[Funland] 10 năm làm công chức nhà nước em là con người khác. Xin lời khuyên của CCCM

Trà Lý

Xe tăng
Em có thằng em rể - tuy là em nhưng nó hơn tuổi, nó sinh năm 1974, cách đây 4 năm nó bỏ hết mọi thứ đi du lịch Hàn rồi trốn ở lại HQ. Sau đó 2 tháng cứ đều đều gửi tiền về cho vợ. Thế mà 4 năm rồi đấy, tháng nào cũng gửi tiền gấp nhiều lần tiền lương trước đây đi làm trong nước. Chắc bao giờ bị cảnh sát bắt được thì nó về (mấy lần bị săn đuổi đều trốn được do may mắn), không thì còn lâu.

vkthang

Xe container
Thân chào CCCM
Đầu tiên cho e xin gửi lời chào và chúc sức khỏe đến CCCM. Bài viết này e xin hỏi và cũng xin trải lòng một chút ạ
Em năm nay 35 tuổi là 1 công chức nhà nước tại đơn vị ở huyện ở Miền Trung. Công việc cũng khá vất vả, liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào; về môi trường thì nhà nước mà, ko tránh đc sự o ép, yêu cầu tư duy cá nhân lãnh đạo ép xuống.
Công tác nay cũng được 10 năm, giờ lương và các khoản phụ cấp linh tinh từ A-Z tầm 9 củ, về ABC bao bì này nọ thì không có; làm 5 năm cũng vào quy hoạch lãnh đạo, nhưng do một số thay đổi của công việc, sát nhập giải thể phòng ban nên cũng chả đc lên. Thế rồi qua ít năm lại bị kỷ luật do sinh con thứ 3, chậm nâng lương, ra khỏi quy hoạch, tính ra đến nay cũng mới hết thi hành kỷ luật. Tương lai thì như bức tranh vẽ đã thấy sẵn trong não rồi, lương thu nhập thì đã rõ, gánh nặng cuộc sống gia đình ngày càng tăng. Phấn đấu cố gắng làm lãnh đạo thì khó vì tính em thẳng ko giỏi nịnh khen hay cung phụng những cái ngoài chuyên môn công việc, việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia; ngày nào cũng tư tưởng cứ làm tốt việc được giao không phải vì chút thăng tiến mà vì đã làm gì là làm đến nơi đến chốn. Thêm nữa, sắp tới chính sách tăng lương cho CBCC NN nhưng mà với bọn em thì lại khác và vẫn giữ nguyên, mà thậm chí là sắp tới sẽ cắt một số phụ cấp nữa, nghĩ tới cảnh ra đường cái gì cũng tăng mà sợ lắm.
Có lúc cũng muốn nghỉ việc cho xong quách ra ngoài làm cho nó thoải mái và kiếm thu nhập cao hơn nhưng mà lại thôi, vì thấy bản thân ko còn được nhiệt huyết và ì ra đúng nghĩa, Với môi trường công việc làm đến năm thứ 7 e cảm nhận được độ ì thực sự. Muốn làm thêm mà chả thấy có công việc nào nó phù hợp với bản thân do thời gian làm nhiều, tối về lại gia đình lu bu, rảnh tay thì cũng 10h tối và độ năng động nay đúng giảm quá nhiều.
Ưu điểm em nhận thấy mình chịu khó, làm ra làm, tin học văn phòng ngon; sở trường nữa là tiếp thu và xử lý (thậm chí là lách) các văn bản nhà nước về lĩnh vực xây dựng, Tài chính ngân sách.
Em xin các cụ cho em 1 lời khuyên, tìm kiếm Công việc làm thêm nào để kiếm thêm tý thu nhập chăm lo cuộc sống với ạ. Chân thành cảm ơn và chúc CCCM nhiều sức khỏe
"liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào;" riêng đoạn này mà không có màu mè gì thì thôi, em chịu không tư vấn được :P

kaku223223

Xe tăng
đàn bà 3 con, kiếm 9 tr, đảm được việc nhà nữa là quá giỏi rồi.
n ghĩ gì lắm
để chồng lo nhé mợ

ra ngoài kiếm 20-30 rồi làm gì có thời gian chăm con

Mytv

Xe điện
Cũng hơn chục năm ccnn sau bỏ vì chuyện gđ & tí vô lò. H sau gần chục năm thấy hối hận vê lờ. Tài ko bằng ngừoi thì tốt nhất cố ở trong nn. Dù sao ko sợ chết đói. Chục năm ccnn nó ì cmn hết ngừoi rồi. Ra ngoài là khó đấy

Moriarty

Xe container
Thân chào CCCM
Đầu tiên cho e xin gửi lời chào và chúc sức khỏe đến CCCM. Bài viết này e xin hỏi và cũng xin trải lòng một chút ạ
Em năm nay 35 tuổi là 1 công chức nhà nước tại đơn vị ở huyện ở Miền Trung. Công việc cũng khá vất vả, liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào; về môi trường thì nhà nước mà, ko tránh đc sự o ép, yêu cầu tư duy cá nhân lãnh đạo ép xuống.
Công tác nay cũng được 10 năm, giờ lương và các khoản phụ cấp linh tinh từ A-Z tầm 9 củ, về ABC bao bì này nọ thì không có; làm 5 năm cũng vào quy hoạch lãnh đạo, nhưng do một số thay đổi của công việc, sát nhập giải thể phòng ban nên cũng chả đc lên. Thế rồi qua ít năm lại bị kỷ luật do sinh con thứ 3, chậm nâng lương, ra khỏi quy hoạch, tính ra đến nay cũng mới hết thi hành kỷ luật. Tương lai thì như bức tranh vẽ đã thấy sẵn trong não rồi, lương thu nhập thì đã rõ, gánh nặng cuộc sống gia đình ngày càng tăng. Phấn đấu cố gắng làm lãnh đạo thì khó vì tính em thẳng ko giỏi nịnh khen hay cung phụng những cái ngoài chuyên môn công việc, việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia; ngày nào cũng tư tưởng cứ làm tốt việc được giao không phải vì chút thăng tiến mà vì đã làm gì là làm đến nơi đến chốn. Thêm nữa, sắp tới chính sách tăng lương cho CBCC NN nhưng mà với bọn em thì lại khác và vẫn giữ nguyên, mà thậm chí là sắp tới sẽ cắt một số phụ cấp nữa, nghĩ tới cảnh ra đường cái gì cũng tăng mà sợ lắm.
Có lúc cũng muốn nghỉ việc cho xong quách ra ngoài làm cho nó thoải mái và kiếm thu nhập cao hơn nhưng mà lại thôi, vì thấy bản thân ko còn được nhiệt huyết và ì ra đúng nghĩa, Với môi trường công việc làm đến năm thứ 7 e cảm nhận được độ ì thực sự. Muốn làm thêm mà chả thấy có công việc nào nó phù hợp với bản thân do thời gian làm nhiều, tối về lại gia đình lu bu, rảnh tay thì cũng 10h tối và độ năng động nay đúng giảm quá nhiều.
Ưu điểm em nhận thấy mình chịu khó, làm ra làm, tin học văn phòng ngon; sở trường nữa là tiếp thu và xử lý (thậm chí là lách) các văn bản nhà nước về lĩnh vực xây dựng, Tài chính ngân sách.
Em xin các cụ cho em 1 lời khuyên, tìm kiếm Công việc làm thêm nào để kiếm thêm tý thu nhập chăm lo cuộc sống với ạ. Chân thành cảm ơn và chúc CCCM nhiều sức khỏe
Cụ là một trong nhiều trường hợp em đã gặp và thấy rất khó hiểu, thu nhập bấp bênh mà vẫn đẻ 3 đứa. Cụ đẻ vì đam mê à, chứ như e ko chăm lo đc cho con cái no đủ e thấy có lỗi lắm.

tientung000

Xe điện
Công chức huyện là mơ ước của nhiều người miền Trung rồi. Em thấy thu nhập 9 củ cũng không quá tệ nếu 2 vc 2 đứa con. Nhưng 3 con và phụ cấp cắt giảm thì đáng để suy nghĩ rồi.
Nếu huyện có nhiều doanh nghiệp cần nhờ đến sự giúp đỡ của cụ, thì phải xác định là hỗ trợ doanh nghiệp hết mình, gái có công chồng không phụ.

"liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào;" riêng đoạn này mà không có màu mè gì thì thôi, em chịu không tư vấn được :P

vua_luoi

Xe điện
10 năm phấn đấu ko bằng 1 lần cơ cấu, làm ở đâu cũng vậy, ngoài việc làm tốt cv chuyên môn cũng cần hòa mình vào mọi người, quan trong nhất là phải tìm 1 cấp trên để theo, để phục vụ và bảo vệ, cân nhắc mình.
Cụ chủ cứ kiên nhẫn, biết đâu duyên sắp đến, nếu cụ theo ý em, chọn 1 ông lãnh đạo hợp với mình nhất mà thân thiết, còn cách làm thân thì cứ nhìn xung quanh mà học

Đừng sợ

Xe hơi
E cũng đang trong gđoan ì, chả biết khuyên cụ chủ ntn, nhưng sau nhiều lần thay đổi, nhảy việc liên tục vì mất định hướng, e nhận ra 1 điều, mình chỉ thực sự nuối tiếc khi mình đã ko dám làm, chứ mình ko tiếc vì mình đã làm nhưng thất bại. Nhiều việc trước đây e làm, tính về mặt kte, thì lỗ chổng vó ra, nhưng thực sự e ko hề nuối tiếc 1 tý nào, quay ngược thời gian, cho làm lại là e vẫn máu :D
Mạnh dạn lên cụ, 35t thì cũng chưa phải quá già để bắt đầu thay đổi

dungslayer

Xe tăng
Em hồi mới ra trường có nghe theo ông già vào Sở Xây dựng ở tỉnh làm 2 năm, xong em té khẩn trương :))
Em mà không té giờ lại thành 1 thằng ăn hại tiền thuế của nhân dân =))

hiepchiken82

Xe tăng
người như cụ nên tiếp tục làm chứ chuyển ra chỗ khác lạ nước lạ cái có khi còn thảm hơn

xukthal

Xe lăn
Sông có khúc, người có lúc mợ à... Đừng sợ #:-s

hiepchiken82

Xe tăng
cụ thế nào í chứ, hồi e làm ở sở xây dựng thủ đô 2 năm, muốn bay nhảy nên ra ngoài làm tư vấn, bây giờ so với mấy bạn cùng lứa e ở lại thì ko bằng. Năm e ra ngoài đúng lúc sát nhập hà tây với hà nội nên có nhiều cái mới và hay ho hơn thời điểm e làm

vitamint

Xe tăng
em cụ kể chắc là ban quản lý dự án cấp huyện

suzu37

Xe container
Thân chào CCCM
- Nếu chủ thớt là PN thì cứ làm như một số cụ đã khuyên, ông chồng sẽ gánh vác kinh tế, còn mình thì chăm lo con cái thôi.

- Nếu chủ thớt là đờn ông:
+ Không nên xài cái ý định "sở trường nữa là tiếp thu và xử lý (thậm chí là lách) các văn bản nhà nước về lĩnh vực xây dựng, Tài chính ngân sách."
+ Dùng cái "cko" trong nick, tạm dịch "cơ khí ô tô", để mà đầu tư góp vốn vào lĩnh vực này. Làm dần từ bé đến to.

motthoidongbim

Xe điện
Không biết là cụ hay mợ. Nhưng em thấy vừa hỏi nhưng vừa trả lời rồi.
1. Không muốn nghỉ nhà nước
2. Muốn cv làm thêm nhưng cũng tự bảo là cv + gia đình cũng 10h tối. Vậy thì làm thêm cái gì được?
Nếu là mợ thì e thấy vậy cũng ok rồi
Nếu là cụ thì nên xem dài hạn ntn chứ thu nhập thế mà không có gì ngoài lương thì lâu dài cũng khó.
Với e thì luôn học hỏi và theo phương châm : thay đổi hay là chết.

xukthal

Xe lăn
Không biết là cụ hay mợ. Nhưng em thấy vừa hỏi nhưng vừa trả lời rồi.
1. Không muốn nghỉ nhà nước
2. Muốn cv làm thêm nhưng cũng tự bảo là cv + gia đình cũng 10h tối. Vậy thì làm thêm cái gì được?
Nếu là mợ thì e thấy vậy cũng ok rồi
Nếu là cụ thì nên xem dài hạn ntn chứ thu nhập thế mà không có gì ngoài lương thì lâu dài cũng khó.
Với e thì luôn học hỏi và theo phương châm : thay đổi hay là chết.
10 h đêm cố gắng xem VTV Go và like cũng kiếm đc dăm chục mỗi tối đấy cụ ;))

canhhoabatdiet

Xe container
Em thấy cái quy hoạch nọ kia kiểu như bánh vẽ vậy. Bạn em cũng quy hoạch phó phòng ban nọ ban kia nhưng sau 6 7 năm rồi, vẫn chả thấy bạn ấy lên. Tuy vẫn nhiệt huyết với công tác, vẫn cống hiến nhưng ở môi trường NN, muốn lên thì cũng phải thế nọ thế kia.
Bản chất nó là cú hích để anh chị em làm việc nhiệt tình, tâm huyết hơn. Quy hoạch thay đổi liên tục nên về cơ bản quy hoạch nó là 1 vòng tua giúp cho lãnh đạo thúc kéo anh chị em làm việc cố gắng hơn. Nhìn chung nó sẽ tốt cho tổ chức!