[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

namphong12

Xe lăn
Cầu Cỏ May bắt đầu vào địa giới của TP Vũng Tàu. Tại phường 12 tp VT

Và.Theo Nghị định số 71/2015/NĐ-CP ngày 3-9-2015 của Chính phủ về quản lý người, phương tiện trong KVBG biển nước CHXHCN Việt Nam, KVBG biển tính từ biên giới quốc gia trên biển vào hết địa giới hành chính xã, phường, thị trấn giáp biển và đảo, quần đảo.

HuyArt

Xe lăn
Vụ này nhiều cụ đánh giá bên bộ đội biên phòng đang có ưu thế hơn đấy cụ, vì cái vụ sâu rượu có hay không thì không có biên bản cụ ơi
NĐ 100 và sau này NĐ 123 nó có điều khoản người tham gia GT nếu không chấp hành đo nồng độ cồn thì áp ở mức cao nhất đấy.
Anh trai ruột bà xã em là đồn trưởng 1 đồn biên phòng giáp Lào, nhưng vụ này em theo kèo mấy anh vàng chóa đuổi

BivaMin

Xe buýt
Trong này nhiều ông hài phết.
Sự vụ xảy ra khi CSGT đang chế tài người tham gia giao thông, các đối tượng đều là công chức, thì cứ viện dẫn luật giao thông và luật công chức mà phân xử
Lôi luật biên phòng ra để dọa ma à? Ông nhõi kia và đồng bọn có thể khởi kiện đội CSGT hoạt động không đúng quy định trong phạm vi vành đai biên giới, nhưng khi tham gia GT(đơn lẻ không phải đội nhóm làm nhiệm vụ) thì chịu khó úp m.õm vào thổi nồng độ cồn cho nó ra dáng văn minh và tốt đời đẹp đạo.
Rơi mịa nó lon thì lại ăn lon
Nếu GT lập chốt sai mà cứ dí mồm thổi thì họ bảo là ngu hả cụ Nghệ thuật?

Mytv

Xe điện
Nhiều cụ chưa hiểu chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của BĐBP ở biên giới đâu cụ.
Thằng lều vừa kích động mấy câu nhiều cụ đã sồn sồn lên rồi :D

Em đoán mò: khả năng mấy chú CSGT làm ẩu nhiều lần ko theo cơ chế phối hợp, BP đã biết chân tơ kẽ tóc quy trình rồi, Đồn trưởng đi 3 xe đến là họ đi đủ các ban bệ để làm việc, ban đầu trao đổi mềm mại nhưng mấy chú CSGT non lại gân lên. Thế là BP kiểm tra giấy tờ công tác theo quy trình, ko xuất trình được thì lập biên bản. Báo cáo lên BCH BP tỉnh (em đoán mò thôi đấy).
E nằm mơ giống cụ. Thấy mấy a xxx cứ mò vào địa bàn của Bp. Nhắc khéo mấy lần ko nghe rồi nên vỗ mặt cho phát. Ko nghĩ bên xxx cứng bật lại tanh tách. Vụ này e nghĩ bên Bp có ưu thế hơn rồi. Ở địa bàn Bp thì họ là số 1

Đọc nhiều cụ hài thật. Nếu bộ đội mặc dân phục tham gia gt vi phạm bị xxx bớ thì thường họ chấp nhận nộp phạt. Ko ai điên & ngu đi khai ra tao là bộ đội đây. Bỏ qua cho tao nhé. Làm vậy khéo lại dc tờ A4 vào mồm

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em phải lọ mọ tìm hiểu thêm. Báo viết là QL 49C nhưng em tìm gg thì QL 49C lại ko thuộc xã Triệu An hay Triệu Vân, nó nằm trung tâm huyện Triệu Phong. Mà Xã Triệu An có DT64 và DT580 chạy qua, ko có QL. Vậy chốt chính xác là đc lập ở đâu? Nếu tìm đc điểm này thì mới giải đáp được. Đồn biên phòng nằm sát biển, 2 xã Triệu An và Triệu Vân sát nhau dọc theo bờ biển. Nếu như các cụ nêu vành đai biên giới biển đất điền tính đến 3km thì khá sâu. Thế này bị csgt bớ xin giấy phép tác nghiệp trong vành đai bđbp có khi lại thoát :D. Vì bth chắc các anh ý chả xin bao giờ, dân bị túm là phạt, tự nhiên hnay lòi ra bắt đúng anh bđ nên bên bđbp tuýt còi ngay tại chỗ.
Em có vài ảnh dưới:

giaconngu

Xe tăng
Sự vụ xảy ra khi CSGT đang chế tài người tham gia giao thông, các đối tượng đều là công chức, thì cứ viện dẫn luật giao thông và luật công chức mà phân xử
Lôi luật biên phòng ra để dọa ma à? Ông nhõi kia và đồng bọn có thể khởi kiện đội CSGT hoạt động không đúng quy định trong phạm vi vành đai biên giới, nhưng khi tham gia GT(đơn lẻ không phải đội nhóm làm nhiệm vụ) thì chịu khó úp m.õm vào thổi nồng độ cồn cho nó ra dáng văn minh và tốt đời đẹp đạo.
Cụ đang hiểu sai vấn đề nhưng lại cho rằng người khác hài. Nếu CSGT đã thông báo trước cho BĐBP về việc tổ chức kiểm tra giao thông trong vành đai biên giới và được trả lời là đồng ý thì CSGT không sai, nhưng nếu tự ý kiểm tra mà không thông báo trước cho BĐBP thì CSGT đang có hành vi trái luật.

tonyphan26618

Xe tải
NĐ 100 và sau này NĐ 123 nó có điều khoản người tham gia GT nếu không chấp hành đo nồng độ cồn thì áp ở mức cao nhất đấy.
Anh trai ruột bà xã em là đồn trưởng 1 đồn biên phòng giáp Lào, nhưng vụ này em theo kèo mấy anh vàng chóa đuổi
Cháu đọc 1 lúc thì theo nghiêng về bên BĐQP

Thứ nhất, việc áp ở mức cao nhất thì cá nhân chiến sĩ LTT chấp hành
Thứ hai, việc 6 người mặc thường phục CSGT vẫn phải xử lý cả đội vì không chấp hành theo hiệu lệnh của BĐBP nếu đúng như đồn trưởng báo cáo bằng văn bản lên cấp trên

Quan trọng là CSGT vào khu vực đấy làm nhiệm vụ là đúng hay sai, nêu sai thì việc thứ nhất lại không có hiệu lực thi hành. Cá nhân cháu hiểu như vậy :D

nunachuoi

Xe điện
Cụ chả hiểu gì, thứ nhất là lôi Luật Giao thông thì được, 2 bên này không bên nào là công chức cả. Thứ hai làm gì cũng phải đúng Luật, Luật quy định vị trí, chức năng, không gian, thời gian, hoàn cảnh, thẩm quyền nên ai cũng phải theo. Còn nhứ cụ nói: "chịu khó úp m.õm vào thổi nồng độ cồn cho nó ra dáng văn minh và tốt đời đẹp đạo" em đánh giá là cụ hơi thiếu tinh thần thượng tôn pháp luật ạ.

Chepomdua

Xe buýt
Bản đồ thể hiện cả 2 khu vực Triệu Vân, Triệu An đều sát biển.. không phải khu vực "vành đai biên giới" như một số cụ hiểu, nên xử lý vấn đề trên bộ tại khu vực đó biên phòng không có thẩm quyền gì ở đó.
Ngày trước, có lần em đi bắn chim thì nhìn thấy cái biển KHU VỰC BIÊN GIỚI BIỂN bằng xi măng khá to. Từ cái biển này ra mép nước phải vài cây số.

nunachuoi

Xe điện
Việc lập chốt sai thì có thể rút khôn phôn ra ghi hình và khởi kiện, đó là quyền của công dân. Còn CSGT họ đang làm nhiệm vụ(việc yêu cầu thổi nồng độ cồn là quyền của họ) mấy thằng dân học luật trên mạng chưa chứng minh được họ làm sai thì chịu khó dí m.õm vào không lại ngu người cụ nhé
Sao biết đội này đang làm nhiệm vụ vậy cụ? Cụ có biết cách phân biệt 2 ông đều mặc quần áo giống nhau nhưng 1 ông đang làm nhiệm vụ còn 1 ông chả có nhiệm vụ gì không ạ?

tonyphan26618

Xe tải
E nằm mơ giống cụ. Thấy mấy a xxx cứ mò vào địa bàn của Bp. Nhắc khéo mấy lần ko nghe rồi nên vỗ mặt cho phát. Ko nghĩ bên xxx cứng bật lại tanh tách. Vụ này e nghĩ bên Bp có ưu thế hơn rồi. Ở địa bàn Bp thì họ là số 1

Đọc nhiều cụ hài thật. Nếu bộ đội mặc dân phục tham gia gt vi phạm bị xxx bớ thì thường họ chấp nhận nộp phạt. Ko ai điên & ngu đi khai ra tao là bộ đội đây. Bỏ qua cho tao nhé. Làm vậy khéo lại dc tờ A4 vào mồm
Chính xác, bộ đội mặc dân phục tham gia giao thông vi phạm chắc chắn nộp phạt chứ không ai đi khai là bộ đội cả, cháu nghe bà hàng nước bảo cháu thế :D

giangdang1

Xe tải
Để hôm nào em chẳng may vi phạm em sẽ đề nghị về CAP xem sao.
Lỗi GT phạt hành chính, chắc chắn là em cứ yêu cầu biên bản rồi.
Nếu cụ không muốn làm hư cán bộ thì cụ cứ yêu cầu về CA phường/xã nơi sự việc dừng xe kiểm tra diễn ra nhé. Em đã từng và xxx cơ động phải văng cả tục ra vì không kiếm được miếng gì đấy

namphong12

Xe lăn
Em phải lọ mọ tìm hiểu thêm. Báo viết là QL 49C nhưng em tìm gg thì QL 49C lại ko thuộc xã Triệu An hay Triệu Vân, nó nằm trung tâm huyện Triệu Phong. Mà Xã Triệu An có DT64 và DT580 chạy qua, ko có QL. Vậy chốt chính xác là đc lập ở đâu? Nếu tìm đc điểm này thì mới giải đáp được. Đồn biên phòng nằm sát biển, 2 xã Triệu An và Triệu Vân sát nhau dọc theo bờ biển. Nếu như các cụ nêu vành đai biên giới biển đất điền tính đến 3km thì khá sâu. Thế này bị csgt bớ xin giấy phép tác nghiệp trong vành đai bđbp có khi lại thoát :D. Vì bth chắc các anh ý chả xin bao giờ, dân bị túm là phạt, tự nhiên hnay lòi ra bắt đúng anh bđ nên bên bđbp tuýt còi ngay tại chỗ.
Em có vài ảnh dưới:
Không phải cách mép nước 3km. Mà là hết đơn vih hành chính cấp xã, phường, thị trấn
Theo Nghị định số 71/2015/NĐ-CP ngày 3-9-2015 của Chính phủ về quản lý người, phương tiện trong KVBG biển nước CHXHCN Việt Nam, KVBG biển tính từ biên giới quốc gia trên biển vào hết địa giới hành chính xã, phường, thị trấn giáp biển và đảo, quần đảo.

BivaMin

Xe buýt
Việc lập chốt sai thì có thể rút khôn phôn ra ghi hình và khởi kiện, đó là quyền của công dân. Còn CSGT họ đang làm nhiệm vụ(việc yêu cầu thổi nồng độ cồn là quyền của họ) mấy thằng dân học luật trên mạng chưa chứng minh được họ làm sai thì chịu khó dí m.õm vào không lại ngu người cụ nhé
Vụ này chưa kết luận đc ai sai ai đúng. Nhưng nghe giọng của cụ thì cụ nghiêng bề bên GT rồi. Ah cụ ko nên gọi người khác là "thằng" nhé. Tôn trọng người khác chính là tôn trọng mình đấy

HuyArt

Xe lăn
Cháu đọc 1 lúc thì theo nghiêng về bên BĐQP

Thứ nhất, việc áp ở mức cao nhất thì cá nhân chiến sĩ LTT chấp hành
Thứ hai, việc 6 người mặc thường phục CSGT vẫn phải xử lý cả đội vì không chấp hành theo hiệu lệnh của BĐBP nếu đúng như đồn trưởng báo cáo bằng văn bản lên cấp trên

Quan trọng là CSGT vào khu vực đấy làm nhiệm vụ là đúng hay sai, nêu sai thì việc thứ nhất lại không có hiệu lực thi hành. Cá nhân cháu hiểu như vậy :D
Mặc dù quy định mới cho phép CSGT mặc thường phục khi làm NV. Nhưng 6 ông mặc thường phục thì em năm nay 50 tuổi chưa gặp trường hạp nào như thế. Khéo lại 1ông CSGT mặc thường phục kéo theo 5 ông tiếp thị sữa chăng?
CSGT được phép hoạt động theo địa bàn họ được phân công. Việc xin phép hay thông báo cho các lực lượng khác tùy theo từng nhiệm vụ cụ thể.

tonyphan26618

Xe tải
Mặc dù quy định mới cho phép CSGT mặc thường phục khi làm NV. Nhưng 6 ông mặc thường phục thì em năm nay 50 tuổi chưa gặp trường hạp nào như thế. Khéo lại 1ông CSGT mặc thường phục kéo theo 5 ông tiếp thị sữa chăng?
CSGT được phép hoạt động theo địa bàn họ được phân công. Việc xin phép hay thông báo cho các lực lượng khác tùy theo từng nhiệm vụ cụ thể.
Vâng, bỏ qua vụ 6 người mặc thường phục CSGT, chắc chắn là công an rồi vì bên công an cũng đã có báo cáo bằng văn bản vụ này.

Cụ thể trong trường hợp này, với nhiệm vụ tuần tra kiểm soát nồng độ cồn thì bên CSGT có phải xin phép hay thông báo bộ đội biên phòng không cụ?

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ hiểu vẫn sai. Chức năng của họ là bảo vệ biên giới bộ. Trích khoản 4 điều 2 luật biên phòng Việt Nam: Vành đai biên giới là phần lãnh thổ từ đường biên giới quốc gia trên đất liền trở vào từ 100 m đến 1.000 m do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh nơi có biên giới quốc gia quyết định, trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Về khu vực tiếp giáp biển thì tất cả những gì nằm phía trong đường cơ sở (baseline) - đường bao phần đất liền khi mực nước biển xuống thấp nhất - đều tính là lãnh thổ. Ngoài đường cơ sở này thì lần lượt là lãnh hải, vùng tiếp giáp lãnh hải, vùng đặc quyền kinh tế, vùng biển quốc tế. Quyền chủ quyền và quyền tài phán của một nhà nước tiếp giáp biển giảm dần khi từ lãnh hải ra tới vùng biển quốc tế. Thực thi chức năng quản lý nhà nước trong vùng biển Việt Nam hiện nay là cảnh sát biển ( https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Luat-Canh-sat-bien-Viet-Nam-2018-329798.aspx).
Cụ xem lại khái niệm giúp em.. vành đai biên giới và khu vực biên giới biển khác nhau... Ở phần vành đai biên giới trên bộ biên phòng có quyền khá nhiều, nhưng khu vực biên giới biển mà ở phần đất liền thì không như thế, 28 tỉnh thành có khu vực biên giới biển, nhưng không phải cái gì cũng phải thông qua biên phòng để thực hiện, ví dụ như việc kiểm soát tuần tra giao thông

Ga_son

Xe điện
Trong khu vực vành đai biên giới thì ông BP to nhất r. Vụ việc này các anh GT ko hiểu luật cố chày cối là bất lợi.

tonyphan26618

Xe tải
Em có vài ảnh dưới:
Chốt ở đâu cứ hỏi 6 CSGT là rõ liền à. Cháu đợi lên báo tập 2 vụ này có khi biết được địa điểm chính xác chốt để xem bên chính quyền nào đang làm đúng nhiệm vụ cụ nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng