[Funland] 2024, phát triển hay lùi sâu

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ chả khen tí nào cả. Rất nhiều cụ không thích thế này :D
E chỉ thấy cái e thấy thôi.
Càng chống th am nhu ng thì số tiền càng lớn.
Nhớ ngày nào con mụ gì vs lão BT NN Ngọ có mấy chục tỷ đã rùng beng, rồi mấy quả đấm thép nghìn tỷ, chục nghìn tỷ và h là cả vài trăm nghìn tỷ.
Tiền ở đâu ra để khắc phục ? và số tiền khắc phục đó nếu không để xẩy ra thì nó làm được rất rất nh thứ để pt xã hội.

hoanganhhn83

Xe tải
Nói thẳng dân số đang sống chủ yếu bám vào bọn FDI, chính vì thế các lãnh đạo vẫn đang cố chào mời đại bàng về làm tổ. Tuy nhiên:
+ Lợi thế nhân công và dân số trẻ không còn triển vọng.
+ Chê cớ khiến ngay cả các dn đang hoạt động cũng e dè pt rộng (Trên dải thảm, dưới dải đinh).
+ Doanh nghiệp nội bao năm qua vẫn quá lu mờ.
+ Th am nhu ng thì ngày càng khủng.
=> Lấy gì để thấy tương lai tươi sáng, hay cứ mứa mát mặt lúc nào biết lúc ấy.
Chuẩn cụ, bên Ấn Độ và các nước Nam Á thì nhân công và dân số siêu nhiều và rẻ. Bên này ổn định thì các nước ĐNA có sx thì chỉ bán trong nội bộ thôi vì ko có lợi thế cạnh tranh

namphong12

Xe lăn
Chuẩn cụ, bên Ấn Độ và các nước Nam Á thì nhân công và dân số siêu nhiều và rẻ. Bên này ổn định thì các nước ĐNA có sx thì chỉ bán trong nội bộ thôi vì ko có lợi thế cạnh tranh
Tốn giáo và sắc tộc thì không bao giờ ổn định được.

banmotnucuoi

Xe lăn
2040 theo kịch bản tăng trưởng là đạt từ 13000~14500 mà cụ.
Em cứ trừ đi delay 2 năm là khoảng 10-15% cho chắc :))
Nhưng vượt qua bẫy thu nhập TB cũng là kỳ tích với đất nước >100tr dân
China họ đi bằng nội lực tự lực và tự chủ được mọi thứ, sản xuất cơ bản cực mạnh và hiệu quả nhưng họ cũng đi rất nhanh công nghệ cao, IA, trí tuệ nhân tạo, vũ trụ, sinh hóa học... và tự động hóa chứ ko chỉ làm bđs mà cụ trong khi nhà ta đôi thập niên lại đây mải miết với bđs, liệu nhà ta đã nhận ra chưa hở cụ
Cái gì cũng có quá trình của nó cụ ạ, chúng ta đang ở mức giống họ cách đây 20 năm, làm thuê là chính, họ có lợi thế hơn mình là ép được các tập đoàn lớn liên doanh và chuyển giao công nghệ sau 1 thời gian (mặc dù công nghệ sau 20 năm thì nó cũ, phải tự phát triển thêm). Mình thì phải bỏ thêm mớ tiền để mua công nghệ cũ, rồi về nghiên cứu phát triển thêm.
Lợi thế người đi sau, liệu giúp chúng ta có thể đi tắt để rút ngắn thời gian hay không? còn việc đón đầu là điều viễn vông.

edc

Xe lăn
E chỉ thấy cái e thấy thôi.
Càng chống th am nhu ng thì số tiền càng lớn.
Nhớ ngày nào con mụ gì vs lão BT NN Ngọ có mấy chục tỷ đã rùng beng, rồi mấy quả đấm thép nghìn tỷ, chục nghìn tỷ và h là cả vài trăm nghìn tỷ.
Tiền ở đâu ra để khắc phục ? và số tiền khắc phục đó nếu không để xẩy ra thì nó làm được rất rất nh thứ để pt xã hội.
Vụ quả đấm thép thì 10 năm trước là người đó. Nay vẫn người đó định hướng. Khác mỗi quy mô! :D

vo nho

Xe điện
China họ đi bằng nội lực tự lực và tự chủ được mọi thứ, sản xuất cơ bản cực mạnh và hiệu quả nhưng họ cũng đi rất nhanh công nghệ cao, IA, trí tuệ nhân tạo, vũ trụ, sinh hóa học... và tự động hóa chứ ko chỉ làm bđs mà cụ trong khi nhà ta đôi thập niên lại đây mải miết với bđs, liệu nhà ta đã nhận ra chưa hở cụ
Chưa có nguồn lực và nhân lực chất lượng thì chỉ có cách lấy gia công giá rẻ và BDS đề tích lũy thui cụ à. Hiện nay có tích lũy có thể vay huy động vốn từ nhiều nguồn đa dạng thì công nghiệp sx nội địa mới phát triển vũng chắc được. Việt Nam chỉ thiếu doanh nhân có tâm có tầm thui.

Ngoài ra do đô thị hóa ngành càng nhanh dẫn đến nhu cầu nhà ở tăng cao...Việt Nam mới có 40% dân cư sống ở thành phố nên nhu cầu còn tăng cao nữa.

Rất nhiều lĩnh vực mình rất rộng mở cho doanh nghiệp Việt như là ngành sx thuốc và vật tư y tế, chế biến nông hải sản, cơ khí chế tạo máy...như cầu trong nước và nước ngoài rất lớn.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện

Cái gì cũng có quá trình của nó cụ ạ, chúng ta đang ở mức giống họ cách đây 20 năm, làm thuê là chính, họ có lợi thế hơn mình là ép được các tập đoàn lớn liên doanh và chuyển giao công nghệ sau 1 thời gian (mặc dù công nghệ sau 20 năm thì nó cũ, phải tự phát triển thêm). Mình thì phải bỏ thêm mớ tiền để mua công nghệ cũ, rồi về nghiên cứu phát triển thêm.
Lợi thế người đi sau, liệu giúp chúng ta có thể đi tắt để rút ngắn thời gian hay không? còn việc đón đầu là điều viễn vông.
Những nước từ 100t triệu dân trở lên mà đã thành nước có thu nhập cao trên 13000 USD thì chỉ có Mỹ Nhật Trung Nga còn lại thì chưa có nước nào khác.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện

Em thì ko thấy mình giống họ cách đây 20 năm đâu cụ, em sang đó lần đầu năm 2003, năm đó em đi Nam Ninh Liễu Châu với Quế Lâm, mà em cứ ngỡ mình sang thành phố của nước châu Âu hay đâu khác với nhà cửa hoành tráng, cái gì cũng to thẳng hàng, vật vã, hạ tầng đường xá hoành tráng chỉ có lúc đó bên ấy nhiều trộm cướp, tệ nạn, bẩn xả rác bừa bãi thôi. Em e hiện nay và kể cả vài thập niên nữa HN và SG chưa chắc bằng được mấy tp này ở thời điểm 2003 đâu

edc

Xe lăn
Những nước mà 100t triệu dân mà đã thành nước có thu nhập cao trên 13000 USD thì chỉ có Mỹ Nhật Trung Nga còn lại thì chưa có nước nào khác.
Thế kỷ trước đẻ lắm, máu oánh nhau là dân châu Á. Châu Á phát triển CN sau nên thu nhập thấp hơn EU cũng là điều dễ hiểu cụ. Ngoài mấy nước trên thì còn Nhật Bản > 13k USD. Châu Á có 2 nên văn minh lớn Ấn - Tàu, thế kỷ này thì châu Á sẽ lấy lại dần phong độ cụ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thì ko thấy mình giống họ cách đây 20 năm đâu cụ, em sang đó lần đầu năm 2003, năm đó em đi Nam Ninh Liễu Châu với Quế Lâm, mà em cứ ngỡ mình sang thành phố của nước châu Âu hay đâu khác với nhà cửa hoành tráng, cái gì cũng to thẳng hàng, vật vã, hạ tầng đường xá hoành tráng chỉ có lúc đó bên ấy nhiều trộm cướp, tệ nạn, bẩn xả rác bừa bãi thôi. Em e hiện nay và kể cả vài thập niên nữa HN và SG chưa chắc bằng được mấy tp này ở thời điểm 2003 đâu
Vâng, cách đây 30 năm TQ họ đã tìm ra được cách để quản lý cái bệnh "đầu to" của châu á, là giữ nguyên lõi ở các thành phố cũ, xây dựng các khu mới văn minh hiện đại ngay bên cạnh khu lõi cũ, nên nhìn văn minh hơn hẳn các nước phương tây vì mới.
Việt nam ko bắt chước lại toàn chen các nhà cao tầng, vào vùng lõi nên nhìn như đống rác, chưa kể hạ tầng ko nâng cấp nổi nên gánh đủ

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cửa hoành tráng như toàn nhà chung cư, dân toàn ở trong các chuồng chim trên cao giá trên trời.
Đánh giá mức độ phát triển đâu dựa vào nhà cao tầng to vật vã đâu cụ
mà dựa vào xem trong tài khoản mỗi người có bao nhiêu xèng, rồi mức sống ra sao.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thế kỷ trước đẻ lắm, máu oánh nhau là dân châu Á. Châu Á phát triển CN sau nên thu nhập thấp hơn EU cũng là điều dễ hiểu cụ. Ngoài mấy nước trên thì còn Nhật Bản > 13k USD. Châu Á có 2 nên văn minh lớn Ấn - Tàu, thế kỷ này thì châu Á sẽ lấy lại dần phong độ cụ.
Quan trọng những cái "key" thì tụi mũi nõ nó nắm hết.
Chấu Á có Hàn Nhật thì là chư hầu của Mỹ, TQ cũng đang rất cố gắng nhưng vẫn bị hạn chế rất nhiều vì là người đi sau.
Ấn Độ thì theo em không nên nói đến, một đất nước mà phần lớn dân số vẫn mông muội như thế thì không thể làm leader khu vực được.

Quê bầm

Xe điện
Nhà cửa hoành tráng như toàn nhà chung cư, dân toàn ở trong các chuồng chim trên cao giá trên trời.
Đánh giá mức độ phát triển đâu dựa vào nhà cao tầng to vật vã đâu cụ
mà dựa vào xem trong tài khoản mỗi người có bao nhiêu xèng, rồi mức sống ra sao.
Tài khoản của họ em ko thể biết nhưng hàng hóa chất lượng, giá cả lại hợp lý, đi lại thuận tiện, ăn uống ngon hợp lý, giá nhà cao vì thành phố dân đông đúc, toàn mười mấy hai mươi triệu người. Đường xá bên ấy ngày đó đã nhiều cao tốc và vành đai lắm rồi, nội đô ngăn nắp, hạ tầng rất tốt, hồi đó họ đã xóa gần hết nhà riêng lẻ đô thì rồi, rất nhiều đất cho cây xanh và công cộng, quy hoạch bệnh viện, trường học riêng biêt, công sở ra khu mới cực ngăn nắp. Bao giờ mình có được hạ tầng đường xá từ tàu điện ngầm, đường bộ cao tốc, tàu đệm từ cao tốc như họ, còn nhìn chung cư họ xây vuông vức khá xấu nhưng thẳng tắp đồng bộ đều như ghép Lego.

edc

Xe lăn
Quan trọng những cái "key" thì tụi mũi nõ nó nắm hết.
Chấu Á có Hàn Nhật thì là chư hầu của Mỹ, TQ cũng đang rất cố gắng nhưng vẫn bị hạn chế rất nhiều vì là người đi sau.
Ấn Độ thì theo em không nên nói đến, một đất nước mà phần lớn dân số vẫn mông muội như thế thì không thể làm leader khu vực được.
Về cơ bản thì nội lực Ấn,Tàu vẫn khỏe cụ. Thằng Ấn này nó bị hạn chế bởi tôn giáo hơn Tàu nên Ấn sẽ phải đi về sau. Nhưng em nghĩ Ấn sẽ cởi trói dần dần.
2 thằng này nó là 2 nên văn minh sớm và lớn trên Thế giới. Tinh hoa tích lũy nhiều cả nghìn năm. Tuy là nước thu nhập thấp, nhưng Ấn có thể tự SX máy móc, hạt nhân...lên cả vũ trụ. 2 ông này đang thức giấc, Tàu nó tỉnh giấc sớm hơn cụ. Đi mò "key" dần thôi cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tài khoản của họ em ko thể biết nhưng hàng hóa chất lượng, giá cả lại hợp lý, đi lại thuận tiện, ăn uống ngon hợp lý, giá nhà cao vì thành phố dân đông đúc, toàn mười mấy hai mươi triệu người. Đường xá bên ấy ngày đó đã nhiều cao tốc và vành đai lắm rồi, nội đô ngăn nắp, hạ tầng rất tốt, hồi đó họ đã xóa gần hết nhà riêng lẻ đô thì rồi, rất nhiều đất cho cây xanh và công cộng, quy hoạch bệnh viện, trường học riêng biêt, công sở ra khu mới cực ngăn nắp. Bao giờ mình có được hạ tầng đường xá từ tàu điện ngầm, đường bộ cao tốc, tàu đệm từ cao tốc như họ, còn nhìn chung cư họ xây vuông vức khá xấu nhưng thẳng tắp đồng bộ đều như ghép Lego.
Chỗ em cứ dịp gần tế cuối năm là lại đào đường làm cống :))
Không biết đào đến bao h.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Về cơ bản thì nội lực Ấn,Tàu vẫn khỏe cụ. Thằng Ấn này nó bị hạn chế bởi tôn giáo hơn Tàu nên Ấn sẽ phải đi về sau. Nhưng em nghĩ Ấn sẽ cởi trói dần dần.
2 thằng này nó là 2 nên văn minh sớm và lớn trên Thế giới. Tinh hoa tích lũy nhiều cả nghìn năm. Tuy là nước thu nhập thấp, nhưng Ấn có thể tự SX máy móc, hạt nhân...lên cả vũ trụ. 2 ông này đang thức giấc, Tàu nó tỉnh giấc sớm hơn cụ.
E đọc đâu đó ở quyển sách nói lý do tại sao dân chấu Á luôn đi sau châu Âu là vì hệ tư tưởng của gắn liền với tôn giáo tín ngưỡng, mà các tôn giáo tín ngưỡng này về cơ bản nó không hướng đến sự pt văn minh.
Ấn Độ có thể làm nh thứ nhưng đó là tổng động viên của cả xã hội, kiểu như trong một số đông hơn thì sẽ nhặt được nh ng giỏi hơn trong một số đông ít hơn.
Nhưng về bản chất một số nhỏ tinh hoa hay một vài thành tự không thể lấp hay che đi cái thực tại của cả xã hội to vật vã đó.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Lát vỉa hè nữa cụ, nhưng đó là dấu hiệu của Tết đến xuân về đó cụ
Mịa, làm xong còn đỡ, chứ nó nham nhở đi chơi tết mất cả hứng cụ ạ.
Đấy cứ phát biểu như rồng phượng nhưng mấy cái quy hoạch cỏn con không xong thì còn mùa quýt vượt Thái làm Leader ĐNA chứ như anh hàng xóm còn khướt.

Quê bầm

Xe điện
2 thằng này nó là 2 nên văn minh sớm và lớn trên Thế giới. Tinh hoa tích lũy nhiều cả nghìn năm. Tuy là nước thu nhập thấp, nhưng Ấn có thể tự SX máy móc, hạt nhân...lên cả vũ trụ. 2 ông này đang thức giấc, Tàu nó tỉnh giấc sớm hơn cụ. Đi mò "key" dần thôi cụ.
Em thì thấy Ấn là nước khó phát triển, cái gì cũng làm đươc nhưng hầu hết đầu vào của họ lại nhập mua của China ngay kể cả mobile họ ráp đủ Iphone, Nokia, nhưng dân lại dùng Xiaomi và Meishu, Hwawei rất nhiều. Tôn giáo và thể chế của họ ko dễ gì cởi trỏi nếu ko nói là nặng nề thêm, làm quần quật cả đời chỉ để lo đám cưới và đám ma thật to, nản. Ngay Mumbai là nơi phồn hoa nhất mà nhìn chán, rác chất đầy đường từ sân bay về phố, quạ bay đen kịt bu quanh các đống rác, khu ổ chuột ven biển của Mumbai thì ca trục triệu người vẫn phải sống lay lắt qua ngày gây áp lực cực lớn cho hạ tầng, an sinh và môi trường. Sinh đẻ vẫn thả phanh mõi gia đình 3-4-5 thậm chí hơn, càng nhà nghèo đẻ càng nhiều

edc

Xe lăn
E đọc đâu đó ở quyển sách nói lý do tại sao dân chấu Á luôn đi sau châu Âu là vì hệ tư tưởng của gắn liền với tôn giáo tín ngưỡng, mà các tôn giáo tín ngưỡng này về cơ bản nó không hướng đến sự pt văn minh.
Ấn Độ có thể làm nh thứ nhưng đó là tổng động viên của cả xã hội, kiểu như trong một số đông hơn thì sẽ nhặt được nh ng giỏi hơn trong một số đông ít hơn.
Nhưng về bản chất một số nhỏ tinh hoa hay một vài thành tự không thể lấp hay che đi cái thực tại của cả xã hội to vật vã đó.
Đúng như cụ nói. Đội EU, Mỹ, Tàu hay cả Việt cũng vậy thôi cụ. Trước đây muốn đồng hóa 1 dân tộc nào thì thứ đầu tiên họ mang đến là "tôn giáo" sau này hiện đại hơn gọi là "ý thức hệ, hệ tư tưởng". Món này nó quyết định nhiều phết. :D