[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoviethung

Xe lăn
Suốt chiều dài lịch sử Việt Nam, nhiều lần Việt Nam đánh bại quân xâm lược phía bắc nhưng ngay lập tức phải cử sứ giả sang cống nạp, vua (hoặc người đóng giả vua) phải quỳ lạy trước sứ giả của họ (hoặc giả vờ đau chân).
Thư từ gửi sang vẫn phải xưng thần, phận tôi đòi...
Vậy mà con cháu đời nay vẫn tự sướng được.
Mình thì lại thấy tự hào về sự khôn ngoan của ông cha khi sống bên cạnh một nước lớn thường xuyên nhòm ngó muốn xâm chiếm đồng hóa. Và nếu không có quyết sách ngoại giao mềm dẻo của ông cha thì chúng ta không thể ngồi đây mà tự sướng chém gió với tư cách là công dân của một nước Việt Nam độc lập

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu đảo lại bánh xe lịch sử, liệu có cách nào để tránh cuộc chiến này không cụ, hay là không thể tránh khỏi, dựa trên tình hình thực tế, và cả mối quan hệ giữa 3 thằng béo Mỹ - Xô - Trung?
Em nghe phân tích thì có vẻ: đây là cuộc chiến không thể tránh khỏi, vì hoàn cảnh lịch sử nó phải thế. Nhưng nếu vậy sao ta tổ chức phòng ngự có vẻ chậm chạp như vầy...
Chỉ không biết chính xác thời điểm xảy ra thôi.
Cụ nghĩ sao khi TQ kéo cả biển người tràn sang mà chỉ cần dân quân tự vệ đã cản được bọn XL chỉ le ve được ở biên giới thôi! Nếu không có sự chuẩn bị thì nó ăn sáng ở LS, ăn trưa ở HN như khẩu hiệu nó hô rồi.
Ngày đấy em còn bé tí, nhưng đã biết các cụ nhà em là công nhân ở tận Thanh Hóa cũng đã ngày đêm huấn luyện quân sự ác liệt rồi.
Còn quân chủ lực vẫn đang bận oánh Pốt chứ có rảnh đâu, lúc xảy ra CT mới kéo về phát bọn TQ chẳng té khẩn trương đấy thôi. Các cụ nhà ta không muốn gây thù chuốc oán nhiều mới tha cho về đấy, nếu không mấy tỉnh biên giới phía Bắc giờ chắc làm nông nghiệp vẫn không cần phân bón \m/

Thỏ móm

Xe điện
Sai bét.
Trung Quốc mở cửa năm 78 và vẫn muốn Việt Nam học theo.
Nhưng *********** của chúng ta bảo Trung đi sai đường XHCN là kẻ xét lại sớm muộn cũng sẽ sụp đổ.
Còn từ 76-78 Trung Quốc chỉ muốn Việt ủng hộ mình trong cuộc chiến với Liên xô hoặc ít ra chọn cửa trung lập không theo phe ai như cách HCM từng làm hồi thập niên 60.
Nhưng *********** của ta vẫn chọn cửa khác.
Người Tàu đã bán Bắc Việt nam từ 1954 nha

bubu08

Xe tăng
Rắn với húng nó phải mang tính nhất trí cao trong toàn quốc và trên cơ sở tiềm lực kinh thế thế nào, rắn với húng kiểu lúc húng lúc hàng để mưu lợi nhỉ lẻ như Nùng Trí Cao mới làm Vân Nam, Quảng Đông thành quận huyện.
Chả rắn cũng chả húng như Thái vẫn giữ được, ấy là do tủ lạnh hiểu được mạnh yếu của dân, của nước mà hành xử phù hợp.
Thái để được yên thân cũng mất đến 40% lãnh thổ đó ạ. Vua Chulalongkorn đã phải cắt mấy tình phía nam cho Malaysia (thuộc Anh) và cắt ở phía bắc cho Miến (thuộc Anh) và Đông Bắc cho Lào (thuộc Pháp). Cái gì cũng có giá của nó. Nhưng cũng phải thừa nhận hoàng gia Thái là nhanh nhạy nhất khu vực. Khi Minh Mạng nhà mình cấm đạo, bào tây, bế quan tỏa cảng, tự hào về văn hóa Hoa Hạ lỗi thời, thì vua Thái đã gửi con đi học ở Anh, Ấn và quan hệ với các đại quốc khá chặt chẽ rồi.

Ngo Rung

Xe lăn
Mỹ rất muốn thiết lập quan hệ ngoại giao với VN, chỉ cần VN giữ vai trò trung lập hoặc ít nhất không tiếp tục thù địch với Mỹ cũng là thành công khi Mỹ đang cạnh tranh với LX. TQ và Mỹ bình thường hóa quan hệ thì nhu cầu thiết lập quan hệ ngoại giao với VN cũng không còn mang tính cấp thiết với Mỹ nữa
Cái này phải ngược lại là VN muốn bình thường hóa với Mỹ từ ngay sau ngày 30/4 rồi. Chẳng qua Mỹ cay mũi nên không chịu thôi :

Thỏ móm

Xe điện
Các cụ nhà ta không muốn gây thù chuốc oán nhiều mới tha cho về đấy, nếu không mấy tỉnh biên giới phía Bắc giờ chắc làm nông nghiệp vẫn không cần phân bón \m/
Cả 40 cây số bên đất Trung Quốc giáp biên giới Việt nam nữa.
Cây sẽ tốt phải biết :P :P :P

bubu08

Xe tăng
Việc nó đi vận động khắp nơi thế chính là sự cao thủ của vị cao nhân 3 lần đổ 3 lần đứng lên, lần sau vĩ đại hơn lần trước. Nó phục vụ mục đích lật đổ Hoa Quốc Phong mà chỉ mỗi Đặng, Diệp là biết, những kẻ còn lại ko ai ngờ, kể cả Hoa.
TQ đánh VN ngày 17/2 và rút quân 16/3. Trong 30 ngày ngắn ngủi đó liệu LX có kịp chuyển quân, chuẩn bị phương tiện để hỗ trợ mình như Hiệp ước tương trợ qui định? Em cho là không kịp. Nếu như cuộc chiến kéo dài 06 tháng mà LX chưa hỗ trợ VN như cam kết thì em mới tin lời cụ.
Cụ nói TQ xuất chiến bảo vệ đàn em nó? Ý cụ là nhắc cuộc chiến Bán đảo Triều Tiên năm 1950 hay là cuộc chiến 1979 định cứu Polpot?
Nếu là cuộc chiến Triều Tiên cụ nên nhớ là Mỹ tham chiến đầu 7/1950 mà mãi 8/10 Mao mới phát lệnh tập kết Chí nguyện quân và đến 19/10/1950 người lính Chí nguyện quân đầu tiên mới vượt biên giới Trung- Triều nghĩalà tổng thời gian khoảng 3 tháng rưỡi.
Còn nếu là cuộc chiến năm 1979 thì đến hơn một năm sau ngày thằng em Polpot bị lật thì TQ mới đánh VN. Em cho là cả hai lần xuất chiến này của TQ đều ko kịp thời.
Còn cụ. Em hỏi thật là cụ có tin là nếu TQ tiến được xuống tới HN thì cuộc chiến này có còn là cuộc chiến giới hạn ko? Nếu cụ tin là thế thì tuỳ, em thì em chả tin. Ít nhất lúc đó Hoàng Văn Hoan sẽ quay về, rất nhiều lãnh đạo của ta sẽ bị bắt, bị abc xyz....
Hoàng Văn Hoan tháng 7/1979 mới đào tẩu mà.
Cụ nhà em kể, Tàu cũng có phương án lấy được bắc sông Hồng rồi trao trả vùng đất đó cho một dạng mặt trận của người Tày Nùng ly khai và những đv *** thân TQ mà bị ông Duẩn thất sủng như Hoàng Văn Hoan, và họ đứng ra bảo kê. Làm mô hình y như Việt Nam đang dựng lên ở CPC lúc đó. Tuy nhiên kể cả không dựng được 1 cơ chế bù nhìn thì họ không có ý định đánh vài tuần rồi rút không điều kiện đâu. Bèo cũng dăm sáu tháng sau khi đàm phán các kiểu và Việt Nam phải rút quân ở CPC về thì họ mới chịu rút. Thế nên cuộc chiến 1979 thì Tàu thua đứt đuôi, thiệt hại đủ đường.

Ngo Rung

Xe lăn
Suốt chiều dài lịch sử Việt Nam, nhiều lần Việt Nam đánh bại quân xâm lược phía bắc nhưng ngay lập tức phải cử sứ giả sang cống nạp, vua (hoặc người đóng giả vua) phải quỳ lạy trước sứ giả của họ (hoặc giả vờ đau chân).
Thư từ gửi sang vẫn phải xưng thần, phận tôi đòi...
Vậy mà con cháu đời nay vẫn tự sướng được.
Ngoại giao nó phải thế, nếu không thì VN biến mất trên bản đồ lâu òi. Xem lại lịch sử cái nước gọi là TQ bây giờ xem là nó thôn tính bao nhiêu nước nhỏ rồi, có mỗi VN là éo thôn tính được :))
Nãy đọc lướt lại thấy ông nào bẩu TQ nó đạt mục đích là dạy cho VN bài học.....hố hố. Chiến tranh oánh lộn loạn xì ngầu mà đi tin mấy cái tuyên bố vớ vẩn đấy là thật. Mọe, nuốt được thì nó nuốt cả ấy, đợi đấy mà chiến tranh hạn chế với dạy cho bài học. Thời éo nào thì thằng to cũng muốn nuốt thằng bé hết, éo nuốt được thì phải chịu. Còn ba cái trò tuyên bố lọ chai chỉ dụ được lợn thôi \m/

toimuondie

Xe container
Mình thì lại thấy tự hào về sự khôn ngoan của ông cha khi sống bên cạnh một nước lớn thường xuyên nhòm ngó muốn xâm chiếm đồng hóa. Và nếu không có quyết sách ngoại giao mềm dẻo của ông cha thì chúng ta không thể ngồi đây mà tự sướng chém gió với tư cách là công dân của một nước Việt Nam độc lập
Em đồng ý với cụ.
Nhưng có rất nhiều offer lại chửi chính quyền bây giờ khi chính quyền co những chính sách ngoại giao mềm dẻo cụ ạ.
Họ luôn kích động chiến tranh

Mr.Alo

Xe lăn
Cái này phải ngược lại là VN muốn bình thường hóa với Mỹ từ ngay sau ngày 30/4 rồi. Chẳng qua Mỹ cay mũi nên không chịu thôi :
Sao trước giờ em đọc lại có nhiều thông tin nói ld mình đòi hỏi quá lên mất cơ hội bình thường hoá với mỹ ?

hoviethung

Xe lăn
Em đồng ý với cụ.
Nhưng có rất nhiều offer lại chửi chính quyền bây giờ khi chính quyền co những chính sách ngoại giao mềm dẻo cụ ạ.
Họ luôn kích động chiến tranh
Cái đó có lẽ do nhận thức tuổi tác, kinh nghiệm sống và không loại trừ ý đồ chính trị kích động gây chia rẽ thôi cụ. Dần dần họ và mọi người sẽ hiểu

LeHoang_Tx

Xe điện
Cụ ko biết gì à? Do Trump nên TQ phải dời ngày sát nhập lại đó ;))
Em chưa biết nhưng chắc chắn không phải lý do cụ nêu :D

Vâng, do hồi 2012 đi công tác qua đó thấy bia tưởng niệm bị đục nhìn rất buồn em có hỏi các cụ.
Hóa ra là em đã vào thắp hương ở một nhà tưởng niệm khác phía dưới cạnh đường, còn bia tưởng niệm chỗ đó được thay thế nhà tưởng niệm trên đồi cao nên không biết.
Thấy các cụ CCB vẫn đi thăm được, hẹn gặp mặt nhau mà lòng thấy vui!>:D<
Chắc quý bạn haha ( nguyên dòng họ 10 nick :(() chưa đến thực địa rồi, com trên là em giải thích trước khi cụ nghĩ ra nhé!

Vâng ! Đây , mời quí anh đoán hộ mấy chữ bị đục bỏ xem nó là gì. Tôi đoán hình như là chữ: "Đế Quốc Mỹ" thì phải ??

Người Tàu đã bán Bắc Việt nam từ 1954 nha
Hoàn toàn nhất trí với cụ!
Bổ sung: 2 quần đảo HS, TS thì anh bạn 4 tốt đã thể hiện từ Hiệp ước San Francisco 8/9/1951 rồi

Cụ hỏi làm gì, các nhà nghiên cứu lịch sử đó đang ở Cali.
Thực ra còn nhiều sử ra khác chưa từng ra khỏi biên giới VN nhưng luyện sử Cali còn thuộc hơn lũ đẻ ra cơ.

hd-vt

Xì hơi lốp
Ngoại giao nó phải thế, nếu không thì VN biến mất trên bản đồ lâu òi. Xem lại lịch sử cái nước gọi là TQ bây giờ xem là nó thôn tính bao nhiêu nước nhỏ rồi, có mỗi VN là éo thôn tính được :))
Nãy đọc lướt lại thấy ông nào bẩu TQ nó đạt mục đích là dạy cho VN bài học.....hố hố. Chiến tranh oánh lộn loạn xì ngầu mà đi tin mấy cái tuyên bố vớ vẩn đấy là thật. Mọe, nuốt được thì nó nuốt cả ấy, đợi đấy mà chiến tranh hạn chế với dạy cho bài học. Thời éo nào thì thằng to cũng muốn nuốt thằng bé hết, éo nuốt được thì phải chịu. Còn ba cái trò tuyên bố lọ chai chỉ dụ được lợn thôi \m/
Đạo mạo, dân Mỹ tóc vàng gốc Đức thượng đẳng :P là Đỗ Nan Trum TT Mỹ còn khen, vỗ về, tung hô đối tác nào là chúng tôi là bạn tốt, cuộc họp tuyệt vời, khen đối tác muốn nở nứt mũi..vv..mây mây.
Dcm đối thủ chưa xong cơn sướng âm ỉ thì lão ấy vả cho đối tác tốt sml luôn.

Kể cũng chả sai, một giây hàng vạn người sinh ra và chết đi...qua một canh giờ (2 giờ) là thời khắc trời đất thay đổi, con người cũng thay đổi :D . Em chém có lý có tình, có dương có âm phong thủy hẳn hoi đấy nhá :)).
Fun hehe.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Sao trước giờ em đọc lại có nhiều thông tin nói ld mình đòi hỏi quá lên mất cơ hội bình thường hoá với mỹ ?
Đồi bòi thường chiến tranh mấy tỉ u ét đê gì đó. Sao giờ ko đòi TQ bồi thường vụ 79 nhỉ.

hoviethung

Xe lăn
Theo mình hiểu thì chúng ta rất muốn bình thường hóa quan hệ với Mỹ nhưng thực tế Mỹ không tin tưởng ta. Chỉ sau khi ta giải quyết tốt vấn đề người Mĩ mất tích(MIA) và giải quyết tốt vấn đề CPC thì Mĩ chính thức bình thường hóa với VN năm 1995

Xe nội lước

Xe container
Em đánh giá lãnh đạo hồi đó quá cứng nhắc, không thương dân khi vừa trải qua 2 cuộc chiến mấy chục năm bom đạn xong.
Thực tế lúc đó có nhiều giải pháp khác mà nếu mềm dẻo hơn thì đã tránh được cuộc chiến này.
Theo em hiêủ là khó tránh lắm cụ ạ.em nói khó chứ k có nghĩa là k thể.nó đã họp bàn lên kế hoạch từ hàng năm trời..và đánh là nhằm nhiều mục tiêu ct trong và ngoài nước nó..trước đánh 2 tuần nó đã qua bẩm Mỹ...lâu trước nữa nó đã thẩm khả năng và phản ứng của LX rồi.
Đánh cho cùng cũng là nhằm củng cố xắp xếp hệ thống quyền lực ctr trong nc và chứng minh mình trước Mỹ..mọi cách thức là nhằm pt vị trí kinh tế và mở đường lên siêu cường của nó.
Túm lại dù k ưa nhưng e phải thừa nhận nó giỏi đấy cụ .

Xe nội lước

Xe container
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Câu truyện viện trợ em từng tưởng là vậy.sau này mới đọc đâu đó thấy cả mớ bẩn thỉu sau sự viện trợ này.nó ăn chặn ăn bẩn hàng và tiền viện trợ của khối qua nó.nhiều thứ khối trả nó bằng tiền..nhưng nó dùng vtr làm công cụ khống chế bảo ban khi cần.nhất là từ 72 nó đã đi đêm với M

Kuu

Xe lăn
Năm nào cũng vậy, cứ vào dịp này thấy thớt CTBGPB là sẽ có một số nick chửi rất hăng :D
- Đánh nhau với Khựa thì bị chửi là ngoại giao cứng nhắc, không biết tránh chiến tranh.
- Hòa hoãn với Khựa thì bị chửi là yếu hèn, quỳ gối...
Kiểu gì cũng chửi được, không biết phải như thế nào mới vừa lòng các Cụ auto chửi được nhỉ?

alongcamepolly

Xe lăn
Cháu mừng vì năm nay thớt ko bị bem đến lúc này, hẳn cccm đã nền hơn năm trước

Trạng thái
Thớt đang đóng