[VHGT] 1001 câu chuyện vui buồn khi tham gia giao thông, mời các kụ cho vào đây !

blackcivic 2.0

Xe tăng
Hôm trước giờ tan tầm đường nguyễn chí thanh, đường thì đông thằng mất dạy camry 80B đuôi 34 đòi vượt em nhưng do đông em ko cho vượt đến chỗ quya đầu nó vọt sang trái rồi cắm đầu vào đè em để vượt , em nhấn ga đè lại cho phát nó lao lên vỉa hè giải phân cách phúc tổ nhà nó là gpc nó thấp chứ ko chết cụ nhà nó .

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Tối qua, trên đường chở vợ con về nhà, đoạnh Láng thượng, xém một chút nữa là em chứng kiến vụ tai nạn khủng khiếp giữa xe máy và xe 3 chân (Khoảng 18 tấn).

Xe 3 chân chở vật liệu ì ạch trên đường láng, có xi nhan xin rẽ từ xa, mở cua rộng để không lấn vào làn xe máy, cậu thanh niên đi xe máy lơ đãng hoặc không biết ý nghĩa của cái đèn xi nhan, nói chính xác hơn là không phán đoán được hành vi của anh lái xe tải. Vẫn hăm hở lao thẳng mà không giảm tốc độ đúng đoạn xe tải vào cua như kiểu cố muốn vượt, trong khi xe tải đã quay được gần 1 nửa xe sang bên kia, rất may anh lái xe tải kinh nghiệm liền phanh khựng lại, xe máy sát sạt giữa xe tải.Hú vía !

Em luôn dặn vợ, đi xe máy nên để ý đến tiến hiệu lùi của ô tô, cách càng xa càng tốt, hoặc khi ô tô có tín hiệu xi nhan xin đường thì mình giảm tốc độ nhường cho ô tô đi trước nếu xe mình phía sau ô tô không nên cố vượt, sẽ là rất nguy hiểm.

copbeo

Xe tải
Sáng hôm qua Em đi làm, đến ngã tư Thái Hà - Láng Hạ, lúc đó là đèn đỏ và có tín hiệu cho làn rẽ phải được đi, đang mon men định vào làn thì gặp thằng Bus to đùng nó đè đầu, tưởng nó rẽ phải ai dè nó chui gọn gàng lên trên đứng đợi đèn đỏ. Bực hết cả bội, vô văn hóa thế bảo sao tài xế và phụ xe bus hay bị sưng mồm.

iwate

Xe buýt
Hình ảnh đó bao giờ có ở nước ta.
Kính chào các cụ! Mấy hôm nay bọn em phải đi Malayxia học thêm về quy trình sơn chuẩn cho công đoạn sửa chữa khắc phục xe tai nạn. Điều ấn tượng nhất là trên quãng đường đông nghìn nghịt các loại xe bỗng thấy ào ào một csgt đi xe mô tô phân khối lớn lạng lách vượt mọi xe. Bọn em bảo nhau mấy chú áo trắng đen này lại đuổi bắt kiếm mồi giống mấy chú áo vàng nhà mình rồi. Chưa kịp suy nghĩ xong thì bọn em đã phải ân hận vì nghĩ oan cho chú nó. Xe em chạy thêm được khoảng 2km mới thấy chú áo trắng đen đang đẩy xe giúp người lái xe chắc là bị chết máy. Đấy các cụ thấy ở 1 đất nước trước đây nghèo hơn mình còn bây giờ có mơ mình cũng chẳng bằng họ được, csgt ăn mặc giản dị và rất gần dân, sẵn sàng giúp đỡ mọi người tham gia giao thông để tránh ách tắc, giảm thiểu tai nạn cho mọi người. Thử hỏi ở nước ta csgt biết làm gì hay chỉ là người làm anh em off khiếp sợ và không muốn làm bạn.

K3vin69

Đi bộ
Chuyện này e ko tham gia mà chỉ trực tiếp chứng kiến các bác ah,khoảng 2 tháng trước em đèo gấu đi 2b đang dừng đèn đỏ ở ngã tư đường chu van an-tôn đức thắng cắt nguyễn thái học.Đèn đỏ còn khoảng 30s,bỗng nghe tiếng còi ôtô dí liên tục tục từ ngã tư đối diện.E nhìn sang thấy 1 taxi matiz chờ khách đỗ sát vạch vôi làn đi thẳng hướng chu văn an đang bị 1 xe Ino do một tài khoảng 50 tuổi ngồi sau dí còi,được khoảng 10s thì tài Ino đành lái sang phải vượt vạch vôi dù đèn đỏ vẫn còn hơn 10s và đỗ sát trước đầu chiếc taxi ý chặn ko cho đi.Đèn chuyển xanh nhưng tai Ino ý đấy luôn ko đi kệ cho dân tình đằng sau la ó.Ko hiểu đến bao h cái tình hình giao thông ở VN nó có tiến triển hơn nhỉ

convoi

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt và những câu chuyện vui buồn của các cụ. Tiếc rằng chuyện vui thì ít mà chuyện buồn thì nhiều. Cái tốt là offers đọc để nâng cao kỹ năng ứng xử văn hóa ngang với kỹ năng lái xe khi tham gia giao thông. Nhất là khi có va chạm. Nhà cháo cũng có chuyện buồn vào một buổi sáng đi làm. Đường thì đông, một 2B vượt trái, phải phanh lại vì đông, bị 2B sau húc nhẹ vào mít, ghi đông quệt vào gương lái nhà cháo. Nhà cháo cho là chuyện bình thường ở "huyện". Thé nhưng 2B lại không nghĩ thế: hùng hổ đập gập gương lái nhà cháo, chửi bậy luôn. Nhà cháo hạ kính xuống phân trần mà chỉ toàn nghe thấy lời thô tục và nhổ nước bọt. Lúc đó máu bốc lên đầu gần mờ mắt rồi. Nhà cháo cố dẹp xe vào lề để ra ăn thua với 2B. Nhưng mà đường đông, dừng lại ăn thua là tắc đường. 2B lại lên xe chạy mất. Các cụ có tin không chứ lúc đó đuổi được là nhà cháo cũng phi theo đấy. May là đường đông, mình đi chậm nên hạ hỏa dần, mắt sáng dần lên. Thôi nghĩ lại là lại phải học chữ nhẫn vậy. Mặc dù là ngậm cục tức nghẹn họng cả ngày làm việc, phải nghĩ là "1 điều nhịn = 9 điều nhục + 1 điều lành" vậy. Buồn cho những người mở mồm ra là chửi bậy, văng tục, nhổ nước bọt và cầu cho họ bị quả báo cho bớt lếu láo.
Lên đây chia xẻ với các cụ cho bớt buồn và thêm vui vẻ. Hehe

ndkhoivtv

Xe tăng
Tối qua, trên đường chở vợ con về nhà, đoạnh Láng thượng, xém một chút nữa là em chứng kiến vụ tai nạn khủng khiếp giữa xe máy và xe 3 chân (Khoảng 18 tấn).

Xe 3 chân chở vật liệu ì ạch trên đường láng, có xi nhan xin rẽ từ xa, mở cua rộng để không lấn vào làn xe máy, cậu thanh niên đi xe máy lơ đãng hoặc không biết ý nghĩa của cái đèn xi nhan, nói chính xác hơn là không phán đoán được hành vi của anh lái xe tải. Vẫn hăm hở lao thẳng mà không giảm tốc độ đúng đoạn xe tải vào cua như kiểu cố muốn vượt, trong khi xe tải đã quay được gần 1 nửa xe sang bên kia, rất may anh lái xe tải kinh nghiệm liền phanh khựng lại, xe máy sát sạt giữa xe tải.Hú vía !

Em luôn dặn vợ, đi xe máy nên để ý đến tiến hiệu lùi của ô tô, cách càng xa càng tốt, hoặc khi ô tô có tín hiệu xi nhan xin đường thì mình giảm tốc độ nhường cho ô tô đi trước nếu xe mình phía sau ô tô không nên cố vượt, sẽ là rất nguy hiểm.
Toàn thế... cụ ạ! Vấn đề nó nằm ở cái ý thức luôn "bon chen" cho được việc mình, không cần biết đến hậu quả chứ không phải là họ không biết về các khái niệm an toàn như cụ nghĩ đâu.

mrkoi

Xe tăng
Như hôm nhà cháu đi trên đường Liễu Giai đoạn gần đèn xanh đèn đỏ chỗ Daewoo cũng thế, có một ông chở 2 F1 k đôi mũ lao ngang qua đoạn rẽ ngang đường từ chỗ điểm đỗ xe lao sang bên đội cấn trong khi nhà cháu đi gần đó rồi, ông ý hoảng quá hay sao ý, phanh kự cái trong khi nhà cháu cũng đã giảm tốc rùi, lúc đi qua lại còn chửi linh tinh, lúc đó cháu cũng định dừng xe cơ, dưng mà nhìn thấy 2 F1 với người ông ý toàn săm trổ nên thoai cháu đi cho lành ợ hjx.

August251978

Đi bộ
Tối thứ 7 tuần trước em đi Nội Bài đón ông nội cách cách nhà em. 7h30 chạy đến Mê Linh Plaza thấy xuất hiện chú Lexus mà hai mắt trước em nó thì nhắm tịt tối thui. Em xin tín hiệu vượt lên nhưng bác ấy ứ cho, đến gần là bác ấy lại tăng tốc, chuyển làn hai cũng ko vượt được, em lên ~ 80km/h thì bác ấy chơi máu hơn (em chịu ko đú đc). Đến trạm thu phí em nghĩ chắc sẽ có người nhắc mà mở mắt ra, nhưng ko, qua trạm thu phí mà *** vẫn đen xì mắt chưa thèm mở. May cho bác ấy là giờ đấy xxx đi ăn cơm nhưng chủ quán cứ mang bia ra mời nhiều quá nên đành phải... (Bác ấy phải cảm ơn chủ quán bia rồi). Chạy đến gần NB thì gặp xe sang đường, quay đầu nên phải dừng lại, em dừng song song hạ kính nhắc bác ấy, xe bác ấy thì kính chã buồn hạ cứ ơ... á... ớ, mấy giây sau thấy mắt em nó cũng mở ra. Vào bãi đỗ xe xong thì thấy bác ấy đi vào, hạ kính chào em: "Cám ơn nhé, hì hì, tại đèn đường sáng quá." hố hố...

anhtho

Xe ngựa
Chiều nay, em nhìn thấy một em Getz đi mà cửa sau bên lái hở cỡ 1 đốt tay. Em mới phóng lên đi // với ông đó (đường GP rộng) và kéo kính xuống (ông này cũng để hở kính) hét to: Cửa hở kìa !. Ông ấy gật và nhìn mồm thì hình như nói: biết rồi, nhưng vẫn đi. Em vượt lên. Một chiếc taxi sau em lại đi lên tiếp tục song song với ông Getz và hình như cũng hét như em ! và thấy con Getz vẫn đi như thường !

xe thủng lốp

Xe container
Chiều nay, em nhìn thấy một em Getz đi mà cửa sau bên lái hở cỡ 1 đốt tay. Em mới phóng lên đi // với ông đó (đường GP rộng) và kéo kính xuống (ông này cũng để hở kính) hét to: Cửa hở kìa !. Ông ấy gật và nhìn mồm thì hình như nói: biết rồi, nhưng vẫn đi. Em vượt lên. Một chiếc taxi sau em lại đi lên tiếp tục song song với ông Getz và hình như cũng hét như em ! và thấy con Getz vẫn đi như thường !
Em nghĩ là cánh cửa có 2 cái lẫy mà không bung ra được đâu trừ phi đi nhanh hoặc phi vào ổ gà, Cửa mà không đóng chặt em nghĩ là xe sẽ báo chuông chứ ạ.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ là cánh cửa có 2 cái lẫy mà không bung ra được đâu trừ phi đi nhanh hoặc phi vào ổ gà, Cửa mà không đóng chặt em nghĩ là xe sẽ báo chuông chứ ạ.
Xe Getz thì có báo đèn đỏ thôi, không có chuông.
Em đi một quãng rồi, liếc gương hậu vẫn thấy cụ í đi như bình thường. Khả năng cửa bị hỏng, ko đóng được, chứ đi như vậy thì sẽ được nhắc nhiều lắm.

anhtho

Xe ngựa
Mấy năm trước, có lần em chạy từ Cần thơ về tp HCM (thời chưa có đường cao tốc Trung Lương). Lúc qua thành phố Tân An, em đi qua thành phố mà không đi đường tránh. Trong phố, tầm 7h tối, đường cũng vắng, nên thi thoảng em đi quá lên 55 - 60km/h. Lúc ra khỏi thành phố, em thấy một tổ xxx đứng chặn ở đó. Một chú giơ gậy về hướng em, em thấy xe tải phía sau xi nhan có vẻ rẽ vào, em cứ lờ như không biết và đi qua luôn, nhưng cũng sợ vì có tật giật mình mà. Được một quãng, em thấy có xe chớp đèn phía sau có vẻ như đuổi theo. Vì đường lộ đông, hẹp lại có dải phân cách cứng ở giữa nên các xe khó vượt nhau, xe cảnh sát cứ phía sau em một quãng làm em lo lắng. Phải hơn 5km sau, chịu ko nổi, em cho xe rẽ vào lề, (đi lái luôn) thì thấy cái xe kia đi lên, hóa ra một anh cứu thương của tỉnh đang đi lên thành phố. Chắc cũng chỉ lên đón người nên nó đi chậm, không hú còi, nhưng quên tắt đèn chớp. Nó làm em sợ gần chết !

copbeo

Xe tải
Mấy năm trước, có lần em chạy từ Cần thơ về tp HCM (thời chưa có đường cao tốc Trung Lương). Lúc qua thành phố Tân An, em đi qua thành phố mà không đi đường tránh. Trong phố, tầm 7h tối, đường cũng vắng, nên thi thoảng em đi quá lên 55 - 60km/h. Lúc ra khỏi thành phố, em thấy một tổ xxx đứng chặn ở đó. Một chú giơ gậy về hướng em, em thấy xe tải phía sau xi nhan có vẻ rẽ vào, em cứ lờ như không biết và đi qua luôn, nhưng cũng sợ vì có tật giật mình mà. Được một quãng, em thấy có xe chớp đèn phía sau có vẻ như đuổi theo. Vì đường lộ đông, hẹp lại có dải phân cách cứng ở giữa nên các xe khó vượt nhau, xe cảnh sát cứ phía sau em một quãng làm em lo lắng. Phải hơn 5km sau, chịu ko nổi, em cho xe rẽ vào lề, (đi lái luôn) thì thấy cái xe kia đi lên, hóa ra một anh cứu thương của tỉnh đang đi lên thành phố. Chắc cũng chỉ lên đón người nên nó đi chậm, không hú còi, nhưng quên tắt đèn chớp. Nó làm em sợ gần chết !
Nhiều lúc đi ở ngã tư, XXX ra chặn thằng đi sau mà tim mình cũng đập loạn lên Cụ ạ hihihi

nhanviettuyen

Xe tăng
Có lần E chạy sau một con lăng 4500 biển 80B xẹp hết lốp sau, mình cố vượt lên để bảo lái xe mà Bác Tài lại cứ chạy nhanh hơn không cho E vượt, thế mới đau, khi tan quả lốp Bác tài mới phát hiện và đỗ xe cho E vượt. Đúng là Lăng cu đơ

EC155

Xe đạp
Không hiểu em có đa cảm quá không nhưng mỗi lần gặp người đi đường cư xử có văn hóa là em lại xúc động lâng lâng, đúng là gặp được của hiếm các cụ ạ. Cách đây vài tuần, lúc đó là giờ cao điểm buổi chiều, em cứ loay hoay không biết làm thế nào để quay đầu ở đường Lê Văn Lương vì ngay chỗ quay đầu là 1 đoàn ô tô kéo dài, nối đuôi nhau nhất định không cho em cắt ngang. Sau khi chờ 1 lúc lâu vẫn không cắt được, nháy đèn xin đường mà không ai cho, em đành quyết định chuyển hướng đi thẳng. Đúng lúc đó, có 1 bác lái xe (loại xe của nhà tang lễ ạ) xịch đến, dừng lại và thò cổ vẫy tay ra hiệu cho em cắt qua đầu xe. Em cảm kích quá, nói cảm ơn mà không biết bác ấy có nghe thấy không. Cho em hỏi, khí không phải, khi lái xe cảm ơn nhau thì phải ra hiệu thế nào để người được cảm ơn hiểu nhẩy? Có cụ nào "bật mí" cho em được không, chứ em "ở hiền gặp lành", được nhường đường đến mấy lần rùi, vẫn chả biết bày tỏ lòng cảm kích của mình dư lào.

anhtho

Xe ngựa
Không hiểu em có đa cảm quá không nhưng mỗi lần gặp người đi đường cư xử có văn hóa là em lại xúc động lâng lâng, đúng là gặp được của hiếm các cụ ạ. Cách đây vài tuần, lúc đó là giờ cao điểm buổi chiều, em cứ loay hoay không biết làm thế nào để quay đầu ở đường Lê Văn Lương vì ngay chỗ quay đầu là 1 đoàn ô tô kéo dài, nối đuôi nhau nhất định không cho em cắt ngang. Sau khi chờ 1 lúc lâu vẫn không cắt được, nháy đèn xin đường mà không ai cho, em đành quyết định chuyển hướng đi thẳng. Đúng lúc đó, có 1 bác lái xe (loại xe của nhà tang lễ ạ) xịch đến, dừng lại và thò cổ vẫy tay ra hiệu cho em cắt qua đầu xe. Em cảm kích quá, nói cảm ơn mà không biết bác ấy có nghe thấy không. Cho em hỏi, khí không phải, khi lái xe cảm ơn nhau thì phải ra hiệu thế nào để người được cảm ơn hiểu nhẩy? Có cụ nào "bật mí" cho em được không, chứ em "ở hiền gặp lành", được nhường đường đến mấy lần rùi, vẫn chả biết bày tỏ lòng cảm kích của mình dư lào.
Cụ nháy đèn một hai cái, còi bim một phát cực ngắn, thế là họ hiểu. Nếu họ nhìn thấy mình thì giơ 1 tay lên như kiểu chào người quen ý.

akinhoang

Xe đạp
Rối loạn tiêu hóa, đang sắp vãi ra quần thì gặp cảnh tắc đường nguyên nhân là do một thằng đọc báo trên xe vì không chịu lùi nhường cho đám xe khách chở các cháu học sinh đi thăm quan, lộn cả mề... em cáu, xuống giật *** cửa chửi bới mà nó cũng đếch nghe. Đành choành và bái phục các con nhợn đời mới. http://i1172.photobucket.com/albums/r578/akinhoang/2012-06-03070952.jpg

♣ HP ♣

Xe máy
htrc em đi 2b ở Lương ngọc quyến , đường thì tắc vì là đúng lúc có 4b đi ngược chiều nhau ( mà cái độ rộng của đường thì các cụ b' rồi đấy ) . thế nào có con xe máy của thằng ngồi uống trà đá để dưới lòng đường khiến tình hình càng căng thẳng. 2 xe 4b thì đang bất di bất dịch , các bác 2b thì đang kiên nhẫn chờ đợi , thế mà thằng cờ hó để xe dưới lòng đường nó thản nhiên uống trà đá , đợi khi bác taxi cố lách chạm khẽ vào xe nó 1 cái ( theo em thấy thì cú chạm nó như là ngta âu yếm nhau ý ợ :)) ) thì nó nhanh như chớp lao ra đập uỳnh uỳnh vào xe , văng tục chửi bậy như kiểu nó phải thế :|...gặp bác taxi này chắc tính tình cũng hiền lành điềm đạm , xuống xin lỗi rồi phải tự dắt xe của thằng kia gọn lên trên để đi tiếp .
đúng là pó tay vs cái văn hóa của 1 số người .

commander

Xe điện
...
Câu chuyện thứ 2 :Vui lây

Lại liên quan đến cái dốc, nhưng cái này nó ở Hoàng Hoa Thám khu 7.2ha Vĩnh Phúc.
Tầm chiều, dòng người hối hả sắm tết, cỏ cây hoa lá tràn ngập con đường Hoàng Hoa Thám, ùn tắc kéo dài.

Em từ khu 7.2 ra bò ra Hoàng Hoa Thám qua một con dốc, đường đã nhỏ thì chớ, 2 bên đường các hộ kinh doanh để xe máy nghênh ngang chả có ý có tứ gì cả.
Bò gần lên đỉnh dốc thì chiều ngược lại bị khựng khiến cả 2 chiều chết dí tại chỗ không nhích nổi,nguyên nhân là vướng chiếc xe máy của cửa hàng vàng bạc ,thằng chủ xe thì ngồi rung đùi mặc cho còi xe bóp liên hồi báo hiệu dắt xe áp vào hè.
Nó vẫn cứ mặc kệ! bỗng một bác đi xe máy phía trước dựng chân chống xe máy xuống chạy ra nhấc cái xe đang đỗ tai ngược gọn vào hè để giải phóng cho chiều ngược lại, thế là cả đoàn tiếp tục đi tiếp.
Mừng vì không phải chịu tắc đường, mừng hơn nữa khi người đàn ông tự nguyện dựng lại cái xe thay cho chủ vô ý thức của nó để giải phóng cho cả đoàn xe.Một việc nhỏ nhưng thể hiện ý thức tham gia giao thông của người đó là rất cao.
Em thầm nghĩ : Phải chăng người đó là một Ofer ? Thấy lòng vui vui...

Mời các kụ kể tiếp câu chuyện của mình ....
Em kể chuyện thứ post #125 cụa em:
12 năm rùi, năm 2000, em thề, đối với em vẫn nhớ như in. Hồi đó em còn học BK HN, buổi chiều học thể xong từ sân Bát Giác về - giờ hình như là nhà thi đấu Bách Khoa, em chạy viva chiến (đời đầu 3 cục nhập Thái :D) lượn lờ 1 vòng hale rùi về đường Lê Duẩn.

Đúng giờ tan tầm em rẽ phải vào Đào duy anh (cũ) qua đường ray thì thấy 1 bé cưỡi con 82, 1 bánh sau bị kẹt vào rãnh đường ray, không nhấc lên được, mà lúc đó lại có chuông báo tàu sắp đi quay, mọi xe cộ đang cố bon chen để khỏi bị chắn tàu, dưng lại vướng xe của em gái nọ, trông mặt em gái lúc đó mặt tái mét, miệng cứ hét lên chú ơi giúp cháu với, anh ơi giúp em với, nhưng chả có ai hành động gì cả, chỉ nhìn em gái với đôi mắt khó chịu, tại vì em í đang làm tắc đường mà, 1 chú U-oát biển xanh thì cứ cô chen lên để vượt mà không đc, còi bấm inh ỏi.

Em thấy thế vượt lên tấp xe vào chỗ mấy hàng bán hoa, cũng chả kịp tắt máy, chạy lại nhấc cái *** xe em í lên, cũng không phải là khó khăn lắm, xong rồi em quay lại xe, chỉ nghe em í nói câu cảm ơn vội vàng "em cảm ơn anh ạ", em thấy mọi người nhìn em lạ lùng lắm, như kiểu em ở trên trời rơi xuống, em lên xe đi rồi mà cứ nghĩ sao mọi người lại nhìn mình lạ thế nhỉ, hay mình có tí dở hơi nhỉ, nhưng em kệ, bởi vì em nghĩ ít nhất mình cũng đã giúp được em gái ấy.

Kể thì dài dòng dưng mọi việc diễn ra chưa đến 30s. Em thề mọi việc đến h em vẫn nhớ như in, nếu hồi đó mà có OF rùi thì bít đâu em lại lọt vào mắt 1 cụ ofer nào đó, thì chuyện này đã đc kể sớm nhỉ ;))

Chỉnh sửa cuối: