[Funland] 42 ngày ở Châu Âu

YarisVerso

Xe tải
Em nghe nói học ở Đức không khó, chỉ có cái nó quá dễ trong việc quản lý nên nhiều người không tự giác dẫn đến hay trốn học, dẫn đến hổng kiến thức rồi thi trượt.
Đấy là cụ "nghe nói" thôi. Học nghiêm túc thì ở Việt Nam, Đức hay ở đâu cũng khó cả.
Các cháu mà học tốt ở VN cộng thêm ngoại ngữ tốt thì thấy chương trình học ở Đức là nhẹ nhàng. Học đại học trở lên là đề cao tính tự giác, tự nghiên cứu rồi nên không bị quản lý như học sinh phổ thông nữa. Nhưng nếu chủ quan, không cẩn thận, bỏ thi hay thi trượt 3 làn ở những môn bắt buộc thì nhận giấy đuổi học ngay.

YarisVerso

Xe tải
Khách làm nail xong cũng đòi trả tiền bằng thẻ.nhưng thằng bạn em nó bảo với Tây là tao không biết dùng thẻ tao chỉ biết dùng tiền mặt thôi bao giờ Đức không in tiền thì tao sẽ dùng thẻ. Vậy là các bà tây lại phải để lại cái túi rồi đi rút tiền ngân hàng xong quay lại trả.vui phết
Chỗ đó chắc là dân dễ tính hay sao đó. Chứ luật quy định phải có thanh toán bằng thẻ. Chỉ cần có người khiếu nại lên sở trật tự thôi là họ cho đóng cửa tiệm ngay lập tức cho đến khi có máy trả tiền bằng thẻ. Không nói cùn kiểu Việt Nam được đâu cụ ạ.

Lọ mọ

Xe tăng
Chỗ đó chắc là dân dễ tính hay sao đó. Chứ luật quy định phải có thanh toán bằng thẻ. Chỉ cần có người khiếu nại lên sở trật tự thôi là họ cho đóng cửa tiệm ngay lập tức cho đến khi có máy trả tiền bằng thẻ. Không nói cùn kiểu Việt Nam được đâu cụ ạ.
Vg. Tiệm bạn em ở thị trấn nhỏ cách tp kolner 30 phút chạy ôtô.mà lại có 1 ông già 51 tuổi về thuê làm tiệm nail. Cảnh sát chắc cũng không nỡ. Nó bảo tôi cũng không lắp camera sợ thuế nó soi. nó còn bảo bọn ngân hàng hỏi nó sao không gửi tiền ở ngân hàng mà dùng tiền mặt nó trả lời tao sợ bị hack.

hoviba

Xe container
Em nghĩ chắc cũng tùy yêu cầu của từng vùng, bởi bạn của cụ chủ Thread ở đấy lâu nên không thể nào mắc sơ xuất cơ bản như vậy trong kinh doanh. Như bên em, chỉ cần ghi rõ thông báo ngoài cửa là tiệm không nhận thanh toán bằng thẻ là được ạ. Nhà nước Séc vẫn cho phép một số ngành nghề dịch vụ được miễn vụ này.

Lọ mọ

Xe tăng
Em nghĩ chắc cũng tùy yêu cầu của từng vùng, bởi bạn của cụ chủ Thread ở đấy lâu nên không thể nào mắc sơ xuất cơ bản như vậy trong kinh doanh. Như bên em, chỉ cần ghi rõ thông báo ngoài cửa là tiệm không nhận thanh toán bằng thẻ là được ạ. Nhà nước Séc vẫn cho phép một số ngành nghề dịch vụ được miễn vụ này.
Đúng rồi. Em bảo sao mày không làm cái biển ghi là không thanh toán qua thẻ cho khách biết.Nó bảo kệ ngân hàng đối diện sang rút là xong.

Lọ mọ

Xe tăng
Trước tiệm nails có
Cái nhà đo đỏ đấy là của ngân hàng

YarisVerso

Xe tải
Trên youtbe có một bạn gái review cuộc sống, công việc...Tất tần tật bên Đức khá chi tiết. Trong đó có có câu nếu kiếm 3-4K thì ko sướng bằng kiếm 1k bên Ta đâu. Hơn nữa cũng đủ thứ nó thu chứ ko phải cho không đâu( Ví dụ tiền thuế nuôi động vât...ai cũng phải đóng).
Nó tùy theo hoàn cảnh và nhu cầu của từng người cụ ạ. Như em đây hồi còn là sinh viên, thời điểm mới đổi tiền sang Euro, mỗi tháng chỉ có khoảng 4 đến 500Euro cho tất cả các khoản từ tiền nhà, tiền ăn, tiền đi lại. Kỳ nghỉ hè em đi làm lắp ráp xe ô tô trong hãng Daimler/Mercedes khoảng 8 tuần được cỡ gần 7 ngàn Euro (vì sinh viên làm thêm 8 tuần không phải đóng thuế và bảo hiểm xã hội). Số tiền ấy là đủ chi tiêu cho cả năm.
Bây giờ đi làm thu nhập gấp nhiều lần thế mà cũng chả để ra được mấy. Nhất là nếu về VN nhiều như em năm nay về 3 lần rồi là coi như nhẵn như chùi! 😁
Nói chung là đi làm thuê ở đâu cũng vậy, thu nhập đủ sống để tái tạo sức lao động chứ còn muốn giàu thì chỉ có buôn bán và làm chủ doanh nghiệp thôi.

YarisVerso

Xe tải
Auto bahn là chạy xe ôtô cụ hỏi đúng sở trường thích em khi đi sang Đức em có đem Bằng Việt Nam sang nghe các cụ bảo là trong thời gian du lịch là chạy được.
Bằng lái xe Việt Nam đi kèm cái bằng lái quốc tế thì cụ được phép lái xe cùng hạng tới 6 tháng trên đất Đức và EU.
Chỉ có điều là lái ở Đức phải đi đúng như lý thuyết, đúng luật. Chẳng hạn phải tuyệt đối nhường người đi bộ qua đường chỗ có vạch sơn ngựa vằn hay nếu rẽ trái ở ngã 3, ngã 4 chỗ không có đèn thì phải dừng chờ cho đến khi không còn xe đi thẳng mới được qua... Nếu vẫn giữ thói quen đè đầu xe khác để rẽ hoặc tranh đường với xe đạp, người đi bộ thì chắc chắn sẽ gây tai nạn.

Lọ mọ

Xe tăng
Bằng lái xe Việt Nam đi kèm cái bằng lái quốc tế thì cụ được phép lái xe cùng hạng tới 6 tháng trên đất Đức và EU.
Chỉ có điều là lái ở Đức phải đi đúng như lý thuyết, đúng luật. Chẳng hạn phải tuyệt đối nhường người đi bộ qua đường chỗ có vạch sơn ngựa vằn hay nếu rẽ trái ở ngã 3, ngã 4 chỗ không có đèn thì phải dừng chờ cho đến khi không còn xe đi thẳng mới được qua... Nếu vẫn giữ thói quen đè đầu xe khác để rẽ hoặc tranh đường với xe đạp, người đi bộ thì chắc chắn sẽ gây tai nạn.
Khi chạy trong thành phố. Thích nhất rẽ phải không có xe máy đi cạnh như ở mình nên chẳng cần nhìn gương(Xe máy chạy giữa đường như ô tô) còn chạy cao tốc thì trước khi vào đường cao tốc mình phải chạy làm tăng tốc đủ tốc độ mới rẽ vào. Nếu rẽ từ từ vào như ở mình thì nó húc cho tung đít.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Vâng ạ. Cả khoa không có học sinh quốc tế luôn. Chắc 1 phần do rào cản PR khi xin việc nên không có du học sinh toàn tụi Đức học thôi ạ.
Ngành "Luft- und Raumfahrttechnik" thì ở Uni Stuttgart có tiếng hơn nên sinh viên quốc tế hay từ Việt Nam cũng học ở Stuttgart hay Berlin nhiều hơn là ở Braunschweig.

phohien035

Xe buýt
Đấy là cụ "nghe nói" thôi. Học nghiêm túc thì ở Việt Nam, Đức hay ở đâu cũng khó cả.
Các cháu mà học tốt ở VN cộng thêm ngoại ngữ tốt thì thấy chương trình học ở Đức là nhẹ nhàng. Học đại học trở lên là đề cao tính tự giác, tự nghiên cứu rồi nên không bị quản lý như học sinh phổ thông nữa. Nhưng nếu chủ quan, không cẩn thận, bỏ thi hay thi trượt 3 làn ở những môn bắt buộc thì nhận giấy đuổi học ngay.
Học nghiêm túc thì đâu cũng thế cả. Ở Đức thì tùy theo trường dạng Uni hay FH việc tự học, trao đổi nhóm sẽ nhiều hay ít. Nhưng nói chung đều phải tự học là chính, dựa trên tinh thần tự giác là chính. Do vậy nếu tiếng ko khá sẽ khó khăn trong việc đọc sách, trao đổi nhóm. Do đó nhiều cháu sang đó mải đi làm quán, hay mải chơi Game nên học chểnh mảng lâu mới tốt nghiệp hoặc thậm chí chuyển đổi sang công việc khác (tất nhiên lại tốn tiền). Khi vào ban đầu thì đầy đủ, cứ sau 1 năm lại thấy vơi dần. Có khi ra trường chỉ còn 1/3 (có bằng TN)

phohien035

Xe buýt
Khi chạy trong thành phố. Thích nhất rẽ phải không có xe máy đi cạnh như ở mình nên chẳng cần nhìn gương(Xe máy chạy giữa đường như ô tô) còn chạy cao tốc thì trước khi vào đường cao tốc mình phải chạy làm tăng tốc đủ tốc độ mới rẽ vào. Nếu rẽ từ từ vào như ở mình thì nó húc cho tung đít.
Nói chung em thấy ko lái là tốt nhất vì bên họ tuân thủ luật nghiêm túc ko kiểu được chăng như ta. Do vậy mình ko thuộc đường, biển .... nên cứ ngồi cùng bạn hay di chuyển bằng tàu, bus cho lành.

YarisVerso

Xe tải
Vâng ạ nói mức thế là biết mức thu nhập hả cụ? Làm tiến sĩ ở Đức thì mức lương cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu cho hai vợ chồng còn nếu hay đi du lịch thì cũng chẳng bỏ ra được đâu. Em vẫn bảo con là mua thức ăn về nấu cho rẻ nhưng nó bảo Thi thoảng con mới nấu còn đâu con ăn ở tiệm 2 bác người Hải Phòng ở ngay dưới tầng 1 bác ấy quý và lấy rẻ ưu tiên là hay giới thiệu mọi người ở viện đến ăn trưa .từ viện đến quán ăn đi bộ mất 4 phút .ví dụ một suất cơm 13-15 ơ làm cho tây ăn nên phải nhiều .2 đứa con ăn chung một suất bác ấy lấy có 10 ơ. chúng con ăn hoặc đem đĩa xuống mua rồi đem về phòng.
Không phải lăn tăn đâu cụ ơi. Mức lương làm tiến sỹ trong các trường và viện nghiên cứu có bảng lương công khai trên mạng mà.
Các ngành nghề khác nếu là ở các hãng lớn tham gia vào cái gọi là Tarifvertrag (bảng lương chung cho tất cả các hãng trong liên minh) thì cũng đều có công khai trên mạng hết.

Lọ mọ

Xe tăng
Không phải lăn tăn đâu cụ ơi. Mức lương làm tiến sỹ trong các trường và viện nghiên cứu có bảng lương công khai trên mạng mà.
Các ngành nghề khác nếu là ở các hãng lớn tham gia vào cái gọi là Tarifvertrag (bảng lương chung cho tất cả các hãng trong liên minh) thì cũng đều có công khai trên mạng hết.
Vg em nghĩ cũng không có gì. em còn nói với con em lương Tiến sĩ còn thấp hơn cả lương làm nails. Chẳng qua là con em so với các bạn khác cùng làm tiến sĩ nhưng ở nơi khác thấy nó bảo cũng cao hơn chút. Nó bảo nếu tiếng Đức mà tốt thì xin ra ngoài làm cho doanh nghiệp vẫn hơn.

Lọ mọ

Xe tăng
Nói chung em thấy ko lái là tốt nhất vì bên họ tuân thủ luật nghiêm túc ko kiểu được chăng như ta. Do vậy mình ko thuộc đường, biển .... nên cứ ngồi cùng bạn hay di chuyển bằng tàu, bus cho lành.
Vâng Em chạy cho biết thôi chứ cũng lo lắm xe thì đắt va chạm thì có bảo hiểm nhưng nói chung mình đi chơi để vui mà dính dáng đến pháp luật nước ngoài là không được rồi. Nhất là hộ chiếu bị mất xin cấp lại thì hỏng hết mọi việc.

sinichit52

Xe container
Ngành "Luft- und Raumfahrttechnik" thì ở Uni Stuttgart có tiếng hơn nên sinh viên quốc tế hay từ Việt Nam cũng học ở Stuttgart hay Berlin nhiều hơn là ở Braunschweig.
Trường F1 em học không nổi, mà thành phố bé tý à. Em cá 10/10 người Việt mình không biết đến nó luôn.
P/s: Stuttgart thì em không biết nhưng TU Berlin chỉ nhận SV EU cho ngành này cụ ạ.
Hôm ngày hội tuyển sinh Đức tại VN. Đại diện tuyển sinh TU Berlin lại đúng là giáo sư ngành này. F1 em hỏi chuyện về thông tin tuyển sinh khá kỹ. Đến khi hỏi về quốc tịch thì mới biết là không được. Ngoài EU ngành chỉ tuyển SV từ vài nước khác thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Nó tùy theo hoàn cảnh và nhu cầu của từng người cụ ạ. Như em đây hồi còn là sinh viên, thời điểm mới đổi tiền sang Euro, mỗi tháng chỉ có khoảng 4 đến 500Euro cho tất cả các khoản từ tiền nhà, tiền ăn, tiền đi lại. Kỳ nghỉ hè em đi làm lắp ráp xe ô tô trong hãng Daimler/Mercedes khoảng 8 tuần được cỡ gần 7 ngàn Euro (vì sinh viên làm thêm 8 tuần không phải đóng thuế và bảo hiểm xã hội). Số tiền ấy là đủ chi tiêu cho cả năm.
Bây giờ đi làm thu nhập gấp nhiều lần thế mà cũng chả để ra được mấy. Nhất là nếu về VN nhiều như em năm nay về 3 lần rồi là coi như nhẵn như chùi! 😁
Nói chung là đi làm thuê ở đâu cũng vậy, thu nhập đủ sống để tái tạo sức lao động chứ còn muốn giàu thì chỉ có buôn bán và làm chủ doanh nghiệp thôi.
Cụ này nói chuẩn. Đi làm thuê thì ráo mồ hôi là hết tiền. Nhưng nó an toàn. Còn kinh doanh thì 5 ăn 5 thua

YarisVerso

Xe tải
Trường F1 em học không nổi, mà thành phố bé tý à. Em cá 10/10 người Việt mình không biết đến nó luôn.
P/s: Stuttgart thì em không biết nhưng TU Berlin chỉ nhận SV EU cho ngành này cụ ạ.
Hôm ngày hội tuyển sinh Đức tại VN. Đại diện tuyển sinh TU Berlin lại đúng là giáo sư ngành này. F1 em hỏi chuyện về thông tin tuyển sinh khá kỹ. Đến khi hỏi về quốc tịch thì mới biết là không được. Ngoài EU ngành chỉ tuyển SV từ vài nước khác thôi ạ.
Có thể cháu nó hiểu nhầm sao đó? Ngành học này ở TU Berlin chỉ có bậc học master nên học xong phổ thông ở VN thì không xin học được ngay. Chứ trong thông tin tuyển sinh của trường không thấy có mục hạn chế sinh viên ngoài EU.

sinichit52

Xe container
Có thể cháu nó hiểu nhầm sao đó? Ngành học này ở TU Berlin chỉ có bậc học master nên học xong phổ thông ở VN thì không xin học được ngay. Chứ trong thông tin tuyển sinh của trường không thấy có mục hạn chế sinh viên ngoài EU.
Dạ, chắc cháu hiểu lầm do hôm đó thầy ngần ngừ 1 lúc rồi nói là không nhận SV ngoài EU. Nếu học ở TU Berlin bậc ĐH sẽ phải học ngành khác như vật lý, cơ khí rồi mới vào học tiếp ThS ạ.

kobietdatlagi

Xe tải
F1 nhà mợ học ngành gì vậy ạ? Kỹ thuật hàng không?