1 tuần với xứ sở Kim Chi. (12/8/2012 - 19/8/2012).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Phố đi bộ nhưng vẫn có làn dành riêng cho 4 bánh. Họ làm đường cong để các xe đi vào đây phải giảm tốc.

Đường phố bất cứ nơi đâu ở Hàn đều sạch sẽ không có tí ti bụi.

Sau 1 hồi mua sắm, tụi em lại leo lên tháp truyền hình để thăm quan. Và đây là toàn cảnh tháp truyền hình.

2 Pic này em chụp lại trong nhà trưng bày của Tháp.

Và đây mới là tháp thật này:

Thang máy êm như ru, loáng 1 cái đã lên tới tầng thượng của tháp.

Còn đây là 1 trong những bộ trang phục truyền thống của HQ:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Và đây là view toàn cảnh TP Pusan từ trên tháp TH:

Xa xa là cây cầu bắc qua vịnh:

Thư giãn 1 chút với đôi bướm lạ tại phòng trưng bày ở chân tháp.

Còn đây, biểu tượng cho tình của giới trẻ Hàn Quốc. Văn hóa này hình như cũng được du nhập vào thanh niên Hà Nội mình rồi đấy các Cụ ạ. Không tin các Cụ cứ ra cầu Long Biên mà coi.

Hàng khủng phải không các Cụ?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau khi thăm quan xong tháp TH, cả đoàn lại kéo nhau ra bãi biển Haeundae, đi qua cây cầu vượt biển dài, hiện đại nhất Hàn Quốc - Gwan An.

Lại những tòa nhà cao ngất.

Toàn cảnh bãi biển Haeundae.

Ở bên đường, ngay chỗ khách thăm quan và người đi lại nhiều nhất người ta trưng bày cái này:

Em view thật gần để các Cụ nhìn cho rõ: Thêm 1 minh chứng để các Cụ thấy người dân nước Hàn họ tẩy chay người TQ như thế nào? Chẳng khác gì tố cáo 1 tội ác diệt chủng...

Các Cụ đã đoán ra thảm cảnh nào chưa ạ? Vụ trước cổng Thiên An Môn của Bắc Kinh đấy ạ.

Em được nghe rất nhiều về vụ này rồi nhưng hôm nay mới chính thức được xem những hình ảnh ghê rợn đàn áp những người biểu tình. Chính phủ Hà Quốc không ngần ngại gì mà không trưng bày cho tất cả thể giới biết sự thực tàn ác của chính phủ TQ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bãi biển đẹp nhưng lạnh.

Em đứng trên bờ, nghịch ngợm với cái ống Lens.

Rất sắc màu phải không các Cụ?:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hết biển tụi em lại lên núi:

Thăm tòa nhà APEC - Nuri maru House.

View toàn cảnh em nó:

View chán rồi, giờ vào trong thôi.

Toàn cảnh bên trong tòa nhà:

Bữa cơm của các nguyên thủ quốc gia:

Còn đây là ghế ngồi của nguyên thủ Việt Nam.

Vì có cảm tình nên được ngồi gần với nước chủ nhà nhé!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Từ tòa nhà Apec nhìn ra biển.

Những con đường rải nhựa cao su êm ái khiến ta đi bộ mà không bị mỏi chân.

Yêu những con đường này ghê...:x

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau bữa ăn chiều cả đoàn lại về khách sạn này nghỉ ngơi. Bữa tối đối với em thật ấn tượng và rất nhiều cảm xúc với bác chủ nhà hàng tại đó. Rất ân tình và nhiệt thành khi phục vụ đoàn em. Vì thiện chí của Bác chủ nhà hàng mà tụi em ăn no hơn mức có thể. Thậm chí lúc ra cửa, đích thân chủ nhà hàng còn ra lấy giầy cho từng người và cúi người chào tụi em bằng tiếng việt còn lơ lớ:). Em đố các Cụ tìm thấy ở Việt Nam cũng như ở Tàu đấy![-X Thật tiếc là mải ăn nên em không có cái ảnh nào với Bác chủ nhà hàng.

Từ ô cửa khách sạn em view ra con đường này: Tàu điện cứ 1 phút 1 chuyến, đều như vắt chanh.

Chỉnh sửa cuối:

N70

Xe hơi
Hàn xẻng đẹp lắm. Cụ chủ chưa xuống subway nên chưa thể so girl Hàn và girl Việt được.
Còn 1 chỗ mà em thấy đẹp nhất đó là núi kim cương. Lên đài quan sát sang bên kia là lính Triều Tiên. Thi thoảng nghe đoàng đoàng.
Cụ chủ mua sâm và Linh chi thì phải đến 2 cái chợ to nhất ở Seoul. Ở đó hàng Tàu nhiều hơn hàng Việt. Em đã cẩn thận tới mức là chỉ tìm hàng made in Korea thế nhưng mặc chán rồi khi áo rách thì mới lộ chữ made in China ở phía trong cái mác áo.
Không biết đến khi nào Việt Nam mới lại trở thành việt cộng như ngày xưa là hòn ngọc viễn đông các cụ nhỉ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Buổi sáng cuối cùng, tụi em được tour dẫn đi thăm quan chợ cá ngay sát bên bờ vịnh.

Trên là trời, dưới là hải sản đủ các loại. Đặc biệt có những loại mà không phải lúc nào ra chợ các Cụ cũng tìm được. Ngon tươi và giá cũng rất rẻ.

Chợ nom bình dân nhưng toàn đồ hải sản cao cấp. Em định mua 1 ít đóng thùng về nhưng nghĩ lách cách lại thôi.

Cua Hoàng Đế:

Còn đây là Ghẹ. Mỗi con cũng phải gần 1kg.

Tu Hài.

Bào ngư.

Những con cá này em chẳng biết tên.

Mực đây ạ, có cả loại đang bơi. Đủ cho các Cụ lựa chọn.

Bạch Tuộc hay còn gọi là Mực Tuộc.

Lại Cá...

Dạ dày hay sụn cá Mập (em nghe loáng thoáng) vì mải chụp ảnh nhiều quá chả biết đoàn của mình đi tới đâu rồi, đành chạy vội đi tìm đoàn:)

Con này em chả nhớ tên:

Con này có phải Hải Sâm không các Cụ? Nhìn ghê quá!:P

Đây là dạ dày cá mập sau khi chế biến, có thể ăn luôn. Nom cũng giống dạ dày Lợn các Cụ nhể?:)

Lại Cá:

Còn đây mới là món ngon của các Cụ OF nhà mềnh nè :) (Tôm Hùm).

Nốt Pic này em xin thôi kẻo làm các Cụ thèm :).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hàn xẻng đẹp lắm. Cụ chủ chưa xuống subway nên chưa thể so girl Hàn và girl Việt được.
Còn 1 chỗ mà em thấy đẹp nhất đó là núi kim cương. Lên đài quan sát sang bên kia là lính Triều Tiên. Thi thoảng nghe đoàng đoàng.
Cụ chủ mua sâm và Linh chi thì phải đến 2 cái chợ to nhất ở Seoul. Ở đó hàng Tàu nhiều hơn hàng Việt. Em đã cẩn thận tới mức là chỉ tìm hàng made in Korea thế nhưng mặc chán rồi khi áo rách thì mới lộ chữ made in China ở phía trong cái mác áo.
Không biết đến khi nào Việt Nam mới lại trở thành việt cộng như ngày xưa là hòn ngọc viễn đông các cụ nhỉ.
Vâng, vì không có nhiều time nên tụi em chưa tới được những nơi đó. 6 ngày với tụi em như thế cũng là chạy việt dã rồi đấy ạ. 6 ngày lên xuống 5 sân bay. Lại luôn phải thức khuya dậy sớm vì chênh múi giờ Việt Nam:). Vì được cảnh báo Sâm và Linh Chi rồi nên tụi em không đến những nơi đó. Ở đó Sâm rẻ như rau và chủ yếu là Sâm từ bên Tung Của tuồn sang.

Ở bên đường, ngay chỗ khách thăm quan và người đi lại nhiều nhất người ta trưng bày cái này:

Em view thật gần để các Cụ nhìn cho rõ: Thêm 1 minh chứng để các Cụ thấy người dân nước Hàn họ tẩy chay người TQ như thế nào? Chẳng khác gì tố cáo 1 tội ác diệt chủng...

Các Cụ đã đoán ra thảm cảnh nào chưa ạ? Vụ trước cổng Thiên An Môn của Bắc Kinh đấy ạ.

Em được nghe rất nhiều về vụ này rồi nhưng hôm nay mới chính thức được xem những hình ảnh ghê rợn đàn áp những người biểu tình. Chính phủ Hà Quốc không ngần ngại gì mà không trưng bày cho tất cả thể giới biết sự thực tàn ác của chính phủ TQ.[/QUOTE]

Cái này thì mợ chủ nhầm lẫn khá nghiêm trọng. Đây không phải là quan điểm của Chính Phủ Hàn quốc, không phải CP Hàn quốc trưng bày mà đây là một số người Hoa ở hải ngoại trưng bày những hình ảnh ghê rợn đó để kêu gọi thế giới lên án chính quyền Bắc Kinh đã đàn áp đẫm máu sinh viên TQ ở quảng trường Thiên an môn. Chính vì vụ này mà phương Tây đã cấm vận TQ hơn 10 năm. Hình ảnh này có ở rất nhiều nước chứ không riêng gì ở HQ, em cũng chụp được một cái ở Sydney, hôm nào tìm lại được thì up lên cho các kụ xem. Mợ mà kết luận thế nhỡ Hàn quốc và TQ nổi sóng gió ngoại giao là mệt đấy=))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau 1 hồi thăm quan no con mắt, tụi em được đưa vào 1 nhà hàng tự chọn ăn toàn đồ Hải Sản, chỉ sợ không đủ sức mà ăn thôi. Em vì nghĩ tới đoạn buổi chiều phải bay về Việt Nam nên ăn cầm chừng dù đồ ăn rất chi là ngon.

Done, cuộc vui nào rồi cũng tới lúc tàn. Ăn uống xong, nghỉ ngơi tới chiều tụi em lại được Bác tài tiễn ra sân bay Quốc tế Kimhae để trở về Việt Nam. Chuyến bay của tụi em lúc 21h05 và về tới Nội Bài khi đó sẽ là 23h40; Bên này giờ bay rất chuẩn, không như em Sorry Airlines nhà mình đâu ạ. Cuộc chia tay với Bác tài và chị hướng dẫn viên người Việt (lấy chồng ở ở bên Hàn) diễn ra chóng vánh nhưng ai nấy đều cảm thấy bùi ngùi. Tuy ngắn ngày nhưng tụi em cũng cảm nhận được lòng mến khách và sự nhiệt thành của họ dành cho chúng em.=D>

Sảnh ngoài của Sân bay Kimhae.

Mấy chú lính mặc rằn ri cứ bồng súng đi qua đi lại, sân bay này gần căn cứ quân sự Mỹ mà.

Check in xong tụi em vào phòng chờ. Time còn nhiều nên lại tranh thủ với mấy gian hàng miễn thuế.

Dạo 1 vòng thì thấy em này:

Em này có chỉ đỏ nè:

Em Up cái giá cho các Cụ tham khảo. Max hơn Long Nhật là sao nhỉ?:-s

Vì mua sắm quá nhiệt tình nên đoàn của em ai nấy đều bị quá cước. Riêng hàng xách tay cũng đã cả đống rồi. Có mấy món em mua từ thủ đô Seoul giờ ra đây mới nhận hàng.

Tranh thủ vớt vát thêm em này nữa về chuẩn bị cho F1 đi du học. Mọi người nhìn em xách quả này mắt tròn mắt dẹt vì nó quá cồng kềnh để xách lên máy bay. Em kệ, kiểu gì họ cũng phải chở cho mình. Đúng thật, lên máy bay mấy em tiếp viên rất nhẹ nhàng và niềm nở nhận và gửi nó xuống khoang hành lý cho em.:) Samsonite có khác, dù cồng kềnh nhưng nhẹ như lông hồng:).

Vẫn còn time để cafe.

Và đây là tổ tiếp viên sẽ bay cùng em ngày hôm nay.

Ngại bị cho là mất lịch sự nên em chỉ dám view từ xa thôi ạ.:)

Lần lượt từng em check in để lên máy bay.

Cho đến em cuối cùng.

Sau em này 10' thì đoàn em cũng được mời lên máy bay. Kết thúc chuyến đi thăm thú xứ sở của Kim Chi. Có rất nhiều cảm xúc sau chuyến đi này và em tự nhủ thầm, nhất định sẽ còn quay trở lại với con người và đất nước này khi có điều kiện.
Tạm biệt Pusan, tạm biệt Hàn Quốc. Hẹn gặp lại những lần tiếp theo :x:-h.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
đã kết thúc rùi hả cụ
Dạ, vâng. Cuộc vui nào chả tới lúc tàn hả Cụ?:) Em phải tranh thủ dành cả 1 buổi chiều Post ảnh hầu các Cụ (kẻo có Cụ lại bẩu em bị Táo):)). Em Fun chút thôi, vì mai em lại phải xa Hà Nội ít hôm rồi. Hẹn gặp lại các Cụ sau nhé!:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Em được nghe rất nhiều về vụ này rồi nhưng hôm nay mới chính thức được xem những hình ảnh ghê rợn đàn áp những người biểu tình. Chính phủ Hà Quốc không ngần ngại gì mà không trưng bày cho tất cả thể giới biết sự thực tàn ác của chính phủ TQ.
Cái này thì mợ chủ nhầm lẫn khá nghiêm trọng. Đây không phải là quan điểm của Chính Phủ Hàn quốc, không phải CP Hàn quốc trưng bày mà đây là một số người Hoa ở hải ngoại trưng bày những hình ảnh ghê rợn đó để kêu gọi thế giới lên án chính quyền Bắc Kinh đã đàn áp đẫm máu sinh viên TQ ở quảng trường Thiên an môn. Chính vì vụ này mà phương Tây đã cấm vận TQ hơn 10 năm. Hình ảnh này có ở rất nhiều nước chứ không riêng gì ở HQ, em cũng chụp được một cái ở Sydney, hôm nào tìm lại được thì up lên cho các kụ xem. Mợ mà kết luận thế nhỡ Hàn quốc và TQ nổi sóng gió ngoại giao là mệt đấy[/QUOTE]

Thật thế hả Cụ? Vì em chỉ đi thoáng qua nơi này nên không rành được như Cụ nói. Nhưng theo suy nghĩ của em thì ít ra thì cũng được sự đồng thuận của CP Hàn Quốc thì họ mới để yên cho trưng bày chứ?

Chỉnh sửa cuối:

tongtoan82

Xe tải
Ngày thứ 3: Sau bữa ăn sáng, tụi em chính thức đi thăm quan thủ đô Seoul.
Đi đến đâu tụi em cũng được chào mừng các Cụ ạ:)), thích ghê....:P

Đầu tiên là tới cửa hàng Sâm và Linh Chi: Tour nào thì cũng phải tới đây, mua ít mua nhiều người nào cũng mua bởi Sâm ở đây mới là Sâm chính hãng được chính phủ bảo hộ. Còn các cửa hàng khác toàn là Sâm trôi nổi không rõ xuất xứ (loại đó rẻ như rau). Em lúc đầu ở nhà dặn lòng nhất quyết không mua vì nhà em không có nhu cầu dùng. Ấy vậy mà loanh quanh thế nào cuối cùng tổng thiệt hại của em ở cửa hàng này là hơn 500 ÔBaMa.

Bước vào cửa lại thấy em này ra chào.:x Chừng đó thôi cũng xứng đáng để mua rồi phỏng các Cụ?:))

Tại đây họ trưng bày rất nhiều sản phẩm Sâm có giá trị, tuy nhiên tụi em không được phép chụp hình vì họ có qui định cấm chụp hình.

Qua bên này là các sản phẩm về Linh Chi. Riêng Linh Chi thì thoải mái chụp.

Các thành viên trong đoàn em mua nhiệt tình lắm. Riêng em không mua vì em huyết áp thấp không dùng được loại này.

Riêng quả này làm tụi Em được 1 phen cười vỡ bụng:))

Done, tour mua sắm Sâm và Linh Chi.
Nhìn cửa hàng không khác gì nhà em:))

springsea

[Tịch thu bằng lái]
He he... mợ nói là người VN khiến người ta ngạc nhiên là phải rồi. Trong mắt các bạn HQ, người VN thường gắn với hình ảnh nghèo đói, lam lũ. Người VN ở HQ toàn là xuất khẩu lao động, du học sinh hoặc kết hôn lấy chồng Hàn...họ thấy mợ sang như vậy kô ngạc nhiên mơi lạ :D

E làm cho Hàn xẻng mười mấy năm, đi HQ cũng hết cuốn hộ chiếu nhưng thấy lạ cái càng đi nhiều càng thấy yêu mến đất nước, con người HQ. Lần đầu sang năm 99, e chả ấn tượng gì mấy có lẽ vì lần đó đi được ít nơi,chỉ thấy nó to, hiện đại còn cái gì cũng kém nhà mình hết :P. Buồn cười nhất là hồi đó ở VN thẻ thanh toán quốc tế chưa phổ biến (năm 2002 mới có thẻ ATM), đi sang HQ nhắt tiền cộm ví. Đến ks lễ tân nó hỏi thẻ, mình lắc đầu bảo kô có làm nó ngạc nhiên, ở khách sạn 5 sao mà ko có thẻ cuối cùng phải đặt cọc tiền mặt. May quá ví đang cộm đang kô biết cất đâu cho an toàn :D

Chỉnh sửa cuối:

hajinbk

Xe tăng
Trước cửa dinh Tổng Thống lúc nào cũng có 1 em xinh tươi quay mít lại đứng gác :). Vì em ấy quay mít lại nên em chả biết mặt mũi em ấy dọc ngang ntn?
Ơ, em cũng có cái mít này, các cụ so xem có phải là một không?:))

Chỉnh sửa cuối: