[Funland] 42 ngày ở Châu Âu

Lọ mọ

Xe tăng
Về tính ưu việt của hồ sơ con dâu cụ thì em không chắc lắm. Nếu cháu quen ai thì cụ nhờ họ tư vấn xem để cư trú theo luật 16a( em không nhớ rõ số ) hơn hay ăn theo thẻ blue card của chồng lợi hơn. Tất nhiên ăn theo thẻ chồng nhưng vẫn hoàn thành việc học.
Vg cảm ơn cụ để em bảo.và cũng xem chiều hướng cháu nó xin đi thực tập và xin đi làm như thế nào ạ

Lọ mọ

Xe tăng
Ai cũng là nạn nhân trong câu chuyện của mình cả cụ ạ . Nên mấy ông anh của cụ chưa chắc đã thành thật khi nói lý do .

Cách đẹp nhất là làm giống kiểu dạng như mấy nước trên thế giới thu hút giới nhà giàu : Ông muốn nhập tịch thì xì ra vài trăm ngàn đô vào tài khoản của nước ấy .

Chứ giờ nói mồm bảo cho tôi nhập tịch rồi tôi sẽ mua nhà đất, đầu tư cho đất nước nghe nó không hợp lý , thả gà ra đuổi. Trong khi thực tế chính họ là người quyết định bỏ quốc tịch VN chứ nhà nước không tước đi của họ.
Cụ nói rất đúng. Nhưng em nghĩ nhà nước mình cũng sẽ làm theo kiểu đánh kẻ chạy đi chứ không ai đánh kẻ chạy lại. Với lại những ai không phải thành phần chống đối chính phủ thì cho phép nhập tịch lại cũng không sao cả có khi được lợi nhiều hơn mất. Những người này dù sao họ cũng có tuổi rồi con cái họ cũng ổn định hết ở nước ngoài rồi. Thì xin nhập tịch lại thì chắc họ cũng có một mong muốn nào đấy.(Còn thành phần chống đối thì họ cũng chẳng bao giờ dám xin quốc tịch lại)

Lọ mọ

Xe tăng
Em nghĩ làm đen theo như cụ nói chủ yếu là dân Việt mình (luôn thích ứng với điều kiện khó khăn, khôn lỏi, chạy các cửa ....). Tuy nhiên luật pháp của họ cũng khá nghiêm khắc nên thực sự kiếm ra tiền nhưng cũng sống trong "lo âu" vì không chính đáng. Và họ nếu phát hiện chắc ko khó để check ra vấn đề. Em cũng biết vài người sống kiểu này khi qua đó, bên Tiệp thì nhiều hơn. Thực sự thì họ thấy hơn ở VN nhưng theo em quan sát, cuộc sống như thế cũng không thoải mái lắm.
Vg . Những người ăn tiền xã hội rồi đi làm đen thì họ cũng xác định là không xin quốc tịch chấp nhận vất vả đi làm quán hoặc làm xây dựng làm ở trong nhà (thường thì chủ cũng rất ít thuê người kiểu này lắm trừ khi là họ hàng thân thiết)kiếm được tiền thì họ gửi về hoặc khi có tiền thì tự bỏ tiền ra tìm cách làm giấy tờ đăng ký kết hôn giả ...để được ở lại lâu dài.

phohien035

Xe buýt
Vg . Những người ăn tiền xã hội rồi đi làm đen thì họ cũng xác định là không xin quốc tịch chấp nhận vất vả đi làm quán hoặc làm xây dựng làm ở trong nhà (thường thì chủ cũng rất ít thuê người kiểu này lắm trừ khi là họ hàng thân thiết)kiếm được tiền thì họ gửi về hoặc khi có tiền thì tự bỏ tiền ra tìm cách làm giấy tờ đăng ký kết hôn giả ...để được ở lại lâu dài.
Em sang tiếp xúc với 1 số người kiểu này thấy cũng chẳng sung sướng gì. Hằng ngày ra chợ, chịu mưa, rét, năng nôi, tiếng thì nói bậy rất nhanh chứ không thể giao dịch thoải mái được . Có đồng nào thu nhập thì nhiều ông nướng vào game, bài bạc, cá độ ... Nói chung tiền ko có đủ để về nhà vì ko chỉ có tiền vé. Dù sao cũng mang tiếng đang ở bên Tây. Còn đám cưới giả trước thì dễ dàng, bây giờ họ cũng phát hiện ra rồi. Ông nào xui thì coi như mất trắng.

Lọ mọ

Xe tăng
Ah! Em xin chia sẻ cái này cho cụ nào có con đi thăm thân nhân được biết phòng tránh vừa rồi f1 nó làm em tí toi. Visa con em xin sang Đức thăm thân nó cấp cho 3 tháng nhưng (thời gian ở nước Đức cũng như trong khối châu âu chỉ 42 ngày)f1nhà em cũng không biết. Nên nó chỉ quan tâm đến các chuyến bay đi và về thế nào cho rẻ thế nào lại trùng hợp mua vé đi về đúng 42 ngày. Sang đấy thằng bạn em phát hiện ra nó bảo may cho bạn nếu mà nó mua vé chậm một ngày qua 42 ngày bạn sẽ phải đổi vé về sớm hơn. nếu mà không biết xuất cảnh quá thời gian 42 ngày thì lần sau bạn sang rất khó và người mời cũng rất khó lấy lại tiền cọc..(may mà tính thời gian nhập cảnh và xuất cảnh của em giờ của đức là 41 ngày)

Lọ mọ

Xe tăng
Em sang tiếp xúc với 1 số người kiểu này thấy cũng chẳng sung sướng gì. Hằng ngày ra chợ, chịu mưa, rét, năng nôi, tiếng thì nói bậy rất nhanh chứ không thể giao dịch thoải mái được . Có đồng nào thu nhập thì nhiều ông nướng vào game, bài bạc, cá độ ... Nói chung tiền ko có đủ để về nhà vì ko chỉ có tiền vé. Dù sao cũng mang tiếng đang ở bên Tây. Còn đám cưới giả trước thì dễ dàng, bây giờ họ cũng phát hiện ra rồi. Ông nào xui thì coi như mất trắng.
Em có sang chợ Sa pa ở Séc chợ hoa ở Ba Lan chợ Đồng Xuân ở Đức chơi thấy người Việt mình buôn bán ở đấy rất nhiều hàng ăn rất phong phú tiệm nail tiệm cắt tóc hàng quán cửa hàng buôn bán rất nhiều.Em nghĩ vào làm việc ở khu vực này cũng chỉ cần tiếng Việt là đủ.