[Funland] 10 năm làm công chức nhà nước em là con người khác. Xin lời khuyên của CCCM

e thấy cụ ra ngoài bươn trải còn thấy ok hơn , ra ngoài mình có sức còn cày được , chứ trong NN thì chỉ quẩn quanh như vậy

dpl

Xe lăn
Thân chào CCCM
Đầu tiên cho e xin gửi lời chào và chúc sức khỏe đến CCCM. Bài viết này e xin hỏi và cũng xin trải lòng một chút ạ
Em năm nay 35 tuổi là 1 công chức nhà nước tại đơn vị ở huyện ở Miền Trung. Công việc cũng khá vất vả, liên quan đến thủ tục hồ sơ pháp luật, và ko nhàn rỗi chút nào; về môi trường thì nhà nước mà, ko tránh đc sự o ép, yêu cầu tư duy cá nhân lãnh đạo ép xuống.
Công tác nay cũng được 10 năm, giờ lương và các khoản phụ cấp linh tinh từ A-Z tầm 9 củ, về ABC bao bì này nọ thì không có; làm 5 năm cũng vào quy hoạch lãnh đạo, nhưng do một số thay đổi của công việc, sát nhập giải thể phòng ban nên cũng chả đc lên. Thế rồi qua ít năm lại bị kỷ luật do sinh con thứ 3, chậm nâng lương, ra khỏi quy hoạch, tính ra đến nay cũng mới hết thi hành kỷ luật. Tương lai thì như bức tranh vẽ đã thấy sẵn trong não rồi, lương thu nhập thì đã rõ, gánh nặng cuộc sống gia đình ngày càng tăng. Phấn đấu cố gắng làm lãnh đạo thì khó vì tính em thẳng ko giỏi nịnh khen hay cung phụng những cái ngoài chuyên môn công việc, việc tụ tập chém gió trong cơ quan chả bao h e tham gia; ngày nào cũng tư tưởng cứ làm tốt việc được giao không phải vì chút thăng tiến mà vì đã làm gì là làm đến nơi đến chốn. Thêm nữa, sắp tới chính sách tăng lương cho CBCC NN nhưng mà với bọn em thì lại khác và vẫn giữ nguyên, mà thậm chí là sắp tới sẽ cắt một số phụ cấp nữa, nghĩ tới cảnh ra đường cái gì cũng tăng mà sợ lắm.
Có lúc cũng muốn nghỉ việc cho xong quách ra ngoài làm cho nó thoải mái và kiếm thu nhập cao hơn nhưng mà lại thôi, vì thấy bản thân ko còn được nhiệt huyết và ì ra đúng nghĩa, Với môi trường công việc làm đến năm thứ 7 e cảm nhận được độ ì thực sự. Muốn làm thêm mà chả thấy có công việc nào nó phù hợp với bản thân do thời gian làm nhiều, tối về lại gia đình lu bu, rảnh tay thì cũng 10h tối và độ năng động nay đúng giảm quá nhiều.
Ưu điểm em nhận thấy mình chịu khó, làm ra làm, tin học văn phòng ngon; sở trường nữa là tiếp thu và xử lý (thậm chí là lách) các văn bản nhà nước.
Em xin các cụ cho em 1 lời khuyên, tìm kiếm Công việc làm thêm nào để kiếm thêm tý thu nhập chăm lo cuộc sống với ạ. Chân thành cảm ơn và chúc CCCM nhiều sức khỏe
Vậy cụ bằng tuổi e
E cũng bị mấy năm đầu kiểu ntn, bỏ ra làm ngoài luôn dù bm nói + vất vả trăm bề nhg vui và thu nhập tăng vài chục lần
Nên dĩ nhiên e cũng khuyên là có cơ hội ra ngoài đc thì ra ạ
Mình còn trẻ mà

Em được Nhà nước 2 lần cho đi học nước ngoài nên về em cũng làm đủ thời gian đã ở nước ngoài rồi mới xin thôi việc.
Cũng giống như đi học nước ngoài, ra là để nghiêng ngó xem người ta làm thế nào, nhất là lần sau còn kiếm tiền để làm vốn, nên khi làm Nhà nước dù lương rất thấp em vẫn tận dụng điều kiện để học (và đi xem). Cũng do có mục đích, không quan tâm đến địa vị, bổng lộc em đã chọn chỗ có điều kiện để được đi và tiếp xúc nhiều nhất. Kiến thức đã thu được cả thời gian đi học chính thức lẫn đi làm giúp em rất nhiều trong công việc hiện nay.
Cũng vì vậy mà em chẳng bao giờ thấy thời gian đã làm ở Nhà nước bị phí hoài cả!
Cụ Cool trước giờ vẫn rất uy tín

Quynhcko

Xe đạp
Vẫn câu hỏi đó - Chưa lời đáp? #-o#-o
EM bận làm nên cũng ko com đc hết ạ. Cả VC thì đc 12 củ, vc em nuôi cả ông bà nội ngoại nữa. Nói chung chả tích góp được là bao. VC cũng làm túi bụi cả bác à. Hic e đang nhờ cccm bày có món nào kiếm thêm thu nhập ko, e cày đêm hôm thứ 7 cn đều cố cày đc

Quynhcko

Xe đạp
Vậy cụ bằng tuổi e
E cũng bị mấy năm đầu kiểu ntn, bỏ ra làm ngoài luôn dù bm nói + vất vả trăm bề nhg vui và thu nhập tăng vài chục lần
Nên dĩ nhiên e cũng khuyên là có cơ hội ra ngoài đc thì ra ạ
Mình còn trẻ mà
cụ ở đâu và công tác mảng nào thế cụ

Quynhcko

Xe đạp
Nói thật mợ làm NN, 35t mà lương 9 triệu là cao đấy :D, nếu biết cân đo đóng đếm, cộng thêm lương chồng nữa thì vẫn sống tốt ở vùng miền Trung. Còn nếu mợ vẫn thích nhảy việc ra ngoài, kiếm nhiều tiền hơn nữa ở khu vực miền Trung thì em có lời khuyên thế này. Hiện nay, các doanh nghiệp FDI (chủ yếu là Đài Loan, Trung Quốc, Sing, Hồng Kông) đang có xu thế đầu tư vào các KCN ở Nghệ An như VSIP, WHA, Hoàng Thịnh Đạt, trong đó có một số doanh nghiệp lớn như Foxcon, Goertek, LuxshareICT, Juteng...v.v. Mợ nên dành thời gian đi học 1 khóa tiếng Trung, Tiếng Đài Loan hoặc Tiếng Anh đi rồi xin vào làm bên bộ phận pháp chế, tư vấn, hoặc KCS của các công ty đó hoặc các công ty tương đương. Lương của các công ty này theo em tìm hiểu ở khu vực miền Trung họ đang trả khoảng 20-40tr tùy năng lực.
học tiếng trung như cụ mợ nói là mình học giờ hành chính hay học online thế ạ

dpl

Xe lăn
cụ ở đâu và công tác mảng nào thế cụ
Trc e công tác bên bưu chính viễn thông ạ . Được 1 thời gian chán như cụ chủ thớt nói ở trên thì chạy ra ngoài làm nội thất luôn. Khó khăn mất vài năm đầu nhg xong cũng ổn hơn

Quynhcko

Xe đạp
Trc e công tác bên bưu chính viễn thông ạ . Được 1 thời gian chán như cụ chủ thớt nói ở trên thì chạy ra ngoài làm nội thất luôn. Khó khăn mất vài năm đầu nhg xong cũng ổn hơn
là cụ chuyển môn khác chả dính gì đến cv cũ à cụ. Cụ ở đâu thếa

dpl

Xe lăn
là cụ chuyển môn khác chả dính gì đến cv cũ à cụ. Cụ ở đâu thếa
E ở hà nội
Nghề gia đình buôn đèn chợ giời + ngày xưa bố e làm xây dựng nên là cũng mày mò đổi nghề chứ e đúng ngành e là công nghệ thông tin

Quynhcko

Xe đạp
Khối FDI nó đa dạng lắm ko có giới hanh hay thâm niên gì cụ ạ, ứng viên giờ rất nhiều nhưng tìm được người phù hợp ko đơn giản, như em tuyển người luôn cố gắng kiếm người chân thành cầu thị và có thể dự đoán chứ người suất sắc hồ sơ đẹp lung linh là né ngay
cụ cho e hỏi. thời gian làm bên FDI nó có khác biệt nhiều ko a

Quynhcko

Xe đạp
E ở hà nội
Nghề gia đình buôn đèn chợ giời + ngày xưa bố e làm xây dựng nên là cũng mày mò đổi nghề chứ e đúng ngành e là công nghệ thông tin
cụ có tý liên quan buôn bán của ông bà cũng tốt, Như e thì mấy đời làm nông nghèo lắm

dpl

Xe lăn
cụ có tý liên quan buôn bán của ông bà cũng tốt, Như e thì mấy đời làm nông nghèo lắm
Vâng
Cụ thử đổi sang làm ở tư nhân trc. Như cụ nói là cụ chịu khó thì làm 2 job chắc sẽ đc tầm 15tr. Muốn làm chủ luôn giai đoạn này khó vì đang khủng hoảng @@

Quê bầm

Xe điện
cụ cho e hỏi. thời gian làm bên FDI nó có khác biệt nhiều ko a
Khác rất khác, nhất là được làm cho Âu, Mỹ, Úc thì khá nhân văn, đa số FDI môi trường sòng phẳng hơn, cống hiến được ghi nhận và đãi ngộ xứng đáng mợ ạ, có những chỗ tốt và may mắn thì sẽ có nhiều cơ hội nữa. Khối lượng công việc nhiều nhưng thường là rõ ràng và khi có kinh nghiệm/ có giá trị cho tổ chức sẽ có vị trí vững chắc

LinhNguyễn

Xe tăng
Trong chán ngoài thèm,từng ấy thời gian mà cụ chưa có phương án nào khi ra ngoài thì tốt nhất ko nên suy nghĩ nữa,vui vẻ đi làm bình thường thôi. Ở ngoài khốc liệt nhiều kiểu chứ ko 1 kiểu như nhà nước cụ ạ :D

xukthal

Xe lăn
Mợ ở nông thôn thì thử nghĩ xem nuôi con gì trồng cây gì mà bán đc trên thị trường thì làm xem. Mình học ĐH ra chắc sẽ lĩnh hội kiến thức và kinh nghiệm từ mạng nhanh hơn bà con nông dân, kết hợp với mặt bằng đất đai rộng ở quê có vẻ dễ thành công hơn.

Quynhcko

Xe đạp
Vâng
Cụ thử đổi sang làm ở tư nhân trc. Như cụ nói là cụ chịu khó thì làm 2 job chắc sẽ đc tầm 15tr. Muốn làm chủ luôn giai đoạn này khó vì đang khủng hoảng @@
dạ e cũng thử tìm nhưng chỗ e tìm việc nó khó lắm, con cái lại nhỏ. E muốn tìm mảng nào làm thêm tại nhà ban đêm hay cuối tuần e cày đc

Quynhcko

Xe đạp
Trong chán ngoài thèm,từng ấy thời gian mà cụ chưa có phương án nào khi ra ngoài thì tốt nhất ko nên suy nghĩ nữa,vui vẻ đi làm bình thường thôi. Ở ngoài khốc liệt nhiều kiểu chứ ko 1 kiểu như nhà nước cụ ạ :D
dạ vâng, e viết trải lòng 1 chút mà muốn nhờ các cụ mợ có ai có công việc gì làm đêm cuối tuần mà tại nhà đc để cày ấy ạ

Quynhcko

Xe đạp
Mợ ở nông thôn thì thử nghĩ xem nuôi con gì trồng cây gì mà bán đc trên thị trường thì làm xem. Mình học ĐH ra chắc sẽ lĩnh hội kiến thức và kinh nghiệm từ mạng nhanh hơn bà con nông dân, kết hợp với mặt bằng đất đai rộng ở quê có vẻ dễ thành công hơn.
dạ, e cũng đang tính hướng đó, ngặt nỗi con cái nhỏ, lu bu cv hiện tại nữa. Em muốn nhờ các cụ mợ có ai có công việc gì làm đêm cuối tuần mà tại nhà đc để cày ấy ạ, như cụ ấy, e cảm ơn vẫn bày cho em vụ VTV go, hiiiiii

LinhNguyễn

Xe tăng
dạ vâng, e viết trải lòng 1 chút mà muốn nhờ các cụ mợ có ai có công việc gì làm đêm cuối tuần mà tại nhà đc để cày ấy ạ
Thời gian rảnh còn ít thì cụ có thể tính đến bán hàng online, tìm hiểu những gì đặc biệt của địa phương bán trên các sàn thương mại điện tử. Cứ thử trước rồi hãy nghĩ đến bỏ việc, biết đâu sẽ có cơ hội đến.

haiyen1012

Xe điện
cụ làm gì rồi ạ
Trước khi vào NN em đã chinh chiến ở ngoài 6-7 năm, em vào chẳng qua ngại đi xa nhưng thực sự là nó quá lãng phí thời gian và tù túng. Em bỏ lại ra ngoài chinh chiến