5 ngày nghỉ - 4 biển & 3 di tích

ltu

Xe tải
Ở đây có khách sạn, nhà nghỉ gì ko cụ

hungvn

Xe tải
Có khi cháu cũng học tập Cụ đi tour này

vietptit

Xe tải
biển Thiên cầm ah cụ chủ

it_tien

Xe buýt
Oánh dấu phát, hè này em lại tụ tập mấy GĐ nhà bọn bạn đi theo đường này của cụ
Vodka kụ trước nhé

now_what

Xe điện
Ở đây có khách sạn, nhà nghỉ gì ko cụ
Đây là rì giọt nhưng hơi hoang tàn, bon em có hỏi phòng nghỉ thì quản lý nói hết rồi, chứng tỏ có phòng nghỉ cụ ợ. Tuy nhiên quản lý nói rằng các cụ có thể đỗ xe và ngủ lại trong khu vực quán ăn miễn phí.

biển Thiên cầm ah cụ chủ
Đây là khu du lịch sinh thái Đèo Con cụ ợ.

Why_Me

Xe buýt
Ngoài cảnh đẹp, thì ăn uống ở đây cũng ngon nhé. Đã ra biển là cứ hải sản mà xơi thôi.

Mực hấp này

Mực chiên này

Bánh đa vừng đen cũng ngon và thơm luôn

Bọn trẻ tắm xong thả sức đánh chén

Rồi lại tiếp tục đất với cát, rắc lên hoa, lá, cỏ cây. Chỉ sợ bắn vào mắt nhau thì mệt

Thôi kệ chúng nó. Tuổi thơ mình làm gì có được như thế. Mà có chơi toàn nghịch dại và nếu có nói là bẩn thì bố chúng nó còn nghịch bẩn hơn nhiều. Nhắc lại mới nhớ về quá khứ, trước lớp 8 em chưa hề biết biển như thế nào. Món sở trường sau khi tan học là lội sông Tô Lịch bắt cá mây chiều về nuôi. Thích nhất là bắt được con đực, có đuôi dài màu sắc xanh đỏ rất đẹp. Khi bơi đuôi của nó uốn lượn rất sinh động.

Hồi đó ngay cả TV, đài đóm hồi đó cũng hiếm, chất lượng nghe thì phập phù do sóng yếu hay thiết bị đang còn công nghệ thấp. Em cứ nhớ mãi một câu hát, giờ nhắc lại đôi khi vẫn tự tủm tỉm cười vì ngô nghê. Câu hát "Tiền một bên và Em một bên". Lúc đó nghĩ sao lại cho bài hát này phát rộng rãi nhỉ, nghe chẳng có tính XHCN gì cả, nghe thực dụng chết lên được (Chữ XHCN, thực dụng giờ em dùng cho đúng hoàn cảnh thôi, chứ hồi đó biết quái gì). Sau này mới biết chữ đó là "Biển một bên và Em một bên". Có thế chứ, bài hát nó phải thế mới đúng.

Viu ở đây đẹp quá, mới thấy tạo hóa tạo ra con người hoàn thiện tới từng nanomet. Nếu có cụ nào đã vào đây, hoặc sắp tới sẽ thấy những ảnh trên chỉ tả được một phần nhỏ cái đẹp của thiên nhiên nếu nhìn bằng mắt thật với độ tương phản cao và với góc nhìn rộng. Em pót thêm mấy anh để các cụ nghía tiếp nhé

mondeo1186

Xe tăng
Hôm 30-4 em có về thắp huơng ở ngã ba Đồng Lộc, vừa thắp xong huơng cũng tự hóa cụ ah.

ltu

Xe tải
Phải công nhận cụ chủ chụp ảnh bãi biển Đèo con này đẹp, bãi cát trải dài, vắng vẻ, yên bình quá. Cũng phải học tập cụ chủ đến chơi ở bãi này mới được

Why_Me

Xe buýt
Ăn no, chơi chán tới tận 4h-4.30 chiều. Nhà em lưu luyến tạm biệt biển Đèo Con. Hẹn sớm ngày gặp lại. Tiếp tục lộ trình Quảng Bình còn gần 100km phía trước. Lại bắt vào QL1, thêm 1 đoạn nữa tới ngã 3. Nếu rẽ trái là lên Đèo Ngang, còn rẽ phải là qua trạm soát vé xuyên đèo Ngang băng hầm. Sợ đồi dốc ngoằn nghèo trong khi bọn trẻ bắt đầu ngủ, nhà em chọn xuyên hầm với tốc độ 40km/h theo quy định. Qua Đèo Ngang là tới đất Quảng Bình thì phải.

Đoàn em 2 xe, 2 lái chính nhưng cũng là phó nháy chính. Đang lái thì không thể chụp được nên nhiều cung đường từ đây vào rất đẹp nhưng đang đều ga với lại đường còn khá dài nên cũng không dừng lại. 2 gấu đều lái được xe nhưng vào thế "Thân cư phu", cứ lên xe là khò như con, ngoài đảm bảo ăn uống, sức khỏe thì chẳng màng tới việc gì nữa. Thôi kệ, chấp nhận vậy. Đi xa mà mọi người đều khỏe mạnh là mừng rồi, chứ có ai chỉ cần đau bụng, đau bão, ho hắng là mất vui, phải không các cụ mợ.

Cỡ khoảng hơn 7PM, nhà em tới Quảng Bình.

Lúc qua Hà Tĩnh, trong đầu lại vang lên câu hát chế mà dân IT bọn em thằng nào cũng thuộc làu làu. Mở đầu bằng câu "Hà Tĩn mìn ơi, năm nay lại mất mùa" và cố hát cho giống giọng trong đó (sorry các bác HT nhé, em chỉ fun thôi chứ không có ý xúc phạm tý nào đâu). Đến đây thì lại bật tiếp câu hát về QB: "Quảng Bình quê ta ơi, khoai khoai toàn khoai" :P. Em biết giờ QB thì không phải như vậy rồi, rất phát triển, nhà cửa to rộng, nhiều ks và có khu rì rọt Sun Spa nổi tiếng cả nước (em chả biết nghĩa thế nào như thô dịch là Suối nước khoáng Mặt trời - hay hay lạ lạ, chả biết có đúng không nữa :D)

Làm 1 cua dọc đường Trương Pháp thấy biển HN vô số kể. Huhu, quả này thì toi thật rồi. Các cụ OF toàn xe Suv, Mec, STF...chạy sớm vào book hết phòng rồi. Thấy mấy mợ váy vóc tung trời cùng mấy đám trẻ tung tăng trước cửa các ks nhà em chạy qua mà lòng càng lo thêm. Rẽ vào mấy ks to có, bé có rồi nhanh chóng cài số lùi vì nhanh chóng có câu trả lời: Hết phòng; full rồi em; Sao nhà em không đặt trước!!!....hix. Ở nhà đã call tứ tung roài có tìm được cái nào đâu.
Thêm vài cái nữa thì 1 cô bé ks gì em không còn nhớ được nữa, nhưng nhiệt tình nhất trong số ks em ghé vào hỏi phòng bảo là: " Tầm này căng lắm, Anh không tìm được ks nào còn phòng đâu. Chắc chỉ còn ở khá xa hoặc nhà nghỉ thôi"; "Thế nhà nghỉ có nóng lạnh, điều hòa đầy đủ không em?"; "Có chứ anh, đủ hết". Ơ thế là được rồi, chỉ cần sạch sẽ nữa là tốt với nhà mình rồi. Thế là thẳng tiến vào nhà nghỉ.

Đã có phòng. Việc quan trọng nhất với người già và trẻ em đã xong. Nhà em sang luôn một quán cơm nhỏ, đối diện với nhà nghỉ làm 1 bữa cơm canh chua với cà, thịt rang cháy cạnh...mấy bữa liên tục tôm, mực, cá giờ cảm thấy chất tanh trong người đã đủ nên bữa cơm thường cả nhà chén ngon lành rồi làm giấc sớm vì bọn trẻ con cũng mệt sau 1 ngày đi dài và vận động.
Ngày thứ 3: Quảng Bình – Động Thiên Đường – Hà Tĩnh (Biển Thiên Cầm)
(Biển thứ 3 và di tích thứ 2)

Vào Quảng Bình, bữa sáng các cụ nên thử ăn bánh canh. Option có cả giò (loại nhỏ dài như ngón tay cái y) và cái lạ là có cả nem rán ăn cùng. Ngon phết. Nhưng các cụ lưu ý là đồ ăn trong này cay nhé. Nếu có bảo quán làm không cay thì nó vẫn hơi cay cay đấy. Cụ mợ không ăn được cay hoặc đau dạ dày thì hơi phí
Hình đây ạ (Em lọc từ Internet vì mải chén, chẳng nhờ gì tới ảnh ọt)

Sau đó nhà em cũng vào SSP chơi, tắm bể và biển luôn :D. Thấy SSP đang chuẩn bị cho Gala Diner (Hôm đó mới là ngày 29.4), bàn ghế, bếp nướng…bày ra chỗ bãi cát to nằm giữa bể bơi và biển. Ở đây đông người nên bãi biển không được đẹp như Đèo Con, nước khá lạnh mặc dù đã gần trưa có nắng, sóng to. Mực nước chỉ trên đầu gối một đoạn mà sóng đánh trùm đầu nên mấy f1,2 được đặc cách chơi ở bể cho lành. Có cả bể cho trẻ con, nước nông, ấm nên rất an tâm cho bọn trẻ lặn ngụp.
Bữa trưa nhà em ăn tại nhà hàng Minh Hà (đường Trương Pháp). Đồ ăn cực ngon nhất là mực tươi kinh khủng. Con mực chiên to tướng, trong toàn trứng, ăn dai dai và thơm…chẹp chẹp…nghĩ tới vẫn thèm.
Trong lịch trình và kế hoạch thì ẩm thực trong QB được xây dựng rất phong phú và chi tiết nhưng tiếc rằng nhà em lang thang nhiều nơi nên thời gian hạn hẹp, không cố được nên cũng hơi tiếc. Cụ nào cần thì em pm sang tham khảo.

Động Thiên Đường:

Cách Đồng Hới cỡ 60km theo đường HCM. Đi khoảng 30km đã thấy toàn núi, xanh mướt 1 màu

Đường lên bãi xe của Động khá nhỏ, dốc kinh khủng. Xe tránh nhau rất khó lại còn thêm vài con Space cũng bon chen vào tận bãi này. May nhà em vào đây buổi chiều nên đã vãn đi nhiều. Nghe bảo sáng tắc đường còn hơn cả Chùa Hương. Xe không vào được bãi chính, đỗ bãi phụ tít bên dưới chỉ có đi bộ hoặc xe ôm mới vào bãi xe sát động

Cổng vào (soát vé)

Có cả dịch vụ xe điện (10k/người). Nếu không thì walk 1km :D

Chỗ đợi xe điện, toàn cây to

2 lối lên động (người già, tàn tật thì theo đường dốc, trẻ thì tùy).

Bọn trẻ hăm hở dẫn đầu đoàn

Các loài/họ cây được đều có biển quản lý

Nhiều bác cắt núi, vượt đèo:

Đang đi thì gặp "Mộc Xà"

Hợp lộ:

Nhà nghỉ, giải khát, thông tin du lịch, thuê Guide:

Viu từ nhà nghỉ ra

Xác nhận kỷ lục

Lối vào

Và luôn nhớ giữ vệ sinh chung:

Các hình nhũ đá trong động
Tháp

Why_Me

Xe buýt
Động Thiên Đường (Tiếp)

Why_Me

Xe buýt
Nhũ đá:

Nậm rượu :P

Nhà Rông

Chỉnh sửa cuối:

Why_Me

Xe buýt

Nhà em cũng làm phát lưu niệm trước khi rời động:

Hollyone

Xe tăng
Ảnh cụ chụp biển đẹp hơn cảnh động :D

Nhìn cái động này em lại nhớ chuyện Đường lên Thiên đường của nhà em (2 nhớn + 2 bé) đợt 30 trừ 4 vừa rồi:
Chuyện đầu tiên là mua vé xong, đi vào trong sân thì gặp chỗ bán vé đi xe điện. Em ra hỏi thì bảo đợi 30' mới có xe vào (mà lúc đó em ngó quanh thấy đông người phết, nhưng chả thấy cái xe mả mợ nào cả). Em bèn hỏi: thế đi bộ thì bao nhiêu xa. 1,5km. Xời. Em tưởng gì. Thỉnh thoảng nhà em vưỡn đi bộ từ nhà ra Lăng Bác chơi, dài 2000m. Thế là gấu quyết định đi theo đường chim nhảy lò cò. Đường đi bộ nó có một đoàn đường riêng biệt với đường đi xe. Vừa qua đoạn đó thì rầm rầm một đoàn xe điện từ động chạy ra cổng soát vé. Rồi một lúc sau rầm rầm chạy vào, có xe chỉ nhõn 4 người (trong khi năng lực của nó là tới 9 người lận). Đáng nhẽ chờ một tí thì được ngồi thảnh thơi ngắm cảnh. Nghe lời con bán vé xui dại thế là bị lóc cóc chui rừng.

Chuyện thứ hai là khi nhà em đến cửa động, nhìn thấy cái ảnh này (cụ chủ thớt chụp, em mượn tạm):

Mọi người xung quanh thấy nhà em có 2 F1 nhỏ nên khuyên: đi đường bằng cho dễ đi; chứ đừng leo bậc mệt lắm. Ok. Em soi lại chỉ dẫn thấy đường bậc thang ghi 524 bậc, còn đường bằng ghi 570m. Chắc chênh nhau chả bao nhiêu. Thế là quyết định đi đường bằng. Ai dè, đi chục khúc quanh rồi mà vưỡn chưa đến, bé F1 4t thì kêu mỏi, đòi papa kông kênh. Bèn hỏi mọi người đi xuống là còn bao xa? Nghe bẩu được 2/3 đường rồi. Thôi cố. Ai dè vưỡn còn 5-6 khúc quanh nữa (mà mỗi khúc quanh phải dài đến hơn 100 m). Mựa. Sao bảo có 570m. Nghĩ lại mới thấy mình ngu. Hóa ra là 570m chiều cao, chứ đek phải chiều dài.

Lên đến cửa động (lại mượn ảnh cụ chủ cho sinh động, vì hôm đó mệt quá nên em léo chụp được cái nào).

Ôi chao, đông nghìn nghịt. Tuyền người với nhân. Cái cửa động bé tẹo, có mỗi 1 lối đi. Thế là tắc (các cụ cứ hình dung nó như cái chuồng xí ấy, người ở trong thì muốn ra, người ở ngoài thì muốn vào, ai cũng tranh nhau). Mấy chú bảo vệ đứng đó cũng chỉ biết nhìn. Em tặc lưỡi bảo gấu: xuống, vì tương lại con em chúng ta, người nhớn còn chen được; chứ trẻ nhỏ thì toi. Thế là cả nhà lại lóc cóc đi xuống. Lần này lên đến Thiên đường nên khôn hơn một tí. Em chọn lối bậc nên hạ giới cũng nhanh mà đỡ mệt.

Chuyện thứ 3 là khi xuống đến chân động. Lại rút kinh nguyệt khi đi bộ lúc vào, lần này em mua vé xe điện. Lại bảo chờ 30'. Em kệ, cứ mua. Ra chỗ xếp hàng thì lại ôi chao là người. Số thứ tự của em là 80 mà lúc đó mới chỉ đến 57. Đấy là số thứ tự của từng đoàn nhé. Tức là đoàn đông cũng 1 số, mà đoàn ít cũng 1 số. Em chứng kiến có đoàn đến gần 40 chục mạng, cũng 1 số. Dễ đến đôi trăm mạng ấy chứ. Sợ chờ lâu em ra bẩu mấy anh bảo vệ và hướng dẫn xe điện: nhà cháu có con nhỏ, các bác ưu tiên chút được ko. Thế là em nhận ngay quay lườm cháy da. Nhỏ to cũng xếp hàng hết. Ngó quanh thấy mấy đoàn có cả các cụ gia, nằm la liệt gốc cây. Chắc các cụ ấy cũng phải chờ đến 30' rồi ấy chứ. Đi một số nơi, em thường thấy có lối đi riêng ưu tiên người già và trẻ nhỏ. Dưng đến Thiên đường lại ko. Chả biết sau này khi em #, xuống địa ngục có phải xếp hàng và mệt mỏi dư thế này ko nữa. Nghĩ đến thế nên em lại càng muốn sống để cho đỡ khổ sớm :D.

Mãi chiều nhà em mới về đến Nhật Lệ. Tắm biển, hứng gió mát, ăn hải sản. Thiên đường là đây chứ là đâu. Chứ cái động này thì là địa ngục thì có.

Đấy là cảm nhận của riêng em, đi vào ngày nghỉ lễ.

Why_Me

Xe buýt
Ảnh cụ chụp biển đẹp hơn cảnh động :D

Nhìn cái động này em lại nhớ chuyện Đường lên Thiên đường của nhà em (2 nhớn + 2 bé) đợt 30 trừ 4 vừa rồi:
Chuyện đầu tiên là mua vé xong, đi vào trong sân thì gặp chỗ bán vé đi xe điện. Em ra hỏi thì bảo đợi 30' mới có xe vào (mà lúc đó em ngó quanh thấy đông người phết, nhưng chả thấy cái xe mả mợ nào cả). Em bèn hỏi: thế đi bộ thì bao nhiêu xa. 1,5km. Xời. Em tưởng gì. Thỉnh thoảng nhà em vưỡn đi bộ từ nhà ra Lăng Bác chơi, dài 2000m. Thế là gấu quyết định đi theo đường chim nhảy lò cò. Đường đi bộ nó có một đoàn đường riêng biệt với đường đi xe. Vừa qua đoạn đó thì rầm rầm một đoàn xe điện từ động chạy ra cổng soát vé. Rồi một lúc sau rầm rầm chạy vào, có xe chỉ nhõn 4 người (trong khi năng lực của nó là tới 9 người lận). Đáng nhẽ chờ một tí thì được ngồi thảnh thơi ngắm cảnh. Nghe lời con bán vé xui dại thế là bị lóc cóc chui rừng.
Vì đường trong hang làm bằng gỗ. Nhiều người đi rung lắm. Em cũng phải gạn mãi mới có vài shot gọi là tạm ưng ý với mình thôi. Với lại chụp ngoài biển, thuận sáng, đủ sáng, trong trẻo thì đương nhiên là nó đẹp hơn xíu rồi.

Why_Me

Xe buýt
Ôi chao, đông nghìn nghịt. Tuyền người với nhân. Cái cửa động bé tẹo, có mỗi 1 lối đi. Thế là tắc (các cụ cứ hình dung nó như cái chuồng xí ấy, người ở trong thì muốn ra, người ở ngoài thì muốn vào, ai cũng tranh nhau). Mấy chú bảo vệ đứng đó cũng chỉ biết nhìn. Em tặc lưỡi bảo gấu: xuống, vì tương lại con em chúng ta, người nhớn còn chen được; chứ trẻ nhỏ thì toi. Thế là cả nhà lại lóc cóc đi xuống. Lần này lên đến Thiên đường nên khôn hơn một tí. Em chọn lối bậc nên hạ giới cũng nhanh mà đỡ mệt.

Chuyện thứ 3 là khi xuống đến chân động. Lại rút kinh nguyệt khi đi bộ lúc vào, lần này em mua vé xe điện. Lại bảo chờ 30'. Em kệ, cứ mua. Ra chỗ xếp hàng thì lại ôi chao là người. Số thứ tự của em là 80 mà lúc đó mới chỉ đến 57. Đấy là số thứ tự của từng đoàn nhé. Tức là đoàn đông cũng 1 số, mà đoàn ít cũng 1 số. Em chứng kiến có đoàn đến gần 40 chục mạng, cũng 1 số. Dễ đến đôi trăm mạng ấy chứ. Sợ chờ lâu em ra bẩu mấy anh bảo vệ và hướng dẫn xe điện: nhà cháu có con nhỏ, các bác ưu tiên chút được ko. Thế là em nhận ngay quay lườm cháy da. Nhỏ to cũng xếp hàng hết. Ngó quanh thấy mấy đoàn có cả các cụ gia, nằm la liệt gốc cây. Chắc các cụ ấy cũng phải chờ đến 30' rồi ấy chứ. Đi một số nơi, em thường thấy có lối đi riêng ưu tiên người già và trẻ nhỏ. Dưng đến Thiên đường lại ko. Chả biết sau này khi em #, xuống địa ngục có phải xếp hàng và mệt mỏi dư thế này ko nữa. Nghĩ đến thế nên em lại càng muốn sống để cho đỡ khổ sớm :D.

Mãi chiều nhà em mới về đến Nhật Lệ. Tắm biển, hứng gió mát, ăn hải sản. Thiên đường là đây chứ là đâu. Chứ cái động này thì là địa ngục thì có.

Đấy là cảm nhận của riêng em, đi vào ngày nghỉ lễ.
Cụ kể chuyện bùn cười nhỉ! Thôi thực tế VN đây đó nó thế thì cũng phải chấp nhận vậy thôi chứ làm sao giờ.
Đã đi thì phải đến, đến thì phải vào, vào thì phải ra thôi.

Em cũng có chuyện về việc leo lên động này:

/Cũng có nhiều người già đi thăm quan động, chân yếu, mệt, thấp khớp này nọ. Đã chọn đường dốc lên cho lành rồi mà quẹo mấy vòng không đến. Suốt ruột quá mới hỏi đôi trẻ đi ngược xuống:

"Anh chị ơi, sắp đến chưa?"
Đôi kia trả lời
"Các cụ cố lên tý nữa thôi. Sắp lên Thiên Đường rồi ạ" :D

Why_Me

Xe buýt
Có khi cháu cũng học tập Cụ đi tour này
Đi đi cụ ơi. Đường giờ khá tốt (đi đường HCM còn tốt hơn). Người Việt cũng nên biết "rừng vàng, biển bạc" của mình chứ. Nhiều chỗ vào dặt toàn tây mới chán.

Oánh dấu phát, hè này em lại tụ tập mấy GĐ nhà bọn bạn đi theo đường này của cụ
Vodka kụ trước nhé
Thanks cụ ghé xem thớt. Cụ làm chuyến đi rồi về kể lại cho mọi người nghe. Mỗi chuyến đi là mỗi trải nghiệm và mỗi người đều có cái nhìn khác nhau, cảm nhận khác nhau về cái đẹp.

Hollyone

Xe tăng
...
Sau đó nhà em cũng vào SSP chơi, tắm bể và biển luôn :D. Thấy SSP đang chuẩn bị cho Gala Diner (Hôm đó mới là ngày 29.4), bàn ghế, bếp nướng…bày ra chỗ bãi cát to nằm giữa bể bơi và biển. Ở đây đông người nên bãi biển không được đẹp như Đèo Con, nước khá lạnh mặc dù đã gần trưa có nắng, sóng to. Mực nước chỉ trên đầu gối một đoạn mà sóng đánh trùm đầu nên mấy f1,2 được đặc cách chơi ở bể cho lành. Có cả bể cho trẻ con, nước nông, ấm nên rất an tâm cho bọn trẻ lặn ngụp.
Bữa trưa nhà em ăn tại nhà hàng Minh Hà (đường Trương Pháp). Đồ ăn cực ngon nhất là mực tươi kinh khủng. Con mực chiên to tướng, trong toàn trứng, ăn dai dai và thơm…chẹp chẹp…nghĩ tới vẫn thèm.
...
Thấy cụ chủ thớt nhắc đến cái Sun Xì Pa này tự dưng cái CPU của em hiện ra mấy cái tệp tin dư thế này:

1. Tệp thứ nhất:

Chả là ở cơ quan em cũng có tí cước sắc, nhưng dzìa đến nhà thì gấu quyết định mọi chuyện tề gia. Cách đây độ hai tháng, gấu nhà em quyết chọn QB đi nghỉ dịp lễ, bèn tự tung tự tác hành động, xong rồi chỉ bẩu em ngày giờ để bố trí tháp tùng. QB thì em cũng vào đó dăm lần rồi, dưng chỉ đi kiểu kiếm cơm cháo, chứ cũng chưa có cơ hội xả hơi. Khi lên máy bay thì gấu nhả thêm tí thông tin là ở khu 5*. Em thì chả lăn tăn gì cả, dưng chỉ tự nhủ trong 30' là ko hiểu sự khác nhau giữa khu 5* và 4* khác nhau cái gì mà cái Rí sọt này cũng phân biệt thía.

Khoảng 3h cất cánh từ anh Nội Bài, 3h45 đã đến sân bay ĐH (chả là hôm đó cao điểm nên anh VNA cho mượn thêm cái Airbus để tải cho nhiều) nên thời gian thực bay cũng chỉ chưa đầy 50' (làm em ngồi trên mây chưa kịp ngáp đã thấy hạ cánh rồi). Tăng bo thêm chuyến taxi hết gần 100 về SSP. Đến sảnh lễ tân thấy đông vui quá: kẻ ra người vào, người check kẻ choác (hút thuốc), người đứng kẻ ngồi... tấp nập. A lê, hạ hành lý xuống. Chú cu li lon ton chạy ra xách giúp gấu nhà em. Được, em thủ sẵn tờ 10 khìn trong túi, tí nữa cho chú sướng. Vào hẳn trong, chờ khoảng 10' thì đến lượt. Lễ tân hỏi tên em, em nói tên gấu. Lễ tân loay hoay một hồi bẩu anh không có phòng. Bỏ mựa. Gấu nhà em mần cái gì cũng chắc chắn nên em tuyền giao tính mạng ba cha con nhà em cho Thị. Giờ sao ra nông nỗi này. Gấu nhà em thấy mồ hôi em chảy ròng ròng bèn gạt em sang một bên để làm cho ra nhẽ. Hóa ra là em thuộc hàng khách VIP, đặt ở bên 5* thì phải sang đó checkin. Lại hùng hục kéo vali ra cửa (rõ khổ chú culi), lại chờ xe điện (cái này để đưa đón khách đi lại giữa hai khu), lại leo lên ghế điện, rồi vút sang khu 5*.

Cuối cùng gần 6h thì nhà em cũng lấy được phòng. Vị chi là mất toi 2 tiếng kể từ khi đặt chân đến đất QB mới được cởi áo.

Tệp tin này em nêu ra là để các cụ/mợ nếu đặt khu 5* của SSP thì khi đến nơi các cụ/mợ cứ dzọt thẳng vào khu 5* (ở bên trong sâu hơn) mà làm thủ tục.

2. Tệp thứ 2:
Vào đến khu 5*, em thấy lối lên trải thảm đỏ từ chân bậc ô tô lên đến tận sảnh giữa. À hay, bọn này cũng hoành nhỉ. Đón khách 5* có khác. Em hùng dũng ưỡn thẳng người tiến bước. Chợt bên tai văng vẳng tiếng anh bẩu vệ " Anh ơi, làm ơn đi lối này giúp". Quay sang em thấy chú bảo vệ đang chỉ 5 ngón vào lối đi bên cạnh (dành cho người khuyết tật hay sao ấy vì không có bậc). Ở, em ngẩn người, ngắm lại chân tay thấy đủ cả mà sao lại phải đi đường riêng thía. Sau mới phát hiện ra là hôm sau cái Rì sọt này đón khách cực VIP, cỡ Ủy viên HĐQT cái tổ chức lớn nhất nước nên họ trải thảm đỏ từ hôm trước; dưng muốn giữ cho sạch nên chưa cho khác VIP thường dư em xài.

Tệp này là em muốn nhắn nhủ là chớ thấy cao mà có người còn cao hơn.

3. Tệp thứ ba:
Đặt hành lý dzô phòng rồi. Tìm hiểu tất cả các loại công tắc điện nước rồi. Dúi cho chú culi mấy khìn rồi. Rồi em kệ ba mẹ con gấu trong phòng dọn đồ. Em vọt ra biển xem thế nào. Bể bơi khu này to phết. Dưng gần tối trời nên chả ma nào ngâm cả. Em hỏi bảo vệ. Biển đâu em? Chỉ qua bể bơi. Ra tới nơi. Em hoa mắt. Em chóng mặt. Em tí ngã. Hóa ra là em đang đứng trên cái kè đá. Bên dưới là biển, là cát. Dưng sâu độ 2m. Lại thêm mấy chú máy ủi đang lừng lững thở phì phò nữa. Biển thế này thì tắm thế léo nào bây giờ. Như nhảy vào hố. Em bèn đi dọc cái kè xem có chỗ nào nhảy xuống mà giữ được chân tay nguyên vẹn không. Rồi cũng phát hiện ra xa xa có người tắm. Sang đến nơi thì lạc vào khu 4*.

Hóa ra bên 5* đek ra thẳng bãi tắm biển được. Mà phải lộn sang khu 4*. Di cũng xa phết. Nếu các cụ/mợ mà cứ chơi quần chíp với hai mảnh dễu dệ đi từ bên 5* sang bãi tắm ở khu 4 sao thì chắc cũng ối người bổ mắt.

Thêm một thực tế nữa là lúc nãy em tưởng bể bơi bên khu 5* vì chiều muộn nên không có người tắm; dưng sang bên khu 4* thì thấy vẫn có tiếng ùm ùm. Hóa ra mọi người kéo sang bên khu 4* tắm hết. Vì bên này có 2 bể, nước lại có chỗ sâu, chỗ nông cho cả người nhớn và trẻ em; lại gần bãi tắm nên nếu bơi biển mệt thì lên bơi hồ cũng tiện; chưa kể trong khu 4* nhiều cây nên lúc có nắng vẫn bơi hồ được.

Tệp này của em có nghĩa là: đừng tưởng 5* mà hoành. Em được quyết cho lần sau (nếu có) thì em chọn khu 4* đông vui hơn.

4. Tệp thứ tư:
Đúng tối 29/4 thì có gala diner (như cụ chủ thớt đã thấy). Gấu nhà em bẩu: thu mỗi người nhớn hơn 7 trăm k cho bữa buffet này; còn trẻ con thì em không hỏi rõ. Khoảng 7h tối nhà em ra (đúng theo giấy mời), thấy đông nghìn nghịt. Dòm xung quanh thấy cỗ bàn cũng bày sẵn hết rồi. Gấu nhà em sau khi bàn giao lũ trẻ cho em xong bèn ra lấy cháo cho F1 4t. Dưng đi một lúc lại thấy quay về, bảo: chưa đến giờ. Vậy thì chờ. Nhập gia thì tùy tục vậy.

Khoảng 20' sau thì thấy em Thúy Hạnh ra chào, giới thiệu năm câu ba điều. Lần đầu tiên em được ngắm mẫu này trực tiếp, dù bàn em ngồi ra sân khấu xa có đến cả 70m. Gấu thì mãi chơi với con. Em thì mãi dòm mẫu. Thế nên đến lúc em chuyển giới tính Hương Giang ra làm bài đầu tiên thì em mới giật mình nhắc gấu đi lấy đồ ăn cho tụi nhỏ. Một lúc lại thấy gấu quay về, than: chen nhau kinh lắm anh à; gấu hơn cả gấu ấy. Thương gấu chân yếu tay mềm, em cầm nã thủ hai cái bát con rồi lọ mọ ra mấy cái bàn ăn. Ặc. Đông như quân nguyên. Người em cỡ gần 7 chục ký mà cũng bị oánh bật ra. Đâu đó dăm ba câu chưởi tiếng khựa xen lẫn tiếng ê đê. Đến lúc em sờ vào được cái bàn thì hầu hết các đĩa thức ăn đã sạch bóng quân thù.

Thôi em chả kể nữa đâu, kẻo các cụ lại bảo đi nghỉ mà gặp toàn chuyện xui. Dưng cái tệp này của em là nếu được mời ăn buffet kiểu gala ở các khu rì sọt thì các cụ nên tính kỹ. Tốt nhất ra ngoài mà chén cho thoải mái.

Tạm thời bộ nhớ của em chỉ chứa được vậy. Sau này còn gì thì em sẽ góp tiếp với cụ chủ thớt.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Cám ơn cụ chủ, chuyến đi hay quá.
Cụ hollyone: bài học của cụ rất có ích đấy ạ, QB có mỗi Sun Spa là to nhất thôi mà, nhưng có vẻ 5 sao tự phong nhỉ