[Funland] 14/2 cả nước đi học. Hà nội sẽ thế nào?

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Còn người già có bệnh nền và trẻ dưới 12 tuổi chưa tiêm cụ nhé.
Cái cần là giải pháp, chứ không phải mở mà chưa có giải pháp rồi lại đóng vội.
Trẻ dưosi 12t có lẽ ko cần và ko nên tiêm, trừ trẻ có bệnh nền. Người già có bệnh nền phải tiêm hết rồi chứ. Chả đâu như nước ta, cái gì cũng làm ngược thế nhỉ

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Có phải ai cũng có sức khỏe như mợ đâu . Còn người già , người bệnh nền .....chứ không thì sao SG , châu âu , mẽo chết đầy đấy thôi . Ai hên thì qua thôi chứ ko nói hay được đâu mợ .
Em thì suy nghĩ khác cụ chút. Là thay vì ta cứ trốn chui trốn lủi, hãy 1 lâng đối mặt với nó đi, nếu đã là vô địch thì gặp đối thủ nào cũng phải thắng. Nên em bị cả nhà hoảng kinh khủng, riêng em cứ bình thường, ăn, ngủ, nghĩ. Sau 4 đêm thử lại âm tính, đêm thứ 5 ra test pcr cho chắc ăn và âm tính. Mọi việc nhẹ như lông hồng. Còn việc chết người là có thật nhưng tai nạn giao thông 1 ngày từ 20 đến 30 mạng, như vậy mình không ra đg nữa chăng? Mình học cách tồn tại để tiến hoá tốt hơn là việc chui trong hang tránh rét cụ ơi.

Website
www.otofun.net
Ồ, tôi không chắc lắm các bác muốn thế nào nhưng trẻ em các nước đều đã có đợi học online khá dài cho dù y tế của họ tốt hơn. Các bác có thể thấy du học sinh là con cháu nhà các bác nghỉ dài là một ví dụ.

Tất nhiên câu chuyện nó có khác một chút là chỗ các bác không thể có nhiều người có nhiều nhà giống như bác nào đó đã mở chuyên mục "Nhà ở Việt Nam đắt hơn so với thế giới" và cũng khó có số đông nhà có nơi cho trẻ em tập vận động một chút trừ ở quê. Hơn nữa số lượng trường tư kêu khóc được với giới chức ở chỗ các bác là khá lớn.

Do đó tôi hoàn toàn hiểu mong muốn của các bác muốn con em mình đi học sớm dù chúng có thể thích online hơn vào thời điểm này. Tất nhiên rồi tôi luôn tôn trọng thực tế của các bác như vậy dù đúng hay sai.
Con em nó cũng là du học sinh và tuần nay thì nó cũng đang bị học online nhưng nó đến lớp từ hồi tháng 9 năm ngoái rồi bác. Sau đó cũng có 1-2 lần bên ý họ lockdown 1-2 tuần nhưng họ rất linh hoạt là chỉ khi só ca nhập viện có chiều hướng tăng họ mới triển khai các biện pháp còn thì vẫn chỉ 3K và giữ mức sinh hoạt, môi trường sống bình thường bác ạ. Không có trại tập trung, không có F0 không triệu chứng phải vào viện và dĩ nhiên 100% không có chuyện F1 hay thậm chí đi cùng thang máy cũng phải đi "cách ly" như ở quê em :(

VCHDHN

Xe container
Trường F1 nhà em vừa thông báo ngày 8/2 bắt đầu buổi học tập trung đầu tiên. Lại sắp được tất tả đưa đón rồi. Nghỉ gần năm trời, nhớ cảm giác được đi lại phết :))

Rondo68034

Xe tải
Giải pháp là vaccine anh ạ.
Người có bệnh nền nào chưa tiêm thì tôi cho đấy là những người TỪ CHỐI TIÊM VACCINE.
Còn nếu muốn tiêm, nhà nước họ có hướng dẫn cụ thể.
Trong này, tôi thấy họ đến nhà vận động để tiêm cho người có bệnh nền.
Mà hình như a cũng không đọc báo thì phải?
Với 12 tuổi trở xuống. Thưa a. Chưa có vaccine nào nhà nước ta chỉ định cả.
Mà hình như thế giới cũng đang lần mò.
Vậy.
Theo a, ko có thuốc thì ở nhà sất .
Quận 4, Quận 8 TP HCM thống kê, có Tới hơn 300 cháu mồ côi cha hoặc mẹ.
Còn trẻ tử vong vì covid. Đến giờ, theo tôi, tôi chưa thấy đài báo nào thống kê. A có a cho tôi xin.
Vừa rồi có 1 trường hợp lên báo chí. Cháu đó 12 tuổi. Mắc covid. Kỳ tích là bác sỹ đã giúp cháu khỏi.
Nhưng tôi ước trọng lượng của cháu khoảng hơn 1 tạ.
Với thể trạng như thế. Theo tôi. Mắc bệnh nào cũng rất nguy hiểm cho cháu. Đừng nói đến covid

lalala1122

Xe tải
E ủng hộ việc đi học. Xung quanh em tính đến giờ 4 cháu f0 ( độ tuổi 6-10t) thì có mỗi đứa sốt đc 1 hôm còn lại chả đứa nào sao cả. E đọc tỷ lệ trẻ dưới 12t ở mỹ chết có 0,06% hay sao ấy, thấp còn hơn là đuối nước

• Vodka
Reactions: QAZ

Belat Missan

Xe điện
Em nhớ cách đây chỉ 1-2 tháng thớt như thế này rất nhiều cụ vào bảo học thì có thể đúp chứ covid thì chết. Sao thay đổi nhanh thế nhỉ :)
Qua 2 năm thì tất nhiên phải khác rồi.
Giờ gặp Ebola may ra các cụ mới sợ.:D

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Con em nó cũng là du học sinh và tuần nay thì nó cũng đang bị học online nhưng nó đến lớp từ hồi tháng 9 năm ngoái rồi bác. Sau đó cũng có 1-2 lần bên ý họ lockdown 1-2 tuần nhưng họ rất linh hoạt là chỉ khi só ca nhập viện có chiều hướng tăng họ mới triển khai các biện pháp còn thì vẫn chỉ 3K và giữ mức sinh hoạt, môi trường sống bình thường bác ạ. Không có trại tập trung, không có F0 không triệu chứng phải vào viện và dĩ nhiên 100% không có chuyện F1 hay thậm chí đi cùng thang máy cũng phải đi "cách ly" như ở quê em :(
Em F0 còn chả thấy triệu chứng gì đây cụ. May quá ông bạn đi làm test hàng ngày phát hiện ra em mới đi test. Vào phòng ăn, ngủ 5 ngày 4 đêm là về âm tính. Nói chung nó nhẹ thôi chứ ko căng như báo chí đưa tin đâu.

Rondo68034

Xe tải
Anh nào sợ, lo lắng, cứ mạnh dạn để con mình ở nhà.
Tôi tin, lúc này không ai ép các anh đâu.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em thì suy nghĩ khác cụ chút. Là thay vì ta cứ trốn chui trốn lủi, hãy 1 lâng đối mặt với nó đi, nếu đã là vô địch thì gặp đối thủ nào cũng phải thắng. Nên em bị cả nhà hoảng kinh khủng, riêng em cứ bình thường, ăn, ngủ, nghĩ. Sau 4 đêm thử lại âm tính, đêm thứ 5 ra test pcr cho chắc ăn và âm tính. Mọi việc nhẹ như lông hồng. Còn việc chết người là có thật nhưng tai nạn giao thông 1 ngày từ 20 đến 30 mạng, như vậy mình không ra đg nữa chăng? Mình học cách tồn tại để tiến hoá tốt hơn là việc chui trong hang tránh rét cụ ơi.
Mợ không hiểu em nói à : mợ khỏe mợ cứ hiên ngang chứ người già với bệnh nền đầy trong người xem có dám to còi không :)) Nhà em có bố mẹ già gần 80t nào là tiểu đường , mỡ máu , huyết áp cao , tiền đình ,.......em ko hiên ngang được như mợ :))

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bác & không cần phải rùm beng cho tốn tiền phụ huynh. Trẻ em và thanh niên chúng nó khá khỏe, chỉ nên tuần test một lần. Nếu có triệu chứng gì thì tự nghỉ-tất nhiên để so điều kiện mỗi nơi về chuyện thỉnh giảng online / offline cùng lúc là không đồng nhất nhưng các trường tư họ muốn hoạt động thì chỉ cần như vậy. Các cháu nó không phải là tội đồ để phải đi cách ly hay phân biệt đối xử-rất phản giáo dục, trong khi người lớn được tự chữa ở nhà (mà thực tế y tế cũng chả thể kham nổi).

Ý tôi muốn nói rằng, nếu chỗ các bác làm được một cách khoa học thì làm, còn làm để dập dờn vì mục đích gì đó hay có sự tác động vì lợi ích của group nào đó thì có lẽ các bác đều nhất trí rằng online cho xong. Tất nhiên quyết định là ở các bác và tôi hoàn toàn tôn trọng điều đó.

poiuy

Xe ba gác
Một số người già, bệnh nền không tiêm được thì không nói làm gì. Đến lúc này chưa có giải pháp nào cho họ. Một số người già khác dù đã tiêm nhưng không có gì chắc chắn là họ sẽ không trở nặng và tử vong, hay nói đúng hơn là với họ nguy cơ vẫn cao. Còn tuyệt đại đa số người trẻ khỏe bình thường và học sinh sẽ không ảnh hưởng gì bởi Covid. Xã hội thì phẫn phải vận động nên việc trẻ em đi học là tất yếu, không thể dừng mãi được. Nhà ai có người già như vậy thì phải cố gắng tự đề phòng ở mức cao nhất thôi, không thể trông chờ xã hội được nữa.
Cái câu: "không để ai bị bỏ lại phía sau" phải hiểu là "ai cũng có cơ hội để không bị bỏ lại, phải tự mình nắm lấy cơ hội đó", chẳng may mà bị rớt lại thì cũng không thể trách xã hội được.

Napolong

Xe điện
Cô bạn em ở Na Uy, có hai bạn nhỏ.

Như giờ khi dịch, nếu người lớn lúc đi lúc không, hoặc wfh liên tục, thì trẻ con được đến trường từ lâu rồi. Lớp thì một nửa mắc Covid, xong vẫn học tiếp. Cô giáo rồi cũng mắc Covid, mất chút thời gian để bố trí lại giáo viên, rồi lại học tiếp.

Mỗi tội riêng cái món ngày nào cũng test thì khó học theo.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu nếu có dính Covid thì ở thể nhẹ, nhưng nếu lây về cho bố mẹ, ông bà ở nhà thì làm thế nào, em chưa thấy nêu giải pháp?
"nêu giải pháp " ý cụ là ai nêu và giải pháp cho ai ạ ?
nếu giờ này cụ còn nghĩ là có ai đó sẽ nêu được giải pháp cho mình thì em cũng không còn gì để nói.

còn em thì nghĩ giải pháp đơn giản nhất là không có giải pháp nào hết: dỡ bỏ các lệnh cấm, chuyển sang khám chữa bệnh dịch vụ, và để cho mỗi cá nhân tự quyết định họ nên làm gì.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Người già có bệnh nền càng cần phải tiêm chứ nhỉ? Vaccine chưa chắc đã có tác dụng phụ nhưng dính covid phát thì khả năng đi rất cao. Còn nếu ko chịu tiêm thì nói thật là ko có giải pháp nào cả, hên số mống chết thôi

Pick

Xe máy
Mợ không hiểu em nói à : mợ khỏe mợ cứ hiên ngang chứ người già với bệnh nền đầy trong người xem có dám to còi không :)) Nhà em có bố mẹ già gần 80t nào là tiểu đường , mỡ máu , huyết áp cao , tiền đình ,.......em ko hiên ngang được như mợ :))
Theo em cụ cứ ở nhà và đợi 10 năm nữa cho hết dịch, chứ em không muốn hi sinh vì những lý do như thế để con em cứ ở nhà ngu ngơ tự kỷ suốt ngày cắm mặt vào máy tính điện thoại, nó còn cả tương lai phía trước.

Trẻ nhỏ phải tự do bay nhảy, để sau này tự tin tiếp xúc thế giới bên ngoài cho đầu óc thông thoáng mà vươn buồm ra khơi làm giàu hay ít nhất tiếp thu kiến thức chứ không phải ru rú trong xó nhà cả đời không dám ngẩng mặt đi đâu, vì đi đâu, làm cái gì cũng sợ sệt. Nhiều người cứ lấy lý do người già để bảo vệ quan điểm đóng cửa trong khi đấy trẻ em không được đến trường, bố mẹ phải cắt cử người để chăm con, ảnh hưởng như nào thì không thèm quan tâm, chưa kể giờ đã tiêm phủ mũi 3 rồi.

Nếu mà em năm 80 tuổi có dịch bệnh như này em sẵn sàng chịu thiệt thòi chứ không bao giờ bắt con cháu là mày phải hi sinh phải ở nhà cho tao khỏi lây bênh quá, mà chưa chắc đã tốt hơn cho mình, có bệnh thì ở nhà chứ ai ép các cụ phải ra ngoài, chứ trẻ con nó tội gì mà cứ nhốt nó ở nhà học online suốt vậy

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Thì cụ vẫn có giải pháp là cả nhà núp trong hang, mua đồ online mà, có ai cấm đâu nhỉ. Còn người nào ko sợ thì để họ ra ngoài thôi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Theo em cụ cứ ở nhà và đợi 10 năm nữa cho hết dịch, chứ em không muốn hi sinh vì những lý do như thế để con em cứ ở nhà ngu ngơ tự kỷ suốt ngày cắm mặt vào máy tính điện thoại, nó còn cả tương lai phía trước.

Trẻ nhỏ phải tự do bay nhảy, để sau này tự tin tiếp xúc thế giới bên ngoài cho đầu óc thông thoáng mà vươn buồm ra khơi làm giàu hay ít nhất tiếp thu kiến thức chứ không phải ru rú trong xó nhà cả đời không dám ngẩng mặt đi đâu, vì đi đâu, làm cái gì cũng sợ sệt. Nhiều người cứ lấy lý do người già để bảo vệ quan điểm đóng cửa trong khi đấy trẻ em không được đến trường, bố mẹ phải cắt cử người để chăm con, ảnh hưởng như nào thì không thèm quan tâm, chưa kể giờ đã tiêm phủ mũi 3 rồi.

Nếu mà em năm 80 tuổi có dịch bệnh như này em sẵn sàng chịu thiệt thòi chứ không bao giờ bắt con cháu là mày phải hi sinh phải ở nhà cho tao khỏi lây bênh quá, mà chưa chắc đã tốt hơn cho mình, có bệnh thì ở nhà chứ ai ép các cụ phải ra ngoài, chứ trẻ con nó tội gì mà cứ nhốt nó ở nhà học online suốt vậy
Thì cụ vẫn có giải pháp là cả nhà núp trong hang, mua đồ online mà, có ai cấm đâu nhỉ. Còn người nào ko sợ thì để họ ra ngoài thôi
các cụ cứ thoải mái mà bung lụa ko ai cấm , em cũng ủng hộ trẻ con đi học chứ không ngăn cản .
Chỉ mong các cụ trước khi động ngón tay thì đọc cho rõ em gõ còm cho ai và về nội dung gì :))

phihanhgia

Xe container
Nói đúng thì 3K là mức trung dung, tương đối phù hợp cho rất nhiều quốc gia, còn 5K gây phiền toái và tốn kém lớn hơn.

5K cũng là cách "cường điệu hóa" thời VN học theo China với chiến lược tham vọng bất khả thi "zero covid".

VN muốn sáng tạo, muốn khác thế giới, nhưng nói thật thì quan chức BYT thiếu i-ốt, (một phần dính chàm), văn bản hướng dẫn kém chất lượng, tư vấn cho CP rất chậm chạp. Nhiều khi chính chú phỉnh còn phải yêu cầu BYT ra thông tư mới, để thích ứng nhanh hơn.

Phải nói thẳng cơ chế dựa vào "bộ chuyên ngành" để tư vấn chính sách, soạn thảo thông tư là kém hiệu quả. Tầm của các bộ là quản lý hành chính theo những thứ đã có sẵn mà thôi. Muốn đối đầu với những thử thách mới chưa có tiền lệ, phải dựa trên trí tuệ chuyên gia (không chức sắc 9 chị) và phải liên tục phân tích, đánh giá, so sánh với thế giới để điều chỉnh.

duytran27

Xe hơi
các cháu đi học nữa thì ko biết có tăng nhiều nữa ko, có vỡ trận ko.
chứ tình hình 3K này em nghe sợ quá.