[Funland] 42 ngày ở Châu Âu

Lọ mọ

Xe tăng
Cụ không nên khoe thuế con cụ đóng vì người ta có thể đoán được mức lương của con cụ là bao nhiêu. Em khuyên cụ chân thành.
Vâng ạ nói mức thế là biết mức thu nhập hả cụ? Làm tiến sĩ ở Đức thì mức lương cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu cho hai vợ chồng còn nếu hay đi du lịch thì cũng chẳng bỏ ra được đâu. Em vẫn bảo con là mua thức ăn về nấu cho rẻ nhưng nó bảo Thi thoảng con mới nấu còn đâu con ăn ở tiệm 2 bác người Hải Phòng ở ngay dưới tầng 1 bác ấy quý và lấy rẻ ưu tiên là hay giới thiệu mọi người ở viện đến ăn trưa .từ viện đến quán ăn đi bộ mất 4 phút .ví dụ một suất cơm 13-15 ơ làm cho tây ăn nên phải nhiều .2 đứa con ăn chung một suất bác ấy lấy có 10 ơ. chúng con ăn hoặc đem đĩa xuống mua rồi đem về phòng.

Vova

Xe container
Vâng ạ nói mức thế là biết mức thu nhập hả cụ? Làm tiến sĩ ở Đức thì mức lương cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu cho hai vợ chồng còn nếu hay đi du lịch thì cũng chẳng bỏ ra được đâu. Em vẫn bảo con là mua thức ăn về nấu cho rẻ nhưng nó bảo Thi thoảng con mới nấu còn đâu con ăn ở tiệm 2 bác người Hải Phòng ở ngay dưới tầng 1 bác ấy quý và lấy rẻ ưu tiên là hay giới thiệu mọi người ở viện đến ăn trưa .từ viện đến quán ăn đi bộ mất 4 phút .ví dụ một suất cơm 13-15 ơ làm cho tây ăn nên phải nhiều .2 đứa con ăn chung một suất bác ấy lấy có 10 ơ. chúng con ăn hoặc đem đĩa xuống mua rồi đem về phòng.
Thực ra em nghĩ như thế cũng được. Vẫn tiết kiệm mà lại có thời gian để làm việc khác.

Lọ mọ

Xe tăng
Cụ giỏi thế. Tỉa được móng cho khách luôn 👍
Cũng dễ mà cụ sau 2 tiếng bạn em nó dậy và tập tự mài trên móng tay của mình là nó cho em cầm tay gái ngay. Như các cụ đều biết mọi công việc đều phải đặt lịch đặt giờ nhưng chỉ cần một khách đi trễ 20 -30 phút là tất cả những người sau bị dồn toa khách ngồi đợi họ không thoải mái. Bạn em nó bảo chỉ cần bạn giữ tay để khách có cảm giác không xót ruột là được. Thời gian bạn tỉa móng vào sổ thu tiền..1 ngày tôi sẽ nhận làm thêm được 2 khách vãng lai.Tối 2 thằng thoải mái ăn ngon.

Lọ mọ

Xe tăng
Đã làm đen là bhp ko giấy tờ rồi nên cũng ko có bảng lương cụ ạ,trường hợp này the r cư trú còn khó chứ nói gì qt,em thì thấy đội tầm u60 quốc tịch đa số dân thuyền nhân sau 75,đội này thì chống cộng nên chắc cũng ko cần chào mời,còn bọn trẻ sang roiif xin thôi qt Việt Nam để lấy qt đức thì em thấy khó hiểu với cách nghĩ của họ,chứ với tấm thẻ định cư vĩnh viễn đã là quá đủ rồi
Em thì lại nghĩ thế này. Làm đen nghĩa là ăn tiền xã hội rồi mình làm chui để lấy tiền rồi tiết kiệm gửi về nước. Còn tiền đen là mình thu nhập cao hơn nhưng mình khai thuế thấp vừa có tiền tiết kiệm nhưng cũng đủ để nuôi giấy tờ . Em nói vậy Không biết có chính xác không cụ nào biết thì khai sáng giúp ạ. Còn vấn đề quốc tịch thì bây giờ Đức đã cho 2 quốc tịch. Còn những người rời bỏ quốc tịch để lấy quốc tịch nước ngoài chắc vì một lý do nào đấy chứ không phải hoàn toàn là thành phần chống đối đâu. Vừa rồi em cũng gặp mấy ông anh tầm 60 t rất thành đạt trong kinh doanh nói chuyện là cũng muốn xin thêm quốc tịch Việt Nam để sở hữu đất ông cha để lại và nếu có mua nhà đất thì được đứng tên. Nhưng làm lại giấy tờ bây giờ cũng lằng nhằng lắm với lại hình như phải ở Việt Nam 6 tháng thì mới được cấp lại.mà công việc làm bên này lại bận mà phải về ở lâu quá.

Lọ mọ

Xe tăng
Quả tiếng Đức chắc không đỡ được rồi. Cụ thử nói chuyện với anh lớn xem. Nếu muốn nhập tịch thì cần chuẩn bị, còn chỉ lên Un thì mọi chuyện sẽ đơn giản hơn. Theo em mình cứ tìm hiểu trước để chuẩn bị hồ sơ, chứ khi đó đủ tấy cả các đk thiếu mỗi bằng tiếng thì lại kéo dài thêm thời gian ạ.
Vg.2 cháu cũng muốn ổn định sớm để có quốc tịch.2 thằng bạn em nó vẫn gọi điện nhắc cháu là muốn thay đổi công việc hay sang nước khác làm việc..Thì phải nằm yên một chỗ lấy quốc tịch đức rồi có muốn đi đâu thì đi. Nên em cũng không hỏi kỹ vấn đề này với cháu. vì em biết nó không có tiếng Đức thì còn lâu mới vào được quốc tịch được.

Lọ mọ

Xe tăng
Không cụ. Nếu là lao động bậc cao và kèm theo" cảm tính của nhân viên SNK" thì xin nhập tịch được. Nhưng vì luật mới chưa ai đủ 21 tháng kèm theo 1 số đk hơi cảm tính là " hòa nhập tốt, tiếng tốt" nên vẫn chưa ai làm được.
Vừa rồi nói chuyện với cháu cháu bảo thế này nếu con có người dẫn dắt mà sang học bậc thạc sĩ Đức luôn thì không mất 2 năm ở BK và 1 năm ở Pháp. như thế thì rất có lợi về tiếng sau hai năm học thạc sĩ là con có tiếng Đức tương đối rồi vì môi trường học thạc sĩ bên này cộng với a2 ở nhà thì sau 2 năm tiếng Đức tốt xin việc ở ngoài làm thu nhập cao hơn làm tiến sĩ. Nếu mọi việc thuận lợi được như vậy đến giờ thì xong xuôi hết rồi . Con cụ đi từ bậc đại học rồi nên thạc sĩ thì đúng bài rồi đấy.

sinichit52

Xe container
Vg.2 cháu cũng muốn ổn định sớm để có quốc tịch.2 thằng bạn em nó vẫn gọi điện nhắc cháu là muốn thay đổi công việc hay sang nước khác làm việc..Thì phải nằm yên một chỗ lấy quốc tịch đức rồi có muốn đi đâu thì đi. Nên em cũng không hỏi kỹ vấn đề này với cháu. vì em biết nó không có tiếng Đức thì còn lâu mới vào được quốc tịch được.
Với trường hợp nhà cụ thì anh con trai vào dễ hơn nếu khắc phục được tiếng Đức, còn con dâu chắc vẫn phải chờ và ăn theo giấy tờ chồng thôi ạ. Vì anh lớn làm IT cộng thêm là lao động trình độ cao còn chị con dâu là lao động tri thức bình thường.
Nếu bên viện nơi con bác làm có phòng hỗ trợ pháp lý dành cho lao động nước ngoài thì cụ bảo F1 nhờ bên đó tư vấn.

sinichit52

Xe container
Vừa rồi nói chuyện với cháu cháu bảo thế này nếu con có người dẫn dắt mà sang học bậc thạc sĩ Đức luôn thì không mất 2 năm ở BK và 1 năm ở Pháp. như thế thì rất có lợi về tiếng sau hai năm học thạc sĩ là con có tiếng Đức tương đối rồi vì môi trường học thạc sĩ bên này cộng với a2 ở nhà thì sau 2 năm tiếng Đức tốt xin việc ở ngoài làm thu nhập cao hơn làm tiến sĩ. Nếu mọi việc thuận lợi được như vậy đến giờ thì xong xuôi hết rồi . Con cụ đi từ bậc đại học rồi nên thạc sĩ thì đúng bài rồi đấy.
Cũng để sớm ổn định giấy tờ nên con em cũng quyết định đi làm luôn sau khi tốt nghiệp ĐH. Sau khi xong giấy tờ mới quay lại học tiếp thạc sỹ.

Lọ mọ

Xe tăng
Với trường hợp nhà cụ thì anh con trai vào dễ hơn nếu khắc phục được tiếng Đức, còn con dâu chắc vẫn phải chờ và ăn theo giấy tờ chồng thôi ạ. Vì anh lớn làm IT cộng thêm là lao động trình độ cao còn chị con dâu là lao động tri thức bình thường.
Nếu bên viện nơi con bác làm có phòng hỗ trợ pháp lý dành cho lao động nước ngoài thì cụ bảo F1 nhờ bên đó tư vấn.
Vg. Em hỏi trường hợp về con 🍓 nó nói còn 1 năm nữa ra trường em hỏi liệu không xin được việc thì như thế nào?nó bảo sẽ được gia hạn Đức 18 tháng để xin việc trong thời gian trường hợp xấu nhất không xin được việc thì có cách xin tiếp làm tiến sĩ. Sơ qua về con 🍓 cháu học ngoại thương. nhưng f1 Nhà em hướng vợ nó xin học thạc sĩ ở Đức ở 1 trường kỹ thuật học về mảng logistics học nhiều về toán và máy tính mục đích là (bạn gái học thạc sĩ Trường nào thì nó sẽ xin làm tiến sĩ trường đấy) may mắn chúng nó cũng được toại nguyện. để chúng nó hỗ trợ cho nhau học tập giờ con 🍓 cũng đang học top đầu của lớp. nói tóm lại con nó bảo bây giờ cái thiếu chúng con không phải trình độ mà là tiếng tốt thì mới cạnh tranh đi làm được công việc tốt cụ ạ.

Lọ mọ

Xe tăng
Cụ ơi em tò mò chút về đoạn này ạ.
Nếu đi học từ bậc thạc sĩ không mất học phí nhưng bố phải mất tiền cho mày ăn ở 2 năm ở Đức ý gì thế thì khôn quá. Mày đi chậm lại một tí đi làm tiến sĩ tao không mất đồng nào.

kobietdatlagi

Xe tải
Nếu đi học từ bậc thạc sĩ không mất học phí nhưng bố phải mất tiền cho mày ăn ở 2 năm ở Đức ý gì thế thì khôn quá. Mày đi chậm lại một tí đi làm tiến sĩ tao không mất đồng nào.
À em hiểu là bạn ý học thạc sỹ ở VN rồi sang Đức học tiến sỹ ạ. Thế chắc lúc đầu định sang Pháp học sau lại vòng qua Đức à cụ?

sinichit52

Xe container
Vg. Em hỏi trường hợp về con 🍓 nó nói còn 1 năm nữa ra trường em hỏi liệu không xin được việc thì như thế nào?nó bảo sẽ được gia hạn Đức 18 tháng để xin việc trong thời gian trường hợp xấu nhất không xin được việc thì có cách xin tiếp làm tiến sĩ. Sơ qua về con 🍓 cháu học ngoại thương. nhưng f1 Nhà em hướng vợ nó xin học thạc sĩ ở Đức ở 1 trường kỹ thuật học về mảng logistics học nhiều về toán và máy tính mục đích là (bạn gái học thạc sĩ Trường nào thì nó sẽ xin làm tiến sĩ trường đấy) may mắn chúng nó cũng được toại nguyện. để chúng nó hỗ trợ cho nhau học tập giờ con 🍓 cũng đang học top đầu của lớp. nói tóm lại con nó bảo bây giờ cái thiếu chúng con không phải trình độ mà là tiếng tốt thì mới cạnh tranh đi làm được công việc tốt cụ ạ.
Về tính ưu việt của hồ sơ con dâu cụ thì em không chắc lắm. Nếu cháu quen ai thì cụ nhờ họ tư vấn xem để cư trú theo luật 16a( em không nhớ rõ số ) hơn hay ăn theo thẻ blue card của chồng lợi hơn. Tất nhiên ăn theo thẻ chồng nhưng vẫn hoàn thành việc học.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Con cụ mà có ý định đi học thạc sỹ ở Đức thì có khi anh ấy đã kiếm học bổng DAAD rồi mới đi ấy chứ. Chẳng qua ngày đấy anh ấy chưa nghĩ đến nước Đức thôi.

Lọ mọ

Xe tăng
À em hiểu là bạn ý học thạc sỹ ở VN rồi sang Đức học tiến sỹ ạ. Thế chắc lúc đầu định sang Pháp học sau lại vòng qua Đức à cụ?
Cháu sang Pháp là được học bổng toàn phần của trường Đại bách khoa. nhưng cháu có bằng thạc sĩ toán ứng dụng bách khoa rồi lên sang Pháp học thêm cái bằng thạc sĩ về khoa học máy tính thời gian 1 năm thôi. Trong thời gian một năm đấy 2 đứa lên kế hoạch cùng nhau sang Đức.

Delta

Xe buýt
Ngày xưa ở Đức về chơi em cho cả nhà đi làm răng.
Đi làm răng ở trong nước không phải vì sợ tốn tiền. Mấy việc khám, hàn,... lặt vặt, miễn là không phải để chỉnh trang làm đẹp thì bảo hiểm đã trả hết. Họ còn bắt thường xuyên đi nha khoa khám, nếu quá 6 tháng không qua nha khoa, thì lần khám tiếp theo bảo hiểm còn không trả tiền hộ. Có vết sâu nào tận dụng về nước làm hết để sang bác sỹ nha khoa không có cớ khoan, đục!
Nhưng vấn đề là răng của đứa đầu nhà em so với tụi mũi lõ quá bé, mỗi lần họ khoan, hàn với bàn tay dùi đục của họ vế hàn với khoan rất rộng. Bác sỹ Việt làm việc này khéo tay hơn nhiều.
Trước khi ó về (tụi em cho nó về trước để kịp năm học) phải đi khám để có cái giấy chứng nhận tiêm chủng, nhìm bà y tá lấy ven cúa nó mà ứa nước mẳt. Hơn 1 tiếng, chọc đi chọc lại cả 2 mu bàn tay rồi cả khủy mới lấy được chút máu để xét nghiệm. Hội y tá Việt làm trong nháy mắt!
Nhiều khi là do bác sỹ y tá các bệnh viện lớn ở mình làm nhiều hơn nên thành thạo hơn.

Lọ mọ

Xe tăng
Con cụ mà có ý định đi học thạc sỹ ở Đức thì có khi anh ấy đã kiếm học bổng DAAD rồi mới đi ấy chứ. Chẳng qua ngày đấy anh ấy chưa nghĩ đến nước Đức thôi.
Đúng rồi cụ. Đi được sớm thì tốt hơn. Nhưng đi kiểu này gia đình không phải chi nhiều tiền. Với lại nó còn mắc người yêu ở nhà nữa chứ. Nên nó lừng khừng không muốn xa nhau. Khi sang Pháp thì chúng nó mới quyết định nên kế hoạch cùng nhau sang Đức.

phohien035

Xe buýt
Em thì lại nghĩ thế này. Làm đen nghĩa là ăn tiền xã hội rồi mình làm chui để lấy tiền rồi tiết kiệm gửi về nước. Còn tiền đen là mình thu nhập cao hơn nhưng mình khai thuế thấp vừa có tiền tiết kiệm nhưng cũng đủ để nuôi giấy tờ . Em nói vậy Không biết có chính xác không cụ nào biết thì khai sáng giúp ạ. Còn vấn đề quốc tịch thì bây giờ Đức đã cho 2 quốc tịch. Còn những người rời bỏ quốc tịch để lấy quốc tịch nước ngoài chắc vì một lý do nào đấy chứ không phải hoàn toàn là thành phần chống đối đâu. Vừa rồi em cũng gặp mấy ông anh tầm 60 t rất thành đạt trong kinh doanh nói chuyện là cũng muốn xin thêm quốc tịch Việt Nam để sở hữu đất ông cha để lại và nếu có mua nhà đất thì được đứng tên. Nhưng làm lại giấy tờ bây giờ cũng lằng nhằng lắm với lại hình như phải ở Việt Nam 6 tháng thì mới được cấp lại.mà công việc làm bên này lại bận mà phải về ở lâu quá.
Em nghĩ làm đen theo như cụ nói chủ yếu là dân Việt mình (luôn thích ứng với điều kiện khó khăn, khôn lỏi, chạy các cửa ....). Tuy nhiên luật pháp của họ cũng khá nghiêm khắc nên thực sự kiếm ra tiền nhưng cũng sống trong "lo âu" vì không chính đáng. Và họ nếu phát hiện chắc ko khó để check ra vấn đề. Em cũng biết vài người sống kiểu này khi qua đó, bên Tiệp thì nhiều hơn. Thực sự thì họ thấy hơn ở VN nhưng theo em quan sát, cuộc sống như thế cũng không thoải mái lắm.

vnvodoi

Xe điện
Ai cũng là nạn nhân trong câu chuyện của mình cả cụ ạ . Nên mấy ông anh của cụ chưa chắc đã thành thật khi nói lý do .

Cách đẹp nhất là làm giống kiểu dạng như mấy nước trên thế giới thu hút giới nhà giàu : Ông muốn nhập tịch thì xì ra vài trăm ngàn đô vào tài khoản của nước ấy .

Chứ giờ nói mồm bảo cho tôi nhập tịch rồi tôi sẽ mua nhà đất, đầu tư cho đất nước nghe nó không hợp lý , thả gà ra đuổi. Trong khi thực tế chính họ là người quyết định bỏ quốc tịch VN chứ nhà nước không tước đi của họ.

Chỉnh sửa cuối: