[Funland] 26/12 Điện Biên Phủ Trên Không - mời các Kụ Mợ cùng chia sẻ hình ảnh

hieudie

Xe hơi
Bố em khi đang học Y Hà Nội thì được gọi đi lính tên lửa năm 1965 rồi không hiểu sao đến năm 1966 thì cả lớp tên lửa đó chuyển sang Học viện Quân y học tiếp. Bố em hình như ở vị trí trắc thủ.

Jamebonds

Xe container
Xin chia buồn với cụ và gia đình . E vậy vẫn còn may mắn hơn nhiều người rồi cụ .
Em nói mấy thằng thờ mẽo thì bị thằng ghebangcu nó vang e cụ à .... Vui vão :))
Ko ai thờ ai cả, nhưng vì thế mà vẫn thù thì e nghĩ VN nên hítle hết bọn đầu sỏ TG đi: Mỹ, Pháp, Nhật, Hàn, TQ....

Có câu chuyện là Phóng viên hỏi Bác Đồng nhà mình: Tại sao các nước Nhật, Hàn, Trung cứ thù nhau mãi thế mà VN bị M, P, N, TQ,... xâm lược mà ko thù ghét các nước đó. Bác trả lời, để hiểu ô phải hiểu lịch sử VN, Ls chúng tôi là cứ 1-2 trăm năm là lại phải chống kẻ thù xâm lược, nếu chúng tôi cứ thù ghét thế mãi thì ko thể sống, ko thể phát triển, nhìn về phía trước được.
Cụ đừng vì vodka Putin mà quay sang phát xít Mỹ, e nghĩ là vì lợi ích, vì xu hướng phát triển thì nên theo thời thế, như ô nào vẫn nói ko có kẻ thù vĩnh viễn ý. Đối tác nào có lợi cho VN là chơi thôi, có ai bắt cụ phải ghét Mỹ thì mới gọi là yêu Putin đâu?

Vodka_Putinka

Xe điện
Ko ai thờ ai cả, nhưng vì thế mà vẫn thù thì e nghĩ VN nên hítle hết bọn đầu sỏ TG đi: Mỹ, Pháp, Nhật, Hàn, TQ....

Có câu chuyện là Phóng viên hỏi Bác Đồng nhà mình: Tại sao các nước Nhật, Hàn, Trung cứ thù nhau mãi thế mà VN bị M, P, N, TQ,... xâm lược mà ko thù ghét các nước đó. Bác trả lời, để hiểu ô phải hiểu lịch sử VN, Ls chúng tôi là cứ 1-2 trăm năm là lại phải chống kẻ thù xâm lược, nếu chúng tôi cứ thù ghét thế mãi thì ko thể sống, ko thể phát triển, nhìn về phía trước được.
Cụ đừng vì vodka Putin mà quay sang phát xít Mỹ, e nghĩ là vì lợi ích, vì xu hướng phát triển thì nên theo thời thế, như ô nào vẫn nói ko có kẻ thù vĩnh viễn ý. Đối tác nào có lợi cho VN là chơi thôi, có ai bắt cụ phải ghét Mỹ thì mới gọi là yêu Putin đâu?
E chẳng nói phải thù ai hay chống ai mãi mãi cả . Bây giờ thế giới phẳng nên làm ăn là bình thường. Mình đang nghèo nên làm với ai được cứ làm kể cả kẻ thù ....
Nhưng làm ăn ko có nghĩa đội nó lên đầu để thờ , xóa tội ác nó đã gây ra cho đồng bào và đất nước.... Dạng kiểu to mồm chúng ta đánh đuổi 1 nên văn minh .... Hay sao lại phải hy sinh vài triệu để thống nhất đất nước ..... Hoặc Mỹ auto đúng ... Mỹ ném bom nước khác nhảy vào cỗ vũ .... E nói mấy thằng đó thôi cụ ... chứ bản thân e hiểu những gì cụ nói .

Loriver4u

Xe tải
Chuẩn cụ! Không thể so sánh anh em nhà Diệm với ông cụ được. Ông cụ là người làm cách mạng, anh em nhà Diệm là dân làm chính trị. Một đằng làm cách mạng vì lý tưởng, một đằng làm chính trị vì mục đích kinh tế. Chỉ có dân ăn cơm Mỹ mới đánh đồng 2 người với nhau bởi họ không thể hiểu được khái niệm lý tưởng cách mạng mà chỉ hiểu được khái niệm mục đích chính trị.
Chuẩn cụ! Mấy cái thằng bây giờ làm gì cũng vì tiền mà cứ thích áp cái tư duy của chúng nó phán xét các cụ sống vì lý tưởng hồi xưa

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cám ơn một ofer đã tặng em tấm hình màu.

Bức ảnh này chụp đúng ngày cách đây 47 năm trước đây, ít giờ trước khi Mỹ ném bom xuống khu vực Khâm Thiên
15:30 ngày 26-12-1972, một nhóm tự vệ Viện Vật Lý, thuộc Trung tâm Khoa học Tự nhiên, Nghĩa Đô, Hà Nội (tiền thân Viện Hàn lâm khoa học Việt Nam) Trái sang: Phạm Đình Ty (phân tích quang phổ hồng ngoại), Đặng Vũ Minh (Hoá phóng xạ, sau là Chủ tịch Viện Khoa học Công nghệ Quốc gia), ngao5 tên thật Nguyễn Học (Vật lý bán dẫn), Ngô Quang Tấn (Phụ trách Trung đội tự vệ, sau là Chánh Vân phòng Viện Khoa học Việt Nam)

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngõ bên cạnh sát Đại sứ quán Cuba ở Lý Thường Kiệt, chụp hôm 3-1-1973 một tuần sau khi trúng bom

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ga Lạng Giang trên tuyến đường sắt Lạng Sơn-Hà Nội (gần Kép) bị Mỹ ném bom

Kuu

Xe lăn
Sơ tán

Hầm trú ẩn trên phố

Pháo phòng không

Tên lửa SAM2

B52 rơi ở Ngọc Hà
Bức ảnh dưới cùng còm trên:
Năm 1972 khung cảnh nhìn xung quanh hồ Hữu Tiệp - (ngay sát) trung tâm thủ đô Hà Nội mà trông giống như một miền quê nào đó rất xa xôi. Miền Bắc Việt Nam hồi đó nghèo thế nhỉ :|

...Và sau 48 năm, hồ nhìn như thế này.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Năm 1972 khung cảnh nhìn xung quanh hồ Hữu Tiệp - (ngay sát) trung tâm thủ đô Hà Nội mà trông giống như một miền quê nào đó rất xa xôi. Miền Bắc Việt Nam hồi đó nghèo thế nhỉ :|

Trước 75 HN vẫn làng lúa, làng hoa, sau 75 người HN ở đâu chui ra mà lắm thế không biết ;))

• Vodka
Reactions: Kuu

TuDongVietPhat

Xe hơi

Ông tt anh Churchill nói là: không có kẻ thù vĩnh viễn hay bạn bè vĩnh viễn, chỉ có lợi ích quốc gia là trường tồn

Dream 100

Xe trâu
Người OF

Lúc đó Ngọc Hà vẫn là làng trồng hoa mà Cụ

• Vodka
Reactions: Kuu

daibo888

Xe tải
Vào năm 1963 Mỹ có khoảng 742 cái B-52.
E nghĩ là chiến tranh VN ko giống với WW2
Đồng ý với cụ là số lượng rơi của B52 trong 12 ngày đêm k phải là vấn đề lớn nhất khiến Mỹ bỏ cuộc. Nếu cần huy động sản xuất thì Mỹ đẻ sòn sòn B52 hàng ngày cũng đc. Điều này WW2 đã chứng minh khi nước Mỹ chuyển sang trạng thái chiến tranh thì xe tăng máy bay thậm chí tàu sân bay đóng cũng sòn sòn. LX chưa thể so với Mỹ về tốc độ sản xuất vũ khi quốc phòng được. Mỹ ko đơn thuần là tay sen đầm mà thực sự là con quái vật nếu nước Mỹ muốn.
Có điều 2 cuộc chiến # nhau. Dư luận Mỹ phản đối CTVN nhiều hơn và năm 72 là đỉnh điểm rồi. Người Mỹ ko muốn con cháu họ hy sinh vì 1 cuộc chiến vô nghĩa

lotomo2015

Xe buýt
Em nhìn hình cũ thì thấy khu đấu xảo cũ kéo sát ra gần hồ chắc là hết đất ra đến Nguyễn Du
Khu vực Việt Xô bây giờ chắc là mấy dãy nhà phia trước m
Phần Nhà khách công đoàn, khách sạn công đoàn rồi chỗ liên đoàn lao động bên Yết kiêu đều thuộc đất khu Đấu xảo ngày xưa đấy cụ.

Yeuphunu

Xe điện
Nghe cụ nói câu này mà E thấy đau xót thật. Tang thương quá. 1 thời chiến tranh tàn khốc.
Bố E cũng sinh năm 1945 chắc cũng tầm tuổi cụ nhỉ. Ko biết cụ thế nào nhưng E thấy tuổi Ất Dậu vất vả quá cụ ạ.
Thế hệ các cụ sinh 1945 ai cũng vất vả mà.
Cụ Ngao5 nói bên trên là sinh 1949 đó.
Cha ruột em cũng tuổi Gà, 1945. Trong tử vi nói “gà cứ bới là có ăn, vất vả nhưng không lo đói”.

Yeuphunu

Xe điện
Bố e cũng hay kể tướng Tài hay chửi tục và thích ăn thịt chó
Em thích những người lính như thế này. Mạnh mẽ, cá tính, thường cũng giỏi.
Nhưng chính những “ông tướng” này sau ngồi xác vị trí chủ chốt lãnh đạo đâty nước lại không phù hợp, tạo ra những lề lối “bất hủ” ở bộ máy chính quyền.
Đúng “thời thế tạo nên anh hùng!”

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn một ofer đã tặng em tấm hình màu.

View attachment 5756381
Bức ảnh này chụp đúng ngày cách đây 47 năm trước đây, ít giờ trước khi Mỹ ném bom xuống khu vực Khâm Thiên
15:30 ngày 26-12-1972, một nhóm tự vệ Viện Vật Lý, thuộc Trung tâm Khoa học Tự nhiên, Nghĩa Đô, Hà Nội (tiền thân Viện Hàn lâm khoa học Việt Nam) Trái sang: Phạm Đình Ty (phân tích quang phổ hồng ngoại), Đặng Vũ Minh (Hoá phóng xạ, sau là Chủ tịch Viện Khoa học Công nghệ Quốc gia), ngao5 tên thật Nguyễn Học (Vật lý bán dẫn), Ngô Quang Tấn (Phụ trách Trung đội tự vệ, sau là Chánh Vân phòng Viện Khoa học Việt Nam)
Hy vọng 1 ngày cụ Ngao5 mở thớt về bán dẫn.

Mũi tên bạc

Xe container
Cân não 2 đối thủ:

Nhìn danh sách tổ lái chiếc B52 bị bắn hạ dưới đây có thể thâý những phi công của không quân chiến lược Mỹ có cấp độ quân hàm rất cao, họ là những tinh hoa của quân đội Mỹ. (Hàm đại uý, thiếu tá trong quân đội Mỹ là cao lắm).
B52 bị bắn hạ rơi xuống hồ Hữu Tiệp: 4 phi công bị bắt sống bao gồm: Thiếu tá Condom, James C (số quân FV 268301369); Đại úy Cuimano, Samuel B (số quân FV 423566462); Đại úy Lewis, Frank D (số quân FV 308482235); Thượng sĩ Gough. James W (số quân FV 567423458). 2 chết là Thiếu tá Johnson, Allen L và Trung úy Fryer

Đối chọi trực tiếp với vũ khí hiện đại và những phi công giỏi dày dạn kinh nghiệm của không quân chiến lược Mỹ là Bộ đội tên lửa Bắc Việt.
Rất nhiều người của Bộ đội tên lửa đang là sinh viên, sắp là sinh viên hoặc đã tốt nghiệp đại học. Họ là những con người rất thông minh, tài giỏi. Họ đủ sức sô-lô 1 cách cực kỳ sòng phẳng với không quân Mỹ.

Ông Kit-Xing-Giơ đã từng nói: Nếu người Việt Nam chỉ dũng cảm thôi thì không đủ đối chọi với quân đội Mỹ, người Việt Nam có thể đối chọi sòng phẳng với Mỹ được vì người Việt Nam rất trí tuệ.
Chuẩn rồi cụ, vũ khí hiện đại, số lượng nhiều hơn Việt nam mà anh Ai Cập để Ích xà nó đập chết luôn không quân. John McCain bị bắt đâu đó cũng trung tá hay thiếu tá gì đó cụ ạ. Ở mình thì mặc định đã chỉ cần là phi công thôi thì phải lên đến đại tá.
D đi chùi đít cho bác Hồ, ít nhất bác H tự vận động mọi v, còn D vẫn là con tốt để Mỹ nó xếp đặt
Kính cụ nghìn ly!

Hải Hoà

Xe tăng
Cứ mỗi dịp Giáng sinh đến, dân phố Khâm thiên lại làm giỗ tập thể.

omerta77

Xe điện
E nghĩ là chiến tranh VN ko giống với WW2
Đồng ý với cụ là số lượng rơi của B52 trong 12 ngày đêm k phải là vấn đề lớn nhất khiến Mỹ bỏ cuộc. Nếu cần huy động sản xuất thì Mỹ đẻ sòn sòn B52 hàng ngày cũng đc. Điều này WW2 đã chứng minh khi nước Mỹ chuyển sang trạng thái chiến tranh thì xe tăng máy bay thậm chí tàu sân bay đóng cũng sòn sòn. LX chưa thể so với Mỹ về tốc độ sản xuất vũ khi quốc phòng được. Mỹ ko đơn thuần là tay sen đầm mà thực sự là con quái vật nếu nước Mỹ muốn.
Có điều 2 cuộc chiến # nhau. Dư luận Mỹ phản đối CTVN nhiều hơn và năm 72 là đỉnh điểm rồi. Người Mỹ ko muốn con cháu họ hy sinh vì 1 cuộc chiến vô nghĩa
B52 có thể SX sòn sòn được nhưng phi công thì không cụ ơi. Đặc biệt là rất nhiều phi công cấp cao đấy.
Tất nhiên đó chỉ là 1 trong những vấn đề khi mà Mỹ áp dụng miếng đánh cuối cùng là cho Hà Nội trở về thời kỳ đồ đá nhưng thực tế đã thất bại

X5 nhatrang

Xe tăng
.....Ngày đó, dãy bên lẻ Khâm Thiên chết nhiều(đúng vệt bom).Sau này thấy bảo,chiếc máy bay rải bên chẵn bị bắn rơi nên bên chẵn không thiệt hại nhiều.Sau khi còi báo yên,mọi người tham gia đào bới tìm kiếm những người nằm trong đống đổ nát(thời đó toàn hầm chữ A và hầm tăng xê),thi thể xếp dài từ đầu phố đến cuối phố bên lẻ,hương khói nghi ngút đúng như cụ nhà thơ đã tả.:(..........Em năm đó gần 10 tuổi,nhà bên chẵn.