[VHGT] 1001 câu chuyện vui buồn khi tham gia giao thông, mời các kụ cho vào đây !

anhtho

Xe ngựa
Em kể chuyện thứ post #125 cụa em:
14 năm rùi, năm 2000, em thề, đối với em vẫn nhớ như in. Hồi đó em còn học BK HN, buổi chiều học thể xong từ sân Bát Giác về - giờ hình như là nhà thi đấu Bách Khoa, em chạy viva chiến (đời đầu 3 cục nhập Thái :D) lượn lờ 1 vòng hale rùi về đường Lê Duẩn.

Đúng giờ tan tầm em rẽ phải vào Đào duy anh (cũ) qua đường ray thì thấy 1 bé cưỡi con 82, 1 bánh sau bị kẹt vào rãnh đường ray, không nhấc lên được, mà lúc đó lại có chuông báo tàu sắp đi quay, mọi xe cộ đang cố bon chen để khỏi bị chắn tàu, dưng lại vướng xe của em gái nọ, trông mặt em gái lúc đó mặt tái mét, miệng cứ hét lên chú ơi giúp cháu với, anh ơi giúp em với, nhưng chả có ai hành động gì cả, chỉ nhìn em gái với đôi mắt khó chịu, tại vì em í đang làm tắc đường mà, 1 chú U-oát biển xanh thì cứ cô chen lên để vượt mà không đc, còi bấm inh ỏi.

Em thấy thế vượt lên tấp xe vào chỗ mấy hàng bán hoa, cũng chả kịp tắt máy, chạy lại nhấc cái *** xe em í lên, cũng không phải là khó khăn lắm, xong rồi em quay lại xe, chỉ nghe em í nói câu cảm ơn vội vàng "em cảm ơn anh ạ", em thấy mọi người nhìn em lạ lùng lắm, như kiểu em ở trên trời rơi xuống, em lên xe đi rồi mà cứ nghĩ sao mọi người lại nhìn mình lạ thế nhỉ, hay mình có tí dở hơi nhỉ, nhưng em kệ, bởi vì em nghĩ ít nhất mình cũng đã giúp được em gái ấy.

Kể thì dài dòng dưng mọi việc diễn ra chưa đến 30s. Em thề mọi việc đến h em vẫn nhớ như in, nếu hồi đó mà có OF rùi thì bít đâu em lại lọt vào mắt 1 cụ ofer nào đó, thì chuyện này đã đc kể sớm nhỉ ;))
Một chuyện giúp đỡ rất thường, nhưng khiến nhiều người ngạc nhiên thì cũng đáng ngạc nhiên thật, một ngạc nhiên buồn.

anhtho

Xe ngựa
Xe buýt Hà Nội đi láo, ai cũng rõ. Đã có quá nhiều thớt nói về các hung thần đường phố này rồi. Có nói thêm cũng chẳng làm nó xấu đi tí nào. Nhưng hôm nay em gặp quả này thì thực sự hết đỡ. Em đi từ Trần Bình Trọng xuôi về Trần Nhân tông. Tới ngã tư với Nguyễn Du thì đèn đỏ. Em dừng. Phía đối diện có 1 em taxi cũng đang đứng chờ đèn. Thế mà em nhìn rõ mồn một một chiếc xe buýt đi sau chiếc taxi rẽ sang làn đối diện và vượt luôn đèn đỏ. Đường chỗ này hẹp, hung thần lúc rẽ sang làn đối diện và vượt đèn như vậy đã làm cho một số cơ số 2b đang đi từ bên Nguyễn Du phải loạng choạng trông rất kinh.
Em chỉ tiếc vẫn chưa lắp được camera hành trình, nếu không chăc chắn sẽ có một clip rất ấn tượng.

international

Xe buýt
Em thì luôn thực hành theo hệ thống tín hiệu tay đã học ở nước ngoài
1. Khi muốn nhường đường thì dừng xe, ngửa bàn tay vẫy ngoắc lại (kiểu như come on lại đây ấy).
2. Khi muốn xin được nhường hoặc cảm ơn thì giơ tay lên chào và mấp máy mồm "cảm ơn".
Cả 2 trường hợp và cả các trường hợp khác nữa thì mắt đều hướng nhìn thằng vào mặt lái xe mình muốn giao tiếp. Hiện ở VN em thấy rất ít người chịu quan sát ngôn ngữ cơ thể của lái xe khác mà chỉ toàn nhìn đèn, nghe còi. Khi học lái xe ở US thì em luôn được dạy là phải nhìn và giao tiếp = cử chỉ với lái xe khác bên cạnh các tín hiệu đèn, còi bình thường. Có điều xe ở VN hay dán kính tối quá nên cũng hơi khó nhìn.
em mà mún cảm ơn thì giơ ngón tay cái lên là người ta hiểu luôn và ngay :-bd

windmill

Xe buýt
Chuyện của em ở phố Thái Hà cách đây khoảng 2 năm, hồi chủ yếu đi làm bằng 2b. Các cụ cũng biết Thái Hà là phố có mật độ giao thông cao trong giờ cao điểm mà lại không có giải phân cách 2 chiều đường nên hay có nhiều 2b rẽ lung tung.
Buổi sáng hôm ấy, có 1 chú đi ngược chiều từ mép đường phải, cắt chéo qua chiều đường em đang đi để sang phân đường cho chiều ngược lại. Vì đường đông, 1 em gái xe tay ga đang đi trước em không để ý cha đi ngược chiều. Khi nhận ra cha đó thì quá gần nên luống cuống phanh rồi ngã lăn đùng ra đường. Em cũng vội vàng phanh lại và bánh trước xe em khi đó chỉ dừng cách đầu cô bé đó 1 gang tay. Hú vía rợn người. Cô bé không sao và tự dậy được. Em giúp dựng cô bé dựng xe và kịp quát cha kia: Ông đi như thế thì sao người ta không ngã!
Em rút ra như thế này:
1. Chị em đi xe tay ga rất không an toàn. Phanh hay bị ngã. Sau khi # và a Nghị bịt ngã tam ngã tứ bắt các xe phải quay đầu thì nguyên nhân ùn tắc ở chỗ quay đầu cũng là do các quý cô, quý bà đi xe tay ga (không nghiêng xe được, chân không dài lắm nên cứ kiễng 2 chân cua vòng rất lâu. Em chỉ cần chống chân trái, nghiêng xe, vặn ga và vù 1 cái chưa đến 1 giây đã quay xong).
2. Các ông, các cậu đi xe tay ga loại scooter cứ tưởng mình oai (Em xin lỗi các cụ đi sờ kút tơ nhé). Có 1 lần em đi cùng 2 ông Tây, thấy một cha ăn mặc rất hầm hố (quần áo rằn ri, kiếng đen, mũ nazi, giầy đinh) đi xe tay ga làm các ổng cứ cười mãi. Giai Tây nó ít đi scooter. Loại ấy chỉ dành cho đàn bà (Đấy là họ nghĩ thế, không phải em).
3. Từ 1 và 2 suy ra scooter chỉ dành cho chị em chân rất dài.

Chỉnh sửa cuối:

hoan_meci

Xe tải
Website
mannhuapvc2000.blogspot.com
Hôm qua em đi hướng cầu Hưng Yên về Hà Nội
có đi qua cầu Thanh Trì
Xe em vừa đi qua vạch thì đèn đỏ bật lên ( đèn ở đấy lúc đó em nhìn thấy tậm tà tậm tịt)
mấy xe sau cũng phi theo luôn
1 chú xxx xông ra định bắt 4b màu đen
ôi thôi xe đó biển 80B
xong
xxx lặng lẽ đi vào
em dám cá làm 4b màu đen biển trắng ko phải là 80 là bị cạp nong đớp luôn
vì xe em trước vạch đèn chỉ còn 1s

banhlanglieu

Xe đạp
Pác sử sự vậy là đúng đấy, một điều nhịn, chín điều lành. Ở HN đất chật người đông va chạm là không thể tránh khỏi nếu cứ cố chấp chắc là sẽ bị ức chế suốt ngày đánh nhau mất. Bây giờ ngẫm lại người Việt Nam hiếu chiến nhất thế giới cấm có sai.

ktdung

Đi bộ
Đúng là khi tham gia giao thông ở Việt Nam phải có cái đầu lạnh chứ không thì nhiều khi mà không kiềm chế chắc nhảy xuống đánh nhau với mấy cái thằng văn hóa lùn đó rùi các cụ à.

ducbill00

Xe tăng
Website
www.facebook.com
đọc bài của các cụ em rút ra nhiều bài học xương tiền, máu chưa đổ nhưng tiền mất nhiều rồi ạ

binpheu

Xe hơi
Có phải Bác nào ngồi trên 4 bánh cũng là...ọp phơ?
Sáng nay thằng ku Em đi SG nên vợ nó nhờ đưa con đi học (trên đường E đi làm) bằng chiếc X6 của nó. đến ngã tư Lê V.Lương - Khuất D.Tiến giao thông ùn tắc thì các Bác biết rồi đấy. Em phải chờ 3 đèn mới đến được chân cột đèn tín hiệu, liếc thấy chỉ còn 3s là hết đèn xanh,. Em cho xe dừng lại chờ một đèn nữa rồi đi cho lành, cần số đã bấm về P, hai bác cháu đang ngồi chém với nhau chợt nghe cái "bộp"! liếc qua gương lái thấy một chú Mazda đời tống đang hun vào mông em X6 của Em. vừa mở cửa em vừa thầm nghĩ "bỏ mẹ rồi, nghe bộp một cái thì chắc không nhẹ" ! xuống xe mới thấy 2VC chú lái xe, mặt còn non choẹt, hình như cô vợ còn đang có bầu! chú lái loay hoay mãi mới bấm được cái đai an toàn để chui ra, Em vẫy chú ấy lại gần để xem thiệt hại của hai bên, xe chú ấy thì đèn pha vỡ ra từng mảng, mông em X6 trắng muốt thì chỉ bị xước bằng bàn tay...không bẹp hay lõm vào. chú lái xe lắp bắp xin lỗi, bởi chắc nhìn Em đầu cua đeo kính trông rất bặm trợn! :P Em nói : thôi! chú đưa bằng lái đây, anh em mình qua ngã tư rồi giải quyết hay để Anh gọi xxx...:-L Chú lái trẻ vội vàng đưa bằng lái rồi đưa đẩy thêm : Anh ơi đến Nguyễn T.Định nhé, Em đưa vợ đến đấy ! ; OK! Anh cũng đưa thằng ku đi học gần đó. chạy đến NTĐ chú lái trẻ vượt lên rồi chỉ vào mấy hàng cafe ra hiệu vào đó ngồi giải quyết! :D Em dừng lại còn chú lái trẻ kia chạy quá lên một đoạn để đưa vợ đi, lúc dừng lại rồi Em mới xem bằng lái : .... Đức, SN 1984.... ngày cấp bằng : 12/07/2012 !!! Ôi giời, đúng là tài non, vừa được cấp bằng một tháng, chắc con Mazda đời tống kia dùng để bổ túc tay lái... :D
Khoảng 5' sau chú "tài non" quay lại, đỗ bên kia đường rồi loay hoay trong xe làm gì đó, chắc để lấy xiền sang làm luật với Em. ;)). khi sang đường để đến xe Em, thấy tay chú "tài non" cầm điếu thuốc mà cứ run run... :)) Em vẫn ngồi trong xe hạ kính xuống hỏi luôn :
- Ông em mới có bằng lái hả?
- Dạ vâng! Em đưa vợ đi vội quá, mong Anh thông cảm!!! xe Em cũng vỡ mất đèn rồi!!! Em làm bên VOV giao thông, giờ cao điểm buổi sáng....vv...vv..
- Thôi! Chú cầm lấy bằng, lần sau đi cẩn thận!
- Dạ! Em cảm ơn!!! rồi cười...phớ lớ :))
Em đị hun vào mông thì như thế đấy! Nhưng lần trước, cách đây khoảng 3 tháng, Em mang kon FJ qua chỗ Nam Vũ lắp thêm đôi đèn NAVA vào cản trước, trên đường về đến Ngã tư Láng Hạ- Huỳnh Thúc Kháng, đến đúng chỗ đèn xanh đỏ, do mải buôn điện thoại và cũng tại chỗ đó có cái cống rất cao, khi xe FJ của em dừng lại thì lắp ca pô cao vút lên, che mất tầm nhìn. lúc đó Em chỉ thấy mỗi cái nóc của chiếc Matiz màu xanh cốm. quả thật là Em ngồi trong xe không hề thấy cảm giác gì luôn, chỉ thấy Bác tài xe Matiz bật cửa chạy ra rồi vẫy Em xuống. Em tụt xuống rồi chạy ra nhìn thì cái cản ARB của kon FJ vừa chạm tới mông em Matiz. Em nói xin lỗi luôn, do cháu mải đt nên không quan sát kỹ, đây là ngã tư, Chú đánh qua bên kia đường rồi cháu kiểm tra rồi bồi thường cho Chú!
OK! hai bên lên xe chờ đèn rồi qua bên kia đường, đến đoạn đường rộng trước cửa NH... Em xuống xe và quay lại xem chiếc Matiz. Em và Bác tài kia kiểm tra thì thấy chiếc Matiz chỉ có một vết mờ mờ màu trắng như bụi. Em lấy tay lau phát hết sạch, thế nhưng Bác tài già kia vẫn cứ săm soi và tìm được một vết trầy nhỏ bằng hạt đỗ, mãi dưới cổ ống xả rồi...bla...bla.... bắt đền! nói Em đi đứng ẩu, đâm vào rồi lại cãi! :P Em bắt đầu thấy nóng trong người, nhưng cũng thấy buồn cười nữa. lúc đó cả mấy chú bảo vệ NH cũng chạy ra xem, rồi nhắc nhở vì đỗ xe trước cửa... Em nói mọi người chứng kiến nhé! bây giờ Em lấy xe của Em đâm lại vào *** chiếc xe Matiz của Bác này xem cái cản xe của Em nó cao thế kia, có làm trầy xước ở chỗ thấp thế này không nhé! :)) Mọi người nhìn và cũng khẳng định những gì Em vừa nói là đúng chứ không cần phải đâm thử nữa... Nhưng bác tài kia vẫn bù lu bù loa lên...không chịu thừa nhận. bục mình quá Em mới nói : Cháu đâm vào Chú là cháu sai, cháu đã xin lỗi rồi, bây giờ xe Bác không sao cả, nhưng Bác đáng tuổi Cha Chú nhà cháu, nên cháu tôn trọng thôi. nếu bác muốn sơn sửa hay đánh bóng lại, mời bác theo cháu về Gara nhà cháu, cháu nói thợ đánh bóng lại là hết!
Bác tài kia dứt khoát không chịu mà đòi phạt xiền!!! :P Em thấy Bác này càng lúc càng quá đáng nên Em hỏi : thế chỗ này đem đi đánh bóng Chú tính cháu bao nhiêu ? Bác tài nhanh nhảu xòe cả bàn thay 5 ngón dài ngắn khác nhau ra hô : THẾ NÀY NHÉ! =)) =)) =)) Em vừa tức vừa buồn cười mới xẵng giọng : Thôi! để cháu gọi công an đến giải quyết đi, cháu có fai dân đi cướp được tiền của thiên hạ đâu mà Chú cứ đòi bao nhiêu cũng được! Cháu mà gọi công an đến là Chú còn bị phạt nặng đấy, xe của Chú là xe tải van, đang ký biển 29D-xxx-xx , giờ này là giờ cấm! Chú còn chạy ra đường àh!!! ;)) chẳng biết đúng sai, nhưng nghe Em nói thế Bác tài già bỗng nháo nhác nhìn trước ngó sau, nhìn rất thảm hại... :P rồi xuống nước : thế ông định đền bao nhiêu ? (giọng vẫn còn gấu lắm) ;))
Em mới thủng thẳng : Cháu cho Chú 200 đi uống bia hơi, hoặc để chờ công an đến giải quyết tiếp ! 8->
Nghe Em nói vậy, Bác tài già có vẻ tần ngần một phút rồi xòe tay : Thôi được! ông đưa đây! :)) rồi lên xe chạy mất hút!
Em lên xe mà cứ buồn cười mãi! rồi trộm nghĩ : chắc Bác tài này một là lái thuê nên định kiếm cốc bia, bao thuốc. hai là cả đời đi làm vất vả, nay về hưu mới mua đc chiếc Matiz van để đi dưỡng già nên mới "DỮ" thế! :)) Em mười mấy năm nay lái xe, trước toàn chạy xe xịn của sếp cho đến bây giờ ra đường bị người ta đâm nhiều, nhưng chưa ăn vạ được ai cái gì. nhỡ có va quệt thấy nhẹ thì thôi, bỏ đi cho nó đỡ bực mình. điều kiện đường xá như VN tránh sao được, đều là chẳng may chứ có ai muốn như vậy đâu? đúng không các Kụ! Em là Em cứ AQ như vậy cho nó lành! :D

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cách đây mấy tháng, em đưa đứa cháu ra sân bay NB. Lúc về, tới trạm soát vé, trước em là 1 taxi, em rút sẵn tờ 10k để trả vé, thế nào nó rơi xuống chân. Vẫn giữ côn cho xe trôi chậm, em cúi xuống nhặt tờ 10k, ko ngờ do động tác cúi, chân nó hơi nới ra nên xe đi nhanh thêm 1 tí. Nghe ịch nhẹ , em hôn mít chú taxi. Xuống xe xem xét. Quả đáng tội, cái cản sau Gentra của chú taxi cũng quá nhiều vết xước, vết móp nên không nhận ra vết xước nào là do em làm ra, mà chắc không để lại vết gì cũng nên, vì mũi xe em chẳng có vết gì cả. Em và chú tài xem xét xong, em xin lỗi, chú tài taxi cũng nói không sao và lên xe đi tiếp. Không phải tài taxi nào cũng vòi vĩnh hoặc muốn ăn tiền khi có những va chạm nhỏ như vậy.
Đấy là lần đầu tiên em hôn mít một xe khác kể từ khi cầm lái.

thode

Xe hơi
kính gửi các cụ một mẩu chuyện vui doc đường. Ngày 08/09/2012 em bị XX bắn láo tại cung đường xuân mai về hà nội qua quốc lộ 21 đoạn doanh trại quân đội, ngay sau khi qua biển hết nội thị em bị XX bắn *** 64/50, rất may em đã đề phòng trang bị 01 thư ký ghi hành trình "camera", khi em đưa bằng chứng ra cả đội quây lại xem 44/50 (hình nhưa là chưa thấy bao h). tất nhiêu sau một vài câu chuyên vui em tiếp tục hành trình mà "không bị chém quả nào". các cụ chia vui với em :)

chevrolethanoi1

Xe đạp
Chào các bác,Thôi thì các cụ nhà ta nói roài 1 điều nhịn 8+1 điều lành,giờ ra đường cái gì nhịn được thì chấp nhận thôi.Chứ mấy chú choai choai bây giờ bạo tay,hôm trước em chứng kiến chỗ khu vực Linh đàm có vụ tham gia giao thông va chạm nhau,bác xế nhà ta xuống xe hỏi han rất bình thường nhưng mấy chú choai choai rút Alo ra gọi đồng minh trợ giúp cuối cùng là gì các cụ biết hok.Kết quả là bác xế nhà ta bị đập xe ... vân vân và vân vân..... sau hồi quanh co công an đến giải quyết các chú choai chạy hết bỏ lại xe.... còn như thế nào thì vào công an hồi sau sẽ rõ.
Qua đây em cũng rút ra được kinh nghiệm là nhịn cho nó lạnh các cụ ợ.

bigradeon

Xe tải
Xe Getz thì có báo đèn đỏ thôi, không có chuông.
Em đi một quãng rồi, liếc gương hậu vẫn thấy cụ í đi như bình thường. Khả năng cửa bị hỏng, ko đóng được, chứ đi như vậy thì sẽ được nhắc nhiều lắm.
kinh quá cụ ah, em mà hỏng cửa như thế, em sẽ hạ kính sau xuống, lấy dây buộc vòng cửa trước và sau lại cho an toàn, buộc qua cái thân xe giữa 2 cửa là an toàn, các mợ đi nhiều khi cũng đóng cửa không chặt, mà chuông báo hay đèn báo các mợ cũng không nghe vì đã quá căng thẳng tập trung lái xe

anhtho

Xe ngựa
ước gì ra đường mọi người đều có ý thức vì nhau thì sung sướng biết mấy.
Tụi tây có câu nói đại ý tính cách mỗi người thể hiện rõ nhất sau tay lái. Một người thiếu ý thức, thiếu văn hóa trong cuộc sống hằng ngày thì cũng khó có ý thức, văn hóa trong giao thông lắm cụ à. Nước nổi thì bèo nổi thôi.
Một câu chuyện cách đây gần 20 năm mà em vẫn nhớ: một ông có cái xe máy dream (thời đó là oách lắm) vào chỉnh chọt ở tiệm sửa, thợ bảo: cái đèn pha nó vểnh cao quá, anh chàng nói: kệ, để chiếu vào mặt chúng nó cho sướng !

Chỉnh sửa cuối:

hongthaih

Xe tải
em là em gét nhất cái thể loại mà ra đường cứ đi ẩu .lúc đấy em chỉ mong nó phi vào đâu đấy làm cái oành một phát là vui lắm nhỉ

các bác đừng chém em nhé

quangpd

Xe tải
Bây giờ đi ẩu nhiều lắm !

anhnhanbeo

Xe máy
mình đi xe máy, rất hay bị các xe oto khác đi vượt lên rồi đột ngột rẽ trái phải mà ko hề xi nhan gì cả, toàn cậy có oto là muốn đi sao thì đi, ko có ý thức gì hết á

thuyphongthanh

Xe lăn
tôi xin góp 1 câu chuyện : tôi chạy trên đường Phạm hùng giờ tan tầm đường đông mải tránh 1 xe máy va nhe 1 xe corola ( chắc phải đời tống rồi ) . chỉ 1 vết trắng nhỏ trên cái phần ba dờ sốc màu đen . thế mà thằng lái chặn đầu xe tôi ngay giỡa đường , tôi cũng phanh xe xuống nói xin lỗi anh nhé đường đông quá , tôi thấy nó nhìn chỗ sước và nói xin lỗi gì dưa 300K tiền sửa xe ( nghe giong vùng miền noi ra sợ các bác lại cho tôi phân biệt khu vực) . tôi định rút tiền trả cho xong may quá có 1 bác hai bánh thấy vậy nói hai ông đánh xe lên trên 1 tý rẽ phải vao chố em em làm về sơn ô tô em làm cho va khỏi tắc đường
thằng chả lần khân 1 tý rồi cũng đi cùng em vào chỗ đó. anh bạn 2 B bảo phần sước này ở chỗ kg sơn nên chỉ cần bôi dầu gì đó đánh mấy cái hêt vết trắng ngay
2B hỏi oke chưa anh
thằng chả ậm ừ bảo ôke
rồi thằng chả nổ máy đi
em hỏi bác 2 B hết bao nhiêu tôi trả
bác ấy bảo anh xem co đáng gì đâu mà trả tiền , em thấy nó trẻ định bắt bí bác già nên em muốn cho nó bẽ mặt thôi chứ có đáng gì đâu
em đưa 100 k mà bac ấy nhất định kg nhận còn mời nước
chuyên hơi loằng ngoằng mong các bác đừng cừui nhé

TanBinh2013

Đi bộ
Em là lính mới cũng chưa có kinh nghiệm gì,hóng hớt các cụ tí,mong các cụ chỉ giáo