[Funland] 1 góc Hồng Kông

XSim

Xe container
Khi nào dân ta giàu lên thì chắc chắn sẽ dần rời bỏ nhà ống thôi. Nhưng nhà nước có thể định hướng sớm để tránh lãng phí sau này phải đập đi xây lại. Cụ thể như cụ nói, phân lô ko được phép hẹp hơn 6m chẳng hạn, mà quan trọng là ko được phép xây hết chiều ngang.

VN hay tự hào 1 cách thái quá cản trở tinh thần tiếp thu học hỏi từ nước phát triển, lãng phí nguồn lực.
Hình như nhà ống chỉ được nói đến khi dân ta bắt đầu có tiền xây nhà bê tông nhiều tầng, chứ cũng trên mảnh đất ấy trước đấy là nhà cấp 4 thì không gọi là nhà ống nữa? Và các vấn đề với nhà ống chỉ nảy sinh từ đây?

leua

Xe tăng
Cô bạn em vừa đi coi căn nhà này, cô ấy muốn bán căn nhà cũ ở Garden Grove.
Giá rao bán là $1.250.000.
Nhà ở khu vực rất tốt ở Nam California.

Đất rộng 800 m2 và diện tích nhà là 400 m2 ( tỷ lệ xây dựng chỉ 50% diện tích đất)
Nhìn từ trên cao. Khu dân cư nhiều cây xanh, nhà cửa xây dựng riêng biệt.

Bên ngoài

Bên trong.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Giờ đầy các khu đô thị phân lô mặt tiền 7,8m và ko xây hết chiều ngang đó, phải cái những nhà này gọi là song lập và giá thì cao vút trên trời. Bao nhiêu người đủ tiền mua được? Cái khó bó cái khôn thôi.
Không khác gì phân lô bán nền đất ruộng rồi tự xây, chỉ khác là phải hạn chế bề ngang được xây.

bau67

Xe container

Đất rộng 800 m2 và diện tích nhà là 400 m2 ( tỷ lệ xây dựng chỉ 50% diện tích đất)

Bên ngoài

Bên trong.

Nhaf ở Việt nam, trong các khu đô thị rất đắt Cụ ạ ,!
Hôm nọ nhà Cháu chạy xe ôm đưa hàng đến 1 căn nhà đường Tulyp, khu VR. Tổng diện tích đất là 400m2. 2 vợ chồng cậu này khá trẻ, người Bắc ninh, 2 con học Mỹ. Cậu ấy mua hơn 140 tỷ vnđ, hơn 5 triệu đô mỹ.
Căn nhà trên của bạn Cụ trung bình khoảng $1.570 usd/m2. Phố cổ Hà nội khoảng 50 nghìn.

nissantiida

Xe điện
Nhaf ở Việt nam, trong các khu đô thị rất đắt Cụ ạ ,!
Hôm nọ nhà Cháu chạy xe ôm đưa hàng đến 1 căn nhà đường Tulyp, khu VR. Tổng diện tích đất là 400m2. 2 vợ chồng cậu này khá trẻ, người Bắc ninh, 2 con học Mỹ. Cậu ấy mua hơn 140 tỷ vnđ, hơn 5 triệu đô mỹ.
Căn nhà trên của bạn Cụ trung bình khoảng $1.570 usd/m2. Phố cổ Hà nội khoảng 50 nghìn.
Em không rõ nhà cụ leua đưa lên ở gần thành phố lớn nào không, nếu gần thì là cách bao xa. Thông thường nếu là nhà đất gần thành phố lớn (k/c dưới 10km tương đương Thanh Xuân, Hà Đông, hay khu Smart city) thì cũng đắt hơn cho cùng 1 nhà tương đương ở xa. Các khu gần thường cũng là nhà cũ hơn, chỉ có chủ có tiền mới bảo dưỡng và nâng cấp làm tăng giá trị nhà.

Cái dở ở VN là giao thông công cộng kém quá nên ai cũng đi xe cá nhân làm đường tắc, không ai ở những nhà vườn ở Sơn Tây, Hòa Lạc và đi làm ở HN.

hongsonphan82

Xe buýt
Bỏ qua khái niệm nhà ống thì có lẽ cái kiểu nhà hẹp, dài đuồn đuỗn, cao tầng có lẽ là đặc sản ở xứ ta thật :D

Nhà cổ HN thực ra mặt tiền không bé lắm, nhà ở quê thì vốn càng có mặt thoáng lớn. Nhưng vài chục năm gần đây chắc đất chật người đông nên sau mỗi lần chia tách đất cứ hẹp dần hẹp dần dẫn đến kiểu nhà ống đặc trưng hiện nay. Giờ đến phân lô ở nông thôn cũng có những lô kiểu 4mx25m em nghe đã thấy chán rồi.
Để có căn nhà xây thì nhà ống là tối ưu hóa về chi phí xây dựng, kết cấu vật liệu và hầu như không có diện tích thừa.
Nói thế thôi chứ cơ bản dân ta dù sao cũng nền văn hóa Á Đông nên dù nhà cửa bên ngoài nhìn lôm côm nhưng bên trong cơ bản là vẫn cố gắng gọn gàng vệ sinh. Đi ra mấy khu ổ chuột của bọn Ấn, Bangladesh, Pakistan hay của bọn Brasil nhìn phát tởm.

Demchinhhang.net

Xe container
Tall, thin and brightly colored...

Là câu mà bọn teilong nó tả về "nha ong" quê ta. Còn cụ thể quy định bao mét thì em ko thấy bỏn vạch vòi ^^
Và bỏn chụp hình minh hoạ zư lày ợ:

View attachment 8602572
View attachment 8602573
View attachment 8602575
View attachment 8602576
View attachment 8602579

Ti nhiên, khi đêm về thì nhà tranh cũng thành nhà ngói, cũng lung linh phết ^^

View attachment 8602582
Cụ ở Mipec à?

dheIa

Xe điện
Tôi thật nể những nhà sống ở giữa đám nhà trong ảnh, họ thật kiên nhẫn và chịu đựng mỗi lần đi ra và vào nhà từ đường phố. Cảm giác như nhà không lối thoát.
Ở HN cũng rất nhiều khu nhà như này.
Bảo sao ra đường nhất là trời đang nóng nắng như này, sểnh ra cái là xù lông với nhau ngay được. Nhẽ vì sự bức bí nó tích tụ ngay cả trong lúc ngồi hít thở trong cái hang được gọi là nhà #:-s

Ngay hôm qua thôi ạ, cái ngõ ko quá bé nhưng bị một con xe tải nhỏ đứng đợi bốc hàng nên phần đường còn lại chỉ đủ 2 xe máy tránh nhau. Nhưng vì có 2 con xe máy ko con nào chịu nhường con nào nên chỉ một tí sau là tắc bởi những xe phía sau bị dồn lại.
Kệ, 2 con xe vẫn giương pha thi gan với nhau ^^
Em tính cũng định đợi xem con nào anh hùng dựng chân chống xuống xe dcm đối phương trước để có chuyện về kể với các cụ ^^
Nhưng có cái xe rác tú hụ kéo tới nên em đành phải ngược, đi vòng đường khác. Thôi thì nhường được cái gì thì mình nhường vậy ^^

Mí cả những chuyện giương pha đấu nhau giữa đường như thế chắc cũng ko phải là chuyện lạ với các cụ đâu nhở ^^

Môi trường sống như thế mà nhà đất tiền chắc sắp đc tính theo bó vì nhiều số quá ko đếm đc ^^

Ko ạ. Mấy cái hình đó là bọn AFP nó chụp đó cụ. Chứ em trên Liễu Giai. Nhưng về cơ bản chắc cũng vậy thôi cụ ^^

lanhchuachaplin

Xe điện

Bên ngoài

Bên trong.

Đáng đồng tiền bát gạo thật, giá này ở HN mua được nhà cỡ 100m2, nhưng mỗi năm bạn cụ đóng thuế bđs cỡ 15k$.

Thằng HK cứng đầu nên bị Thâm Quyến với Sing cướp bánh dần ở nhiều mảng.

Marble Trans

Xe buýt
Khoảng những năm 199x, Hongkong là 1 cái gì rất "ghê gớm" đối với người dân VN. Bản thân tôi, hồi 1995 có đi Nhật và quá cảnh sân bay Kai Tak HK, thấy thật choáng ngợp, rồi đến năm 2000 cũng lại đi Nhật quá cảnh sân bay mới (hình như tên Lap Chok Tak gì gì đó....tên hơi khó nhớ), cũng thấy choáng ngợp...
Rồi năm 2015 có đi du lịch HK-Macao, thấy bớt choáng ngợp hơn nhiều...

Đến nay, khi nhắc đến Hong Kong, tôi thấy chả có gì khiến dân VN chúng ta ngạc nhiên hay trầm trồ cả. Tất cả mọi thứ từ Hong Kong ....đã trôi vào dĩ vãng, từ phim ảnh, hàng hóa, ....Cá nhân tôi thì cũng không có ý định quay lại du lịch nơi này 1 lần nào nữa, vì không có gì đặc biệt. Đi chơi thì đi các nơi khác ở Đại Lục TQ thú vị hơn.
Năm 199x các ca sỹ của ta thi nhau sang Hongkong, China quay Video ca nhạc như Đan Trường, Ưng Hoàng Phúc, Hiền Thục,.....

honglong1

Xe điện
Nhớ hồi lang thang khu 9 Sáo Chủi, Mongkok, Jade market ... :D HK có hệ thống Tàu điện ngầm dễ đi nhất và tiện lợi nhất TG :-bd
E lại thấy thích khi đi tàu điện bánh sắt, gợi nhớ lại giai đoạn ngày trước của mình. Giờ không biết họ còn giữ được hay đã bỏ.

suti

Xe buýt
Như cụ gì ở trên nói, trước những năm 2010 thì đi HongKong, Sing, Nhật hay xa hơn là Mỹ, EU ... thực sự được mở mang và trầm trồ về cảnh sắc, sự hào nhoáng, vẻ giàu có của họ. Sau đó thì nhạt dần, bây giờ thì đi đâu du lịch cũng chỉ là đổi gió thôi, mấy hôm rồi về VN là đủ. Hoặc là do em già rồi :)

Alisoma

Xe buýt

1 góc Hong Kong :D

Le0_vn

Xe hơi
Để mà mua sắm đồ thì sang Hongkong chuẩn bài luôn

Căn này ở Nam California, giá 1 triệu hai trăm nghìn.

Nhìn trên cao toàn khu vực.

Bên trong căn nhà. Nhà 4 phòng ngủ, 3 phòng tắm + gara chứa 3 xe hơi. Có hồ bơi ở sân sau. Diện tích nhà 270 m2, trên diện tích đất 550 m2.

cụ cho em hỏi, căn này cụ thể ở khu vực nào của nam california ạ ( tương đương phường, quận) . Em ở Hoài Đức ngoại thành mà biệt thự chỗ em diện tích đất khoảng 300m, xây chưa tới 140m/ sàn giá đã gần gấp rưỡi thế này

leua

Xe tăng
cụ cho em hỏi, căn này cụ thể ở khu vực nào của nam california ạ ( tương đương phường, quận) . Em ở Hoài Đức ngoại thành mà biệt thự chỗ em diện tích đất khoảng 300m, xây chưa tới 140m/ sàn giá đã gần gấp rưỡi thế này
Nó ở thành phố Anaheim Hills, Quận Cam.
Gần khu du lịch nổi tiếng Disneyland. Đây thuộc khu dân khá giả. Ra biển chơi tầm 1 giờ lái xe.
So sánh với giá cả nhà cửa của Việt Nam thì khập khiễng bác ơi. Chỉ biết là nếu như mua để cho thuê thì căn này có thể cho thuê giá $4000 một tháng.
Còn căn của bác cho thuê được bao nhiêu một tháng, cứ tính là ra tỷ lệ lãi nếu như đầu tư bất động sản.

Bản đồ khu vực Anaheim Hills dưới đây.

Chỉnh sửa cuối: