[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Truns176

Xe tải
Vụ này em nghiêng về phe CSGT.
Biên phòng 10 ông thì cả 10 ông uống rượu tốt.
Bình thường nếu mặc quần áo biên phòng, đi xe máy biển đỏ thì trong khu vực mấy xã gần biên giới CSGT chả hơi đâu vẫy vào.
Khả năng cao ông này mặc dân sự, xe máy cá nhân. Lúc bị vẫy thổi có tí dấm rồi tinh tướng nên XXX chơi tới bến, lúc bị thu xe mới gọi xếp đến.
CAGT ko bao giờ giữ xe biển đỏ, còn vụ này dám giữ xe tức xe biển trắng.
Ủng hộ phạt nặng thói kiêu binh.
Cụ suy luận như conan😄😄

745Lii

Xe điện
Có phải đồn nào cũng nằm sát đường biên đâu cụ. Em ví dụ các đồn ven biển thì thường sát biển, cảng. Các đồn vùng núi cao có khi cách biên 10-15 km là chuyện thường.
Em ko biết đồn cách bao xa, nhưng phạm vi quản lý khu vực biên giới của BP là 3km từ biên vào nội địa. Trong 3km này họ to nhất.

tonyphan26618

Xe tải
Bản đồ thể hiện cả 2 khu vực Triệu Vân, Triệu An đều sát biển.. không phải khu vực "vành đai biên giới" như một số cụ hiểu, nên xử lý vấn đề trên bộ tại khu vực đó biên phòng không có thẩm quyền gì ở đó.
Ý cụ là đồn trưởng BĐBP cũng mắc lỗi sơ đẳng khi lập biên bản cả 6 người mặc thường phục CSGT vụ này ạ

nunachuoi

Xe điện
Bản đồ thể hiện cả 2 khu vực Triệu Vân, Triệu An đều sát biển.. không phải khu vực "vành đai biên giới" như một số cụ hiểu, nên xử lý vấn đề trên bộ tại khu vực đó biên phòng không có thẩm quyền gì ở đó.
Vành đai biên giới biển cụ ơi, cụ đi dọc đường 1A đầy chỗ thuộc vành đai biên giới biển đấy cụ ạ, cụ lên tàu ra biển, ra đảo chơi mà BP họ giữ cụ lại thì cụ cũng khỏi đi luôn, các tàu to nhỏ lớn bé (kể cả tàu cá) rời cảng mà BP không cho ra thì cũng nằm yên ạ.

BivaMin

Xe buýt
Ko rõ là khi trong địa bàn có tai nạn chết người thì biên phòng ra đo đường, lập biên bản hay biên phòng gọi CSGT vào đo?
Hay khi có nhà cháy thì xe cứu hoả đi đến mép vành đai, dừng xe gọi báo biên phòng chờ xuất trình giấy công tác do thủ trưởng pccc ký rồi mới vào dập lửa?
Câu hỏi hay quá. Ko biết như cụ hỏi cũng được. Cụ nào biết thì thông não cụ police cái

tonyphan26618

Xe tải
Cụ suy luận như conan😄😄
Nhiều cụ chưa hiểu chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của BĐBP ở biên giới đâu cụ.
Thằng lều vừa kích động mấy câu nhiều cụ đã sồn sồn lên rồi :D

Em đoán mò: khả năng mấy chú CSGT làm ẩu nhiều lần ko theo cơ chế phối hợp, BP đã biết chân tơ kẽ tóc quy trình rồi, Đồn trưởng đi 3 xe đến là họ đi đủ các ban bệ để làm việc, ban đầu trao đổi mềm mại nhưng mấy chú CSGT non lại gân lên. Thế là BP kiểm tra giấy tờ công tác theo quy trình, ko xuất trình được thì lập biên bản. Báo cáo lên BCH BP tỉnh (em đoán mò thôi đấy).
Cháu thì thích suy luận của Conan "Ông Lão Đánh Cá" này hơn :D

Cái đó được cụ ạ, họ có mệnh lệnh và mệnh lệnh đó đúng luật, ý em nói ở đây là nói thường ngày thôi.
Em không rành nên hỏi kỹ.
Chốt liên ngành thì ta không bàn.
CSGT đầy đủ bảng tên, mũ mão, gậy....OK rồi.
Vậy buổi tối em đi mà gặp mấy chú cơ động chặn đòi kiểm tra giấy tờ thì làm thế nào để biết họ có mệnh lệnh hay không?
Và nếu có mệnh lệnh thật thì em có quyền yêu cầu cùng đi về CAP gần nhất lập biên bản đúng pháp luật hay không?
Vì em nói thật, em chẳng đủ khả năng phân biệt cơ động thật hay cướp cải trang? Từ thái độ, cách ăn nói...rồi toàn thích chặn xe chỗ tối, vắng người.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Em ko biết đồn cách bao xa, nhưng phạm vi quản lý khu vực biên giới của BP là 3km từ biên vào nội địa. Trong 3km này họ to nhất.
Trước em vào thị trấn Gành Hào Bạc Liêu thấy đồn đóng sát biển, gặp a đồn trưởng quê 17 cũng bảo vậy. Còn lên Lai Châu, qua Mường Tè đi lên các xã Pa Ủ, Pa Vệ Sử thì các đồn đóng khá xa đường biên do địa hình khó khăn.
Các anh BP thì đúng là trừ các đồn cửa khẩu kiếm ăn ngon thì cũng chả có gì ngoài rtc.

VuNgoanMuc

Xe điện
Vành đai biên giới biển cụ ơi, cụ đi dọc đường 1A đầy chỗ thuộc vành đai biên giới biển đấy cụ ạ, cụ lên tàu ra biển, ra đảo chơi mà BP họ giữ cụ lại thì cụ cũng khỏi đi luôn, các tàu to nhỏ lớn bé (kể cả tàu cá) rời cảng mà BP không cho ra thì cũng nằm yên ạ.
Thì họ quản lý biển mà cụ.. chứ không phải phần đất liền giáp biển.. còn cụ bảo vành đai biên giới biển trên đất liền thì làm gì có.. biên giới trên biển ở tít ngoài biển xa chứ lấy đâu ra trên đất liền

HuyArt

Xe lăn
Ủng hộ vụ này làm nghiêm để mấy con sâu rượu khép cái mồm như lỗ dế lại

tonyphan26618

Xe tải
Cụ nói cháu mới để ý đúng thật, mỗi lần về quê trên đường 1A có rất nhiều biển báo thuộc vành đai biên giới biển thật :D

nunachuoi

Xe điện
Em không rành nên hỏi kỹ.
Chốt liên ngành thì ta không bàn.
CSGT đầy đủ bảng tên, mũ mão, gậy....OK rồi.
Vậy buổi tối em đi mà gặp mấy chú cơ động chặn đòi kiểm tra giấy tờ thì làm thế nào để biết họ có mệnh lệnh hay không?
Và nếu có mệnh lệnh thật thì em có quyền yêu cầu cùng đi về CAP gần nhất lập biên bản đúng pháp luật hay không?
Vì em nói thật, em chẳng đủ khả năng phân biệt cơ động thật hay cướp cải trang? Từ thái độ, cách ăn nói...rồi toàn thích chặn xe chỗ tối, vắng người.
Về phường là chuẩn cụ nhé.

tonyphan26618

Xe tải
Ủng hộ vụ này làm nghiêm để mấy con sâu rượu khép cái mồm như lỗ dế lại
Vụ này nhiều cụ đánh giá bên bộ đội biên phòng đang có ưu thế hơn đấy cụ, vì cái vụ sâu rượu có hay không thì không có biên bản cụ ơi

Cụ này chắc tưởng cứ phải giáp TQ, Lào, Cam mới có vành đai biên giới :D

nunachuoi

Xe điện
Thì họ quản lý biển mà cụ.. chứ không phải phần đất liền giáp biển.. còn cụ bảo vành đai biên giới biển trên đất liền thì làm gì có.. biên giới trên biển ở tít ngoài biển xa chứ lấy đâu ra trên đất liền
Thôi để em trích Luật cho cụ vậy ạ: Điều 2, khoản 4, Luật Biên Phòng:
"4. Vành đai biên giới là phần lãnh thổ từ đường biên giới quốc gia trên đất liền trở vào từ 100 m đến 1.000 m do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có biên giới quốc gia quyết định, trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định."

Cụ chú ý chữ trên đất liền cụ nhé.

giaconngu

Xe tăng
Địa bàn giáp biển nào mà chả có biên phòng hả cụ, họ bảo vệ chủ quyền trên biển chứ không phải trên đất liền, khác với khu vực biên giới trên bộ.
Cụ hiểu vẫn sai. Chức năng của họ là bảo vệ biên giới bộ. Trích khoản 4 điều 2 luật biên phòng Việt Nam: Vành đai biên giới là phần lãnh thổ từ đường biên giới quốc gia trên đất liền trở vào từ 100 m đến 1.000 m do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có biên giới quốc gia quyết định, trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Về khu vực tiếp giáp biển thì tất cả những gì nằm phía trong đường cơ sở (baseline) - đường bao phần đất liền khi mực nước biển xuống thấp nhất - đều tính là lãnh thổ. Ngoài đường cơ sở này thì lần lượt là lãnh hải, vùng tiếp giáp lãnh hải, vùng đặc quyền kinh tế, vùng biển quốc tế. Quyền chủ quyền và quyền tài phán của một nhà nước tiếp giáp biển giảm dần khi từ lãnh hải ra tới vùng biển quốc tế. Thực thi chức năng quản lý nhà nước trong vùng biển Việt Nam hiện nay là cảnh sát biển ( https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Luat-Canh-sat-bien-Viet-Nam-2018-329798.aspx).

Truns176

Xe tải
Ko rõ là khi trong địa bàn có tai nạn chết người thì biên phòng ra đo đường, lập biên bản hay biên phòng gọi CSGT vào đo?
Hay khi có nhà cháy thì xe cứu hoả đi đến mép vành đai, dừng xe gọi báo biên phòng chờ xuất trình giấy công tác do thủ trưởng pccc ký rồi mới vào dập lửa?
Muốn biết thì tự tìm hiểu, chắc trong luật ko bỏ sót tình huống này đâu.

HuyArt

Xe lăn
Trong này nhiều ông hài phết.
Sự vụ xảy ra khi CSGT đang chế tài người tham gia giao thông, các đối tượng đều là công chức, thì cứ viện dẫn luật giao thông và luật công chức mà phân xử
Lôi luật biên phòng ra để dọa ma à? Ông nhõi kia và đồng bọn có thể khởi kiện đội CSGT hoạt động không đúng quy định trong phạm vi vành đai biên giới, nhưng khi tham gia GT(đơn lẻ không phải đội nhóm làm nhiệm vụ) thì chịu khó úp m.õm vào thổi nồng độ cồn cho nó ra dáng văn minh và tốt đời đẹp đạo.
Rơi mịa nó lon thì lại ăn lon

Trạng thái
Thớt đang đóng