[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

nunachuoi

Xe điện
Vào vành đai biên giới, ai cũng phải trình chứng mình thư, đăng ký vào sổ ra vào của bộ đội biên phòng. Hồi mình có đi kỳ sơn nghệ An, phải đăng ký đầy đủ.
Chả cần phức tạp thế đâu cụ, đi ra đảo mà BP lắc đầu thì cũng ở nhà luôn ạ. Tàu bất kỳ ròi cảng mà BP không cho đi thì cũng nằm yên hết ạ.

Truns176

Xe tải
Em thì chả thấy vấn đề gì, em thấy ông kia hiểu Luật đấy, còn kể cả ông ấy có cồn mà bên GT không thu thập được chứng cứ thì cũng chả làm gì được nhau, Luật thì không nên đoán cụ ạ.
Cụ ấy có đoán đâu cụ, cụ ấy mặc cmn định là anh BP sai, CSGT đúng rồi, ngay trang đầu thấy hung hăng kết tội định hướng như đúng rồi ấy.

giaconngu

Xe tăng
Không cụ ạ.. vành đai biên giới có quy định trong luật biên phòng cụ cứ xem lại
Cụ hiểu luật lơ mơ thế thì chết. Nếu hiểu như cụ thì người ta lập ra đồn biên phòng Triệu Vân tại xã giáp biển Triệu Vân này để làm gì và nó có đúng luật theo cách hiểu của cụ.

Policier

Xe hơi
Ko rõ là khi trong địa bàn có tai nạn chết người thì biên phòng ra đo đường, lập biên bản hay biên phòng gọi CSGT vào đo?
Hay khi có nhà cháy thì xe cứu hoả đi đến mép vành đai, dừng xe gọi báo biên phòng chờ xuất trình giấy công tác do thủ trưởng pccc ký rồi mới vào dập lửa?

hitle888

Xe điện
Nhớ lại cách đây mấy năm. Xe chú Bảy Liêm (trung tướng QK9 đã nghỉ hưu) chạy quá tốc độ. CSGT Cần Thơ ko đưa ra đc hình ảnh, rồi hình ảnh ko có toạ độ, chắc mấy ông cháu nói năng thiếu lễ phép chú ấy chửi cho sml. Giám đốc cũng lên báo bảo vệ anh em, mà cuối cùng cũng êm xuôi có làm đc gì đâu.

Làm đúng ai cũng ủng hộ, phạt đúng lỗi ok, nhưng bắt xuống doạ dẫm đủ kiểu, lỗi nhỏ bẻ thành lỗi lớn để đớp là bẩn thỉu ko chấp nhận đc.
Cụ sai rồi, xe chở ông Liêm chứ ông Liêm không lái, ông ấy mà lái thì ăn cái giấy phạt là đương nhiên.
Ps: mà ông ấy lúc đấy hưu rồi

Cái cụ nói thì đúng nhưng trong tình huống này thì không ăn nhập gì cả ạ.
Một hành vi vi phạm do người không có/sai thẩm quyền lập ra thì có giá trị và có được công nhận không ạ? Ở đây cái đầu tiên cần bàn là BP hay CSGT tuân thủ đúng pháp luật, sau đó mới bàn cái khác được, nếu CSGT lập chốt sai luật thì chả có cái biên bản nào do tổ này lập đúng luật được đâu ạ.
Cụ có mặt đỏ tía tai lái xe thì cũng phải chờ bên giao thông giữ cụ lại rồi đo nồng độ cồn nhé, CA phường không nhảy bổ ra bắt cụ thổi nồng độ cồn được đâu. Cụ có hiểu tại sao khi đi làm gì người ta cũng phải liên ngành không ạ? đấy là để đảm bảo đúng thẩm quyền đấy ạ.
Tổ 141 thì kiểu gì cũng phải có CSGT để dừng xe, việc khác thì anh khác làm, mấy anh HS hay CĐ không tự dưng mà nhảy bổ ra được đâu cụ.
Tối qua em vừa thấy mấy chú cơ động đi xe máy chặn xe ở Trần Khát Chân mà.

tonyphan26618

Xe tải
Nhớ lại cách đây mấy năm. Xe chú Bảy Liêm (trung tướng QK9 đã nghỉ hưu) chạy quá tốc độ. CSGT Cần Thơ ko đưa ra đc hình ảnh, rồi hình ảnh ko có toạ độ, chắc mấy ông cháu nói năng thiếu lễ phép chú ấy chửi cho sml. Giám đốc cũng lên báo bảo vệ anh em, mà cuối cùng cũng êm xuôi có làm đc gì đâu.

Làm đúng ai cũng ủng hộ, phạt đúng lỗi ok, nhưng bắt xuống doạ dẫm đủ kiểu, lỗi nhỏ bẻ thành lỗi lớn để đớp là bẩn thỉu ko chấp nhận đc.
Khả năng vụ này không êm xuôi, vì cả 2 bên vẫn chưa ai nghỉ hưu mà đều cho rằng mình đúng

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Có cồn hay ko chẳng dám bàn đến.
BP họ cũng có lý, từ đường biên đổ vào nội địa 3km thì BP họ to nhất, to cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Trước em đọc đâu đó là 1,5km, sau tăng lên 3km từ biên vào trong nội địa.
Có phải đồn nào cũng nằm sát đường biên đâu cụ. Em ví dụ các đồn ven biển thì thường sát biển, cảng. Các đồn vùng núi cao có khi cách biên 10-15 km là chuyện thường.

nunachuoi

Xe điện
Đấy là ăn mảnh, còn đây cả chốt mà cụ. Cả nước cao điểm đo cồn, nên bảo kéo nhau ra đây đủ chốt để ăn bẩn e hơi khoai. Nhưng vẫn là do đội trưởng chỉ đạo, em làm lính. Trừ khi xem lại chuyên đề hôm đó không có vị trí bắt bớ được phân công, mà các anh đứng sai chỗ, thế thì đi cả đám. Hoặc là chẳng có chuyên đề công tác, mà các anh thích thì lập tổ đội và thích chốt ở đâu thì đứng đó, thế thì đi cả đội.
Một cá nhân vẫn có thể đúng, cả một đơn vị vẫn có thể sai cụ ạ.

Truns176

Xe tải
Ơ, khoan bàn chuyện chốt csgt lập đúng nơi hay sai chỗ. Luật quy định rõ ko chấp hành về thổi nồng độ cồn sẽ bị phạt. Sao cụ lại sửa thành "không thu thập được thì không làm gì được". Chả nhẽ bộ đội thì ngoài vòng luật pháp?
Chấp hành cái gì. Để đc ra đường đứng lập chốt kiểm tra thì CSGT cần có những gì cụ biết ko? Cứ nhao nhao ra đường mà đứng với nhau thành chốt mà đc à.
Còn ông BP kia nắm đc luật, ko làm theo yêu cầu của CSGT là bình thường.

Uý thì sĩ quan rồi cụ, em vẫn chờ cụ Ông lão vào nhận lời xin lỗi của em.
Cụ ơi ko có gì đâu ạ, nhầm lẫn là chuyện thường mà. Cán bộ quân nhân vẫn được đi xe máy, cũng có đơn vị cấm. Đi xe máy phải đội mũ có hàm đúng quy định, trên mũ có dán tem ký hiệu đơn vị công tác.
Nãy giờ em ko để ý, sorry cụ, em mời cụ ly vodka nhé.

giaconngu

Xe tăng
Ko rõ là khi trong địa bàn có tai nạn chết người thì biên phòng ra đo đường, lập biên bản hay biên phòng gọi CSGT vào đo?
Hay khi có nhà cháy thì xe cứu hoả đi đến mép vành đai, dừng xe gọi báo biên phòng chờ xuất trình giấy công tác do thủ trưởng pccc ký rồi mới vào dập lửa?
Cụ xem nghị định này ( https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Nghi-dinh-106-2021-ND-CP-huong-dan-Luat-Bien-phong-Viet-Nam-496694.aspx ) để tìm hiểu về sự phối hợp của các cơ quan chức năng tại khu vực vành đai biên giới.

tonyphan26618

Xe tải
Vụ này em nghiêng về phe CSGT.
Biên phòng 10 ông thì cả 10 ông uống rượu tốt.
Bình thường nếu mặc quần áo biên phòng, đi xe máy biển đỏ thì trong khu vực mấy xã gần biên giới CSGT chả hơi đâu vẫy vào.
Khả năng cao ông này mặc dân sự, xe máy cá nhân. Lúc bị vẫy thổi có tí dấm rồi tinh tướng nên XXX chơi tới bến, lúc bị thu xe mới gọi xếp đến.
CAGT ko bao giờ giữ xe biển đỏ, còn vụ này dám giữ xe tức xe biển trắng.
Ủng hộ phạt nặng thói kiêu binh.
Cả 2 bên đều đang thực thi nhiệm vụ mà cụ, có cả cụ đồn trưởng ra mặt để lập biên bản

P/S: CSGT 10 ông thì mấy ông uống rượu tốt hả cụ?

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ hiểu luật lơ mơ thế thì chết. Nếu hiểu như cụ thì người ta lập ra đồn biên phòng Triệu Vân tại xã giáp biển Triệu Vân này để làm gì và nó có đúng luật theo cách hiểu của cụ.
Địa bàn giáp biển nào mà chả có biên phòng hả cụ, họ bảo vệ chủ quyền trên biển chứ không phải trên đất liền, khác với khu vực biên giới trên bộ.

nunachuoi

Xe điện
Câu trả lời cho cụ nằm trong Luật và Nghị định hướng dẫn cụ ạ. Nếu có bất cứ cái món nào trong vành đai biên giới, kể cả an ninh trật tự thì đều có BP hết cụ nhé, còn sau đó bàn giao lại cho ai tính sau. Thường thì nhân dân ở khu vực biên giới nói chung hay gọi BP cụ ạ, kể cả ốm đau, thiên tai.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nhìn bản đồ thế nào để nhận định là bên biên phòng sai hả cụ
Bản đồ thể hiện cả 2 khu vực Triệu Vân, Triệu An đều sát biển.. không phải khu vực "vành đai biên giới" như một số cụ hiểu, nên xử lý vấn đề trên bộ tại khu vực đó biên phòng không có thẩm quyền gì ở đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng