[Funland] 2021- Có nên bán chung cư lấy tiền đi đầu tư?

quanghuy1288

Xe tải
theo em thì chung cư về lâu dài vẫn tăng, nhưng tăng chậm hơn đất và thường ít đột biến, kiểu cùng lắm tăng 100-30% sau 5-10 năm, vừa rồi em cũng đã bán chung cư sau 7 năm gắn bó và chuyển sang đi thuê, tiền thì để đầu tư lô liền kề

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Đồng ý với cụ. Cụ vừa nêu tất cả các chung cư mà tháng rồi em ngắm. Nhà em vẫn mỏi mắt tìm nhà khu Mỹ Đình
Nhà nội em ở bên Đào Tấn, nhà ngoại ở Cổ Nhuế. Năm 2018 em tách ra ở riêng nên cũng tham khảo chung cư từ cuối 2016 các dự án. Em thì thích các dự án đang hoàn thiện hoặc mới bàn giao tầm 2~3 năm đổ lại. Giữa năm 2019 em đặt cọc mua Florence _ Mỹ Đình , đầu 2020 em nhận nhà. Lúc mua là 2t6, đến đầu năm 2021 em bán là 2t8. Giờ em lại mới mua lại bên An Bình City ở. Như năm 2017 em xem mấy căn góc 83m2 hay căn 90m2 mới chỉ có 2,6 tỏi, mà giờ đã ngoài 3t hết rồi ạ !!!

kauto1912

Xe tăng
theo em thì chung cư về lâu dài vẫn tăng, nhưng tăng chậm hơn đất và thường ít đột biến, kiểu cùng lắm tăng 100-30% sau 5-10 năm, vừa rồi em cũng đã bán chung cư sau 7 năm gắn bó và chuyển sang đi thuê, tiền thì để đầu tư lô liền kề
Em đồng ý với cụ là chung cư ko thể tăng như đất. Nhưng bù lại thì cho cụ cuộc sống nó cũng hay hơn. Chứ đầu tư đất ko đơn giản cụ ạ. Muốn có lợi nhuận cao thì phải mạo hiểm. Đa số ng buôn có lãi nhưng vẫn có ng thua lỗ vì đất thôi cụ ạ. Chứ nói thật với cụ giờ em cầm trong tay số tiền ít ỏi 3 tỏi mà em cũng chẳng biết nên mua đâu.
Còn cá nhân em vẫn thích ở chung cư tầm tiền 3 tỏi. Chứ em ghét nhất đi thuê, nhà ko phải của mình thì mình ko thể chăm chút nó được. Mua gì làm gì thì cũng sợ nỡ may chủ nhà bán ko cho thuê hay đuổi mình thì sao.......bla bla nhiều vấn đề xung quanh lắm ạ.

quanghuy1288

Xe tải
Em đồng ý với cụ là chung cư ko thể tăng như đất. Nhưng bù lại thì cho cụ cuộc sống nó cũng hay hơn. Chứ đầu tư đất ko đơn giản cụ ạ. Muốn có lợi nhuận cao thì phải mạo hiểm. Đa số ng buôn có lãi nhưng vẫn có ng thua lỗ vì đất thôi cụ ạ. Chứ nói thật với cụ giờ em cầm trong tay số tiền ít ỏi 3 tỏi mà em cũng chẳng biết nên mua đâu.
Còn cá nhân em vẫn thích ở chung cư tầm tiền 3 tỏi. Chứ em ghét nhất đi thuê, nhà ko phải của mình thì mình ko thể chăm chút nó được. Mua gì làm gì thì cũng sợ nỡ may chủ nhà bán ko cho thuê hay đuổi mình thì sao.......bla bla nhiều vấn đề xung quanh lắm ạ.
tầm 3 tỷ ở chung cư là nhất rồi. tuy nhiên ở hn thì giá thuê cc khá rẻ so với giá trị căn cc, vd căn 2 tỷ thì cho thuê chỉ tầm 8tr ~ 4%.
Nếu thu nhập cụ tốt, để ra được cỡ 500tr 1 năm thì cũng k cần thiết bán cc đi làm j, hoặc nếu vốn cụ dư dả đôi tỷ để đi đầu tư thì cũng k cần bán cc.
Còn như e thì cc chiếm hơn nửa tổng tài sản => e bán để lấy tiền đầu tư, tập chịu khổ chút, đi thuê xa, ở nhà nhỏ, sống tối giản để mỗi lần chuyển nhà gọn nhẹ hơn, cũng vì hy vọng tương lại ngon hơn hiện tại ạ.
Cụ thể thì e múc mảnh bên Mê linh đất dự án, hơn 2 tỏi 100m2 đường 15m, đi tới phạm hùng hết 20ph ạ.

kauto1912

Xe tăng
tầm 3 tỷ ở chung cư là nhất rồi. tuy nhiên ở hn thì giá thuê cc khá rẻ so với giá trị căn cc, vd căn 2 tỷ thì cho thuê chỉ tầm 8tr ~ 4%.
Nếu thu nhập cụ tốt, để ra được cỡ 500tr 1 năm thì cũng k cần thiết bán cc đi làm j, hoặc nếu vốn cụ dư dả đôi tỷ để đi đầu tư thì cũng k cần bán cc.
Còn như e thì cc chiếm hơn nửa tổng tài sản => e bán để lấy tiền đầu tư, tập chịu khổ chút, đi thuê xa, ở nhà nhỏ, sống tối giản để mỗi lần chuyển nhà gọn nhẹ hơn, cũng vì hy vọng tương lại ngon hơn hiện tại ạ.
Cụ thể thì e múc mảnh bên Mê linh đất dự án, hơn 2 tỏi 100m2 đường 15m, đi tới phạm hùng hết 20ph ạ.
Vâng cụ ạ đó cũng là 1 cách suy nghĩ của cụ :D Mỗi người 1 quan điểm khác nhau và chung quy lại làm sao để cuộc sống tốt lên. Em thì vẫn theo ý kiến các cụ là có "an cư" thì "nghiệp" mới ổn. Chứ mình ko chuyên về đất đai mà suốt ngày nghĩ đến nó cũng mệt ạ. Chẳng làm được việc gì khác. Trong khi đi đầu tư rủi ro cũng có. E thì hơi sợ là bỏ ra 2 tỏi mua đất nỡ may sau 2~3 năm ko lên được thì mình cũng chán tèo luôn ạ.

quanghuy1288

Xe tải
Vâng cụ ạ đó cũng là 1 cách suy nghĩ của cụ :D Mỗi người 1 quan điểm khác nhau và chung quy lại làm sao để cuộc sống tốt lên. Em thì vẫn theo ý kiến các cụ là có "an cư" thì "nghiệp" mới ổn. Chứ mình ko chuyên về đất đai mà suốt ngày nghĩ đến nó cũng mệt ạ. Chẳng làm được việc gì khác. Trong khi đi đầu tư rủi ro cũng có. E thì hơi sợ là bỏ ra 2 tỏi mua đất nỡ may sau 2~3 năm ko lên được thì mình cũng chán tèo luôn ạ.
tiền đầu tư nên xác định là tiền nhàn rỗi cụ ạ, tỉnh táo chút là biết nên đầu tư hay k mà, vd ai sẽ mua mảnh đất đó, để ở hay làm j, đi làm ở đâu, so với vị trí lân cận giá có rẻ hơn không, về quy hoạch có j đột biến trong tương lại k, có dự án nào sắp triển khai gần đó k. ==> chốt dc thôi cụ

Ngày xưa thời bố mẹ e cứ kiếm dc tiền là múc mảnh đất, đặc biệt chỉ múc mảnh trục chính (có thể chưa phải đường nhựa), và k bao h có ý định bán ==> đều ngon cả tính ra cũng x mấy trăm lần tính từ năm 94. giờ thời mình khéo k = thời xưa về mặt đầu tư đâu, đầu tư mà cứ thích lướt lát, nhảy ra nhảy vào, thích giàu nhanh, đa phần là mua đỉnh bán đáy.

kauto1912

Xe tăng
tiền đầu tư nên xác định là tiền nhàn rỗi cụ ạ, tỉnh táo chút là biết nên đầu tư hay k mà, vd ai sẽ mua mảnh đất đó, để ở hay làm j, đi làm ở đâu, so với vị trí lân cận giá có rẻ hơn không, về quy hoạch có j đột biến trong tương lại k, có dự án nào sắp triển khai gần đó k. ==> chốt dc thôi cụ

Ngày xưa thời bố mẹ e cứ kiếm dc tiền là múc mảnh đất, đặc biệt chỉ múc mảnh trục chính (có thể chưa phải đường nhựa), và k bao h có ý định bán ==> đều ngon cả tính ra cũng x mấy trăm lần tính từ năm 94. giờ thời mình khéo k = thời xưa về mặt đầu tư đâu, đầu tư mà cứ thích lướt lát, nhảy ra nhảy vào, thích giàu nhanh, đa phần là mua đỉnh bán đáy.
Đúng như cụ nói ạ. Khi mình dư tiền thì mới dám đi đầu tư. Chứ nhà cửa chưa có, lại vác hết tiền đi đầu tư rồi thuê nhà ở. Có ngày mất trắng ko còn gì.
người khác đầu tư đất có lãi nhưng ko phải có nghĩa ai cũng làm được như vậy ạ :D

MalipuX

Xe tải
Chào các cụ các mợ,

Topic này có được fai mấy năm rồi nhưng mà mỗi thời điểm mỗi khác. Giờ là đầu năm 2021, em muốn lên đây xin tư vấn các cụ về việc có nên bán CC để lấy tiền đầu tư không? Cụ thể là 2 vợ chồng em làm công ăn lương, nhà nội ngoại đều là công chức bình thường không có saving. Bọn em đang ở tại 1 căn cc nội thành, giá khoảng gần 3 tỷ, n đang vay bank đến 50%. Giờ covid làm ăn khó khăn, công việc bấp bênh bị giảm lương, vc em quyết định bán cc đi, trả nợ, còn hơn 1 tỷ lấy tiền đi mua đất ở xa chờ tăng giá. Nếu cứ cố ở thì hàng tháng vc e vẫn fai co kéo, vẫn đủ để trả nợ bank nhưng sẽ không có khoản phụ trội nào để ra được để saving phòng thân ... Em lên đây hỏi muốn xin ý kiến xem việc bán nhà cc bây giờ xong đi thuê ở, rồi đen tiền ấy đi đầu tư có hợp lý không? Hai vc em ở nhà cứ tính quanh quẩn với nhau chả nghĩ ra :D
Cảm ơn các cụ :D
Những người mua nhà theo cách của cụ: Theo cách nói của giới tinh hoa người ta gọi là những con bò bị vắt sữa - ý là những ngân hàng sẽ vắt cụ đến giọt sữa cuối cùng...
Chốt lại:
Bán, để hết gánh nợ ngân hàng.
Tìm thuê nhà ở.
Tìm miếng đất mà đầu tư, tìm đc tìm đúng, tìm thông thái hay không phụ thuộc vào sự quyết tâm, và cái đầu của cụ nữa. Có vậy sau này mới ngóc đầu lên đc.

manhbin1004

Xe hơi
Bán nhà, đi thuê nhà ở chắc là dễ.
Nhg 1 tỷ cụ định đầu tư đất ở đâu?
Nếu là e thì e sẽ nhờ ng quen tìm 1 miếng ở quê, để cùng lắm k bán đc thì về quê mà ở, còn hơn đi nghe ng này ng kia đầu tư vào nhg nơi xa lạ mình k biết j.

winnghiepdu

Xe điện
Nhà nội em ở bên Đào Tấn, nhà ngoại ở Cổ Nhuế. Năm 2018 em tách ra ở riêng nên cũng tham khảo chung cư từ cuối 2016 các dự án. Em thì thích các dự án đang hoàn thiện hoặc mới bàn giao tầm 2~3 năm đổ lại. Giữa năm 2019 em đặt cọc mua Florence _ Mỹ Đình , đầu 2020 em nhận nhà. Lúc mua là 2t6, đến đầu năm 2021 em bán là 2t8. Giờ em lại mới mua lại bên An Bình City ở. Như năm 2017 em xem mấy căn góc 83m2 hay căn 90m2 mới chỉ có 2,6 tỏi, mà giờ đã ngoài 3t hết rồi ạ !!!
Nếu mà so ra tiền thì có tăng, ví dụ năm 2016 cụ bỏ ra 2 tỷ 6 mua được cái liền kề Nam 32, đến bây giờ cái đấy nó 5 tỷ, cái chung cư 2 tỷ 6 bây giờ nó 3 tỷ mốt.

kauto1912

Xe tăng
Nếu mà so ra tiền thì có tăng, ví dụ năm 2016 cụ bỏ ra 2 tỷ 6 mua được cái liền kề Nam 32, đến bây giờ cái đấy nó 5 tỷ, cái chung cư 2 tỷ 6 bây giờ nó 3 tỷ mốt.
Tất nhiên cụ ạ. Mình so thế nó sẽ khó. Nhưng mua thì cứ tùy thuộc vào nhu cầu của mình thôi ạ. Chứ cá nhân em thì tầm 3 tỏi là em cứ mua chung cư ở cho sướng. Chứ nhà đất mà đi xa với ngõ ngách sâu là em bỏ rồi ạ.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
sao các cụ cứ thích mua chung cư nhỉ, bỏ ra mấy tỉ chỉ mua được bốn bức tường trong khi đó đất thổ cư nhà mình sở hữu mãi mãi tự do tự tại

duchien04x4

Xe tải
sao các cụ cứ thích mua chung cư nhỉ, bỏ ra mấy tỉ chỉ mua được bốn bức tường trong khi đó đất thổ cư nhà mình sở hữu mãi mãi tự do tự tại
Cái này thì tùy quan điểm mỗi người, như em thích ở chung cư hơn vì tiện ích. Có Siêu thị, rạp chiếu phim, bể bơi nói chung rất tiện. Còn bọn trẻ con thì có sân chơi khuôn viên. Chứ nhiều khi ở nhà đất về đến nhà là nhà nào nhà đó đóng cửa.

quangzizi

Xe tăng

Thời trước nó cũng dễ hơn cụ, đất đai ít người đầu tư. Dòng vốn nó chưa toàn cầu. Giờ đầu tư vào đất trực tiếp (các dự án) và gián tiếp (đầu tư kinh doanh ở VN) nó quá nhiều nên giá trị mọi thứ nó tăng lên. Đất đai trước đầu tư chủ yêu xu hướng là tích sản vì cơ hội mua đi bán lại không nhiều. Còn giờ thì xu hướng là lướt sóng đơn giản bởi vì mua bán dễ có nhiều người giao dịch. Mỗi thời mỗi khác nhưng có cái luôn đúng là mua những chỗ có tiềm năng lâu dài vẫn luôn là bài toán chiến thắng.

Bán 1 tài sản chưa tăng giá mấy, đổi lấy 1 tài sản đã tăng quá nhiều trong vài năm gần đây. mà các cụ cũng khuyên người ta được
Chung cư giá trị thực có mà bảo tiêu sản. chung cư e ở 2 năm rồi, trước mua 2,1 tỷ giờ họ trả 2.9 tỷ em chưa bán
miếng đất ở tỉnh cho thuê chưa nổi 1 triệu.

Không phải đợi nó 2 tỷ mà sau này nó cùng lắm cũng chỉ 3 tỷ thôi. Cụ xem lại comment. Nhà chung cư bây giờ không sợ khó mua và không sợ tăng giá. Hàng còn rất nhiều. Mình ở Goldmark city sau 3 năm từ 2017 đến nay tòa R đã giảm từ 37-38 giờ còn 30. Thậm chí có những căn còn xuống 27-28. Chuyển nhượng lại rất nhiều.
Còn logic chính mình khuyên chủ thớt là giảm tiêu sản (nhà để ở mình coi là tiêu sản) - thanh khoản dòng tiền đầu tư (bán đi lấy tiền đầu tư) - giảm chi phí tài chính (trả nợ ngân hàng - nếu cần vay để đầu tư thì vay). Còn ở đấy mà nhìn xã hội làm ăn thì một vài năm sau cầy cuốc cũng chỉ đủ trả nợ ngân hàng thôi ko có gì thay đổi đâu.
cụ làm cả bank cả bất động sản. mà mua phải khu hủi vậy. chung cư xung quanh như An Bình City, Hdmon nó tăng 30 - 50% trong 2 năm qua kìa

Lavander

Xe tải
Đơn giản ntn cu nhé: co 3 tỉ trong cung 1 vi tri thi có 2 lưa chọn: nha đất ngõ ngách đường chật, nhà sát nhà không gian bí, ra ngõ thi gặp nhiều hang xóm người buôn dưa, ngươi bán cà, đi xa xa tí có **** mèo, chó.... lấy xe ra vao chật chội, đi xe oto thi phai gửi xa,... Lựa chọn khác la mua cai chung cư cùng vi trí xung quanh đó, chung cư giờ người ta xây cũng dung kính nhiều lắm ban công tran ngâp ánh sáng, thoáng, tiện ích đây đủ,... Mỗi lựa chọn đều co ưu nhược điểm riêng cụ nhé

tuan2681

Xe điện
E đi vay mua nhà, mua xe. Tổng tiền vay chiếm gần 1/2 tài sản e có. Nhưng em vẫn thấy bth.
Quan trọng là kế hoạch tài chính rõ ràng, chắc chắn thôi.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cái này thì tùy quan điểm mỗi người, như em thích ở chung cư hơn vì tiện ích. Có Siêu thị, rạp chiếu phim, bể bơi nói chung rất tiện. Còn bọn trẻ con thì có sân chơi khuôn viên. Chứ nhiều khi ở nhà đất về đến nhà là nhà nào nhà đó đóng cửa.
Đúng là có nhiều tiện lợi, tuy nhiên giá cũng bị đội lên nhiều so với giá trị thật cụ ạ. các chung cư bây giờ toàn mua qua các sàn giao dịch trung gian nên bị đội giá rất nhiều. Chính vì cái tâm lý tiện lợi đó mà cụ đã phải trả cái giá quá cao.

Green life 8

Xe máy
Đúng là có nhiều tiện lợi, tuy nhiên giá cũng bị đội lên nhiều so với giá trị thật cụ ạ. các chung cư bây giờ toàn mua qua các sàn giao dịch trung gian nên bị đội giá rất nhiều. Chính vì cái tâm lý tiện lợi đó mà cụ đã phải trả cái giá quá cao.
Chung cư mua mới thì giá cđt thôi. Mua lại thì qua trung gian thuận mua vừa bán, giá cao lên người ta vẫn mua vi nó là nhu cầu ở thật và giá trị sử dụng tốt, và giá tăng không phải do sale đánh sóng cũng phản ánh thu nhập người dân tăng lên và tư duy thay đổi của thế hệ trẻ thôi. Chung cư có giá trị sử dụng thật và có dòng tiền cho thuê dễ dàng hơn so với nhà đất nên nhiều người vẫn lựa chọn.
Mà mua nhà đất hay chung cư đều có thể qua trung gian hoặc tự đi xem (hỏi ban quản lý, group cư dân…) chứ có phải mỗi chung cư bán qua trung gian đâu. Đi tìm rồi mới thấy dù qua trung gian chung cư còn có mặt bằng giá để tham khảo chứ nhà đất mỗi nhà hô một kiểu dễ bị sale kênh giá đậm

Chỉnh sửa cuối: