[Funland] 10 năm làm công chức nhà nước em là con người khác. Xin lời khuyên của CCCM

Quê bầm

Xe điện
E nghe bác viết mà mừng, mừng cho bác. Ko biết bác ra làm.mảng nào ạ
Em ra làm thuê cho Tây thôi ạ sau đôi trục năm thấy mọi thứ ổn mặc dù hai năm nay thị trưởng khó khắn nhưng em cũng xác định nếu mất việc mình cũng sẵn sảng chuẩn bị, khi ra em ban đầu cũng tiếc sao mình ko ra sớm hơn nhưng thôi mỗi quãng là một trải nghiệm 1 phần cs nên ko thể lấy cái đã trôi qua

Em ra làm thuê cho Tây thôi ạ sau đôi trục năm thấy mọi thứ ổn mặc dù hai năm nay thị trưởng khó khắn nhưng em cũng xác định nếu mất việc mình cũng sẵn sảng chuẩn bị, khi ra em ban đầu cũng tiếc sao mình ko ra sớm hơn nhưng thôi mỗi quãng là một trải nghiệm 1 phần cs nên ko thể lấy cái đã trôi qua
Gấu nhà em xưa thuộc diện ù lì chậm chạp, lại kém về khoản khéo léo xã giao. Ấy thế mà đầu quân cho FDI 8-9 năm nay. Lương Gross 18treo cũng đủ trang trải các thứ. Thật sự thu nhập chủ lực như cụ chủ 9tr mà cân được em nể luôn. Ko hiểu cụ sống kiểu gì

viet7500

Xe buýt
Hic. Ko phải chê nhưng giờ em thấy cụ nào mà chủ lực gia đình nuôi 3 miệng con nhỏ như cụ, mức thu nhập Gross chưa nổi 10 triệu em thấy cứ kém kém kiểu gì ấy. Cụ đừng tự ái nhưng em thật
Đây là mợ cụ ơi.

10tr/ tháng hay 50tr/ tháng ko quan trọng bằng nuôi dạy 3 con cho tốt, đó cũng là thế mạnh của các mợ!

E nghĩ cụ chưa đọc kỹ đã nặng lời :)!

Quê bầm

Xe điện
Gấu nhà em xưa thuộc diện ù lì chậm chạp, lại kém về khoản khéo léo xã giao. Ấy thế mà đầu quân cho FDI 8-9 năm nay. Lương Gross 18treo cũng đủ trang trải các thứ. Thật sự thu nhập chủ lực như cụ chủ 9tr mà cân được em nể luôn. Ko hiểu cụ sống kiểu gì
Khối FDI nó đa dạng lắm ko có giới hanh hay thâm niên gì cụ ạ, ứng viên giờ rất nhiều nhưng tìm được người phù hợp ko đơn giản, như em tuyển người luôn cố gắng kiếm người chân thành cầu thị và có thể dự đoán chứ người suất sắc hồ sơ đẹp lung linh là né ngay

vnstockduke

Xe hơi
Em không hiểu mợ chủ là đối tượng cbcc ngành nào mà lại không thuộc diện tăng lương vào tháng 7 tới nhỉ? Đọc bài của mợ là áp lực kinh tế, bị sức ỳ nhưng lại tự tin chuyên môn. Vậy mợ bàn với chồng rồi quyết định xem. Nếu có thể mợ chia sẻ thêm quan điểm của chồng. Em nghĩ trong này nhiều người cũng có hoàn cảnh trước đây giống mợ, có thể có cùng 1 quyết định out khỏi NN nhưng kết quả rất khác nhau. Em cũng thông cảm với cbcc ở tỉnh, nhất là cấp huyện. Cũng mệt mỏi khg chỉ công việc chuyên môn mà còn ba thư lăng nhăng khác nữa.

U10

Xe buýt
Con lớn rồi thì cũng dễ hơn chứ con nhỏ mà không có người giúp thì phụ nữ hơi khó ah.
Em thì thấy làm đâu lâu rồi cũng sẽ bị ì, ngại thay đổi chứ kh chỉ làm NN.
Mợ muốn tìm việc khác thì tìm xem sao, cứ tự tin lên cái đã!

80Bê

Xe buýt
kể mà cụ tỉnh ra lúc đương 25 tuổi thì khỏe hơn. h tuổi này cao rồi. ra doanh nghiệp chắc đếch nhận. thôi kiếm việc gì buôn bán tự chủ. nhỏ cũng đc. rồi cần cù lên dần.
Chả hiểu sao cụ coi 35 đã là cao tuổi, em thì ko làm công chức nhưng hơn 30 cũng từ đơn vị sự nghiệp ra ngoài. Thấy tầm hơn 30 ra ngoài là đẹp, thời gian làm trước đó ko lãng phí đâu, thời gian em làm đơn vị sự nghiệp cũng là thời gian trải nghiệm tích lũy kinh nghiệm cho công việc bây giờ

meodenminh

Xe điện
Phụ nữ 3 con thì bàn với chồng xem. Miền Trung thì ít doanh nghiệp hoen chút

Binbi

Xe điện
10 năm công chức nhà nước ở cơ quan cấp huyện thì chuyên môn mai một hết rồi còn đâu. Những cái mà mợ cho là thế mạnh ấy thì lại gần như chả có ý nghĩa gì cho việc ra ngoài kinh doanh hoặc tìm công việc khác. Vì vậy theo em thì mợ nên trụ lại với cái chân công chức ấy thôi. Nếu mợ có thời gian, muốn kiếm thêm đồng ra đồng vào thì tranh thủ làm mấy cái buôn bán online, có tý năng khiếu thì làm tiktok, youtube, ... Còn không thì cứ tập trung nuôi dạy con cho ngoan, cho giỏi là tốt rồi. Đấy là cách đầu tư tốt nhất.
Còn việc mợ không biết nịnh cấp trên thì cũng chả sao, cứ làm tốt việc của mình, cứ vui vẻ hòa đồng với tất cả mọi người thì sẽ đến ngày mợ được ghi nhận.

xukthal

Xe lăn

nunachuoi

Xe điện
Em không hiểu mợ chủ là đối tượng cbcc ngành nào mà lại không thuộc diện tăng lương vào tháng 7 tới nhỉ? Đọc bài của mợ là áp lực kinh tế, bị sức ỳ nhưng lại tự tin chuyên môn. Vậy mợ bàn với chồng rồi quyết định xem. Nếu có thể mợ chia sẻ thêm quan điểm của chồng. Em nghĩ trong này nhiều người cũng có hoàn cảnh trước đây giống mợ, có thể có cùng 1 quyết định out khỏi NN nhưng kết quả rất khác nhau. Em cũng thông cảm với cbcc ở tỉnh, nhất là cấp huyện. Cũng mệt mỏi khg chỉ công việc chuyên môn mà còn ba thư lăng nhăng khác nữa.
Ngoài lương và phụ cấp công vụ, công chức một số ngành còn có hệ số phụ cấp ngành và khả năng sắp tới ngành của mợ chủ bị cắt giảm phần này nên khả năng tăng lương cơ bản nhưng giảm tổng thu nhập cụ ạ.

Mytv

Xe điện
Cụ sao lại hồi hận vậy
À xét theo mọi thứ thì e ko hối hận. E nói hối hận chỉ tính riêng trên khía cạnh công việc thôi. Lúc đó e bị dính phốt. Mất vị trí ngon. Ăn cái khiển trách mất luôn cơ hội thăng tiến. E nếu ở lại cố chiến thì h có khi vẫn ngon. Lúc đó nghĩ hơi nông cạn. Ông bạn cùng bị kỷ luật với e sau vẫn vực lên dc.:)) E ở nhà mất mấy năm lo chuyện gđ xong thì kd. Cũng có chút thành công thì covid nó vả cho về 0. H đi làm hc lon ton cho đỡ buồn. Tài ko bằng ngừoi lại ở Nn lâu thì nên cố nốt lấy hưu. Môi trường nn nó bào con người hết sạch lấy j ra ngoài mà chiến

Chỉnh sửa cuối:

vnstockduke

Xe hơi
Ngoài lương và phụ cấp công vụ, công chức một số ngành còn có hệ số phụ cấp ngành và khả năng sắp tới ngành của mợ chủ bị cắt giảm phần này nên khả năng tăng lương cơ bản nhưng giảm tổng thu nhập cụ ạ.
Giảm phụ cấp ngành thì lương theo vị trí việc làm sẽ tăng. Hay mợ ấy so sánh thấy không đáp ứng với công sức mình bỏ ra hoặc có lí do nào khác không? Nói chung phải nhắm mắt mà bước tiếp rồi mới biết thế nào. Tình trạng như mợ trong nn cũng không hiếm đâu. Xã hội phát triển khiến nhu cầu cần/mong muốn được đáp ứng nhiều trong khi mình lại ở mức chấp chới nên tâm trạng. Bước tiếp theo có thể làm thay đổi cuộc đời nên cứ mạnh danh quyết và không hối hận thôi.

Quynhcko

Xe đạp
À xét theo mọi thứ thì e ko hối hận. E nói hối hận chỉ tính riêng trên khía cạnh công việc thôi. Lúc đó e bị dính phốt. Mất vị trí ngon. Ăn cái khiển trách mất luôn cơ hội thăng tiến. E nếu ở lại cố chiến thì h có khi vẫn ngon. Lúc đó nghĩ hơi nông cạn. Ông bạn cùng bị kỷ luật với e sau vẫn vực lên dc.:)) E ở nhà mất mấy năm lo chuyện gđ xong thì kd. Cũng có chút thành công thì covid nó vả cho về 0. H đi làm hc lon ton cho đỡ buồn. Tài ko bằng ngừoi lại ở Nn lâu thì nên cố nốt lấy hưu. Môi trường nn nó bào con người hết sạch lấy j ra ngoài mà chiến
Dạ. Làm NN nhiều e mới thấm. Cũng khó 1 nỗi nơi em khó làm ngoài quá, con cái nhỏ nên chả đi đc đâu xa ạ. E chúc bác nhiều thành công a

Đây là mợ cụ ơi.

10tr/ tháng hay 50tr/ tháng ko quan trọng bằng nuôi dạy 3 con cho tốt, đó cũng là thế mạnh của các mợ!

E nghĩ cụ chưa đọc kỹ đã nặng lời :)!
Em ko nặng lời mà. Nhưng em nhầm vì nghĩ cụ thớt là cụ. Hoá ra là mợ thớt. Hihi. Vậy thôi em ko còm gì về kinh tế gì nhà mợ í nữa. Phụ nữ có thiên chức của họ

nunachuoi

Xe điện
Giảm phụ cấp ngành thì lương theo vị trí việc làm sẽ tăng. Hay mợ ấy so sánh thấy không đáp ứng với công sức mình bỏ ra hoặc có lí do nào khác không? Nói chung phải nhắm mắt mà bước tiếp rồi mới biết thế nào. Tình trạng như mợ trong nn cũng không hiếm đâu. Xã hội phát triển khiến nhu cầu cần/mong muốn được đáp ứng nhiều trong khi mình lại ở mức chấp chới nên tâm trạng. Bước tiếp theo có thể làm thay đổi cuộc đời nên cứ mạnh danh quyết và không hối hận thôi.
Chưa chắc đâu ạ, hệ số phụ cấp ngành có khi đến 1,5-1,8 lần mà bị giảm thì vị trí việc làm có tăng cũng không đỡ được đâu ạ.

vnstockduke

Xe hơi
Chưa chắc đâu ạ, hệ số phụ cấp ngành có khi đến 1,5-1,8 lần mà bị giảm thì vị trí việc làm có tăng cũng không đỡ được đâu ạ.
Em cứ thấy sai sai kể cả mức lương 9 triệu (em đọc còm trên) đối với công chức huyện 35 tuổi. Vùng sâu vùng xa em không rõ. Mợ chủ có thể nói rõ được không? Làm phòng ban nào ở huyện mà phụ cấp tận 1,5-1,8 lần?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
53 tuổi mới trì trệ, chứ 35 tuổi còn năng động hoạt bát tràn đầy năng lượng. Mợ chủ cứ lo hão làm gì.

xukthal

Xe lăn
Mợ chủ chưa chia sẻ ck làm ăn ntn, vai trò đối với gđ thế nào nhỉ?