[Funland] 2021- Có nên bán chung cư lấy tiền đi đầu tư?

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Cụ này hy vọng cái chung cư giờ 3 tỷ, sau này còn 2 tỷ? Nói thật là kiến thức cụ hơi kém. Cụ chủ thớt mà nghe lời khuyên này thì sau này ăn cám.
Không phải đợi nó 2 tỷ mà sau này nó cùng lắm cũng chỉ 3 tỷ thôi. Cụ xem lại comment. Nhà chung cư bây giờ không sợ khó mua và không sợ tăng giá. Hàng còn rất nhiều. Mình ở Goldmark city sau 3 năm từ 2017 đến nay tòa R đã giảm từ 37-38 giờ còn 30. Thậm chí có những căn còn xuống 27-28. Chuyển nhượng lại rất nhiều.
Còn logic chính mình khuyên chủ thớt là giảm tiêu sản (nhà để ở mình coi là tiêu sản) - thanh khoản dòng tiền đầu tư (bán đi lấy tiền đầu tư) - giảm chi phí tài chính (trả nợ ngân hàng - nếu cần vay để đầu tư thì vay). Còn ở đấy mà nhìn xã hội làm ăn thì một vài năm sau cầy cuốc cũng chỉ đủ trả nợ ngân hàng thôi ko có gì thay đổi đâu.

grey_bolobala

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Nhà em đã chốt xong, cũng đã tìm chỗ thuê xong. Em cũng đã tính bài toán cho mình rồi ạ. Em sẽ quay lại post này 3 năm sau để kiểm chứng :D

Khải trân72

Xe hơi
Chào các cụ các mợ,

Topic này có được fai mấy năm rồi nhưng mà mỗi thời điểm mỗi khác. Giờ là đầu năm 2021, em muốn lên đây xin tư vấn các cụ về việc có nên bán CC để lấy tiền đầu tư không? Cụ thể là 2 vợ chồng em làm công ăn lương, nhà nội ngoại đều là công chức bình thường không có saving. Bọn em đang ở tại 1 căn cc nội thành, giá khoảng gần 3 tỷ, n đang vay bank đến 50%. Giờ covid làm ăn khó khăn, công việc bấp bênh bị giảm lương, vc em quyết định bán cc đi, trả nợ, còn hơn 1 tỷ lấy tiền đi mua đất ở xa chờ tăng giá. Nếu cứ cố ở thì hàng tháng vc e vẫn fai co kéo, vẫn đủ để trả nợ bank nhưng sẽ không có khoản phụ trội nào để ra được để saving phòng thân ... Em lên đây hỏi muốn xin ý kiến xem việc bán nhà cc bây giờ xong đi thuê ở, rồi đen tiền ấy đi đầu tư có hợp lý không? Hai vc em ở nhà cứ tính quanh quẩn với nhau chả nghĩ ra :D
Cảm ơn các cụ :D
Cứ ủng hộ cụ bán đi để xoay hướng đầu tư, thay đổi để đổi mới

knedi1

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Nhà em đã chốt xong, cũng đã tìm chỗ thuê xong. Em cũng đã tính bài toán cho mình rồi ạ. Em sẽ quay lại post này 3 năm sau để kiểm chứng :D
Em chúc cụ mọi sự tốt đẹp. Em cũng hóng sau 3 năm nữa xem ntn

Badboyxumyong

Xe đạp
Nhà em có 1 căn chung cư ko ở, đang để cho thuê 10tr/ tháng. Bây h nếu bán nhanh thì được tầm 2tỷ 2tỷ1. Em bảo bố mẹ là bán đi đưa con đi đầu tư đất ở tỉnh còn lãi hơn là cho thuê mà còn đang không chịu :))
Bác có tiền thì bác đi đầu tư. Các cụ có tý tiền cho thuê để có đồng ra đồng vào cụ đòi bán e cũng chịu.

brick

Xe buýt
Không phải đợi nó 2 tỷ mà sau này nó cùng lắm cũng chỉ 3 tỷ thôi. Cụ xem lại comment. Nhà chung cư bây giờ không sợ khó mua và không sợ tăng giá. Hàng còn rất nhiều. Mình ở Goldmark city sau 3 năm từ 2017 đến nay tòa R đã giảm từ 37-38 giờ còn 30. Thậm chí có những căn còn xuống 27-28. Chuyển nhượng lại rất nhiều.
Còn logic chính mình khuyên chủ thớt là giảm tiêu sản (nhà để ở mình coi là tiêu sản) - thanh khoản dòng tiền đầu tư (bán đi lấy tiền đầu tư) - giảm chi phí tài chính (trả nợ ngân hàng - nếu cần vay để đầu tư thì vay). Còn ở đấy mà nhìn xã hội làm ăn thì một vài năm sau cầy cuốc cũng chỉ đủ trả nợ ngân hàng thôi ko có gì thay đổi đâu.
Tòa mới quay mặt ra Hồ Tùng Mậu giờ bao nhiêu cụ biết 0 ah?

nissanlover

Xe tải
Đất cát có 2 giá trị: Giá trị sử dụng và giá trị tài sản. Đành rằng nếu nói tích lũy thì chung cư ko có giá trị cao nhưng bù lại giá trị sử dụng lại cực kỳ ok, và nó vẫn cứ là 1 tài sản lớn. Đất ven đô có thể có giá trị tăng giá cũng có thể không. Liều đôi khi không ăn nhiều

huylinht

Xe buýt
Bác có tiền thì bác đi đầu tư. Các cụ có tý tiền cho thuê để có đồng ra đồng vào cụ đòi bán e cũng chịu.
Ơ. Cụ chịu thì thôi kệ cụ :)) Chứ cụ biết là nhà em có mỗi cái nhà cho thuê để có đồng ra đồng vào à? Cụ nằm gầm giường nhà em lâu lâu rồi phải không?
Em chỉ muốn bảo là tiền để không nó phí, cũng tiền đấy còn làm được nhiều cái khác hơn là cứ ôm cái nhà chung cư ngày càng mất giá. Cho thuê chán rồi đến lúc nhận nhà về lại bỏ tiền tấn ra sửa.

bobochacha 123

Xe hơi
Em còn chưa biết đầu tư ở đâu. Thú thật là em cứ bị cái nợ bank hàng tháng đến 16tr/tháng cả gốc lẫn lãi nó quấn lấy mà k có saving làm em cứ thấy bài toán mua nhà e tính từ đầu nó k hợp lý. Em nghĩ cứ bán xong cầm tiền trong tay rồi mới tính mua ở đâu. Bạn em làm BĐS khuyên nên mua ven HN, mấy khu sắp lên quận (như Thanh Trì, Hoài Đức, Gia Lâm), nhưng em cũng chưa tìm hiểu thông tin vì nghĩ chưa có tiền trong tay :))))
Thật sự làđangở mà bánđi thì thấy tiếc quá, nhưng không bán thì chắc 10 năm nữa bọn em mới trả xong nợ cũng thấy buồn :D
Là em em k mua đất tầm này, giá quá ảo. Em chứng kiến nhiều người mua những năm 2010 rồi chết dí dị, bán mãi ko đc. Hơn 1 tỷ của cụ giờ cũng chẳng mua được đất xây nhà vùng ven để ko phải đi thuê. Cụ vẫn mất gần chục củ 1 tháng thuê nhà mà cơ hội lãi từ đầu tư đất ko cao, thậm chí lỗ. Nêa cố co kéo được thì co kéo, còn nếu ko cố được, bán đi rồi mua cc ở xa hơn. Chấp nhận đi làm xa hơn chút nhưng đổi lại nhẹ đầu óc và môi trường sống thoáng. Em quan sát cc trên 2tỷ nếu k vị trí đẹp cđt uy tín đều trượt giá dần, còn cc trên 1 tỷ thì đều tăng giá (dù bằng lạm phát coi như giữ nguyên giá trị. Lý do vì tính thanh khoản cao.

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Tòa mới quay mặt ra Hồ Tùng Mậu giờ bao nhiêu cụ biết 0 ah?
Đấy là toà Diamond cụ ạ. Giá khoảng 32-33 tr/m2. Cụ tìm căn hộ thì inbox e tư vấn cho cụ tìm đc căn ưng ý

cattrang130390

Xe tăng
Cụ chủ quyết định rồi thì chúc cụ vạn sự may mắn
Em thì thấy như này đất cát vùng ven tăng nóng mây năm nay rồi. giờ mạo hiểm vay thêm để mua, nhà vẫn phải đi thuê thì ko biết hàng tháng cụ có bớt dc ra tiền để saving không.

Cháu thì lại vay thêm một ít để mua chung cư, còn 60m2 để lại coi như của để dành. Chơi kiểu tất tay như cụ mạo hiểm phết.

hp650028

Xe buýt
Chung cư thế qoái nào mà dân tình nghĩ nó sẽ tăng giá nhỉ. Thực tế e đi hỏi các căn chung cư cũ khoảng 5-7nam trở lại đây. nó tiêu sản chỗ nào nhỉ mà e thây giá nó ngáo quá!?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chào các cụ các mợ,

Topic này có được fai mấy năm rồi nhưng mà mỗi thời điểm mỗi khác. Giờ là đầu năm 2021, em muốn lên đây xin tư vấn các cụ về việc có nên bán CC để lấy tiền đầu tư không? Cụ thể là 2 vợ chồng em làm công ăn lương, nhà nội ngoại đều là công chức bình thường không có saving. Bọn em đang ở tại 1 căn cc nội thành, giá khoảng gần 3 tỷ, n đang vay bank đến 50%. Giờ covid làm ăn khó khăn, công việc bấp bênh bị giảm lương, vc em quyết định bán cc đi, trả nợ, còn hơn 1 tỷ lấy tiền đi mua đất ở xa chờ tăng giá. Nếu cứ cố ở thì hàng tháng vc e vẫn fai co kéo, vẫn đủ để trả nợ bank nhưng sẽ không có khoản phụ trội nào để ra được để saving phòng thân ... Em lên đây hỏi muốn xin ý kiến xem việc bán nhà cc bây giờ xong đi thuê ở, rồi đen tiền ấy đi đầu tư có hợp lý không? Hai vc em ở nhà cứ tính quanh quẩn với nhau chả nghĩ ra :D
Cảm ơn các cụ :D
cụ tham khảo nhé:
em cũng đang rao bán nhà để đi thuê, lấy tiền mua cổ phiếu

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chung cư thế qoái nào mà dân tình nghĩ nó sẽ tăng giá nhỉ. Thực tế e đi hỏi các căn chung cư cũ khoảng 5-7nam trở lại đây. nó tiêu sản chỗ nào nhỉ mà e thây giá nó ngáo quá!?
chung cư em đang ở, chất lượng xây dựng tốt, mọi thứ đều ổn, chỉ là xa trung tâm, và không tăng giá, 8 năm rồi từ lúc mua, giá vẫn đều đều như thế, nên giờ em bán - đi thuê

caisua

Xe lăn
Em có căn 65m ở TH-NC, hồi tháng 6 em biết có cụ OFer mua 1.85 tỏi tầng ngay dưới em, giờ có ông môi giới cứ gạ 2 tỏi đút túi có khách mua luôn, thì em nghĩ là tăng thật đấy ạ, nhưng em vẫn cho thuê thôi, để thằng nhóc lấy vợ thì ở luôn cho gần

quangzizi

Xe tăng
cụ tham khảo nhé:
em cũng đang rao bán nhà để đi thuê, lấy tiền mua cổ phiếu
Em xem cả hai tập rồi cụ. Em trước cũng như bác này tính tính toán toán nghĩ mình tính chuẩn lắm. Sau nhiều cái em mới thấm thía số má của mình nó ko có ý nghĩa mấy và thật sự nhiều khi nó là cái số. Còn cỗi lõi bản thân chúng ta chỉ cần sự ổn định vững chắc đã là cái lãi lớn nhất rồi.

Đời mỗi người một nghiệp, có người thắng cổ, thắng coin có người thắng vàng thắng đất. Quan trọng là tìm hiểu xem mình giỏi nghiệp gì và tu luyện tập trung để thành chín quả, đừng thấy người ta hay mà nghĩ mình vào cũng hay. Giờ nước lên thuyền lên nên ai cũng cười. Nhưng sóng nào rồi cũng sẽ hết, lúc đó ta mới ước mình ở gần bờ hơn.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Thế ý cụ là nó có tăng hay ko tăng ? Nếu cụ bảo ko tăng thì em bảo cụ quá nhầm :)) Ít nhất những dự án quanh khu em ở, em tham khảo từ cuối 2016 đến giờ dự án nào cũng tăng chỉ là nhiều hay ít. Em ví dụ cho cụ như Iris Garden, Florence (Trần Hữu Dực), An Bình City - Phạm Văn Đồng, Các khu N01,02,04 của Ngoại Giao Đoàn, An Bình Plaza Trần Bình, The Zei Lê Đức Thọ, Vin Smart City, Mipec Rubik 360 Xuân Thuỷ... em chẳng thấy dự án nào dân cắt lỗ cả :))

duahau123456

Xe hơi
Bán nhà đầu tư là chuyện bình thường. Chung cư thì nên thuê trừ khi dư tiền cụ.
Tuy nhiên, buôn đất thì gọi là 1 ăn 1 tịt, mô hình rủi ro cao trừ khi cụ biết chắc về quy hoạch trc, abc …