[Funland] 10 năm làm công chức nhà nước em là con người khác. Xin lời khuyên của CCCM

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ là một trong nhiều trường hợp em đã gặp và thấy rất khó hiểu, thu nhập bấp bênh mà vẫn đẻ 3 đứa. Cụ đẻ vì đam mê à, chứ như e ko chăm lo đc cho con cái no đủ e thấy có lỗi lắm.
Hoàn toàn nhất trí với Cụ. Em cũng gặp nhiều trường hợp như vậy rồi, bó tay không hiểu nổi.

tran_aquan

Xe buýt
kỷ luật do sinh con thứ 3 - Cái này thì cũng là do cụ mà
việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia - E thấy cái này thì cụ có làm bên ngoài thì cũng khó có kết quả được, vì giao lưu giúp gắn kết với mọi người hơn chứ. Kể cả nhà nước hay tư nhân thì bao giờ cũng cần điều này cả, có thể k 100% nhưng cũng phải 50%

Quynhcko

Xe đạp
kỷ luật do sinh con thứ 3 - Cái này thì cũng là do cụ mà
việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia - E thấy cái này thì cụ có làm bên ngoài thì cũng khó có kết quả được, vì giao lưu giúp gắn kết với mọi người hơn chứ. Kể cả nhà nước hay tư nhân thì bao giờ cũng cần điều này cả, có thể k 100% nhưng cũng phải 50%
Dạ cụ. Chuyện con cái trời cho e nào ca thán ạ. Với thực ra e cũng vỡ kế hoạch, thôi của trời mà e đẻ luôn
Còn chém gió như e nói là khi làm việc ấy ạ vì cv bên em nó nhiều và vất vả, chém suốt hầu như trễ việc hết cụ ạ, Trể thì các cụ lại đỗ lỗi do khách quan, e lại chả lươn lẹo, sai mình thì mình nhận, nên em rất hạn chế chém gió . Chứ gắn kết đc thì tốt quá cụ à

Quynhcko

Xe đạp
kể mà cụ tỉnh ra lúc đương 25 tuổi thì khỏe hơn. h tuổi này cao rồi. ra doanh nghiệp chắc đếch nhận. thôi kiếm việc gì buôn bán tự chủ. nhỏ cũng đc. rồi cần cù lên dần.
Dạ vâg cụ

Quynhcko

Xe đạp
Em thấy cái quy hoạch nọ kia kiểu như bánh vẽ vậy. Bạn em cũng quy hoạch phó phòng ban nọ ban kia nhưng sau 6 7 năm rồi, vẫn chả thấy bạn ấy lên. Tuy vẫn nhiệt huyết với công tác, vẫn cống hiến nhưng ở môi trường NN, muốn lên thì cũng phải thế nọ thế kia.
Dạ vâg trong cuộc sẽ hiểu cụ a

Quynhcko

Xe đạp
Ưu điểm này mà không thấy ra thu nhập ngoài lương nhỉ?
Đó là sự thật cụ à. Lách thì bày người ta 1 lần, sau người ta làm theo. Thế là xong ấy mà. Cv nó mà thiên biến vạn hoá thì ổn đấy ạ

Quynhcko

Xe đạp
ngoài 30 thì tâm lý hầu như ai cũng ì thôi cụ, còn bảo tư vấn làm gì để kiếm thêm thì thực sự khó, vì ai đi làm công ăn lượng cũng đều có suy nghĩ xem tìm việc gì làm thêm để kiếm thêm thu nhập, mà cũng chả ai biết làm thêm là làm thêm cái gì, nhiều khi việc nó lại đến bất chợt, tình cờ chứ chả phải do mình chủ động làm :D
E rất cam ơn cụ

asian4you

Xe tải
Dạ cụ. Chuyện con cái trời cho e nào ca thán ạ. Với thực ra e cũng vỡ kế hoạch, thôi của trời mà e đẻ luôn
Còn chém gió như e nói là khi làm việc ấy ạ vì cv bên em nó nhiều và vất vả, chém suốt hầu như trễ việc hết cụ ạ, Trể thì các cụ lại đỗ lỗi do khách quan, e lại chả lươn lẹo, sai mình thì mình nhận, nên em rất hạn chế chém gió . Chứ gắn kết đc thì tốt quá cụ à
Cụ làm ở bộ phận tthcc ở huyện à

Hieumos

Xe container
Mợ 35 tuổi với những ưu điểm trên ra các công ty bên ngoài làm thoải mái. Còn đang trong giai đoạn chín đằng khác. Chỉ có điều khu vực của mợ đang sống có nhiều doanh nghiệp không?
Khu vực miền Trung thì ít việc lắm chứ không như các thành phố lớn. Thôi thì cố gắng mà phấn đấu tiếp đi thôi, giàu nghèo nhiều khi còn do cái số nữa đấy bác à. Đừng có đứng núi này trông núi nọ, nhìn người ta nhảy việc nhiều tưởng ngon nhưng cũng không ít người thất bại đâu. Mình giỏi cái nào thì cứ cố gắng mà phát huy cái đó thôi.
2 cụ tư vấn chuẩn. Tầm giữa 3x bỏ công chức ra làm ngoài cũng nhiều. Nhưng đó là ở thành phố lớn như HN, TPHCM rất nhiều cơ hội. Còn ở huyện, lại còn ở tỉnh miền trung thì cơ hội bên ngoài ít lắm. Nhất là mợ lại là phụ nữ, 3 đứa con nữa càng khó thu xếp giữa công việc và gia đình.

Quynhcko

Xe đạp
Em thì nghĩ cụ nên cố gắng tiếp tục công việc. Giờ đâu đâu cũng than kinh tế khó khăn, cụ mà thất nghiệp thì lại phát sinh nhiều chuyện.
Như em cũng tầm tầm như cụ. Chuyên môn thì về cấp GCN, làm đến năm 4 thì thấy ì quá té ra ngoài. Tập tành kinh doanh onl mà cũng bập bõm. Kiến thức chuyên thì đặc thù, xin việc cũng khó. Hồi mới nghỉ cũng nhiệt huyết lắm, xong đến lúc không xin được vào đâu thất nghiệp 3 tháng đói là thôi, tự xoay sở bán hàng onl 😅😅😅
E chúc cụ thành công. Cụ kd mảng nào thế ạ

Quynhcko

Xe đạp
Mợ 35 tuổi với những ưu điểm trên ra các công ty bên ngoài làm thoải mái. Còn đang trong giai đoạn chín đằng khác. Chỉ có điều khu vực của mợ đang sống có nhiều doanh nghiệp không?
Miền trung quê e làm khó lắm bác ah. Doanh nghiệp làm mà chân chính có nhưng ít lắm

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Dạ ko biết cụ có làm NN ko, chứ sự thực nó thế cụ ạ, k phải mình e đâu ạ
E tưởng là cụ , hóa ra là mợ thì ở nhà nước cho ổn định . Kinh tế gia đình thì nên 1 người làm chính , người còn lại nên lui về sau 1 chút . Vợ e kém mợ 1 tuổi , thu nhập bằng 2/3 mợ nhưng cv không quá vất vả nên chưa thấy vợ e đòi ra ngoài làm cả .

Quynhcko

Xe đạp
35 ko còn trẻ nhưng chưa phải là già để ko thay đổi, với hoàn cảnh như vậy nên thay đổi chứ nếu cứ tiếp tục như vậy sẽ thấy mệt mỏi và stress lắm, tương lai cho bản thân và con cái khi nó lớn lên áp lực tài chính sẽ nặng và vất vả hơn. Cũng nên bàn bạc với vợ/chồng về thời điểm, hiện tại có thể chưa nghĩ ra sẽ làm gì nhưng khi nghỉ ở nhà suy ngẫm, đi, va vấp sẽ thấy cơ hội, cánh cửa ko bao giờ là duy nhất hay đóng sập, chỉ cần mạnh dạn thử và kiên trì cánh cửa khác sẽ mở ra.
Đôi trục năm trước em mới đi làm cũng làm cơ quan nn, làm cũng ko vất, thu nhập có đồng ra đồng vào, ăn nhậu triền miên (lúc son dỗi lại khoái), sau đôi ba năm khi em nghỉ cả nhà em và bạn bè trách sao dại thế người ta chen vào chả được cả mớ ko xong mà mày lại bỏ, chỉ em mới hiểu mình cần gì và sau đó thấy mình đúng.
E nghe bác viết mà mừng, mừng cho bác. Ko biết bác ra làm.mảng nào ạ