[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Anhnv3

Xe buýt
Đọc những dòng này rơi nước mắt. Chiến tranh cực kỳ tàn khốc và đau thương. Đến bác Bẩy B là phi công nổi tiếng của Không quân nhà mình mà gia đình cũng còn khó khăn khi đưa về quê hương. Chính sách của mình còn thiếu sót vô cùng. Cuộc chiến gần nhất đã lùi xa hơn 40 năm, thế mà hàng trăm nghìn liệt sỹ vẫn chưa biết đang nằm ở đâu.
Nhà em có 03 liệt sỹ, trong đó 2 bác hy sinh trong chiến tranh chống Mỹ, ngày giải phóng cũng được tập kết về nghĩa trang liệt sỹ của huyện ở1 tỉnh phía Nam, do thời đó chỉ làm bia gỗ, sau mấy năm gỗ mục, tất cả các bác lại thành vô danh. Còn ông anh họ hy sinh năm 79 chống Polpot, an táng tạm ở nghĩa trang sư đoàn thì có tên, khi tập kết về nghĩa trang liệt sỹ Bảy Núi - An giang thì lại vô danh. Giờ gia đình muốn vào thắp hương mà k biết hỏi ai
Chia buồn cùng gia đình cụ. Chiến tranh đau thương mất mát là vậy.

Lienxo

Xe máy
cảm ơn các bài viết, đến giờ tôi mới biết lịch sử hào hùng của không quân ta.

Trung

Xe điện
Hê hê, mải mê vụ sân bay ngoài biển vô tình làm loãng theard của cụ Ngao.

À, mà em nhớ ra 19.4 năm 1975, tròn ba năm sau vụ Quảng bình là kết thúc trận Xuân lộc, cứ điểm cuối cùng của miền Nam ạ.

matizvan2009

Xe ba gác

À, mà em nhớ ra 19.4 năm 1975, tròn ba năm sau vụ Quảng bình là kết thúc trận Xuân lộc, cứ điểm cuối cùng của miền Nam ạ.
Không bằng phát hiện này
Tàu Oklahoma City ngày 19.4.1972
Cực kỳ liên quan vụ đánh bom Tp Oklahoma ngày 19.4.1995 được coi như vụ khủng bố to thứ nhì sau vụ 11.9

Hồi ấy tàu chiến Mỹ nó vào ngay cửa sông để bắn phá nên mình bay ra ném bom cũng dễ. Nhưng em không biết, giờ giả sử mình muốn ném bom các mục tiêu ở Trường sa kiểu Gạc ma, Subi, Chữ thập ... thì có máy bay ném bom đủ tầm bay không các cụ?

Ối dồi, môn này các cụ ấy học được từ ĐH Phương đông xứ Moscou từ những năm 1920 ấy chứ.
Thoải mái nhé cụ, Su22, S30MK2 dư sức

Chaien Nguyen

Xe tăng
Thiếu tướng Nhị mừng quá, đích thân vào huyện xin đưa hài cốt anh Bẩy B về quê hương. Cơ quan chính quyền địa phương không đồng ý. Ông Cảnh lại nhờ Thiếu tướng Mai Cương, phó tư lệnh quân chủng là bạn thân của Bí thư Tỉnh uỷ, viết thư vào cho Bí thư Tỉnh uỷ Nguyễn Trọng Quyền nhờ giải quyết.
Hôm làm lễ tiễn đưa anh Nguyễn Văn Bẩy B từ Quân chủng Phòng không-không quân lên sân bay Nội Bài để về Tân Sơn Nhất thật cảm động. Trung đoàn trưởng Nguyễn Phúc Trạch đọc lời tiễn biệt. Các đồng đội của anh, Trung tướng Trần Hanh, Thiếu tướng Nguyễn Hồng Nhị, Đại tá Lê Xuân Dị, Đại tá Nguyễn Mạnh Hải mỗi người một góc đưa hài cốt anh ra xe. Tại sân bay Tân Sơn Nhất, Ban liên lạc truyền thống Không quân phía Nam Nguyễn Văn Bẩy A, Nguyễn Thành Út, Đinh Văn Dây, cùng đồng đội và gia đình ra tận sân bay đón hài cốt người anh hùng. Sau đó hài cốt anh được đưa về Cà Mau.
Ông Bí thư Thanh Hóa hồi đó là Trịnh Trọng Quyền cụ Ngao ơi

Xichlo0banh

Xe tăng

Trận Xuân lộc đội cọng hành cứ nghĩ hay lắm, chiến đấu giỏi lắm... chứ thực ra Sài gòn ngay trước mặt, miếng bánh to ngọt lịm tội gì ko bỏ qua miếng xương mà ăn nạc trước hehe

Thế đã vào, dao thớt sẵn xơi lúc nào thì xơi.

Tài giỏi đã ko chim cút về tận đấy.

Rong Ruổi

Xe container
Em biết mình có rất nhiều tên lửa có thể bắn từ đất liền tới HS và TS. Riêng tên lửa VN vượt trội TQ về chất lượng và chủng loại.
Nếu có chiến sự việc đầu tiên phải tan căn cứ đảo Hải Nam.
E thấy cụ có vẻ nhầm thì phải. Chả có vũ khí nào của mình có thể vượt được thằng khựa cả. Tên lửa của nó hiện đại nhất là DF16 tầm bắn có thể tới được cả mẽo và mang đầu đạn hạt nhân luôn đó cụ. Nói chung vũ khí nó hơn. Nhưng về ý chí quyết tâm và lòng dạ sắt đá kiên trì, anh dũng thì mình hơn nó 1 tầm

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy cụ có vẻ nhầm thì phải. Chả có vũ khí nào của mình có thể vượt được thằng khựa cả. Tên lửa của nó hiện đại nhất là DF16 tầm bắn có thể tới được cả mẽo và mang đầu đạn hạt nhân luôn đó cụ. Nói chung vũ khí nó hơn. Nhưng về ý chí quyết tâm và lòng dạ sắt đá kiên trì, anh dũng thì mình hơn nó 1 tầm
Em không nói tầm bắn xa. Chỉ nói đến phạm vi HS-TS cụ ạ. Xét về độ hiện đại và chính xác mình hơn TQ nhiều vì nhiều hàng độc quyền, đa dạng nguồn cung. TQ hầu hết made in China chưa được kiểm chứng.
Hơn nữa xảy ra xung đột mình thế thủ có chiều dài bờ biển hơn 2000 km thuận lợi hơn mấy đảo mấy tàu của TQ nhiều.

buzzy

Xe tải
Nếu cụ dịch từ báo nước ngoài thì ghi rõ là dịch, còn cụ viết tổng hợp lại thì không nên ghi là Bắc Việt Nam, nên ghi rõ là Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa.
Gọi Bắc Việt có sao đâu cụ, ai chả biết

xegiacmo

Xe container
Em biết mình có rất nhiều tên lửa có thể bắn từ đất liền tới HS và TS. Riêng tên lửa VN vượt trội TQ về chất lượng và chủng loại.
Nếu có chiến sự việc đầu tiên phải tan căn cứ đảo Hải Nam.
Đoạn bôi đen em thấy sai sai :D

taplai2012

Xe trâu
Đoạn bôi đen em thấy sai sai :D
Cụ vào mấy diễn đàn quân sự xem ạ. Tên lửa VN mua của Nga, Ấn hầu hết là phiên bản đặc biệt mà TQ không được phép mua. Chưa kể ra đa, máy bay do thám và các trang thiết bị khác mua của Pháp, Israel, Mỹ...

cobra77

Xe buýt
Nhiều báo nước ngoài, phim tài liệu đều viết là Bắc Việt, điều đó bình thường không nên quan trọng hóa vấn đề, cái ảnh bài báo em bôi đỏ dịch thế nào để ra VNDCCH???
Nghe & Xem quân Mỹ quân đội Bắc Việt cảm giác còn oai hơn là gọi kiểu đầy đủ.

Nếu cụ dịch từ báo nước ngoài thì ghi rõ là dịch, còn cụ viết tổng hợp lại thì không nên ghi là Bắc Việt Nam, nên ghi rõ là Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa.

xegiacmo

Xe container
Cụ vào mấy diễn đàn quân sự xem ạ. Tên lửa VN mua của Nga, Ấn hầu hết là phiên bản đặc biệt mà TQ không được phép mua. Chưa kể ra đa, máy bay do thám và các trang thiết bị khác mua của Pháp, Israel, Mỹ...
Nhưng chẳng có gì thể hiện là mình mua được hàng ngon hơn Tàu nó chế cả ?

taplai2012

Xe trâu
Hàng tàu toàn hàng fake với sao chép, thông số toàn trên giấy. Chất lượng cụ biết rồi đấy, đến khẩu trang xuất khẩu còn bị trả về nói gì đồ quân sự. Ít ra mình có món này chỉ có 3 nc sở hữu thôi, còn nhiều món khác nữa

taplai2012

Xe trâu
Thêm quả này nữa, TQ có mơ cũng ko mua dc. Hàng này VN đã sx đc theo giấy phép của Nga rồi.

DucHoan

Xe tăng
Sân bay Khe Gát là đoạn đường thẳng tắp chuẩn bị đến đèo Đá Đẽo trên đường mòn HCM nếu đi từ nam ra bắc các cụ. Theo em cung đường này là cung đẹp nhất của đường mòn ra đến HN, em cũng tò mò google về sân bay Khe Gát và biết được chiến tích ném bom của Mic 17 cách đây một thời gian. Ném "lia thia" là ném theo phương ngang, tận dụng độ nảy lên của quả bom trên mặt nước so với ném bom truyền thống là bổ nhào.
À em nhớ rồi, đoạn đường đó rất to và giờ dân sống hai bên rất đông phải không cụ. Trước em đi qua đến gần đèo đá đẽo thì qua một khu dân cư, đường bê tông rất rộng và thông thoáng. Nếu đúng như cụ tả thì đó đúng là sân bay Khe Hát phải không ạ

DucHoan

Xe tăng
Không biết Cụ hỏi có ý gì khác không, còn về mặt kỹ thuật thì hiện không quân VN có Su27/30... thừa sức bay ra khu vựcTrường Sa, tuần tra, không chiến tầm 1 vài tiếng rồi quay về thoải mái. Trước có cường kích Su22 có thể bay ra Trường Sa, nhưng do tầm bay của Su22 ngắn nên nhiên liệu chỉ vừa đủ, ra bỏ bom xong là phải té về luôn, không đc phép sai sót về hành trình.

Su30 của ta ra Trường Sa này, mình xem lại còn thấy xúc động thì chắc hẳn khi Su bay ra, quân và dân mình ngoài đó xúc động lắm :D
Xúc động thật cụ ạ, Theo giới thạo tin đồn đoán thì sắp tới Vn sẽ trang bị Su-57 với tên lửa Bramos diệt hạm, chả biết có thật không nhưng em tin là thật. Nếu thật thì tàu chiến của bọn Khựa nó sẽ phải nể vài phần ạ