửa hang là nhiều cá mà thôi. Em để ý từ chân cầu này theo đường trở ra bên ngoài thì phần lớn là cá bé, rất bé.

Cẩm Thủy thanh bình:

Tạm biệt Cẩm Thủy, hẹn ngày gặp lại!
Nhà em thẳng về HN kết thúc 5 ngày nghỉ phép với lịch trình chơi tắm 4 biển và thăm 3 di tích. Cả nhà vẫn khỏe và có một chuyến đi vui.

Cám ơn các cụ mợ đã xem và ủng hộ em vài ly cho có sức cho những chuyến đi sắp tới@};-

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Em cũng đang dự định đi SSP vì em cũng đi 1 lần ở đây rồi, thích là bãi cỏ rộng, bể bơi khá to và sạch còn biển thì quên luôn vì vừa dốc (vài bước chân đã ngập đầu) và rất lạnh (chắc do SSP nằm ngoài đảo) dù trên bờ nắng nóng bỏng chân.
Đúng là biển hơi dốc và đặc biệt chú ý trong bãi SSP, có một cục đá rất to nhô lên (thẳng từ bể bơi ra biển). Các cụ đến gần là ngập luôn mặc dù chỗ khác mới đến ngực do sóng biển xoáy tạo thành vùng lõm xung quanh.

Nước biển trong thật, không giốn đồ sơn quê m
Cụ làm chuyến đê. Biển trời trong xanh lắm. Em xuống ĐS nhiều nhưng chưa tắm biển bao giờ :P

Ôi thích thế nhỉ. ước gì mình cũng đc như bác
Cụ cứ quyết là xong. 1 tý về tài chính: Nhà em đi 3 người lớn, 2 trẻ con/xe, cả chuyến ăn uống bét tè lè nhè (hôm về là sợ hải sản roài) + xăng xe + vé cầu, thăm quan...chưa đến 9 củ. Mà đi được những 7 nơi. Chia ra theo ngày/người cả ăn ngủ nghỉ vào khoảng 300k/người.

otobiz

Xe máy
sao đợt cụ đi có vẻ vắng nhỉ ?
hay lúc đấy chưa có nhiều người ra biển nhỉ?

giangcoi79

Xe điện
Ngày lễ, ai cũng được nghỉ và đều có dự tính đi đây đó. Nhà em cũng không tránh được quy luật chung đấy. Đang chỉ nghĩ là sẽ đi nhưng chưa rõ đi đâu thì ông bạn cùng công ty ngồi cạnh bảo làm chuyến Quảng Bình đê. Tự lái, phượt chuyến xem sao. Lâu rồi không đi đâu. Quay ra rủ mấy gia đình khác thì người ậm ừ người bận nhưng đến gần giờ G thì báo bận ráo cả. Đội hình chốt vẫn chỉ có 2 gia đình.
OK. Nhưng nhìn lịch thì đã là 15.4 rồi, mọi việc đều có thể lo được trừ chỗ nghỉ. Ai bảo toàn đến chân mới nhảy. Thế là lên Gúc sớt các trang du lịch QB ra 1 lố các loại trang VN, Agoda, Chudu…cũng nhưng gọi cái nào full cái đấy. Bắt đầu chán. Các loại sao từ Sun Spa , Sài Gòn – Quảng Bình, Luxe, Đường Sắt, Công Đoàn….rồi tới series khách sạn đường Trương Pháp không có cái nào còn phòng. Lên Gúc lên OF tham khảo kinh nghiệm các cụ đi trước thì có mấy bài về QB mà hay nhất là của cụ Quangfv35, ăn uống thì phê lòi (em sẽ tổng kết bên dưới để các cụ nào chưa đi tham khảo) nhưng chán là cụ ý lại ở nhà người quen. Lại chán hơn. Chẳng có hy vọng gì…nhưng 2 thằng bàn nhau và vẫn thống nhất là “chiến”. Chỉ ngại gấu và f1, f2 (đều <10t) lại thêm có cả bà (gần 70t) đi cùng. Đối với người già con trẻ, khâu ăn chưa chắc quan trọng bằng khâu nghỉ. Tự an ủi nhau là mấy ks full kia là những thằng có tiếng thôi, còn đầy khách sạn mini không tên tuổi, chỉ cần sạch sẽ, có nóng lạnh, điều hòa là xong. Chắc thể nào chả có cái dành cho đoàn mình. Thế là lên đường.
Em cũng cẩn thận lên lịch trình đàng hoàng. Tham khảo bên thớt Vit, các cụ ý đang rủ nhau đi Quỳnh Phương (Nghệ An) – Du lịch ngon bổ rẻ 1 củ với 1 năm kinh tế buồn…Nghâm cứu qua cũng được phết, thế là copy & pết luôn vào lịch trình để lúc đi có cái tham khảo trên tuyến đường vào QB.

[FONT=&quot]Link đây ạ[/FONT]:
[FONT=&quot]www.otofun.net/threads/500315-mot-nam-kinh-te-buon-di-choi-30-4-voi-1-cu[/FONT]
[FONT=&quot]Các cụ Vit cũng đã về và chụp được nhiều ảnh đẹp lắm ạ.

[/FONT]Ngày đầu tiên: Vẫn đúng là ngày 27.4

Dự kiến ban đầu là đi đường HCM đến ngã 3 Yên Lý rẽ ngược lại phía HN khoảng 20km rồi rẽ vào TL537 vài km nữa là đến. Nhưng 1 ngày trước khi đi lại thống nhất chọn QL1 vì đọc trên OF thấy nhiều cụ theo lối mòn quá. 7AM sáng nhà em theo cao tốc Pháp Vân – Ninh Bình. Hết cao tốc thì QL1 nhiều đoạn khá xấu, xuông cấp và lún nặng thành 2 rãnh, ở giữa gồ lên do các xe tải chở nặng tàn phá ngày đêm. Tốc độ cao nhất cũng không quá 70km/h.

Trên đường có nghỉ 1 chặng và đoàn nhà em tới Quỳnh Phương vào 12.30PM. Biển đây ạ:

Bên phải:

Bên trái

Bữa hải sản đầu tiên mà theo em là rất ngon trong một khung cảnh đẹp, gió mát và không khí trong lành. F1,2 đói quá (em cũng thế) nên chẳng chú ý gì đến chụp choạch nữa. Làm 1 phát rồi măm luôn. Lúc về xem lại nhõn cái ảnh cụ mợ xem tạm (Bữa gồm Tôm hấp, mực hấp, 1 con cá mú to đoành, bia, nước ngọt, cơm canh...hết 1.5 củ. Theo em giá hợp lý cho 10 người lớn bé.

Cụ chủ cho em hỏi là vào biển Quỳnh Phương và đền Cờn thì đến đoạn nào thì rẽ ạ. Có biển chỉ dẫn k?

Why_Me

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi là vào biển Quỳnh Phương và đền Cờn thì đến đoạn nào thì rẽ ạ. Có biển chỉ dẫn k?
Có biển cụ nhé. Từ đường AH1 cụ rẽ trái theo TL 537A khoảng 5km là đến. Em không nhớ rõ lắm nhưng trên biển báo ghi là " Cụm bãi biển Quỳnh".

chuvoicon

Xe tăng
Hóng Cụ, sắp tới em cũng làm 1 tour như Cụ

Mon 29V

Xe điện
Cụ có chuyến đi thú vị quá, em vốt rồi nhé.

jacku

Xe hơi
đẹp quá cụ ạ,chúc mừng cụ có chuyến đi quá tuyệt ạ

Chỉnh sửa cuối:

paybackvcb

Xe điện
Bài viết hay quá, cảm ơn cụ chủ thớt nhiều.

Why_Me

Xe buýt
sao đợt cụ đi có vẻ vắng nhỉ ?
hay lúc đấy chưa có nhiều người ra biển nhỉ?
Chắc vậy, nhà em tới Thiên Cầm khá sớm vì chạy ngay từ TP Hà Tĩnh vào.

Hóng Cụ, sắp tới em cũng làm 1 tour như Cụ
Cụ có chuyến đi thú vị quá, em vốt rồi nhé.
Thanks cụ Mon và cụ Voi nhé. Chuyến rồi nhà em chạy bằng FF. Cụ mà chạy bằng Mon thì còn mượt nữa.

đẹp quá cụ ạ,chúc mừng cụ có chuyến đi quá tuyệt ạ
Đẹp tóa, kụ đi được nhiều quá.
Bài viết hay quá, cảm ơn cụ chủ thớt nhiều.
Cám ơn các cụ đã ghé nhà em chơi.

dinhduc2011

Xe tải
chuyến đi của cụ hay quá cháu đánh dấu để học cụ chủ

vqcuong

Xe hơi
Bận quá! Em tiếp nốt phần biển Thiên Cầm ạ:

Cụ mợ nào vào đây, nếu có nhu cầu mua tôm, mực, cá thì nên nhờ những quán này mua để đảm bảo hàng tươi sống và giá phải chăng. Tránh tuyệt đối qua đội xe ôm mồi chài sẽ xơi đông lạnh, giá cao. Cùng dân bản xứ với nhau nhưng đám xe ôm cứ xà vào quán không chỉ riêng của bác này là dân quán xua luôn vì gây mất tín nhiệm với khách du lịch, làm các quán này làm ăn khó khăn hơn rất nhiều do "Tin xấu thì đồn xa" và khó phai.
Dân xứ Nghệ làm du lịch e cho là rất đàng hoàng, Biển cửa lò các cửa hàng cũng tự động cào bãi cát cho phẳng và sạch khu vực quán của mình, không tai tiếng như dân xứ Thanh.