[Funland] 2024, phát triển hay lùi sâu

Quê bầm

Xe điện
Nhìn vào mức độ tiêu thụ IPhone đời mới mấy năm trước ta mới thấy dân Việt Nam mình quá hoang phí
Bọn teilon, tính theo gdp thì làm 2 tuần mua được con IPhone mới, còn ta phải 3 tháng
Nhưng sức tiêu thụ ầm ầm
Năm nay ip15 ế xìu đó cụ, em tuần rồi mua đồ quá ghé qua Ng Kim Pico Media mart vắng khách đìu hiu, đèn hay thang mays cũng tắt, ảm đạm hàng hoá ko nhiều như xưa

yuh2105

Xe tăng
Tại sao GDP vẫn tăng, chỉ tăng kém hơn xíu. Mà dân mình mọi thứ phải giảm vài chục % các cụ nhỉ

Dân Tổ

Xe container
Cụ đi thực tế mới thấy các cá mập làm ăn thế nào, toàn các biệt thự và đất nền bỏ không. Xả hết thì chắc 5 năm chưa xong đâu cụ ạ
Cụ chia sẻ chuẩn, em có việc trong thời gian qua phải đi xem đất cho dự án M&A mà giật mình vì bỏ không nhiều và lâu năm phết. Đấy là mới chỉ Hà Nội và vùng lân cận, chứ tỉnh thì cả mấy list chưa sắp xếp đi ngó tiếp được ạ. Bệnh viện với phòng khám giao bán ầm ầm.

edc

Xe lăn
Nói thẳng dân số đang sống chủ yếu bám vào bọn FDI, chính vì thế các lãnh đạo vẫn đang cố chào mời đại bàng về làm tổ. Tuy nhiên:
+ Lợi thế nhân công và dân số trẻ không còn triển vọng.
+ Chê cớ khiến ngay cả các dn đang hoạt động cũng e dè pt rộng (Trên dải thảm, dưới dải đinh).
+ Doanh nghiệp nội bao năm qua vẫn quá lu mờ.
+ Th am nhu ng thì ngày càng khủng.
=> Lấy gì để thấy tương lai tươi sáng, hay cứ mứa mát mặt lúc nào biết lúc ấy.
Cụ chả khen tí nào cả. Rất nhiều cụ không thích thế này :D

Quê bầm

Xe điện
Cụ ngắm mấy anh rao vặt làm gì, vào việc mới rõ chăn nào có rận. Em không chê ai không làm chuyên bất động sản nhất là với tình trạng mập mờ giá như nước ta, cứ nghe người ta rao sao đoán vậy, khác lắm cụ ơi. Ca mập có hàng nghìn cách để bác tưởng, nếu đầu không tỉnh táo thì chỉ hít bụi thôi. Em chia sẻ không cố ý gây war, hay chê bai gì ai cả. Mong các cụ các mợ thông cảm ạ.
Em ko vào mấy mục rao vặt làm gì, toàn tin ảo, sales chuẩn em làm việc với 1-2 bạn thôi, có những bạn đã bị banned nick ở đây rồi, tiền trong túi mỗi người, mua lúc nào giá nào do mỗi người cân đối và tự chịu trách nhiệm, ai đã dính bài học đu kể cả nhà đất hay cc tầm 2010-2011 sẽ có cái nhìn đa chiều và bớt nóng vội hơn, 2010 -2011 nó sôi sục và điên rồ có khi hơn bây giờ

buianhtuan_01

Đi bộ
Để ý thì nhiều năm nay kinh tế mình diễn biến tương tự với ông anh hai phương bắc và đi chậm sau 3-6 tháng, chứ k hoàn toàn theo chu kỳ chung của thế giới, ông anh hiện tại thấy đang hẻo hẻo thì 2024 mình cũng thế thôi.

Quê bầm

Xe điện
Để ý thì nhiều năm nay kinh tế mình diễn biến tương tự với ông anh hai phương bắc và đi chậm sau 3-6 tháng, chứ k hoàn toàn theo chu kỳ chung của thế giới, ông anh hiện tại thấy đang hẻo hẻo thì 2024 mình cũng thế thôi.
China và Vina là hai hành tinh khác nhau hoàn toàn ko có gì giống nhau và ko tương đồng, so sánh hay liên tưởng là khập khiễng cụ nhé.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em vừa xem VTV1, đang nói là người dân thấy lãi suất thấp lại rút tiền đầu tư vào BĐS. Em lại liên tưởng đến cụ ông được VTV phỏng vấn rút tiền tiết kiệm để đầu tư chứng khoán.:))

Demchinhhang.net

Xe container
Có cô sửa xe toang 1 cái thớt.

vo nho

Xe điện
Chào các cụ các mợ, năm mới sắp đến mà em xem các chỉ số kinh tế thấy nó cứ lấn cấn làm sao ấy. Các cụ các mợ vào thảo luận xem nó đi đến đâu cho em thông não với
Chắc chắn là tiến nha...đơn hàng giày dép bên em có hàng đến cuối năm 2024 luôn rùi.
Nhưng không dám nhận thêm sợ tuyển không được người làm.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tại sao GDP vẫn tăng, chỉ tăng kém hơn xíu. Mà dân mình mọi thứ phải giảm vài chục % các cụ nhỉ
Một phần do đầu tư công, một phần do bán lẻ giờ dân mua ở siêu thị nhiều nên minh bạch hơn trước.
Góp phần không nhỏ trong tăng GDP năm nay la đc nông sản của mình cơ bản được giá, 3 năm covit chúng ta mày mò tìm kiếm các thị trường khác ngoai đc TQ cho hàng nông sản nên giá nông sản đang khá cao, nhà nông cơ bản sông sx được

yuh2105

Xe tăng
Chắc chắn là tiến nha...đơn hàng giày dép bên em có hàng đến cuối năm 2024 luôn rùi.
Nhưng không dám nhận thêm sợ tuyển không được người làm.
Bên cụ quy mô như nào ? Cá biệt bên cụ hay cả ngành có sự khởi sắc ạ :D

AcidS

Xe điện
Trực tiếp làm với Trung Quốc thì cũng không hẻo lắm đâu, mua nội địa Trung Quốc đợt này đang là cứu cánh của khối ông hàng xóm đó. BDS trầm nhưng ngược lại thị trường ô tô, xe máy và xây dựng giao thông phát triển tốt, lấn cả sân sang Nga luôn, mấy ông TQ mình làm giờ cười bảo tao sang hàng cho mày bằng 1/10 sang Nga (nó mua đồ Tây bán cho Nga cũng nhiều)

Quê bầm

Xe điện
Trực tiếp làm với Trung Quốc thì cũng không hẻo lắm đâu, mua nội địa Trung Quốc đợt này đang là cứu cánh của khối ông hàng xóm đó. BDS trầm nhưng ngược lại thị trường ô tô, xe máy và xây dựng giao thông phát triển tốt, lấn cả sân sang Nga luôn, mấy ông TQ mình làm giờ cười bảo tao sang hàng cho mày bằng 1/10 sang Nga (nó mua đồ Tây bán cho Nga cũng nhiều)
Em mơ cỡ dăm trục năm nữa SG hay Hn được như Tế Nam Thường Châu Nam Ninh… bây giờ chứ ko dám mơ được như Trùng Khành Thiên Tân hay Thượng Hải, mấy cái đó chắc phải tính trăm năm, e là giấc mơ quá khó. GDP của 1 tỉnh phía đông giờ cũng ngang Hàn quốc Canada hay Nga rồi

banmotnucuoi

Xe lăn
Em mơ cỡ dăm trục năm nữa SG hay Hn được như Tế Nam Thường Châu Nam Ninh… bây giờ chứ ko dám mơ được như Trùng Khành Thiên Tân hay Thượng Hải, mấy cái đó chắc phải tính trăm năm, e là giấc mơ quá khó. GDP của 1 tỉnh phía đông giờ cũng ngang Hàn quốc Canada hay Nga rồi
2045 giấc mơ của mình mới là 12000$ vượt qua bẫy thu nhập trung bình để trở thành hổ báo thôi, chứ ko mơ xa đc thế đâu.
Trong nguy có cơ, Covit khủng hoảng địa chính trị đã khiến Việt nam Trung Quốc nhận ra rằng không thể phát triển bằng BĐS khi dân chưa giầu, các ngôi nhà chọc trời hào nhoáng giá cả ngang các nước G20 thực chất chỉ là của các tay làm liều như VTP, THM..,, vay vốn bằng mọi giá chứ ko phải do thị trường quyết định

minhhai985

Xe lăn
Kinh tế bị phá nát vì 1 cái ảnh có vếu :))

vo nho

Xe điện
2045 giấc mơ của mình mới là 12000$ vượt qua bẫy thu nhập trung bình để trở thành hổ báo thôi, chứ ko mơ xa đc thế đâu.
Trong nguy có cơ, Covit khủng hoảng địa chính trị đã khiến Việt nam Trung Quốc nhận ra rằng không thể phát triển bằng BĐS khi dân chưa giầu, các ngôi nhà chọc trời hào nhoáng giá cả ngang các nước G20 thực chất chỉ là của các tay làm liều như VTP, THM..,, vay vốn bằng mọi giá chứ ko phải do thị trường quyết định
2040 theo kịch bản tăng trưởng là đạt từ 13000~14500 mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
China họ đi bằng nội lực tự lực và tự chủ được mọi thứ, sản xuất cơ bản cực mạnh và hiệu quả nhưng họ cũng đi rất nhanh công nghệ cao, IA, trí tuệ nhân tạo, vũ trụ, sinh hóa học... và tự động hóa chứ ko chỉ làm bđs mà cụ trong khi nhà ta đôi thập niên lại đây mải miết với bđs, liệu nhà ta đã nhận ra chưa hở cụ