[Funland] 1 góc Hồng Kông

HUNGSMUN

Xe container
HK trở về TQ đại lục năm 1997 với một chính sách "một đất nước hai chế độ". Sau bao nhiêu năm cho đến nay thì dân HK chính gốc không khoái cái hiện tại lắm.
Em vẫn mong có dịp đi HK chơi. Có lần em đến Thâm Quyến, mấy ông đối tác đưa ra bờ biển ngắm cảnh và báo HK ngay bên kia kìa. Trước đây em đã từng dịch một bài báo nói về dân TQ đại lục đào hầm xuyên sang HK để buôn lậu, đặc biệt là điện thoại di động.

hongsonphan82

Xe buýt
HK trở về TQ đại lục năm 1997 với một chính sách "một đất nước hai chế độ". Sau bao nhiêu năm cho đến nay thì dân HK chính gốc không khoái cái hiện tại lắm.
Em vẫn mong có dịp đi HK chơi. Có lần em đến Thâm Quyến, mấy ông đối tác đưa ra bờ biển ngắm cảnh và báo HK ngay bên kia kìa. Trước đây em đã từng dịch một bài báo nói về dân TQ đại lục đào hầm xuyên sang HK để buôn lậu, đặc biệt là điện thoại di động.
Mấy thằng HK ăn mày quá khứ làm dân thượng đẳng với dân Đại Lục thôi( vì khi xưa chênh lệch quá khiếp). Chứ so các chỉ sổ HK về với TQ ngon hơn thời Anh lợn rất nhiều.
Thứ nhất về mặt chính trị dân HK đựoc quyền bầu cử trực tiếp chứ không phải như khi thuộc Anh thì chính quyền đô hộ nó cử quan sang chăn dân.
Thứ 2 về mặt kinh tế, mặc dù vai trò so với Đại Lục giảm vì Đại Lục giàu lên quá nhanh nhưng mà thu nhập bình quân đầu ngừơi của HK hiện tại cao hơn thu nhập bình quân của thằng Anh lợn trong khi thời thuộc Anh lợn thì thu nhập bình quân đầu người thua xa chính quốc.

Hư Không

Xe tăng
Cách đây tầm 4-5 năm nhiều người di cư sang Anh lấy quốc tịch lắm cụ, e có đối tác cả bên HK và bên Thẩm Quyến, sau đợt đó 1 loạt cậu hay lv cùng chuyển sang nc ngoài.

Giờ HK đúng là đang bị tụt hậu dần so với Sing và Thẩm Quyến. Cũng khá nhiều hãng trước đây kiểu gì cũng phải có trụ sở ở HK và Sing, nhưng giờ họ đang chuyển dịch bỏ HK cũng khá nhiều.

TN1805

Xe điện
Xưa đi HK thì mục đích shopping chiếm tỷ trọng lớn.
Ngày nay, ở VN thôi cũng có thể shopping bất cứ thứ đồ gì ....Các cụ thấy có thứ hàng hóa gì mà ở VN các cụ không mua được phải sang tận HK để mua ?
Tôi nghe câu " Hàng Hong Kong, sản xuất bên hông Chợ Lớn " cũng nhiều...
Tôi đã từ đi chơi Hong Kong, TP Quảng Châu....và tôi thấy Quảng Châu giờ còn phát triển hơn cả HK, đi chơi du lịch Quảng Châu thú vị hơn.

Các nền tảng thương mại điện tử xuyên biên giới như Lazada, Shopee...ngày càng làm cho việc đi du lịch của người Việt chỉ đơn thuần là đi chơi, giải trí, nghỉ dưỡng, trải nghiệm văn hóa các vùng miền...chứ không bao gồm mục đích shopping nữa. (dĩ nhiên đi theo Tour thì các Cty Du lịch lữ hành vẫn "ép" khách đi vào các điểm bán hàng....)

Nó ở thành phố Anaheim Hills, Quận Cam.
Gần khu du lịch nổi tiếng Disneyland. Đây thuộc khu dân khá giả. Ra biển chơi tầm 1 giờ lái xe.
So sánh với giá cả nhà cửa của Việt Nam thì khập khiễng bác ơi. Chỉ biết là nếu như mua để cho thuê thì căn này có thể cho thuê giá $4000 một tháng.
Còn căn của bác cho thuê được bao nhiêu một tháng, cứ tính là ra tỷ lệ lãi nếu như đầu tư bất động sản.

Bản đồ khu vực Anaheim Hills dưới đây.

em chưa có căn nhà như cụ nghĩ. Căn đấy là ở gần khu vực vợ chồng em sinh sống và làm việc. Cụ thể là An Khánh HĐ, cách trung tâm khoảng 12km. Căn cụ nói thì cách trung tâm khoảng gần 30km. Giá thuê thì quá tốt so với ở VN vì căn như vậy ở chỗ em thì cho thuê đc tầm 1,5k$

dheIa

Xe điện
cụ cho em hỏi, căn này cụ thể ở khu vực nào của nam california ạ ( tương đương phường, quận) . Em ở Hoài Đức ngoại thành mà biệt thự chỗ em diện tích đất khoảng 300m, xây chưa tới 140m/ sàn giá đã gần gấp rưỡi thế này
Hoài Đức có phải địa phương có cái xã Đức Giang với làng Cao Hạ nổi tiếng nức nở với nghề thịt mổ chó ko cụ?
Giờ nó đắt đến thế rồi cơ í ạ! Chứ hồi '97 em vào chuộc chó trong đó mà thấy nó như cái làng Vũ Đại của bác Khoa. Tối tăm, u ám, ảm đạm... :-B

Em bẩu rồi, đã đủ sức chiến đấu với giá nhà đất ở quê ta thì chấp tất cả các thể loại nhà trên Thế giới!