[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Tinh thần địch thua ta thắng, Mỹ cũng lập đài tượng niệm lính mỹ hy sinh, khắc lên đá (tầm 59.000 lính chết), cả cuộc chiến Nam VN, mỹ mất tầm 5.000 trực thăng UH 1 đấy....VN thì mig rụng cũng ko ít đâu (nghe đâu cũng tầm 300 chiếc), nhưng VN cũng ko thấy công bố bao nhiêu mig bị bắn hạ, số liệt sỹ cả cuộc chiến, giờ nhiều mộ vẫn thất lạc ko tìm dc
Khiếp, bác nghe thì cũng phải mang máng tí chứ. Nước mình móc đâu ra chừng ấy cái máy bay

boyboy1990

Xe điện
Bảo nó mua bản quyền vòm sắt của Isarel đi để chống đạn ngu như cối, pháo 105, đạn BM đi
So sánh cẩn thận giữa tàu sân bay và đường băng cất hạ cánh cho máy bay tác chiến trên đảo nhỏ? Hai hệ quy chiếu khác nhau đấy
Hình như ông éo có tý kiến thức QS nào hay sao, ngô nghê vcl. Muốn PR cho nó thì nên dùng chiêu khác đi
Kiến thức QS của cụ kinh thật, gọi đảo của nó là nhỏ cơ đấy, đảo nó nhỏ chắc đảo của mình là con kiến nhỉ? Tương quan kích thước thực tế nè cụ:

boyboy1990

Xe điện
Khiếp, bác nghe thì cũng phải mang máng tí chứ. Nước mình móc đâu ra chừng ấy cái máy bay
Chính thống thì Việt Nam Dân chủ Cộng hòa thông báo mất 154 máy bay do tất cả các nguyên nhân, trong đó mất 131 trong không chiến (bao gồm 63 MiG-17, 8 MiG-19 và 60 MiG-21)

dongbighug

Xe buýt
Thực ra chả ông nào mang máu ra hiến khơi khơi cho cụ đâu . Năm 79 đó chỉ là lời nói của cá nhân ông Fidel lúc bốc đồng mà thôi , chứ chả ngu gì họ đưa quân sang đâu , mà 100% chẳng người dân Cuba nào muốn qua VN đánh nhau cả , lúc đó Cuba đang ở phe LX mà nên phát biểu như vậy để lấy lòng nhau là chính. Làm gì cũng gắn liền lợi ích quốc gia chứ ?
Còn bây giờ thì càng không thể vì chắc gì mình đã thân Cuba = Tàu được , cụ xem Tàu nó đầu tư viện trợ cho Cuba gấp bao nhiêu VN ?
[/QUOTE]
Dạ. Em hiểu lắm chứ. Đấy là lây máu cụ em quote để "tự huyễn" tý cho nó xôm chợ ý mà ;))

hacvuphong

Xe tăng
Em không nói số liệu đúng hay sai nhưng ngày xưa phi công Việt mỗi người lái vài chiếc máy bay là bình thường cụ ạ. Vì ko phải lúc nào dính đạn phi công cũng chết, hỏng máy bay thì nhảy dù, nếu ko thương tích lại mò về lái chiếc khác, nhiều khi không chiến hăng quá hết dầu cũng phải nhảy dù. Ví dụ cụ Cốc nhảy 2 lần liền :D
Cụ có thể xem tài liệu phía Mỹ giải mật để đối chiếu. Tính đến năm 1975 cũng chẳng có tổng số mb viện trợ là 300 cái, đấy là còn khai khống rơi để xin viện trợ thêm. Phi công tiêm kích ít lắm cụ ạ, máy bay cũng thế. Phi công mig 17 hy sinh nhiều hơn. Cay cái là nhiều ông éo biết nói phét thành thần cụ à.

boyboy1990

Xe điện
Cụ có thể xem tài liệu phía Mỹ giải mật để đối chiếu. Tính đến năm 1975 cũng chẳng có tổng số mb viện trợ là 300 cái, đấy là còn khai khống rơi để xin viện trợ thêm. Phi công tiêm kích ít lắm cụ ạ, máy bay cũng thế. Phi công mig 17 hy sinh nhiều hơn. Cay cái là nhiều ông éo biết nói phét thành thần cụ à.
Em thấy Wiki dẫn nguồn quyển MiGs Over North Vietnam: The Vietnamese People's Air Force in Combat 1965-1975 thì VNDCCH mất 154 chiếc các loại.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì lại nghĩ khác, Dù rất ghét Khựa nhưng phải thừa nhận công nghệ và kinh tế nó đang ở hơn mình quá xa. Chiến tranh bây h lệ thuộc vào thông tin. và đôi khi nó đc quyết định cả một khu vực rộng lớn chỉ bằng một cái...ấn nút. H nó đã mua đứt đc thằng Quýt hàng xóm, còn anh bạn răng môi phía Tây Việt thì cũng ngày càng bị ả hưởng bởi nó nhiều hơn. Thế nên h chẳng may mà có biến thì thực ra mình sẽ bất lợi hơn nó quá nhiều. Hồi 79 nó oánh nhanh rút nhanh một phần cũng do Nga áp lực lên biên giới phía bắc của nó bởi thỏa thuận chiến lược của ông anh cả vs mình. Chứ h thì bọn tư bản hay các đối tác khác trước khi làm gì nó đều cân nhắc LỢI ÍCH trước. Họa may có bạn CUBA (dù rất mong manh) là còn sẵn sàng vì Việt Nam mà hiến dâng cả máu của mình.
Khéo léo cân bằng em nghĩ vẫn là con đường đi đúng đắn của bác Bạc và đồng chí thời điểm này :)
Cụ yên tâm TQ đánh VN về tình báo chắc chắn Mỹ sẽ hỗ trợ, thậm chí là Nga.
Trước mình mang quân sang Cam, Mỹ còn hỗ trợ cho Pol pot đấy.
Các nước lớn rất muốn biết thực lực TQ ntn. Cuộc chiến càng dai dẳng họ càng kiểm chứng dc nhiều.
Xét về chất lượng nhiều món mình hơn TQ vì tiếp cận dc nhiều nhà cung ứng vũ khí thiết bị quân sự. Một số món độc quyền chỉ dùng chung với Nga. Hàng Nga bán TQ đều là hàng phiên bản rút gọn.
Việt Nam chưa bao giờ sợ kẻ thù mạnh cả. Chiến lược thuộc hàng top thế giới. Kinh nghiệm chiến tranh hiện đại nhiều.
Tất nhiên chiến tranh toàn diện dài hơi mình sẽ thua. Nhưng TQ theo em ko dám gây chiến đâu, rất nhiều điểm yếu lộ sườn, có thể còn bị cấm vận.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mình bắn những mục tiêu cố định mà bị nước lạ nó bồi đắp thì dùng loại j ạ?
E muốn hỏi cụ thể vũ khí gì hợp với nước ta trong hoàn cảnh hiện tại để google ^^
Thanks cụ
Cá quả có loại đối đất. Hàng hiếm. Chỉ cá quả Kilo VN có, Nga k bán cho TQ.

Thichduthu1

Xe tải
E có ku cháu rể cưỡi Su 22 ở Đà Nẵng, hè năm ngoái vào chơi nhậu với nó thì nó bảo bọn cháu vẫn bay TS
Từ Đà nẵng Su22 bay đc tới TS ? Ko biết cụ hay cháu cụ nổ vậy.

Gcar

Xe container
Năm 79 đó chỉ là lời nói của cá nhân ông Fidel lúc bốc đồng mà thôi , chứ chả ngu gì họ đưa quân sang đâu , mà 100% chẳng người dân Cuba nào muốn qua VN đánh nhau cả , lúc đó Cuba đang ở phe LX mà nên phát biểu như vậy để lấy lòng nhau là chính.
Cuba từng xuất 55.000 quân cùng không quân vượt đại dương sang châu Phi đánh đuổi quân xâm lược da trắng Nam Phi đấy. Quân Cuba có mặt ở nhiều nước lắm trừ VN là chưa thôi. Nói thật chứ không phải bốc đồng, không nên suy bụng ta ra bụng người!

Phục Quy

Xe tăng
Cuba từng xuất 55.000 quân cùng không quân vượt đại dương sang châu Phi đánh đuổi quân xâm lược da trắng Nam Phi đấy. Quân Cuba có mặt ở nhiều nước lắm trừ VN là chưa thôi. Nói thật chứ không phải bốc đồng, không nên suy bụng ta ra bụng người!
Cụ biết sao Cuba mang quân sang Angola không đã ? Họ lúc đó giống như quân bài trong tay Liên Xô .
Muốn sang VN đánh nhau thì quá dễ , muốn thì sang trước 1975 ấy lúc đấy còn lính Mỹ kẻ thù không đội trời chung của Cuba đấy .
Lợi ích quốc gia , xương máu của nhân dân họ mà cụ nghĩ nó giống như cho nhau mấy đồng xu lẻ vậy ? Mang quân đi xứ người đâu chỉ mỗi đánh nhau nó còn ảnh hưởng rất lơn đến địa thế chính trị , kinh tế vv , sao đơn giản như vậy được .
Bí thư Liên Xô Brezhnev đã từng nói " Chính trị gia hứa xây cầu ở cả những nơi không có dòng sông " em nghĩ nó đúng trong trường hợp này

boyboy1990

Xe điện
So sánh đảo nhân tạo với các đảo tự nhiên ngoài khu vực Trường Sa đi, vd Lý sơn, phú Quý...ấy
Quần đảo Trường Sa may ra có Ba bình là đảo tự nhiên dễ bố trí công sự khí tài.
Bọn khựa bồi lấp đảo nhân tạo vì mục đích chính trị và hậu cần chủ yếu, ít có giá trị về mặt quân sự
Đảo tự nhiên có núi như Lý Sơn còn tí hơn, nhưng mang Lý Sơn cách đất liền chưa đến 30km ra so với đảo cách đất liền 500km?
Còn đảo tự nhiên như Ba Bình phẳng lỳ thì hơn đảo nhân tạo của nó ở điểm gì hả cụ? Đảo dài 1.4km chưa bằng 1/2 đường băng trên đảo của nó mà mang ra so sánh?

Gcar

Xe container
Cụ biết sao Cuba mang quân sang Angola không đã ? Họ lúc đó giống như quân bài trong tay Liên Xô .
Sao thay đổi như chong chóng vậy, vừa bảo bốc đồng nói vậy thôi rồi giờ lại nói là "quân bài"! :D Cubađã xin góp vài vạn línhđể gánhđỡ cho VN đánh Mỹ nhưng VN không nhận.

Gcar

Xe container
Tầm bay tuần tiễu của con Su22 là 2300 cây số.
Vậy theo cụ có thể ra được Trường sa từ Đà nẵng hay không ?
Chắc lâu lâu bay ra thôi chứ ngoài biển đi lại tự do, có cần gì phải đi tuần!

Phục Quy

Xe tăng
Sao thay đổi như chong chóng vậy, vừa bảo bốc đồng nói vậy thôi rồi giờ lại nói là "quân bài"! :D Cubađã xin góp vài vạn línhđể gánhđỡ cho VN đánh Mỹ nhưng VN không nhận.
Sao lại thay đổi ? VN có khác châu Phi không , TQ có khác Nam Phi không cụ ? Cụ cho em xin link Cuba muốn sang đánh Mỹ với ?