1 tuần với xứ sở Kim Chi. (12/8/2012 - 19/8/2012).

xexuccat

Xe hơi
Bác đi Korea thì đẹp và văn minh rồi. Nhưng Bọn cty tour nó toàn đưa vào mấy chỗ cửa hàng mua sắm và chặt chém đồng bào.Cái cửa hàng Linh Chi bác vào mà ngay cả Nhân Sâm cũng toàn người Việt bán giá đắt như vàng. Nó cứ nói là trung tâm của chính phủ.Sao cửa hàng Linh chi bé có 20m2 thế.Chính phủ hàn phải nhờ người Việt giới thiệu và bán Nhân sâm hộ hả bác. Em cũng vào đấy rồi loại sâm " Nhất Đẳng" hộp to nhất bán 2.200$. Em gọi cho thằng bạn ở Hàn mua hộ co 400$ thôi. Đúng là chán thật ra nước ngoài rồi vẫn bị người Việt chăn dắt.
Em hỏi ra thì hóa ra Hàn Quốc kiểm tra chất lượng và chia loại sâm của họ ra làm 3 loại. loại và thống nhất trên toàn lãnh thổ " đấy là những loại đã được đóng hộp để bán trên thị trường" ko có chuyện chỗ này tốt hơn chỗ kia như Guide nói đâu.
Các bác có đi thì cần chú ý ko thì mất sèng oan đấy!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ngày tiếp theo:

Jeju - Hòn đảo xinh đẹp đây ạ.

Trời xanh, mây trắng.

Các Cụ đến Jeju vào mùa xuân bức tranh nó sẽ như thế này ạ:

Thăm làng văn hóa Seongeup. Nơi có cảnh quay trong bộ phim nàng Đe Chan Cưm và nhân vật ma ma tổng quản (Ma ma chê).

Những ngôi nhà đặc trưng của người dân trên đảo.

Đây là ngôi nhà của Trưởng bản. Nguyên mẫu trong bộ phim nàng Đê Chan Cưm. Chị Trưởng bản cũng là người đóng 1 vai phụ trong bộ phim mà em sẽ giới thiệu sau đây, rất thú vị. Tụi em cười nghiêng ngả khi được diện kiến với chị ấy:)

Chị ấy chính là người giới thiệu với đoàn của em về những nét văn hóa của người dân trong bản. Phải nói là tụi em cười no cả bụng khi tới thăm nơi đây vì sự hài hước dí dỏm của chị Trưởng Bản. Trong khuôn khổ thread em không thể nói tường tận được, Cụ/Mợ nào có dịp ghé nơi đây, gặp lại chị ấy sẽ thấy thực tế còn hơn cả em nói:)

Sự hài hước của chị ấy khiến 1 Cụ trong đoàn của em toát mồ hôi hột vì Cụ này đi cùng vợ:))

Và đây là các sản vật của người dân địa phuơng trên Đảo. Mật ong và cao Linh Chi. Trong đoàn em ai cũng mua dù ít dù nhiều.

Xong, cả đoàn lại lên xe tiếp tục hành trình khám phá đảo. Tấm này em chụp qua cửa kính ô tô. Các Cụ có nhìn thấy cánh quạt xay gió không ạ? Ở đây họ tận dụng vào gió để phát điện Phong Điện đấy ạ.

Thăm vườn Quýt ngọt, mùa này Quýt chưa chín, tầm gần tết thì cả Đảo sẽ rực 1 màu Quýt chín, lúc đó các Cụ tha hồ ăn, tha hồ hái Free nhé!

Đã tới giờ ăn trưa rồi. Cả đoàn tụi em vào ăn trưa ở quán này. Lại tiệc nướng các Cụ ạ. Em đã phát sợ vì tiệc nướng rồi đấy ạ.:-s

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bác đi Korea thì đẹp và văn minh rồi. Nhưng Bọn cty tour nó toàn đưa vào mấy chỗ cửa hàng mua sắm và chặt chém đồng bào.Cái cửa hàng Linh Chi bác vào mà ngay cả Nhân Sâm cũng toàn người Việt bán giá đắt như vàng. Nó cứ nói là trung tâm của chính phủ.Sao cửa hàng Linh chi bé có 20m2 thế.Chính phủ hàn phải nhờ người Việt giới thiệu và bán Nhân sâm hộ hả bác. Em cũng vào đấy rồi loại sâm " Nhất Đẳng" hộp to nhất bán 2.200$. Em gọi cho thằng bạn ở Hàn mua hộ co 400$ thôi. Đúng là chán thật ra nước ngoài rồi vẫn bị người Việt chăn dắt.
Em hỏi ra thì hóa ra Hàn Quốc kiểm tra chất lượng và chia loại sâm của họ ra làm 3 loại. loại và thống nhất trên toàn lãnh thổ " đấy là những loại đã được đóng hộp để bán trên thị trường" ko có chuyện chỗ này tốt hơn chỗ kia như Guide nói đâu.
Các bác có đi thì cần chú ý ko thì mất sèng oan đấy!
Em thì lại nghĩ khác ạ. 1 Củ Sâm có giá trị phải mất 5 năm gieo trồng mới được thu hoạch. Không có lí gì nó chỉ đáng giá có vài trăm bạc, thậm chí vài chục bạc. Em nghĩ mua hàng ở đâu có cửa hàng cửa hiệu đàng hoàng thì vẫn an tâm hơn. Còn ra chợ sâm bán rẻ như rau ý thì em chả tin đâu ạ. Mua theo tour có thể giá max hơn 1 chút nhưng chắc chắn chất lượng sẽ khác Cụ ạ. Thực tế là hôm ở Jeju em cũng thấy có cửa hàng Sâm, cùng loại như em mua ở Seoul thì ở Jeju này đắt hơn chứ không có giá rẻ hơn đâu ạ. Tiền nào của nấy, không cẩn trọng thì vớ phải Sâm Tàu thì rẻ như bèo. Gần nhà em có 1 nhà chuyên đánh hàng bên đó về, rẻ chỉ bằng 1/4 cái giá em mua, vậy thì đâu là thực đâu là giả hả Cụ? Mà cái chuyện mua bán này là tự nguyện chứ có ai bắt ép ai đâu?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ăn trưa xong cả đoàn lại tiếp tục tới thăm đỉnh núi Seongsan (Sunrise Peak). Nơi đây chính là ngọn núi lửa đã tắt mấy trăm năm.

Từ xa đã thấy đẹp mê hồn rồi.

Em chụp cho cả đoàn nhiều pic rất đẹp ở nơi đây, thế nhưng phần em thì chả có được pic nào nên hồn, toàn out nét với mất chân, mất tay:((

Đỉnh của ngọn núi này chính là miệng của núi lửa, em đau chân nên chỉ ngồi dưới chân núi uống cafe chờ cả đoàn xuống.

Sinh tố Nha Đam ngon tuyệt các Cụ ạ.

Rinh mấy em này về làm quà:

To nhỏ có đủ cả:

tazzan_man

Xe tăng
Mợ chủ xinh tóa...:D với lại chăm chỉ chụp nữa..thank you!

danang194

Xe tăng
mợ chủ nhìn sang trọng quý phái quá...hình chụp đẹp nữa :D

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm bãi cột đá JUSAN JELLI.

Phải nói chuyến đi này tụi em được thời tiết cực kỳ ưu ái, trời lúc nào cũng xanh ngát như thế này:

Bãi Cột Đá đây các Cụ/Mợ:

View gần để thấy nó rất giống Gềnh Đá của mình:

Cảnh đẹp mê hồn phỏng các Cụ?

Đẹp tới nỗi em chẳng muốn rời nó đi nơi khác.

Thêm vài pic với hiệu ứng của ánh sáng.

Pic này em cố tình cho ngược sáng.

Bỗng nhiên xuất hiện 1 cánh buồm:

View thật gần....

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ chủ xinh tóa...:D với lại chăm chỉ chụp nữa..thank you!
mợ chủ nhìn sang trọng quý phái quá...hình chụp đẹp nữa :D
Tks 2 Cụ quá khen:). Cũng bởi vì em có đam mê và thú vui với du lịch nên đi đâu cũng muốn thu hết chúng vào tầm mắt thôi Cụ ạ. Mấy Cụ trong đoàn em thấy em chụp mà choáng, chỉ qua 4 ngày mà cái thẻ 8GB của em đã hết veo, tiếp đến em chuyển qua 1 thẻ 4GB nữa đấy các Cụ ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm con đường Ma Quái. Sở dĩ nó có cái tên gọi như vậy vì tới đây tất cả các xe ô tô từ to tới nhỏ đều bảo nhau tắt máy, tắt máy rà phanh mà xe vẫn cứ bon bon các Cụ nhé!:) Các Cụ có biết vì sao không ạ? Cụ nào thông thái vào lý giải hộ em cái?:)

Quãng đường này chỉ dài khoảng 200m thôi các Cụ ạ.

Các Bác Tài đang tắt máy và để cho xe tự chạy:

thanktn

Xe tăng
Cái con đường huyền bí này là do khúc xạ ánh sáng gây cảm giác là mình đang đi lên dốc chứ thực ra là đang trôi xuống dốc ợ. Mợ đọc con đường ma quái làm em rợn cả người.
Sắp đến các cảnh nóng rồi đây. Mợ post hết ảnh nóng lên nhé ;))

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Công viên Tình yêu đây các Cụ:
Nơi này chắc OF nhà mềnh nhiều Cụ đã từng đặt chân tới:)

Nhiều Cụ bẩu em Post bài gì mà cứ nhàn nhạt, đến đây em chả biết nói thế nào nữa[-(. Em sợ sau khi Post hình nhiều Cụ Shock thì chít em:)), em chỉ xin post vài hình nhè nhẹ thôi ạ.

Cũng núi đôi nhưng núi đôi nhân tạo:

Hôm đến nơi đây cả đoàn em được 1 phen vỡ bụng. Có 2 Bác già nhất đoàn, năm nay khoảng U50 - U60 rồi. Thấy 1 bức tượng "tình yêu" Bác giai mới gọi bác gái vào chụp chung. Bác gái sửng cồ nói rõ to cả đoàn cùng nghe thấy: "Ông bị hâm à?". Ối giời, em tí sặc....

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cái con đường huyền bí này là do khúc xạ ánh sáng gây cảm giác là mình đang đi lên dốc chứ thực ra là đang trôi xuống dốc ợ. Mợ đọc con đường ma quái làm em rợn cả người.
Sắp đến các cảnh nóng rồi đây. Mợ post hết ảnh nóng lên nhé ;))
:D, thui em chả Post đâu:">

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm Vịnh đá đầu Rồng:

Đá Đầu Rồng đây các Cụ: Trời nắng quá nên em chỉ thoảng qua nơi này cho nhanh rồi lên xe.

Xem người dân lặn biển bắt Bào Ngư:

Biển ở đây đẹp nhưng không tắm được vì lạnh lắm các Cụ ạ.

Cảnh này em xem trong phim nhiều rồi nhưng hôm nay mới được mục sở thị.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm Thác nước Cheonjiyeon (đọc đau cả miệng) các Cụ nhể?

Mùa Xuân hoa nở sẽ ntn ạ:

Thanh Bình quá! Không ai nghĩ đây là 1 đất nước mà chiến tranh có thể xảy ra bất cứ lúc nào.

Hôm em ở Seoul, nghe chị Hướng dẫn viên nói ở đất nước này trong 1 tháng có 1 ngày họ sẽ còi báo động time trong khoảng 1 phút. Khi ấy tất cả người dân và các phương tiên đang đi trên đường đều dừng lại, sau khi hết còi thì mọi việc lại diễn ra bình thường. Họ làm như vậy là để nhắc nhở người dân luôn luôn sẵn sàng đề phòng chiến tranh có thể xảy ra bất cứ lúc nào với miền Bắc Triều Tiên. Không biết tới bao giờ thì nam bắc Triều mới thống nhất như ở mình các Cụ nhể?:-w

Trang phục truyền thống của Hàn Quốc.

Còn đây là Quốc Hoa của xứ sở Kim Chi:

muadem

Xe cút kít
Thăm con đường Ma Quái. Sở dĩ nó có cái tên gọi như vậy vì tới đây tất cả các xe ô tô từ to tới nhỏ đều bảo nhau tắt máy, tắt máy rà phanh mà xe vẫn cứ bon bon các Cụ nhé!:) Các Cụ có biết vì sao không ạ? Cụ nào thông thái vào lý giải hộ em cái?:)

Quãng đường này chỉ dài khoảng 200m thôi các Cụ ạ.

Các Bác Tài đang tắt máy và để cho xe tự chạy:
Em nghĩ là không tắt máy đâu vì sẽ không có trợ lực phanh + lái.

Hoa Mộc Trắng;10640902Hôm em ở Seoul nói:
Không biết tới bao giờ thì nam bắc Triều mới thống nhất như ở mình các Cụ nhể[/B]?:-w
Thống nhất xong thì mợ chả buồn sang đấy nữa đâu vì chắc gì đã hơn Sài gòn hoặc Băng cốc ;))

Winstorm07

Xe container
Hơn năm rưỡi nay em chưa được quay lại Hàn, nhớ quá :)

Em nghĩ là không tắt máy đâu vì sẽ không có trợ lực phanh + lái.

Vụ này thì em xin confirm với cụ Mưa đêm - Múa đêm - Mua dâm là tắt máy 100% ạh. Thực ra chỗ đó là khu vực gần biển, quanh năm rất nhiều gió nên làm cho hàng cây hai bên đường vặn xoăn hết lại, làm ta có ảo giác là đang lên dốc nhưng thực ra là đang xuống dốc. Lần em đi em nhớ nhất là chuyện hôm em xuống ga đi tàu điện ngầm đang mải mê chụp choặc thì bỗng có một con bé khoảng 20 tuổi xăm xăm tiến đến trước mặt em giằng lấy máy ảnh và mở ra kiểm tra vì nó tưởng em chụp trộm nó. Khi kiểm tra không thấy gì nó quay ngoắt *** bước đi, em điên quá túm ngay cổ áo nó nói : why You don't apologise me for your rude behavior? Dân Hàn đứng xung quanh đấy đều im lặng hết không phản ứng gì vì thấy con bé kia quá mất lịch sự

Chỉnh sửa cuối: