[Funland] 5 năm nữa về Việt Nam, cầm 5 tỷ khó nghĩ chuyện đầu tư nhà đất?

hatdecuoi

Xe buýt
Các cụ dự báo hộ là bao h bong bóng BĐS nó vỡ ạ. Chứ giá nhà đất càng ngày càng ngáo.
Vàng miếng hiện giờ cũng rất khó mua, cụ/mợ nào mua đc thì chắc là chỉ có trên tivi.

otothanglong

Xe điện
Các chuyên gia chém kinh quá. Nhưng giờ cầm 5 tỷ ở Hà Nội thì cũng khó đầu tư thật.
"Không sở hữu sớm BĐS, giá sẽ còn tăng"
Số liệu cho thấy, thị trường bất động sản tại Hà Nội đã ghi nhận sự tăng trưởng đều đặn trong 5 năm qua, với mức tăng trưởng bình quân khoảng 7-10% mỗi năm. Giá bán căn hộ chung cư tại Hà Nội đã tăng từ khoảng 24-27 triệu đồng/m² vào năm 2017, lên tới 33-38 triệu đồng/m² vào năm 2021-2022.
Mới đây, Trung tâm Nghiên cứu thị trường và Am hiểu khách hàng OneHousing cho biết, tính đến quý II/2024, mặt bằng giá căn hộ sơ cấp toàn thị trường Hà Nội trung bình đạt khoảng 65 triệu đồng/m2, tăng 25% theo quý và 29,8% theo năm.
Cụ yên tâm mấy năm nữa dân không mua được nhà, dạt về quê hết, không ai mua thị trường đóng băng hạ nhiệt lúc đó tha hồ mà đầu với tư ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ yên tâm mấy năm nữa dân không mua được nhà, dạt về quê hết, không ai mua thị trường đóng băng hạ nhiệt lúc đó tha hồ mà đầu với tư ;))
Tất cả Ofer mình đồng loạt rủ nhau về quê, khi đấy khéo đất HN lại rẻ thối hơn cả ở quê ấy cụ nhể :))

xedaprach

Xe điện
Em đâu có nói giá bên TQ hạ đâu cụ?chắc cụ đọc nhanh quá :D e chỉ nói vỡ bong bóng như bên TQ thôi mà cụ. Thì nếu vỡ như vậy,ở mình may ra có hy vọng hạ giá đó cụ :D
Em nghĩ khó có chuyện hạ giá, tuy nhiên nếu bong bóng vỡ thì số vốn khổng lồ sẽ chôn trong BDS sẽ rất nhiều và cực khó thoát ra.

3005

Xe tăng
Cần 1 minh quân biết đủ cho cá nhân mình đủ sự quân phiệt và tầm để chấp nhận oánh thuế BĐS thứ 2, 3, 4 luỹ tiến… thật cao.
Đến Cụ Cả tay chân sạch bong không có miếng đất nào mà còn không dám thúc đẩy việc đánh thuế BĐS thứ hai thì cụ phải hiểu nó khó nhằn như thế nào.
Đến ông Tập quyền lực ngất trời còn chưa dám chơi dại như vậy. Chơi dại thì đi bằng cáng ngay.

Cucumin

Xe điện
Đội quan chức và đại gia các tỉnh lên Hà Nội mua nhà nhiều hơn các cụ về quê là cái chắc.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhiều khi làm nơi trú ẩn của tài sản thôi hay là nhiều người cứ mua khi thấy đất vẫn cứ tăng, trong khi đó tiền thì mất giá, năm ngoái ôm 3 tỷ gửi tiết kiệm, năm nay quay lại không mua nổi cái chung cư như thế thì phần lớn vẫn đi mua đất. Còn câu hỏi với giá trị của mảnh đất hay ngôi nhà làm gì cho lại thì quá khó và phần lớn không có câu trả lời.
Còn em thì ôm đất còn hơn là bỏ tiền vào thị trường chứng khoán của Việt Nam, đất thì ít nhất còn có cái để trồng rau nếu giá xuống hoặc là cho con cho cái bảo bố vẫn có mảnh đất cho mày cắm rùi.
Trú ẩn an toàn nhưng nó ngáo giá quá. Ví dụ như cậu mợ em ở quê, do vườn ko rộng lắm, kiểu sân đôi ra 2nhà và vườn thì sẽ hẹp, chứ ko phải như ở HN, tính đất cả vườn cũng được 5 sào đấy. Nhà Cậu mợ có 1 em trai cũng đã lớn, năm 2019 mua thêm 1 mảnh, hơn 1000m2, trong xóm luôn, có cái nhà hoang nho nhỏ, mấy cái chuồng gà chuồng lợn cũ với giá 182tr. Chỉ nghĩ là mua cho con sau nó ra ở riêng. Hiện tại thì xây thêm chuồng để nuôi lợn. Đợt sốt đất 2021 có ng trả 2.5tỷ. Mà Cậu mợ ko bán, thời điểm đó, nếu thổ cư toàn bộ, thì đất khu vực đó thấy ng ta bán cỡ 6tr-7tr 1m2. Em nghĩ thôi ngáo quá rồi, đất khỉ ho cò gáy ở quê, ở 1 huyện của Nghệ An, chả có khu công nghiệp gì, ở trên rừng trên rú 6-7tr mét vuông, đắt hơn cả đất Vinh. Quá ngáo.
Thời điểm e mua 1 lô đất ở Vinh năm 2019, lúc 2021 2022 sốt lắm cũng chỉ x3, vậy mà ở quê, X hơn 10 lần.
Mua thì cũng mua lúc nó chưa sốt, êm đềm đi ngang, chứ bảo mua giữ tiền mà giờ nhảy vào mua hơn 100tr/m đất này thì thôi

otothanglong

Xe điện
Tất cả Ofer mình đồng loạt rủ nhau về quê, khi đấy khéo đất HN lại rẻ thối hơn cả ở quê ấy cụ nhể :))
Lúc đó chính phủ phải lập các tổ vận động về từng vùng quê, mời gọi Ofer lên cho phố xá đông vui, cấp nhà cấp xe cho luôn ấy cụ nhỉ :))

3005

Xe tăng
Các cụ dự báo hộ là bao h bong bóng BĐS nó vỡ ạ. Chứ giá nhà đất càng ngày càng ngáo.
Vàng miếng hiện giờ cũng rất khó mua, cụ/mợ nào mua đc thì chắc là chỉ có trên tivi.
VN thì còn lâu. Ở VN mình đặc thù là các quan chức và đại gia thân hữu tiền thịt rất nhiều, rất trường vốn. Họ có khả năng chịu đựng hàng chục năm để giữ chắc mặt bằng giá. Mỗi lần sóng lên sóng xuống chỉ chết đội cò con vớ vẩn thôi. Đội cá mập VN vẫn rất khoẻ đủ lực bơm giá đất hàng chục năm nữa bất chấp điều kiện kinh tế biến động.

Marble Trans

Xe tăng
Đến Cụ Cả tay chân sạch bong không có miếng đất nào mà còn không dám thúc đẩy việc đánh thuế BĐS thứ hai thì cụ phải hiểu nó khó nhằn như thế nào.
Đến ông Tập quyền lực ngất trời còn chưa dám chơi dại như vậy. Chơi dại thì đi bằng cáng ngay.
Trong những năm tháng dưới thời kỳ của cố TBT, cụ cũng nhiều lần nói về đất đai nhưng thời gian của cụ Cả không còn nhiều. Nếu cụ trẻ hơn em nghĩ sẽ giải quyết được vấn đề này. Cụ đã nhìn ra vấn đề ngay từ nhiệm kỳ đầu khi nói về quyền sử dụng và sở hữu đất ở ta.

Altis Corolla

Xe đạp
Sợ thật xã hội loanh quanh toàn chuyện đất cát, toàn dân đi buôn đất luôn cho khỏe.
Ai không tham gia đầu tư bđs bị coi là lạc hậu, chậm thích nghi và "vuột mất cơ hội" cụ ạ. Ai dành dụm được tí tiết kiệm, là nhà nhà người người từ thân quen đến xa lạ khuyên nên dùng để đầu tư đất cát.... Đến bank mình đang gửi cũng khuyên là bỏ tiền ra mua đất rồi đưa vào bank vay lại để đầu tư :)) Không nhả tiền ra mua bđs mới là lạ. Mà mua rồi là chỉ xem giá đất thayđổi rồi có cơ hội để bán ...

Speed_demon

Xe buýt
Chả biết cụ hỏi thật hay đùa chứ em đi coi giúp bạn cả tháng nay mà tầm 15-20tỏi cầm đi xem để mua ngõ oto mà chưa đâu vào đâu nói gì 5tỉ ạ. :(
Cụ nói thế nào chứ 15-20 tỉ chắc chắn mua được nhà ngõ oto. Gần nhà em mới có nhà bán nhà phân lô đường to cả phía trước lẫn phía sau (2 mặt tiền), xe 45 chỗ đỗ cửa, xe tải đỗ được vào trong nhà, giá 15 tỉ. Quận CG. Ông chủ bán để vào Nam ở với con cháu.

Một nhà tương tự như thế năm ngoái chủ nhà bán giá 13 tỉ. Chủ mới đập đi xây lại lên 7 tầng. Báo hại cả khu phải chịu ồn, bụi trong nửa năm.

xe đạp Japan

Xe tăng
Ai không tham gia đầu tư bđs bị coi là lạc hậu, chậm thích nghi và "vuột mất cơ hội" cụ ạ. Ai dành dụm được tí tiết kiệm, là nhà nhà người người từ thân quen đến xa lạ khuyên nên dùng để đầu tư đất cát.... Đến bank mình đang gửi cũng khuyên là bỏ tiền ra mua đất rồi đưa vào bank vay lại để đầu tư :)) Không nhả tiền ra mua bđs mới là lạ. Mà mua rồi là chỉ xem giá đất thayđổi rồi có cơ hội để bán ...
Qua các còm của các cụ, thì ở mình mấy chục năm tới sẽ là:
- Khoảng cách giàu nghèo sẽ càng tăng xa.
- Kinh tế dựa vào đất sẽ là chủ đạo.
- Đi xklđ vẫn là cứu cánh cho nhiều gia đình.
- Thu hút FDI vẫn là nhiệm vụ trọng tâm.
Mong muốn tự lực tự cường, tự chủ của leader vẫn còn xa vời lắm.

xedaprach

Xe điện
Cụ nói thế nào chứ 15-20 tỉ chắc chắn mua được nhà ngõ oto. Gần nhà em mới có nhà bán nhà phân lô đường to cả phía trước lẫn phía sau (2 mặt tiền), xe 45 chỗ đỗ cửa, xe tải đỗ được vào trong nhà, giá 15 tỉ. Quận CG. Ông chủ bán để vào Nam ở với con cháu.

Một nhà tương tự như thế năm ngoái chủ nhà bán giá 13 tỉ. Chủ mới đập đi xây lại lên 7 tầng. Báo hại cả khu phải chịu ồn, bụi trong nửa năm.
Nội đô những mảnh như cụ nói hở ra có người mua ngay, thanh khoản phát một.
Thường đập đi xây lại hoặc sửa sang rồi bán cho người dùng ở luôn. Nhu cầu thực nội đô luôn có.

xedaprach

Xe điện
Qua các còm của các cụ, thì ở mình mấy chục năm tới sẽ là:
- Khoảng cách giàu nghèo sẽ càng tăng xa.
- Kinh tế dựa vào đất sẽ là chủ đạo.
- Đi xklđ vẫn là cứu cánh cho nhiều gia đình.
- Thu hút FDI vẫn là nhiệm vụ trọng tâm.
Mong muốn tự lực tự cường, tự chủ của leader vẫn còn xa vời lắm.
Theo em thì mục 1 và 3, khoảng cách giầu nghèo và XKLD là chắc đúng, 2 mục còn lại thì ko dám phán.

tongphe

Xe tải
Nhiều khi làm nơi trú ẩn của tài sản thôi hay là nhiều người cứ mua khi thấy đất vẫn cứ tăng, trong khi đó tiền thì mất giá, năm ngoái ôm 3 tỷ gửi tiết kiệm, năm nay quay lại không mua nổi cái chung cư như thế thì phần lớn vẫn đi mua đất. Còn câu hỏi với giá trị của mảnh đất hay ngôi nhà làm gì cho lại thì quá khó và phần lớn không có câu trả lời.
Còn em thì ôm đất còn hơn là bỏ tiền vào thị trường chứng khoán của Việt Nam, đất thì ít nhất còn có cái để trồng rau nếu giá xuống hoặc là cho con cho cái bảo bố vẫn có mảnh đất cho mày cắm rùi.
Uk đang thắng như chẻ tre mà không thấy cụ đâu. Hóa ra trốn vào đây buôn đất :)

vo nho

Xe điện
Giờ nhìn thương mấy đứa nhỏ...giờ kiếm cái nhà ở mà ngày càng khó khăn.
Giờ làm ở Thành Phố lương 30t/ tháng thêm hỗ trợ của ba mẹ mới mong có cái chung cư đê ở.

duongtver

Xe tăng
Giờ đất nội đô mà giá 5,6 tỷ kể cả trong ngõ ô tô ko vào được cũng bay nhanh lắm cụ ạ.

hatdecuoi

Xe buýt
VN thì còn lâu. Ở VN mình đặc thù là các quan chức và đại gia thân hữu tiền thịt rất nhiều, rất trường vốn. Họ có khả năng chịu đựng hàng chục năm để giữ chắc mặt bằng giá. Mỗi lần sóng lên sóng xuống chỉ chết đội cò con vớ vẩn thôi. Đội cá mập VN vẫn rất khoẻ đủ lực bơm giá đất hàng chục năm nữa bất chấp điều kiện kinh tế biến động.
cám ơn cụ đã cho 1 góc nhìn.
Nhưng e đang ko hiểu sao lại đang xiết việc buôn bán vàng miếng. Hiện tại việc mua vàng miếng theo e thấy là rất khó!

Cucumin

Xe điện
Trú ẩn an toàn nhưng nó ngáo giá quá. Ví dụ như cậu mợ em ở quê, do vườn ko rộng lắm, kiểu sân đôi ra 2nhà và vườn thì sẽ hẹp, chứ ko phải như ở HN, tính đất cả vườn cũng được 5 sào đấy. Nhà Cậu mợ có 1 em trai cũng đã lớn, năm 2019 mua thêm 1 mảnh, hơn 1000m2, trong xóm luôn, có cái nhà hoang nho nhỏ, mấy cái chuồng gà chuồng lợn cũ với giá 182tr. Chỉ nghĩ là mua cho con sau nó ra ở riêng. Hiện tại thì xây thêm chuồng để nuôi lợn. Đợt sốt đất 2021 có ng trả 2.5tỷ. Mà Cậu mợ ko bán, thời điểm đó, nếu thổ cư toàn bộ, thì đất khu vực đó thấy ng ta bán cỡ 6tr-7tr 1m2. Em nghĩ thôi ngáo quá rồi, đất khỉ ho cò gáy ở quê, ở 1 huyện của Nghệ An, chả có khu công nghiệp gì, ở trên rừng trên rú 6-7tr mét vuông, đắt hơn cả đất Vinh. Quá ngáo.
Thời điểm e mua 1 lô đất ở Vinh năm 2019, lúc 2021 2022 sốt lắm cũng chỉ x3, vậy mà ở quê, X hơn 10 lần.
Mua thì cũng mua lúc nó chưa sốt, êm đềm đi ngang, chứ bảo mua giữ tiền mà giờ nhảy vào mua hơn 100tr/m đất này thì thôi
Mình thì quan điểm cứ đất Hà Nội hoặc là cách Hà Nội tối đa 30, 40km thì mua thôi, chứ đất các tỉnh lẻ nhất là đất ven biển đợt vừa rồi nữa thì mình không máu. Nói chung là đất ngáo giá quá, nên mua ở Hà Nội còn có nhu cầu thực sự, chứ đội về quê lướt hay đi ôm mấy cái biện thự nghỉ dưỡng thì rủi ro cao quá.
Các Cụ có thấy Hà Nội đóng góp tận 1/3 tiền gửi tiết kiệm của cả nước không, nên tiền đổ về đây rất nhiều dù có bất cứ lý do gì :
Theo ước tính của NHNN, lượng tiền gửi vào cuối năm 2023 đạt 13,5 triệu tỷ đồng, tăng khoảng 14% so với đầu năm. Số liệu từ Cục Thống kê Hà Nội cho thấy, tổng tiền gửi của doanh nghiệp và người dân thành phố vào cuối năm 2023 đạt 4,576 triệu tỷ đồng. Từ hai con số này, có thể ước tính rằng người dân Hà Nội đang đóng góp hơn 1/3 tổng tiền gửi của cả nước.