[Funland] 10 năm làm công chức nhà nước em là con người khác. Xin lời khuyên của CCCM

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà e cũng 1 huyện của NA ạ. Ở đây có nhiều cụ đọc ko kĩ, nhưng nhân vật chính trong bài của chúng ta là mợ ạ, và mợ chủ đang sống ở 1 huyện miền trung ko fai HN. Tất nhiên 9tr ko fai con số cao, nhưng ở quê cũng ko fai thấp đâu ạ, chi phí học hành, ăn ở ở quê cũng tốt hơn HN, nhiều nhà còn nuôi dc thêm gà, trồng rau cũng đỡ 1 phần tiền chợ.
Và ở huyện thì các cty, văn phòng tư nhân đôi khi cũng ít và bé, nên có thể cũng ko fai dễ dàng để tìm 1 cv khác tốt hơn.
Tiếp là tâm lý ng dân và bố mẹ, nhất là ở quê em đa số nghĩ NN ổn định, đến như bố Ck em, em làm cty đa quốc gia nhưng vẫn muốn e vào nhà nước cho ổn định, nghĩ e cv lông bông, tất nhiên 1 số cụ mợ sẽ bảo mình sống, quyết định ntn là việc của mình, thấy tốt cho mình thì làm nhưng áp lực từ tất cả những ng xung quanh, nhất là ng thân mình, ko xoa dịu dc thì sống cũng ko vui vẻ gì đâu ạ.
Ah e thắc mắc chút là kb Ck mợ đâu ạ? Mợ có trao đổi vấn đề này với ck chưa? Và thu nhập Ck mợ có tốt ko ạ?

Nhà e cũng 1 huyện của NA ạ. Ở đây có nhiều cụ đọc ko kĩ, nhưng nhân vật chính trong bài của chúng ta là mợ ạ, và mợ chủ đang sống ở 1 huyện miền trung ko fai HN. Tất nhiên 9tr ko fai con số cao, nhưng ở quê cũng ko fai thấp đâu ạ, chi phí học hành, ăn ở ở quê cũng tốt hơn HN, nhiều nhà còn nuôi dc thêm gà, trồng rau cũng đỡ 1 phần tiền chợ.
Và ở huyện thì các cty, văn phòng tư nhân đôi khi cũng ít và bé, nên có thể cũng ko fai dễ dàng để tìm 1 cv khác tốt hơn.
Tiếp là tâm lý ng dân và bố mẹ, nhất là ở quê em đa số nghĩ NN ổn định, đến như bố Ck em, em làm cty đa quốc gia nhưng vẫn muốn e vào nhà nước cho ổn định, nghĩ e cv lông bông, tất nhiên 1 số cụ mợ sẽ bảo mình sống, quyết định ntn là việc của mình, thấy tốt cho mình thì làm nhưng áp lực từ tất cả những ng xung quanh, nhất là ng thân mình, ko xoa dịu dc thì sống cũng ko vui vẻ gì đâu ạ.
Ah e thắc mắc chút là kb Ck mợ đâu ạ? Mợ có trao đổi vấn đề này với ck chưa? Và thu nhập Ck mợ có tốt ko ạ?
;;);;):-?:-?:-?:-?:-?

vietnguyenx3

Xe hơi
Vãi nhiều cụ, vào trách bảo lương 9tr sao đi đẻ 3 đứa, các cụ này kiểu như toàn người TP hay sao ấy, ở quê vùng huyện làm công chức viên chức mức 9tr là cao. Chưa kể đấy mới là thu nhập của mợ, còn chồng mợ nữa. Ở quê vùng huyện, thì chi phí ăn uống, học hành trẻ con đến năm lớp 12 thôi chắc nó chỉ bằng 20 30% mức trung bình thành phố, nuôi dạy tốt. Chả hiểu kiểu gì, thế này đội cccm ở quê chỉ đẻ được 1 đứa thôi :(

lada223

Xe đạp
Thân chào CCCM
Đầu tiên cho e xin gửi lời chào và chúc sức khỏe đến CCCM. Bài viết này e xin hỏi và cũng xin trải lòng một chút ạ
Em năm nay 35 tuổi là 1 công chức nhà nước tại đơn vị ở huyện ở Miền Trung. Công việc cũng khá vất vả, liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào; về môi trường thì nhà nước mà, ko tránh đc sự o ép, yêu cầu tư duy cá nhân lãnh đạo ép xuống.
Công tác nay cũng được 10 năm, giờ lương và các khoản phụ cấp linh tinh từ A-Z tầm 9 củ, về ABC bao bì này nọ thì không có; làm 5 năm cũng vào quy hoạch lãnh đạo, nhưng do một số thay đổi của công việc, sát nhập giải thể phòng ban nên cũng chả đc lên. Thế rồi qua ít năm lại bị kỷ luật do sinh con thứ 3, chậm nâng lương, ra khỏi quy hoạch, tính ra đến nay cũng mới hết thi hành kỷ luật. Tương lai thì như bức tranh vẽ đã thấy sẵn trong não rồi, lương thu nhập thì đã rõ, gánh nặng cuộc sống gia đình ngày càng tăng. Phấn đấu cố gắng làm lãnh đạo thì khó vì tính em thẳng ko giỏi nịnh khen hay cung phụng những cái ngoài chuyên môn công việc, việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia; ngày nào cũng tư tưởng cứ làm tốt việc được giao không phải vì chút thăng tiến mà vì đã làm gì là làm đến nơi đến chốn. Thêm nữa, sắp tới chính sách tăng lương cho CBCC NN nhưng mà với bọn em thì lại khác và vẫn giữ nguyên, mà thậm chí là sắp tới sẽ cắt một số phụ cấp nữa, nghĩ tới cảnh ra đường cái gì cũng tăng mà sợ lắm.
Có lúc cũng muốn nghỉ việc cho xong quách ra ngoài làm cho nó thoải mái và kiếm thu nhập cao hơn nhưng mà lại thôi, vì thấy bản thân ko còn được nhiệt huyết và ì ra đúng nghĩa, Với môi trường công việc làm đến năm thứ 7 e cảm nhận được độ ì thực sự. Muốn làm thêm mà chả thấy có công việc nào nó phù hợp với bản thân do thời gian làm nhiều, tối về lại gia đình lu bu, rảnh tay thì cũng 10h tối và độ năng động nay đúng giảm quá nhiều.
Ưu điểm em nhận thấy mình chịu khó, làm ra làm, tin học văn phòng ngon; sở trường nữa là tiếp thu và xử lý (thậm chí là lách) các văn bản nhà nước.
Em xin các cụ cho em 1 lời khuyên, tìm kiếm Công việc làm thêm nào để kiếm thêm tý thu nhập chăm lo cuộc sống với ạ. Chân thành cảm ơn và chúc CCCM nhiều sức khỏe
Tuổi của bác và năm kinh nghiệm, bác cứ đấm cho ông bí thư huyện tầm 1 tỏi. Trong vòng 1 năm chắc chắn lên phó trưởng phòng.
Nếu không xinh, không lẳng lơ, không dây nhợ thì xác định ngồi đấy làm nhân viên hết đời

vietnguyenx3

Xe hơi
Tuổi của bác và năm kinh nghiệm, bác cứ đấm cho ông bí thư huyện tầm 1 tỏi. Trong vòng 1 năm chắc chắn lên phó trưởng phòng.
Nếu không xinh, không lẳng lơ, không dây nhợ thì xác định ngồi đấy làm nhân viên hết đời
Cứ như trên film thế cụ ;))

xukthal

Xe lăn
Tỏi thì lên ngay và luôn trong tháng cụ nhé, TP thì khó chứ PP thì bổ sung vô tư :D

Killer13

Xe tăng
Nói thật mợ làm NN, 35t mà lương 9 triệu là cao đấy :D, nếu biết cân đo đóng đếm, cộng thêm lương chồng nữa thì vẫn sống tốt ở vùng miền Trung. Còn nếu mợ vẫn thích nhảy việc ra ngoài, kiếm nhiều tiền hơn nữa ở khu vực miền Trung thì em có lời khuyên thế này. Hiện nay, các doanh nghiệp FDI (chủ yếu là Đài Loan, Trung Quốc, Sing, Hồng Kông) đang có xu thế đầu tư vào các KCN ở Nghệ An như VSIP, WHA, Hoàng Thịnh Đạt, trong đó có một số doanh nghiệp lớn như Foxcon, Goertek, LuxshareICT, Juteng...v.v. Mợ nên dành thời gian đi học 1 khóa tiếng Trung, Tiếng Đài Loan hoặc Tiếng Anh đi rồi xin vào làm bên bộ phận pháp chế, tư vấn, hoặc KCS của các công ty đó hoặc các công ty tương đương. Lương của các công ty này theo em tìm hiểu ở khu vực miền Trung họ đang trả khoảng 20-40tr tùy năng lực.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nói thật mợ làm NN, 35t mà lương 9 triệu là cao đấy :D, nếu biết cân đo đóng đếm, cộng thêm lương chồng nữa thì vẫn sống tốt ở vùng miền Trung. Còn nếu mợ vẫn thích nhảy việc ra ngoài, kiếm nhiều tiền hơn nữa ở khu vực miền Trung thì em có lời khuyên thế này. Hiện nay, các doanh nghiệp FDI (chủ yếu là Đài Loan, Trung Quốc, Sing, Hồng Kông) đang có xu thế đầu tư vào các KCN ở Nghệ An như VSIP, WHA, Hoàng Thịnh Đạt, trong đó có một số doanh nghiệp lớn như Foxcon, Goertek, LuxshareICT, Juteng...v.v. Mợ nên dành thời gian đi học 1 khóa tiếng Trung, Tiếng Đài Loan hoặc Tiếng Anh đi rồi xin vào làm bên bộ phận pháp chế, tư vấn, hoặc KCS của các công ty đó hoặc các công ty tương đương. Lương của các công ty này theo em tìm hiểu ở khu vực miền Trung họ đang trả khoảng 20-40tr tùy năng lực.
Nghệ An rộng lắm cụ ah, kb mợ ấy ở huyện nào nữa cơ. chỉ 1 số vùng có kcn thôi còn lại chả có cái gì ấy, toàn mấy nhà xưởng cty lèo tèo. Đi làm gần nhà cũng là 1 trong các ưu tiên hàng đầu rồi

MuathuHN252

Xe cút kít
Vãi nhiều cụ, vào trách bảo lương 9tr sao đi đẻ 3 đứa, các cụ này kiểu như toàn người TP hay sao ấy, ở quê vùng huyện làm công chức viên chức mức 9tr là cao. Chưa kể đấy mới là thu nhập của mợ, còn chồng mợ nữa. Ở quê vùng huyện, thì chi phí ăn uống, học hành trẻ con đến năm lớp 12 thôi chắc nó chỉ bằng 20 30% mức trung bình thành phố, nuôi dạy tốt. Chả hiểu kiểu gì, thế này đội cccm ở quê chỉ đẻ được 1 đứa thôi :(
Em mà sống ở quê chắc cũng dc nghe lời khuyên thậm chí là thúc giục đẻ thêm suốt ngày ạ, bm e còn chẳng có lương, đẻ 6 đứa rồi cũng ăn học cả. Tất nhiên là con cái sẽ ko dc đủ đầy bằng các bạn nhưng Đủ là biết bao nhiêu cho đủ, khéo co thì ấm thôi. 2 vk Ck anh chị Ck em, Ck bộ đội, vk y tá xã, tổng dc hơn 10tr 1 tháng ở quê cũng thấy OK. ah anh chị có nuôi thêm mấy con bò, nuôi gà, nuôi cá đủ ăn và trồng rau nữa ạ.
Ac đang muốn sinh thêm đứa thứ 3 mà chị 42t rồi nên chắc thôi

vietnguyenx3

Xe hơi
Từ thực tiễn ... mí có film mợ ah ;;)
hehe bỏ 1 tỏi ra, mà leo lên T.p xong mà ko dây ko cơ, thì bao giờ mới hồi được vốn, còn cố vơ vét nhanh hồi vốn khéo lại xộ khám, thôi cứ làm mức 9 củ khoai lang, có 1 củ tỏi thì mang làm việc khác :D

vietnguyenx3

Xe hơi
Em mà sống ở quê chắc cũng dc nghe lời khuyên thậm chí là thúc giục đẻ thêm suốt ngày ạ, bm e còn chẳng có lương, đẻ 6 đứa rồi cũng ăn học cả. Tất nhiên là con cái sẽ ko dc đủ đầy bằng các bạn nhưng Đủ là biết bao nhiêu cho đủ, khéo co thì ấm thôi. 2 vk Ck anh chị Ck em, Ck bộ đội, vk y tá xã, tổng dc hơn 10tr 1 tháng ở quê cũng thấy OK. ah anh chị có nuôi thêm mấy con bò, nuôi gà, nuôi cá đủ ăn và trồng rau nữa ạ
Chuẩn mợ, bạn e cô giáo cấp 3, ngoài lương thêm nếm cũng loanh quanh hơn chục tr 1 tháng, còn ổn định thì loanh quanh trung bình 10tr, chồng làm tự do. Nó cũng 3 đứa, mà nhà nó khỏe re, mức sống còn cao hơn mặt bằng trung bình khu vực ấy :D

cusao

Xe lăn
Cũng tuỳ môi trường.
Khi em 35 em tưởng em bê được cả thế giới....giờ thấy vẫn thế. Chắc tại em làm ngoài quốc doanh.

Quynhcko

Xe đạp
Cụ chịu được tận 10 năm cơ à? giỏi nhỉ
Em trót dại vào NN năm 31 tuổi, 1 năm sau đỗ viên chức nhưng đến năm 34 tuổi thì em đốt cmn quyết định viên chức và bước ra ngoài.
Cụ ko dũng cảm thì sau hối hận cũng ko kịp đâu
cụ làm gì rồi ạ

Nam Đế

Xe buýt
sắp tới chính sách tăng lương cho CBCC NN nhưng mà với bọn em thì lại khác và vẫn giữ nguyên
Đoạn này em không hiểu lắm, đã tăng lương cơ sở thì lương công chức phải tăng chứ. Còn những vấn đề khác của cụ em không biết nói gì vì giống y chang tình trạng của em và em còn bê tắc hơn vì còn nhiều tuổi hơn cụ.