5 ngày nghỉ - 4 biển & 3 di tích

now_what

Xe điện
Thấy cụ chủ thớt nhắc đến cái Sun Xì Pa này tự dưng cái CPU của em hiện ra mấy cái tệp tin dư thế này:

1. Tệp thứ nhất:

Chả là ở cơ quan em cũng có tí cước sắc, nhưng dzìa đến nhà thì gấu quyết định mọi chuyện tề gia. Cách đây độ hai tháng, gấu nhà em quyết chọn QB đi nghỉ dịp lễ, bèn tự tung tự tác hành động, xong rồi chỉ bẩu em ngày giờ để bố trí tháp tùng. QB thì em cũng vào đó dăm lần rồi, dưng chỉ đi kiểu kiếm cơm cháo, chứ cũng chưa có cơ hội xả hơi. Khi lên máy bay thì gấu nhả thêm tí thông tin là ở khu 5*. Em thì chả lăn tăn gì cả, dưng chỉ tự nhủ trong 30' là ko hiểu sự khác nhau giữa khu 5* và 4* khác nhau cái gì mà cái Rí sọt này cũng phân biệt thía.

Khoảng 3h cất cánh từ anh Nội Bài, 3h45 đã đến sân bay ĐH (chả là hôm đó cao điểm nên anh VNA cho mượn thêm cái Airbus để tải cho nhiều) nên thời gian thực bay cũng chỉ chưa đầy 50' (làm em ngồi trên mây chưa kịp ngáp đã thấy hạ cánh rồi). Tăng bo thêm chuyến taxi hết gần 100 về SSP. Đến sảnh lễ tân thấy đông vui quá: kẻ ra người vào, người check kẻ choác (hút thuốc), người đứng kẻ ngồi... tấp nập. A lê, hạ hành lý xuống. Chú cu li lon ton chạy ra xách giúp gấu nhà em. Được, em thủ sẵn tờ 10 khìn trong túi, tí nữa cho chú sướng. Vào hẳn trong, chờ khoảng 10' thì đến lượt. Lễ tân hỏi tên em, em nói tên gấu. Lễ tân loay hoay một hồi bẩu anh không có phòng. Bỏ mựa. Gấu nhà em mần cái gì cũng chắc chắn nên em tuyền giao tính mạng ba cha con nhà em cho Thị. Giờ sao ra nông nỗi này. Gấu nhà em thấy mồ hôi em chảy ròng ròng bèn gạt em sang một bên để làm cho ra nhẽ. Hóa ra là em thuộc hàng khách VIP, đặt ở bên 5* thì phải sang đó checkin. Lại hùng hục kéo vali ra cửa (rõ khổ chú culi), lại chờ xe điện (cái này để đưa đón khách đi lại giữa hai khu), lại leo lên ghế điện, rồi vút sang khu 5*.

Cuối cùng gần 6h thì nhà em cũng lấy được phòng. Vị chi là mất toi 2 tiếng kể từ khi đặt chân đến đất QB mới được cởi áo.

Tệp tin này em nêu ra là để các cụ/mợ nếu đặt khu 5* của SSP thì khi đến nơi các cụ/mợ cứ dzọt thẳng vào khu 5* (ở bên trong sâu hơn) mà làm thủ tục.

2. Tệp thứ 2:
Vào đến khu 5*, em thấy lối lên trải thảm đỏ từ chân bậc ô tô lên đến tận sảnh giữa. À hay, bọn này cũng hoành nhỉ. Đón khách 5* có khác. Em hùng dũng ưỡn thẳng người tiến bước. Chợt bên tai văng vẳng tiếng anh bẩu vệ " Anh ơi, làm ơn đi lối này giúp". Quay sang em thấy chú bảo vệ đang chỉ 5 ngón vào lối đi bên cạnh (dành cho người khuyết tật hay sao ấy vì không có bậc). Ở, em ngẩn người, ngắm lại chân tay thấy đủ cả mà sao lại phải đi đường riêng thía. Sau mới phát hiện ra là hôm sau cái Rì sọt này đón khách cực VIP, cỡ Ủy viên HĐQT cái tổ chức lớn nhất nước nên họ trải thảm đỏ từ hôm trước; dưng muốn giữ cho sạch nên chưa cho khác VIP thường dư em xài.

Tệp này là em muốn nhắn nhủ là chớ thấy cao mà có người còn cao hơn.

3. Tệp thứ ba:
Đặt hành lý dzô phòng rồi. Tìm hiểu tất cả các loại công tắc điện nước rồi. Dúi cho chú culi mấy khìn rồi. Rồi em kệ ba mẹ con gấu trong phòng dọn đồ. Em vọt ra biển xem thế nào. Bể bơi khu này to phết. Dưng gần tối trời nên chả ma nào ngâm cả. Em hỏi bảo vệ. Biển đâu em? Chỉ qua bể bơi. Ra tới nơi. Em hoa mắt. Em chóng mặt. Em tí ngã. Hóa ra là em đang đứng trên cái kè đá. Bên dưới là biển, là cát. Dưng sâu độ 2m. Lại thêm mấy chú máy ủi đang lừng lững thở phì phò nữa. Biển thế này thì tắm thế léo nào bây giờ. Như nhảy vào hố. Em bèn đi dọc cái kè xem có chỗ nào nhảy xuống mà giữ được chân tay nguyên vẹn không. Rồi cũng phát hiện ra xa xa có người tắm. Sang đến nơi thì lạc vào khu 4*.

Hóa ra bên 5* đek ra thẳng bãi tắm biển được. Mà phải lộn sang khu 4*. Di cũng xa phết. Nếu các cụ/mợ mà cứ chơi quần chíp với hai mảnh dễu dệ đi từ bên 5* sang bãi tắm ở khu 4 sao thì chắc cũng ối người bổ mắt.

Thêm một thực tế nữa là lúc nãy em tưởng bể bơi bên khu 5* vì chiều muộn nên không có người tắm; dưng sang bên khu 4* thì thấy vẫn có tiếng ùm ùm. Hóa ra mọi người kéo sang bên khu 4* tắm hết. Vì bên này có 2 bể, nước lại có chỗ sâu, chỗ nông cho cả người nhớn và trẻ em; lại gần bãi tắm nên nếu bơi biển mệt thì lên bơi hồ cũng tiện; chưa kể trong khu 4* nhiều cây nên lúc có nắng vẫn bơi hồ được.

Tệp này của em có nghĩa là: đừng tưởng 5* mà hoành. Em được quyết cho lần sau (nếu có) thì em chọn khu 4* đông vui hơn.

4. Tệp thứ tư:
Đúng tối 29/4 thì có gala diner (như cụ chủ thớt đã thấy). Gấu nhà em bẩu: thu mỗi người nhớn hơn 7 trăm k cho bữa buffet này; còn trẻ con thì em không hỏi rõ. Khoảng 7h tối nhà em ra (đúng theo giấy mời), thấy đông nghìn nghịt. Dòm xung quanh thấy cỗ bàn cũng bày sẵn hết rồi. Gấu nhà em sau khi bàn giao lũ trẻ cho em xong bèn ra lấy cháo cho F1 4t. Dưng đi một lúc lại thấy quay về, bảo: chưa đến giờ. Vậy thì chờ. Nhập gia thì tùy tục vậy.

Khoảng 20' sau thì thấy em Thúy Hạnh ra chào, giới thiệu năm câu ba điều. Lần đầu tiên em được ngắm mẫu này trực tiếp, dù bàn em ngồi ra sân khấu xa có đến cả 70m. Gấu thì mãi chơi với con. Em thì mãi dòm mẫu. Thế nên đến lúc em chuyển giới tính Hương Giang ra làm bài đầu tiên thì em mới giật mình nhắc gấu đi lấy đồ ăn cho tụi nhỏ. Một lúc lại thấy gấu quay về, than: chen nhau kinh lắm anh à; gấu hơn cả gấu ấy. Thương gấu chân yếu tay mềm, em cầm nã thủ hai cái bát con rồi lọ mọ ra mấy cái bàn ăn. Ặc. Đông như quân nguyên. Người em cỡ gần 7 chục ký mà cũng bị oánh bật ra. Đâu đó dăm ba câu chưởi tiếng khựa xen lẫn tiếng ê đê. Đến lúc em sờ vào được cái bàn thì hầu hết các đĩa thức ăn đã sạch bóng quân thù.

Thôi em chả kể nữa đâu, kẻo các cụ lại bảo đi nghỉ mà gặp toàn chuyện xui. Dưng cái tệp này của em là nếu được mời ăn buffet kiểu gala ở các khu rì sọt thì các cụ nên tính kỹ. Tốt nhất ra ngoài mà chén cho thoải mái.

Tạm thời bộ nhớ của em chỉ chứa được vậy. Sau này còn gì thì em sẽ góp tiếp với cụ chủ thớt.
Ơ hơ, đúng là hôm đó có chủ tịch nước hay CT quốc hội gì đó đến nên cũng lùm xum lắm. May mà bọn em sáng suốt té ngay sáng hôm đó chứ bùi tai ở lại dự cái gala đin nơ thì số phận lại giống cụ ròi.

Nhân tiện em đính chính hộ Why_Me là khi đi Động Thiên Đường và biển Thiên Cầm là đến biển thứ 4 và danh lam thứ 2, chứ ko phải biển thứ 3 như Why_My nói.
Thêm nữa: vé xe điện khứ hồi ở Thiên Đường là 25k, chứ ko phải 10k/lượt như hắn nói, kẻo các cụ mua vé 25k lại tưởng bị gà. Vụ này em đi mua vé, hắn chỉ ngồi mát ăn bát vàng thôi. ;))

minhmo

Xe cút kít
Cảm ơn cụ chủ thớt và cả phụ thớt :D cho nhà em đi Quảng Bình một chuyến quá hay. Nhìn trời và biển khu 4 những ngày lễ 30/4 vừa qua mà thấy thương cho trời và biển khu 3.
Em bỏ cả cơm đọc thớt của cụ, nhìn thấy đĩa mực mới thấy đói quá, ăn đã, tí vào hóng tiếp.
Mượn đĩa mực của cụ chủ, mời mỗi cụ một ly.(b)

PHUONGICE

Xe tải
Các nhóc nhà kụ nhìn đáng yêu thế

lynnhung11

Xe tải
Nhà em chưa bao giờ dám đi dịp nghĩ lễ vì sợ đông, tuyền đi ngày thường, cũng may là hay sắp xếp được ngày đi ngoài nghỉ lễ

Deplov

Xe buýt
cái khu Đèo Con có cụ nào có contact hay cầm chân gì không ạ ? Em thấy biển đẹp quá, tìm thử thông tin trên mạng mà không thấy gì mới đau chứ.

Why_Me

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt và cả phụ thớt :D cho nhà em đi Quảng Bình một chuyến quá hay. Nhìn trời và biển khu 4 những ngày lễ 30/4 vừa qua mà thấy thương cho trời và biển khu 3.
Em bỏ cả cơm đọc thớt của cụ, nhìn thấy đĩa mực mới thấy đói quá, ăn đã, tí vào hóng tiếp.
Mượn đĩa mực của cụ chủ, mời mỗi cụ một ly.(b)
Thanks cụ minhmo ghé thớt chơi. Em đọc nhiều thớt cụ rồi, gần nhất là quả Cao Bằng đó, đúng là "Không muốn về". Hôm Giỗ em cũng đi CB ghé Thác bản Dốc và động Ngườm Ngao luôn nhưng không phượt sâu được như cụ. Đánh dấu các địa danh đó cho lần tới.

À, mà phụ thớt này vớ vỉn lắm. Suốt buổi hành trình hắn mua được đúng cái vé xe điện còn lại em phải lo tất. Giờ đây lại Lý Thông :D

Các nhóc nhà kụ nhìn đáng yêu thế
Bọn trẻ luôn thế, vô tư trong sáng. Em mới sắm cái máy ảnh chụp choạch tý (học theo 1/100 cụ Chuotlang để cố gắng ghi lại các khoảnh khắc đáng nhớ của bọn trẻ thôi). Sau này nhìn lại mới thấy chúng đáng yêu làm sao.

Nhà em chưa bao giờ dám đi dịp nghĩ lễ vì sợ đông, tuyền đi ngày thường, cũng may là hay sắp xếp được ngày đi ngoài nghỉ lễ
Nhiều người cũng như cụ. Lễ là ở nhà vì lo lắng bon chen, bất ổn. Nhà em không sắp xếp được nên toàn phải tranh thủ vì muốn đi thì phải free được cả gấu cùng f1,2.

cái khu Đèo Con có cụ nào có contact hay cầm chân gì không ạ ? Em thấy biển đẹp quá, tìm thử thông tin trên mạng mà không thấy gì mới đau chứ.
Em sơ xuất không ghi lại số roài nhưng khá dễ tìm vì nó có cổng vào rất lớn. Ăn nghỉ đủ cả. Nếu không phải ngày cao điểm thì chắc đầy phòng cho thuê. Hôm lễ vừa rồi thì kín.

Cụ đợi em tý nhé. Em sẽ tiếp nốt phần Biển 4 và Di tích 3 very soon.

Hollyone

Xe tăng
Khu Đèo Con này biển thì rất đẹp (vì bãi cát dài, nước trong xanh, ít sóng, lại được chắn gió bởi hai đầu núi - như một cái vịnh nhỏ); thức ăn rất ngon; duy chỉ phòng nghỉ thì hơi kém (trang bị như các phòng nghỉ ở/ks 2* HN) và không có hoạt động giải trí nhiều nên nếu cụ ở lâu thì sẽ rất buồn. Trước em qua đấy mấy lần nghỉ là tuyền vì công việc thôi. Còn số cầm tay thì cụ vào inbox nhé.

chuot_bach

Xe tăng
Khu Đèo con này nằm giữa đèo Ngang và đèo Cả, giống như một quán ăn dọc đường ven biển thôi, xxx hay đứng ở đoạn này ( gần cổng vào khu này) để bắt xe tải và xe con vượt đèo Cả theo hướng từ Quảng Bình ra Hà Nội - có thể vì vậy mà ít cụ để ý ?, em lần nào đi qua cũng dừng ở đây cho F1 chơi.
Còn khu nghỉ (em chưa nghỉ ở đây đêm nào, chỉ vào view qua phòng nghỉ để khi cần thiết có thể nghỉ lại được hay không ???), theo em đánh giá chất lượng phòng giống như cụ đi nghỉ trưa ở Hà Nội đó, ngoài ra ban đêm khu này ở thì rất hợp với những người thích cảm giác mạnh.

Why_Me

Xe buýt
Em xin tiếp:

Rời khỏi động Thiên Đường lúc 16.30PM. Giờ là khó đây. Chưa biết đi về đâu tối nay. Phương án tác chiến là ngược ra 25km tới Phong Nha - Kẻ Bàng vì thông tin là có khách sạn (Động Thiên Đường không có) nhưng e rằng là lại full trong những ngày này và biết đâu nhiều gia đình và các đoàn sẽ trùng tuyến. Nhân bảo như thần bảo, y như rằng: "No room available":((. Phương án backup và duy nhất là ngược ra Hà Tĩnh. Thế là lại Gu gờ map phát - 150km. Không còn lựa chọn lên đường thôi.

Máy xe ro ro, lại nuốt đường vùn vụt trên đường HCM vắng vẻ. Hoàng hôn trải nắng vàng rực trên bầu trời hòa cùng ánh đèn xe như những ngôi sao mọc sớm.

Chạy miệt mài lên dốc, đổ đèo trong cảnh chiều nhập nhoạng tối. Vắng vẻ, yên tĩnh thi thoảng thấy ánh mắt lúc đỏ, lúc vàng của những con thú ngang qua đường phản xạ ngược với pha xe. Cũng không có thời gian xác định là vật nuôi hay hoang nữa vì trong đầu mục tiêu phải tới Hà Tĩnh sớm nhất có thể.

Qua Hương Khê sẽ có đường nối ra HCM là đường Khe Giao. Thấy biển báo Hà Tĩnh 40km là thấy như đã gần lắm rồi, già trẻ đều thấy mừng mừng và an tâm đêm nay không phải ngủ rừng rồi. Nhưng phía trước là sự bất ngờ khó lường, không ai biết trước!

Chỉnh sửa cuối:

FBI VN

Xe tải
Khu Đèo con này nằm giữa đèo Ngang và đèo Cả, giống như một quán ăn dọc đường ven biển thôi, xxx hay đứng ở đoạn này ( gần cổng vào khu này) để bắt xe tải và xe con vượt đèo Cả theo hướng từ Quảng Bình ra Hà Nội - có thể vì vậy mà ít cụ để ý ?, em lần nào đi qua cũng dừng ở đây cho F1 chơi.
Còn khu nghỉ (em chưa nghỉ ở đây đêm nào, chỉ vào view qua phòng nghỉ để khi cần thiết có thể nghỉ lại được hay không ???), theo em đánh giá chất lượng phòng giống như cụ đi nghỉ trưa ở Hà Nội đó, ngoài ra ban đêm khu này ở thì rất hợp với những người thích cảm giác mạnh.
đoạn này là sao hả cụ??? "xxx hay đứng ở đoạn này ( gần cổng vào khu này) để bắt xe tải và xe con vượt đèo Cả theo hướng từ Quảng Bình ra Hà Nội"

chuot_bach

Xe tăng
Thì lần nào em đi qua cũng gặp xxx đứng ở chỗ này thôi, có thể vì thế mà ít kụ lượn vào đây nghỉ ngơi ăn uống (đến em hồi đầu tiên đi qua khu này chỉ để ý xxx thôi, lần đầu tiên vào là đi qua không thấy xxx nên tự dưng mới để ý đến cổng này, hôm đấy lại đang mệt nên tiện rẽ vào luôn mới biết chứ.
đoạn này là sao hả cụ??? "xxx hay đứng ở đoạn này ( gần cổng vào khu này) để bắt xe tải và xe con vượt đèo Cả theo hướng từ Quảng Bình ra Hà Nội"

ltu

Xe tải
Em xin tiếp:

Rời khỏi động Thiên Đường lúc 16.30PM. Giờ là khó đây. Chưa biết đi về đâu tối nay. Phương án tác chiến là ngược ra 25km tới Phong Nha - Kẻ Bàng vì thông tin là có khách sạn (Động Thiên Đường không có) nhưng e rằng là lại full trong những ngày này và biết đâu nhiều gia đình và các đoàn sẽ trùng tuyến. Nhân bảo như thần bảo, y như rằng: "No room available":((. Phương án backup và duy nhất là ngược ra Hà Tĩnh. Thế là lại Gu gờ map phát - 150km. Không còn lựa chọn lên đường thôi.

Máy xe ro ro, lại nuốt đường vùn vụt trên đường HCM vắng vẻ. Hoàng hôn trải nắng vàng rực trên bầu trời hòa cùng ánh đèn xe như những ngôi sao mọc sớm.

Chạy miệt mài lên dốc, đổ đèo trong cảnh chiều nhập nhoạng tối. Vắng vẻ, yên tĩnh thi thoảng thấy ánh mắt lúc đỏ, lúc vàng của những con thú ngang qua đường phản xạ ngược với pha xe. Cũng không có thời gian xác định là vật nuôi hay hoang nữa vì trong đầu mục tiêu phải tới Hà Tĩnh sớm nhất có thể.

Qua Hương Khê sẽ có đường nối ra HCM là đường Khe Giao. Thấy biển báo Hà Tĩnh 40km là thấy như đã gần lắm rồi, già trẻ đều thấy mừng mừng và an tâm đêm nay không phải ngủ rừng rồi. Nhưng phía trước là sự bất ngờ khó lường, không ai biết trước!
Tiếp đi cụ ơi, em đang hóng

doanhvt

Xe đạp
Đang quay chọn hướng, vô tình thế nào lại có 1 cô bé cũng đang xa xăm với biển. Chắc cũng yêu người yêu cảnh như mình
em nó có les đâu mà yêu vợ của cụ ạ

Why_Me

Xe buýt
Do trời tối nên em không có chụp ảnh nào. Đường Khe Giao đang làm đường các cụ nhé. Lầy lội, bụi mù mịt, bắn lỗ xuống đường để chuẩn bị dải nhựa rồi thì 1 bên núi 1 bên vực mà lại không có lan can đường, phản quang gì ráo...xe chậm chạp bò qua 40km đường này mất thời gian đúng bằng hơn 100km đã đi từ động Thiên Đường đến ngã 3 rẽ Khe Giao này. Chưa kể cả chục lần sạt gầm roèn roẹt, nghe xót xa lắm. Nhà em cẩn thận hỏi 1 bác thổ địa bên đường thì chỉ đi đường Khe Giao này. Đoạn đầu vào thì rải nhựa ngon lành, được vài cây thì bắt đầu xấu. Lại cẩn thận phát nữa hỏi 1 anh lái Ford Ranger (bên cầu đường vì trên thân xe dán chữ cty XD đường gì đó) thì thấy bảo: "Đoạn xấu chỉ có 4-5km thôi, còn đâu là tốt, đi được bình thường". Nhưng sau này nghĩ lại là đ/c này không có ý xấu mà chỉ là không đứng vào chỗ của mình. Một bên là xe suv, một bên sedan nên mới xảy ra cơ sự trên.

Trước khi rẽ vào đường Khe Giao này thì có 1 ngã 3 trước nữa nhưng thấy biển báo ra đường AH1 với 92km nên khi có thông tin 40km này thì nhà em nghĩ là quá tốt rồi. Ngờ đâu tới thành phố Hà Tĩnh sát 9PM. Cả đoàn khá mệt do lắc lư, thụt nhún, vặn vẹo như trong phòng chiếu phim 5D, chỉ thiếu chưa có cái gì bay vào mặt thôi. Ngay lập tức phải tính tới nghỉ ở đâu. Lại gọi cho ông bạn ở Vinh thì thấy báo là khách sạn Bình Minh - số 9 Trần Phú ổn. May lúc đến còn đúng 2 phòng, 1 phòng 2 giường (1 to, 1 bé) và 1 phòng 3 giường bằng nhau. 2 phòng 900k. OK chơi luôn. Còn phân vân gì nữa. Nhanh chóng tắm táp, vệ sinh rồi cả đoàn lăn vào giấc ngủ say ngay sau vài phút.

Bài hát "Vì đó là em"
quen thuộc lại vang lên trong một không gian mới, báo thức 1 ngày mới lại đến trên đất Hà Tĩnh. Trời mưa, không khí mát lạnh, người vắng do mưa, do còn sớm và có lẽ cả ngày lễ nữa. Hôm nay mới là 30.4 mà.

Nhìn từ khách sạn xuống

Ăn sáng xong (bữa sáng trong tiền phòng ks), nhà em thẳng tiến ra biển Thiên Cầm. Sau 1 đêm ngủ ngon, sức khỏe phuc hồi, cả đoàn lại hào hứng lên đường. Trẻ con không tính nhưng trong đoàn có nhiều người chưa đến Thiên Cầm bao giờ. Hà Tĩnh - Thiên Cầm đâu đó hơn 20km, đường tốt, hết mưa, nắng sớm hửng lên như đón chào đoàn khách có chuyến đi không định trước tới ghé thăm.

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt
Thì lần nào em đi qua cũng gặp xxx đứng ở chỗ này thôi, có thể vì thế mà ít kụ lượn vào đây nghỉ ngơi ăn uống (đến em hồi đầu tiên đi qua khu này chỉ để ý xxx thôi, lần đầu tiên vào là đi qua không thấy xxx nên tự dưng mới để ý đến cổng này, hôm đấy lại đang mệt nên tiện rẽ vào luôn mới biết chứ.
Hôm nhà em tới đây, chắc tầm trưa nên không thấy xxx nào cả:bz

Tiếp đi cụ ơi, em đang hóng
Chiều nay em bận quá nên cố tiếp đoạn nữa. Hẹn cụ mai tới chơi cùng nhà em tại biển Thiên Cầm nhé:)

em nó có les đâu mà yêu vợ của cụ ạ
Em bẩu là yêu người yêu cảnh mà cụ. Cụ nhầm nhọt thế thì chít em. Em là "Đàn ông đích thực" chứ không phải "Đàn ông thích đực" đâu ợ :P

Why_Me

Xe buýt
Kụ chủ chụp ảnh đẹp quá ,hóng ảnh kụ
Thanks cụ nhé:D. Cụ làm em phấn khởi quá. Thằng bạn em nó cứ chê em là trình ruồi.
Em đọc kỹ thớt cụ về QB trước khi đi đấy. Học được khối thứ hay:-bd

DUONGTHAO

Xe hơi
Đoạn từ Can Lộc rẽ phải đi vào di tích ngã ba Đồng Lộc các cụ chú ý đoạn đầu tiên có biển tốc độ nhé ! Đừng tưởng thấy vắng vắng như đường làng rồi phi là toi đấy. Đi thêm khoảng 1 km nữa là chốt xxx . thường xuyên bắt tốc độ. Các cụ vào nhớ chú ý.

Tuanrau13

Xe buýt
Đang lăn tăn vụ khách sạn không thực sự như ý (mặc dù khi lên chương trình em cũng đã lấy tên Hà Nội - Quảng Bình homeless trip). Có nghĩa là không xác định việc nhất thiết phải thuê được khách sạn xịn, nhiều sao...nhưng với cơ sở hiện tại cùng với có người già, trẻ con thì...Đang nghĩ thì giật mình bởi cú rung của điện thoại. Alo, nhà mày tới đâu rồi; Thì đang ở Quỳnh Phương rồi này (Thằng bạn đại học trước học SP Vinh, cưới luôn 1 em trong đó, khóa dưới. Giờ 2 vợ chồng sống tại Vinh luôn). Quỳnh Phương xong chưa? chạy vào Vinh với nhà tau đi. Lâu quá rồi không gặp. Hơ, hay quá. Đi luôn.

Cứ tưởng lằng nhằng với khách sạn hóa ra lại may. Khi nhà em báo trả phòng thì lễ tân thông báo mỗi phòng mất 100k (giá qua đêm là 450k). Đơn giản. 20p, khoảng 17.30PM sau nhà em lên đường (Lúc xách hành lý ra thấy các cụ bên Vit đang hoặc với lễ tân do thiếu phòng. Hình như các cụ đã book từ khá sớm, lại còn chuyển cả cọc trước nhưng vào vẫn không đủ phòng). Nhà em đi qua im re, trả khóa cho ks. Sorry các cụ Vit nhé vì cũng không phải lỗi của nhà em, ks báo còn phòng và cho thuê thôi. Thôi thế là 1 công đôi việc, tiện cả đôi đường không nhà em lại mang lỗi với các cụ về vụ này.

Quỳnh Phương - Vinh: 71km. Trời tối nên không thể đi nhanh được với lại có đoạn đang sửa, nhiều xe cont, space chạy ầm ầm nên gần 2 tiếng sau mới tới được Vinh. Trên đường ông bạn gọi liên tục. Nào là chậm thế, nhanh lên; nào là mãi chẳng thấy đâu; có mấy chục cây mà đợi mỏi cả mắt...Kệ.Các cụ OF đều thuộc câu nằm lòng "Cuộc đời là những chuyến đi" nhưng đã đi phải an toàn mới đi chứ. Mới lại có phải mỗi mình đi đâu, phải dành cả những chặng đường phía trước cho f1,f2 nữa chứ. Phải không các cụ!

Rồi cũng đến. Ông bạn dẫn ngay đi chén. Lòng vòng 1 hồi thì tới quán này (em chụp bằng IP để đánh dấu thôi ạ)

Dê Cầu Đòn:

Cụ mợ nào đến Vinh nên ghé quán này nhé. Dê chuẩn 100% luôn, không pha phách như Hà Nội. Chuẩn từ tiết canh tới tái, hấp. Xác định tối nay ngủ Vinh nên 3 thằng đàn ông cũng can pây vài chén. Đặc biệt là món cháo thì...Thôi rồi Lượm ơi...Em là thằng ghét ăn cháo nhưng nghe thằng bạn nói là cháo ngon cũng ậm ừ làm bát. Nhưng khi ăn thì tuyệt ngon ạ. Cháo thơm, sánh và dẻo, cho cả đỗ xanh và hạt sen hẫm nhuyễn...Em làm luôn 2 bát to. Kỷ lục. Tỉnh & khỏe cả người. Lần tới qua Vinh chắc chắn phải qua quán này...chẹp chẹp...=P~=P~

Ngủ thì nhà em ra khách sạn Giao Tế. Ngon Bổ Rẻ 200k/đêm. Thôi làm giấc để mai còn lên đường nào :).
Cái món Dê cầu Đòn nhà cháu tưởng nó ở Nam Đàn Đi Đo Lương chứ nhỉ. Quán này ở Trung tâm thành phố hở cụ., phố nào thế?