[Funland] 15. Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

momoyama68868

Xe điện
Hoa hồng xinh thế chị
Em dở hơi đi hỏi mua hoa hồng, bị dụ khị 1 hồi mua mấy cây mất gần 5 củ ahuhu. Về trồng nó ra hoa bé tí tẹo c ạ. Giờ cứ tối vo gạo nấu cơm là em trữ nước gạo để mang xuống tưới hoa. Hy vọng cây nó đừng nghẻo ko là em tiếc tiền chết mất =))
Chăm Hồng khó lắm em ạ!
Em mua phân gà khô của Đức về ngâm cho nó hoai xong tưới đảm bảo bốc bừng bừng.

JoeBlack80

Xe buýt
Hoa hồng xinh thế chị
Em dở hơi đi hỏi mua hoa hồng, bị dụ khị 1 hồi mua mấy cây mất gần 5 củ ahuhu. Về trồng nó ra hoa bé tí tẹo c ạ. Giờ cứ tối vo gạo nấu cơm là em trữ nước gạo để mang xuống tưới hoa. Hy vọng cây nó đừng nghẻo ko là em tiếc tiền chết mất =))
Kinh nghiệm trồng hoa (hoa hồng) của em:

1. Mua hồng phải đến nhà vườn chuẩn có uy tín để mua, tránh mua hàng chất lượng kém.
2. Tiền hoa hồng tốn 1 đồng thì tiền chậu và đất tốn 4 đồng chưa tính công lao động của mình nữa 😏 ( vô cùng).
3. Chăm sóc:
+ Mợ trồng hồng nhớ mua đất chuyên cho hoa hồng, đắt chứ không rẻ đâu.
+ Lúc mới mua về, khi chuyển từ bầu sang bồn, chậu mợ nhớ ngâm bầu 1 tiếng trong chậu nước. Trộn đất ẩm với trứng gà /vịt tươi với vỏ chuối xay nhuyễn lót dưới đáy.
+ Ở nhà vỏ chuối ăn xong cho vào thùng ngâm nước khoảng 2 tuần rồi tưới cho hồng.
+ Hoa phải trồng ở nơi có đủ nắng, gió và mưa nhé.
+ Hồng mới trồng phải được tưới nước hàng ngày, sáng sớm và tối muộn, không tưới lên lá, chỉ tưới ở gốc. Mưa nhiều quá hồng cũng sinh bệnh ( đốm lá, mốc...).

Khi mà các mục trên thỏa mãn thì mợ sẽ có hồng đẹp, chuẩn.

Rảnh em viết tiếp phần cắt tỉa hồng trước và sau mùa đông, nếu mợ ở miền Bắc 😎.

JoeBlack80

Xe buýt
Đỉnh cao của medium rare nhỉ :)
Em nhớ có những lần tụ tập với các thầy khoa em, ngồi nhà ông thầy đó tới gần sáng, xơi sạch cả hầm rượu đỏ của thầy :P
Vui dã man và buôn chuyện mãi ko dứt, chắc thầy cuối cùng cũng phải say luôn mới dừng :P
Cảm ơn mợ.
Uống hết hầm rượu của thầy thì các thầy và mợ tửu lượng cao nhỉ, uống rượu ngang uống bia 😏😁.

Em thích uống nhưng không uống được nhiều, nếu nếm rượu, mỗi loại 125ml x5 loại... tối đa.

Kuu

Xe lăn
Em vừa bổ quả mít mật xong thì nhận đc 1 thùng sầu riêng. Vào Bếp thấy luôn món mít sầu riêng của Kuu. Duyên thế chứ nị :P
Duyên thật, Kuu nhìn còn toàn thấy vỏ cả xơ ...:D
5 -6 sầu nhìn ngon nhỉ, cỡ trên mình Kuu chén hết gần 2 quả 1 lúc luôn :|

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ.
Uống hết hầm rượu của thầy thì các thầy và mợ tửu lượng cao nhỉ, uống rượu ngang uống bia 😏😁.

Em thích uống nhưng không uống được nhiều, nếu nếm rượu, mỗi loại 125ml x5 loại... tối đa.
Bọn em đông, có 2 thầy và 1 vợ thầy kia :) đều uống như hũ chìm cả lượt :P
Thầy chạy lên chạy xuống cả dăm lượt, bê tơi tả :P

L.C.D

Xe container
Kinh nghiệm trồng hoa (hoa hồng) của em:

1. Mua hồng phải đến nhà vườn chuẩn có uy tín để mua, tránh mua hàng chất lượng kém.
2. Tiền hoa hồng tốn 1 đồng thì tiền chậu và đất tốn 4 đồng chưa tính công lao động của mình nữa 😏 ( vô cùng).
3. Chăm sóc:
+ Mợ trồng hồng nhớ mua đất chuyên cho hoa hồng, đắt chứ không rẻ đâu.
+ Lúc mới mua về, khi chuyển từ bầu sang bồn, chậu mợ nhớ ngâm bầu 1 tiếng trong chậu nước. Trộn đất ẩm với trứng gà /vịt tươi với vỏ chuối xay nhuyễn lót dưới đáy.
+ Ở nhà vỏ chuối ăn xong cho vào thùng ngâm nước khoảng 2 tuần rồi tưới cho hồng.
+ Hoa phải trồng ở nơi có đủ nắng, gió và mưa nhé.
+ Hồng mới trồng phải được tưới nước hàng ngày, sáng sớm và tối muộn, không tưới lên lá, chỉ tưới ở gốc. Mưa nhiều quá hồng cũng sinh bệnh ( đốm lá, mốc...).

Khi mà các mục trên thỏa mãn thì mợ sẽ có hồng đẹp, chuẩn.

Rảnh em viết tiếp phần cắt tỉa hồng trước và sau mùa đông, nếu mợ ở miền Bắc 😎.
Em cảm ơn bác, em chưa có kinh nghiệm gì, em chỉ mua phân bón (ủ từ cá) mà hàng hoa họ bán về pha loãng tưới cây. Em thấy nó ra nụ liên tục, mỗi tội hoa ko toa như em mong đợi

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em đc cho 2 thùng vải, 1 thùng là vải Lục Ngạn, 1 thùng là vải Thanh Hà. Em công nhận vải Thanh Hà ngọt và ngon hơn vải Lục Ngạn. cơ mà món này em ko thích nên em chỉ ăn vài quả thôi
Em ơi, mua thùng vải này ở đâu nhỉ? Ông xã chị thích ăn vải lắm :)

114hangbong

Xe cút kít
Em đc tặng nên em ko biết mua ở đâu c ơi. C search web chắc sẽ có chỗ bán đấy ạ. em thấy đóng hộp nom lịch sự lắm, khoảng 5kg/thùng ạ.
Cảm ơn em, chị đang định search đây sắp hết mùa đến nơi rồi. :)

Archer

Xe điện
Bữa sáng của hai thợ cày. Vẫn còn phảng phát tí mùi Đoan Ngọ :)

L.C.D

Xe container
Duyên thật, Kuu nhìn còn toàn thấy vỏ cả xơ ...:D
5 -6 sầu nhìn ngon nhỉ, cỡ trên mình Kuu chén hết gần 2 quả 1 lúc luôn :|
Toa nhắm Kuu ơi, ăn 1 múi đã bứ tận cổ rồi. Em chưa từng bổ quả sr nào mà múi nó đại tướng thế. mà sr chín cây nên cơm sầu mềm mướt, để lạnh ăn như kem nuôn.

Kitcat

Xe container
Bữa sáng của hai thợ cày. Vẫn còn phảng phát tí mùi Đoan Ngọ :)
View attachment 4761182
Ban công cụ làm thế nào ra chỗ trồng cây bên ngoài thế ah?
Toa nhắm Kuu ơi, ăn 1 múi đã bứ tận cổ rồi. Em chưa từng bổ quả sr nào mà múi nó đại tướng thế. mà sr chín cây nên cơm sầu mềm mướt, để lạnh ăn như kem nuôn.
To thế! Em cũng thích ăn sr mà sợ béo á ;))
Hột lép ạ? Chắc là sầu Thái đấy ạ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà 4 người ăn + 1 thằng cu hơn 3 tuổi, chỉ có duy nhất mỗi 1 món là 1 con cua hơn 3kg, no lặc lè.

Chả có tiền để ăn thường xuyên, cơ mà xứng đáng.

Cua gì vậy cụ? Chắc đắt

Archer

Xe điện
Ban công cụ làm thế nào ra chỗ trồng cây bên ngoài thế ah?

To thế! Em cũng thích ăn sr mà sợ béo á ;))
Hột lép ạ? Chắc là sầu Thái đấy ạ
Lúc xây nhà em thiết kế cái bồn cây ngoài ban công. Mưa nhiều quá, sợ thấm em lại cho thợ lấp bồn cây thành cái bệ. Giờ cây vừa trong chậu treo, vừa lổm ngổm trên mặt bồn đã lấp. Sáng ra cho u em tập TD với ong với bướm :)
Sầu nhà em toàn sản phẩm vườn nhà mấy đứa bạn cho tặng nên không sợ ngâm tẩm thuốc lạ. Có lẽ cậy nên ăn không thấy nóng, không thấy bếu. Sầu chợ em không dám ăn, còn sầu này em không ăn được...ít :)

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Lúc xây nhà em thiết kế cái bồn cây ngoài ban công. Mưa nhiều quá, sợ thấm em lại cho thợ lấp bồn cây thành cái vệ. Giờ cây vừa trong chậu treo, vừa lổm ngổm trên mặt bồn đã lấp. Sáng ra cho u em tập TD với ong với bướm :)
Sầu nhà em toàn sản phẩm vườn nhà mấy đứa bạn cho tặng nên không sợ ngâm tẩm thuốc lạ. Có lẽ cây sạch nên ăn không thấy nóng, không thấy bếu. Sầu chợ em không dám ăn, còn sầu này em không ăn được...ít :)

Kitcat

Xe container
Lúc xây nhà em thiết kế cái bồn cây ngoài ban công. Mưa nhiều quá, sợ thấm em lại cho thợ lấp bồn cây thành cái vệ. Giờ cây vừa trong chậu treo, vừa lổm ngổm trên mặt bồn đã lấp. Sáng ra cho u em tập TD với ong với bướm :)
Sầu nhà em toàn sản phẩm vườn nhà mấy đứa bạn cho tặng nên không sợ ngâm tẩm thuốc lạ. Có lẽ cậy nên ăn không thấy noang, không thấy bếu. Sầu chợ em không dám ăn, còn sầu này em không ăn được...ít :)
Em mà biết sầu sạch e cũng giống cụ hihi. Cụ cho e xin ảnh đặc tả ban công đi ah!

• Vodka
Reactions: Kuu