[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

huongchip

Xe tải
Thịt kỳ đà dùng xào sả ớt thôi cụ, trong đông y không thấy nói về tác dụng của nó. trong y học có thể dùng mật để làm thuốc, có tác dụng như sau:Theo Y học cổ truyền, mật kỳ đà có vị hơi ngọt, cay, không độc và đặc biệt không đắng như mật của các động vật khác; có tác dụng thông kinh, thanh nhiệt, giải độc, chống co thắt và co giật. Dược liệu được dùng trong trường hợp: chữa hen suyễn.
Cụ cứ ngâm đi, không bổ cái dạ dày thì bổ loanh coanh đâu đó thôi mừ.
Nhưng cụ nhớ là phải để cả mật ngâm đáy nhé,
Khi nào dùng được nhớ cho em xin một chén đấy

Chỉnh sửa cuối:

MTfan

Xe buýt
Cụ/mợ huongchip dường như là một cao thủ về ngâm rượu/ rượu ngâm. Hóng các ý kiến/đóng góp từ cụ/mợ. Cụ/mợ mà gia nhập OF sớm thì em đã rút kinh nghiệm được một số :102:

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhân tiện em khoe bình đinh ăng nhà em phát.

Sao cụ không mang ra chỗ rửa xe nó phun cho 1 tý là củ sạch bong hết đất đá rong rêu và sáng đẹp như củ nhà em ngay?
Củ nhà cụ bảo tuổi vậy?

Website
www.facebook.com
Sao cụ không mang ra chỗ rửa xe nó phun cho 1 tý là củ sạch bong hết đất đá rong rêu và sáng đẹp như củ nhà em ngay?
Củ nhà cụ bảo tuổi vậy?
Em tự rửa cho khoái. Củ nhà iem là hơn 14 năm 1 tẹo.

Xe_ui_gau

Xe tải
^:)^Nhiều bác kêu có "quả" đinh lăng dămmườikg và to như... "cái nống" mà em thấy choáng vì đồng chí nhânviên của em vừa đào cho em 1 củ phải trên 40 năm (ba em ấy trồng ở vườn khi còn...trốn quân dịch ấy) mà cũng có to được như các bác nói đâu (Các bác xem hìnhnhé). Em vừa thửa được không biết ngâm rượu gạo hay nếp thì tốt. Bác Greeno và Thích là bụp ngâm truồng vậy nhìn đẹp nhẩy, hình như có nhìu bác còn bỏ thêm một số loạikhác vào nữa í

duykhanh1nd

Đi bộ
em lính mới theo ý kiến các cụ mua 3 quả đào tiên về nạo vỏ cắt lát , do là mùa đông nên em mang nó ra thẳng lò bánh mỳ để sấy . em không sây khô mà chỉ sấy cho hết nước cầm mấy miếng ruột đào tiên như kẹo dẻo ấy , màu đen xì . lúc đầu hơn 4 kg sấy xong còn được gần 2kg ( 1,8 kg ) em mang về ngâm cùng với 10 lít rượu . theo ý các cụ em làm thế đã chuẩn chưa ạ . em lần đầu tiên làm món này nên mong các cụ cho ý kiến .

huongchip

Xe tải
Cụ/mợ huongchip dường như là một cao thủ về ngâm rượu/ rượu ngâm. Hóng các ý kiến/đóng góp từ cụ/mợ. Cụ/mợ mà gia nhập OF sớm thì em đã rút kinh nghiệm được một số :102:
Cảm ơn cụ đã khen, thực ra thì tính em rất mê cái món ngâm rượu, mặc dù em uống ít lắm, thích ngâm sưu tầm để chiêu đãi là chính thôi ạ, nhà em có cả trên hai chục bình, to nhất 30 lit,, bé 5l.. có bình 4 năm chưa động đến. em cũng chẳng phải cao thủ gì đâu, chỉ chịu khó tìm hiểu các cao nhân và sách quý thôi ạ.

khanhluong06

Xe máy
Em toàn mua về rửa => để khô rồi mới ngâm thôi ạ

duykhanh1nd

Đi bộ
tại mùa đông ùi ko có nắng nên e sợ nó hỏng mất nên cho e nó ra hàng bánh mỳ sấy luôn . ko biết kết quả thế nào nữa....

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
^:)^Nhiều bác kêu có "quả" đinh lăng dămmườikg và to như... "cái nống" mà em thấy choáng vì đồng chí nhânviên của em vừa đào cho em 1 củ phải trên 40 năm (ba em ấy trồng ở vườn khi còn...trốn quân dịch ấy) mà cũng có to được như các bác nói đâu (Các bác xem hìnhnhé). Em vừa thửa được không biết ngâm rượu gạo hay nếp thì tốt. Bác Greeno và Thích là bụp ngâm truồng vậy nhìn đẹp nhẩy, hình như có nhìu bác còn bỏ thêm một số loạikhác vào nữa í

Cụ bỏ hết cả rễ con đi phí quá, Em cứ chơi nguyên bản không ngâm thêm loại gì nữa vừa đẹp và vừa nguyên chất, sau này thích uống thêm thì pha lẫn khi uống thôi.
Bình này em làm mấy can Hà nội 35 độ ngâm cho lành

homesick

Xe máy

Củ đinh lăng nhà cụ trồng trong vườn nhà nên to như thế là khá rồi.
Củ to hay nhỏ không phụ thuộc vào năm trồng mà còn do thổ nhưỡng cụ à. Mặc dù củ càng lâu năm càng quý.
Cụ ít nghiên cứu món này em ko nói, củ do đồng bào dân tộc đào trong rừng nguyên cây to hơn củ của cụ nhiều. Em ko bàn tới củ "mài" bán đầy ở Hòa Bình, chỉ cần ngửi là biết ngay.

huongchip

Xe tải
Sấy là chuẩn đới cụ ạ, đảm bảo cụ ngâm sẽ rất thơm ngon (hơn cả ngâm tươi), cụ cứ yên tâm.
tại mùa đông ùi ko có nắng nên e sợ nó hỏng mất nên cho e nó ra hàng bánh mỳ sấy luôn . ko biết kết quả thế nào nữa....

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Ủn cho các cao thủ vào chém tiêp :), e hóng

Thu Trịnh

Đi bộ
Tuyệt quá. Em cũng đang thích đào tiên. Có bác nào lấy sâu chít của bác Sâu chít trên này chưa ạ?

Duy Minh

Xe máy
táo mèo yên bái hay ở đâu ngon ạ ?

MCuong234

Xe tăng
em lính mới theo ý kiến các cụ mua 3 quả đào tiên về nạo vỏ cắt lát , do là mùa đông nên em mang nó ra thẳng lò bánh mỳ để sấy . em không sây khô mà chỉ sấy cho hết nước cầm mấy miếng ruột đào tiên như kẹo dẻo ấy , màu đen xì . lúc đầu hơn 4 kg sấy xong còn được gần 2kg ( 1,8 kg ) em mang về ngâm cùng với 10 lít rượu . theo ý các cụ em làm thế đã chuẩn chưa ạ . em lần đầu tiên làm món này nên mong các cụ cho ý kiến .
Cụ có ngâm vỏ ko ạ?
Em cũng đang phơi 5 quả, nhà em có cái lò nướng khá to nhưng em thích phơi cho nó khô dần dần nên cũng kiên trì phơi 1 tuần nay, sáng mang ra tối lại cất vào.
Giờ nó đen xì, quắt lại rồi, mà em cũng chưa biết làm thế nào tiếp.
Cái vỏ nó em bẻ nhỏ ra rồi đem phơi cùng luôn.

thuysnt

Xe máy
em thấy cứ ngâm Ba kích với rượu là nhanh nhất, Ba kíchvmua rửa rồi cho vào bình hay can, đổ rượu vào :D

Trạng thái
Thớt đang đóng