[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Nhận ở mồm trên góc độ ngoại giao, nếu có lợi thì tiến, nếu có thiệt thì thôi, không ghi thành văn bản nhưng TQ là kẻ thù truyền kiếp là khái niệm có sẵn trong đầu rồi, chỉ có ngây thơ hoặc giả bộ mới nhắc cái này thôi cụ, ngoại giao là chính trị mà chính trị thì đội đu càng suốt ngày ra rả, đừng nghe CS nói hãy nhìn CS làm, làm mà dở thì đã chả được như bây giờ :))
Bọn Hàn Quốc không có ông trông công viên chỉ đường nên bị lạc hậu như bây giờ

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Năm nào cũng vậy, cứ vào dịp này thấy thớt CTBGPB là sẽ có một số nick chửi rất hăng :D
- Đánh nhau với Khựa thì bị chửi là ngoại giao cứng nhắc, không biết tránh chiến tranh.
- Hòa hoãn với Khựa thì bị chửi là yếu hèn, quỳ gối...
Kiểu gì cũng chửi được, không biết phải như thế nào mới vừa lòng các Cụ auto chửi được nhỉ?
Lũ ngợm nó vậy, chỉ lẩn quất trên mạng ảo, lồng các mưu đồ hèn hạ.

meotamthe

Xe cút kít
Bọn Hàn Quốc không có ông trông công viên chỉ đường nên bị lạc hậu như bây giờ
Mọi con đường đều dẫn tới thành Rome, chỉ là chặng đường trắc trở khác nhau thôi cụ, thoả mãn đại đa số dân chúng là ổn rồi, mọi chính quyền bất luận theo đường lối tư tưởng nào cũng theo đuổi tiêu chí này, làm được là tồn tại, ví von nhau làm cái gì chứ cụ.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Mọi con đường đều dẫn tới thành Rome, chỉ là chặng đường trắc trở khác nhau thôi cụ, thoả mãn đại đa số dân chúng là ổn rồi, mọi chính quyền bất luận theo đường lối tư tưởng nào cũng theo đuổi tiêu chí này, làm được là tồn tại, ví von nhau làm cái gì chứ cụ.
Thế thì cứ bùn lầy và bụi rậm mà đâm thôi
Bọn lái xe khôn nó toàn đường to mà chiến

binhsu7273

Xe cút kít
Sai bét.
Trung Quốc mở cửa năm 78 và vẫn muốn Việt Nam học theo.
Nhưng tổng_bí thư của chúng ta bảo Trung đi sai đường XHCN là kẻ xét lại sớm muộn cũng sẽ sụp đổ.
Còn từ 76-78 Trung Quốc chỉ muốn Việt ủng hộ mình trong cuộc chiến với Liên xô hoặc ít ra chọn cửa trung lập không theo phe ai như cách HCM từng làm hồi thập niên 60.
Nhưng tổng_bí thư của ta vẫn chọn cửa khác.
Vấn đề này sai bét, Ta đã hiểu rõ năm 72 TQ đi đêm với Mỹ, rồi 74 thừa cơ chiếm HS. Tình Báo với Điệp Viên không phải đào tạo để lấy "Thịt", vì Hồi đó Ta còn chưa Thống Nhất nên vẫn phải = mặt với nhau thôi. [-X[-X[-X

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Toàn những ông xét lại lịch sử, đcm làm một việc trẻ con mà cứ nghĩ mình vĩ đại.

meotamthe

Xe cút kít
Thế thì cứ bùn lầy và bụi rậm mà đâm thôi
Bọn lái xe khôn nó toàn đường to mà chiến
Hehe, kệ nó cụ ạ, lựa chọn nào cũng có cái giá của nó, điều kiện không giống nhau thì lựa chọn cũng có động cơ khác nhau mà.

binhsu7273

Xe cút kít
Không phải là cái cớ đâu.
Việc VN cho liên xô đóng quân sát lãnh thổ và lãnh hải Trung Hoa theo thế bắc nam cùng đánh là uy hiếp mang tính sống còn với Trung.
Trước khi đánh Việt Đặng đi vận động khắp nơi và luôn nói về sự bá quyền của LX và Việt là tiểu bá và mối nguy hại truyền bá CNCS ở DNA.
Và Đặng tuyên bố trước khi đánh là đây chỉ là cuộc chiến có giới hạn và được sự đồng ý của Mỹ và 1 số quốc gia khác.
Hắn muốn ta học một bài học đừng quá tin tưởng LX sẽ đem quân bảo vệ chúng ta.
Hắn đã đúng
Sau này năm 88 cũng thế hạm đội LX ở Cam ranh có xuất chiến bảo vệ đảo của Việt đâu.
Nhưng Trung nó sẵn sàng xuất chiến bảo vệ đàn em của nó
Khi VN đánh Cam năm 78 Đặng đã thực hiện lời hứa của mình với Cam.
Hắn đã vận động khắp nơi mới đánh.
Còn ta đánh Cam như là đem quân qua một quốc gia chư hầu của mình không cần vận động hay hỏi ý kiến ai.
Cứ như Việt mới là thành viên thường trực hội đồng bảo an LHQ
VN cho LX đặt căn cứ tại CR cũng là phòng TQ đó, đừng nghĩ chuyện viển vông. Còn năm 88, nội bộ LX lúc đó "Bễ" rồi, nên không thể còn khả năng cứu tình "Bằng Hữu".

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
Theo thực tế các loạt trận đánh đầu tiên thì F3 lúc đó không còn đủ sức tiếp viện cho F337 mà chỉ có F337 đang xung sức mới giúp được F3. Cụ có thể nhớ nhầm chỗ nào đó.
em không nhầm cụ ạ
Đài tưởng niệm chỗ cầu Khánh khê em có cả ảnh đài cũ và mới
nếu F3 lên trước thì đài tưởng niệm của F3 chứ không thể của 337 ạ
em là lính của cả F337 và F3 cụ ạ

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, kệ nó cụ ạ, lựa chọn nào cũng có cái giá của nó, điều kiện không giống nhau thì lựa chọn cũng có động cơ khác nhau mà.
Có ông bố bất tài, để con tứ tán khắp nơi, không lo được tương lai cho các con nhưng lúc nào cũng vỗ ngực "bố mày là...nhất"
Hy vọng anh tự hào với ông bố như thế

binhsu7273

Xe cút kít
Đặng trước khi đánh đã qua Mỹ và các nước khác vận động và tuyên bố đó chỉ là cuộc chiến có giới hạn.
Đặng cần Mỹ và các nước khác để hậu thuẫn trong chiến lược phát triển Trung nên ông ta sẽ không bao giờ dám thể hiện bộ mặt hiếu chiến ra.
Huống chi Đặng thừa biết ông ta không thể có năng lực tiến quân xuống HN vì Việt Nam nổi tiếng thiện chiến và có trong tay hệ thống vũ khí và quân đội mạnh top 4 châu Á lúc đó.
Ông ta đánh để dạy VN một bài học thế thôi!
Còn LX lúc thời điểm 78 họ đóng một lượng lính khổng lồ ở biên giới xô trung.
Nhưng họ không xuất chiến mặc dù cả hai đã ký hiệp ước liên minh quân sự song phương đánh một thì xem như đánh cả hai.
Thử Liên Xô đem quân qua Tây đức xem Mỹ nó có ngồi yên nhìn không?
Phần này lại sai bét, được hậu thuẫn từ Mỹ. Đặng biết biết LX sẽ chỉ can thiệp nếu tấn công = đường biển, trong khi đó Hạm Đội 7 của Mỹ vẫn túc trực sẵn sàng tại TBD.
Nghĩ tấn công trên bộ ngon ăn, vì quân chủ lực VN đang dồn về BG Tây Nam. Ai ngờ đời không như mơ, LX đã kịp cung cấp máy bay vận tải lẫn Tiêm kích cho VN từ trước rồi. :)

meotamthe

Xe cút kít
Có ông bố bất tài, để con tứ tán khắp nơi, không lo được tương lai cho các con nhưng lúc nào cũng vỗ ngực "bố mày là...nhất"
Hy vọng anh tự hào với ông bố như thế
Cụ tin thế luôn cho nhanh ạ, vì chí ít em cũng nhờ có ông bố ấy mà có mặt trên cõi đời, nghĩa sinh với nghĩa tử, 2 cái nghĩa đấy là cao nhất, ai bỏ đi em không biết, nhưng em việc gì phải bỏ, nhân gian có câu "con không chê bố mẹ khó, chó không chê chủ nghèo", không giữ được cái nghĩa cơ bản, mọi thứ khác còn có gì đáng để bàn đâu cụ.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tin thế luôn cho nhanh ạ, vì chí ít em cũng nhờ có ông bố ấy mà có mặt trên cõi đời, nghĩa sinh với nghĩa tử, 2 cái nghĩa đấy là cao nhất, ai bỏ đi em không biết, nhưng em việc gì phải bỏ, nhân gian có câu "con không chê bố mẹ khó, chó không chê chủ nghèo", không giữ được cái nghĩa cơ bản, mọi thứ khác còn có gì đáng để bàn đâu cụ.
Tôi không bảo anh phải quên nghĩa sinh thành
Còn anh tự hào với ông bố bất tài ăn tục nói phét thì chúc mừng dòng tộc nhà anh sinh được kỳ nhân
Còn giữ được nghĩa cơ bản hay không thì xem lời nói việc làm, có trung tín với ân nhân hay không đã

duachuot124

Xe máy
Năm 79 hi sinh như vậy nhưng đuổi được đám hoa kiều về.

VẤN NẠN NGƯỜI HOA.

18% dân số thế giới là người Hoa. Ỏ các quốc gia đều có đám người hoa kiều xâm nhập và sinh đẻ ko kế hoạch hóa gì cả. Nếu không ngăn chặn đến lúc nào đó số dân đó đông lên chiếm đa số thì quốc gia đó giống crum vậy. Và các quốc gia trên thế giới bằng cách này cách khác cũng có những cách để kiềm chế vấn nạn hoa kiều.

Thái Lan
Thái là một trong những đồng minh dân chủ của Mĩ theo thể chế bầu cử tự do nhưng vào những năm cuối đời Đức vua Rama X anh minh sáng suốt đã phải dùng quân đội đảo chính và đưa Thái lan trở về quốc gia nắm quyền bởi quân đội. Tại sao vậy? Lí do đơn giản Thủ tướng Thạc sỉn là một người gốc Hoa và bà em gái Ying luck cũng thế. Dòng họ còn nhà tổ bên tàu , hai người đấy còn về thắp nhang. Nếu Thái không có Hoàng gia, thì người tàu ở Thái từ từ sẽ ngoi lên các vị trí lãnh đạo quan trong và biến dân gốc Thái thành hạng 2 trên đất tổ quê cha của mình.

Việt Nam

Không có Hoàng gia nhưng có Đảng lãnh đạo sáng suốt. Trước đây, người gốc Hoa là không có cửa vào Đảng để lên lãnh đạo. Cơ chế đối phó với nạn hoa kiều được bật lên từ cấp cơ sở. (Hiện nay không rõ còn duy trì tốt như xưa không?)

Indonesia

Không có Hoàng gia, không có Đảng. Chọn cơ chế giết luôn như năm 98.

Mĩ và các nước phương Tây.

Thiết lập Quota nhập tịch. Không bao giờ để cho người Hoa hay người Ấn nhập tich vào chiếm một lượng đa số lớn trên xã hội, Và như vậy bầu cử tự do vô tư. Và cho đến nay cũng chưa có thằng gốc Á nào làm tổng thống mĩ cả. Kể cả phó tổng thống mĩ.

Riêng 2 thằng Cam, Lào
Trước đây 2 thằng này không phải là mảnh đất bọn ng Hoa nhắm tới. Nên từ xưa vẫn được nằm yên. Gần đây bọn ng hoa đã mò sang rồi. Với đầu óc ngây thơ như lão Hun sen sẽ cho dân tàu tràn ngập. Đến thì dễ mời nó đi khó lắm.

Cuộc chiến tranh năm 79 của VN máu xương không phải là vô ích. Ngoài bảo vệ được tổ quốc chúng ta còn giải quyết được đám hoa kiều. Tất nhiên không phải toàn bộ đuổi được hết nhưng cứ bớt được một thằng Trọng thủy như vậy càng đỡ một mối lo.

pain

Xe ba gác
em không nhầm cụ ạ
Đài tưởng niệm chỗ cầu Khánh khê em có cả ảnh đài cũ và mới
nếu F3 lên trước thì đài tưởng niệm của F3 chứ không thể của 337 ạ
em là lính của cả F337 và F3 cụ ạ
Đài Bia tưởng niệm đó đúng là để ghi công các liệt sĩ f337 đã ngã xuống trong trận Khánh Khê và cái tên Khánh Khê cũng được gắn cho 337 từ đó nhưng trận Khánh Khê là 337 lên kịp vào phòng ngự cũng như trợ chiến cho e12 f3 lúc này đang còn rất mỏng do tổn thất nặng qua hơn 10 ngày chiến đấu.

binhsu7273

Xe cút kít
Còm này của cụ em cho rằng cụ giáo điều và khá bảo thủ. Trong một thế giới hoà nhập mà cụ cứ rêu rao là tao vừa đánh nó toè loe ra thì nó có chơi với cụ nữa hay nó lại nổi quạu? Em thì em thấy chả ai bị gạt ra rìa cả, đổi mới năm 1986 cần những con người và tư tưởng mới nên những người cũ về hưu là đúng.
Cụ đọc nhiều nên cũng thấy, mâu thuẫn về chính trị là mâu thuẫn không giải quyết nổi. Nếu do mâu thuẫn mà bị gạt ra rìa phải nói tới Đại Thanh Trừng, nói tới vụ Beria, nói tới Lư Sơn, Nói tới Đại CMVH hay ít ra là vụ xét lại năm 1967 ở VN mới đáng, chứ còn việc các cụ về nghỉ năm 1986 hay 1990 chả có gì gọi là ra rìa cả.
"Lát bét" dạo này hình như nhiễm "Đa Nhân Cách", dạo trước thấy nghiêng về phe lọ phe chai, nhưng những Còm gần đây lại thấy có vẻ quý ku khựa. :-?:-?:-?

Sơn Gà 123

Xe buýt
Các cụ mợ có ấn tượng gì với ngày này không nhỉ. Riêng mình còn nhớ như in hồi đó mình đang học năm 4 Đại học tổng hợp Hà Nội thấy có đứa em anh bạn học cùng lớp là bộ đội từ biên giới Lạng Sơn về trên đầu còn đội chiếc mũ mềm của lính bộ binh Trung Quốc. Ngồi trên giường tầng kể rằng lính Trung Quốc đông quá bắn hết cả đạn nên bỏ chạy thẳng về Hà Nội với ông anh. Sau này nó về lại đơn vị nghe nói được biểu dương về hành động dám đứng trên chiến hào ôm trung liên quạt đạn thẳng vào đám lính Trung Quốc
Em ấn tượng nhất là học sinh trường cấp 1+2 của em đào giao thông hào ngay trước lớp học phồng rộp cả tay.
Những giao thông hào đó tồn tại đến nhiều năm sau và thỉnh thoảng lại có đứa bị ngã xuống đó, lấm bê lấm bết.

meotamthe

Xe cút kít
Tôi không bảo anh phải quên nghĩa sinh thành
Còn anh tự hào với ông bố bất tài ăn tục nói phét thì chúc mừng dòng tộc nhà anh sinh được kỳ nhân
Còn giữ được nghĩa cơ bản hay không thì xem lời nói việc làm, có trung tín với ân nhân hay không đã
Ui chao, chả nhẽ GATO với em sao, thường không có thì hay GATO, nhưng em thấy không có ông bố thì đáng thương lắm, mà em không trách kẻ đáng thương, cụ nhé !

Tầm bám theo tìm chỗ để cắn càn đấy hạ đẳng lắm, em đánh phát rắm cũng đủ hất văng đi vài tầm đại bác. Định dùng câu chữ chọc phá em à, chưa có cửa đâu nhé :))

binhsu7273

Xe cút kít
Năm nào cũng vậy, cứ vào dịp này thấy thớt CTBGPB là sẽ có một số nick chửi rất hăng :D
- Đánh nhau với Khựa thì bị chửi là ngoại giao cứng nhắc, không biết tránh chiến tranh.
- Hòa hoãn với Khựa thì bị chửi là yếu hèn, quỳ gối...
Kiểu gì cũng chửi được, không biết phải như thế nào mới vừa lòng các Cụ auto chửi được nhỉ?
Éo mịa! Mấy ku khựa muốn xí xóa cái thất bại thảm hại năm 79 mà. :))

Trạng thái
Thớt đang đóng