[Funland] 'Ôtô hãy nhường cho xe máy một lối đi'

chinhatm

Xe container
Có cụ cố tình không hiểu vấn đề thì có. Ở đây vấn đề là đường tắc, muốn nó không tắc thì ô tô đừng có đi vào làn trong cùng bên phải.
Tất cả những gì cụ nói không giải quyết được tình trạng giao thông bị tắc, hiểu chưa?
Ô tô đi vào làn phải, xe máy chạy ra làn trái thì dù có đúng luật 100%, xe nọ "xếp hàng" sau xe kia, thì đường nó vẫn tắc vì đường thì hẹp mà lượng xe cộ lại nhiều.
Bây giờ bác lại có quan điểm mới à? Không những phản đối xe ô tô đi sát vỉa hè mà còn phản đối cả xe ô tô đi ở làn bên phải?
Xin thưa, đó là quan điểm riêng của bác, bác cứ giữ, nhưng bác mang ra áp đặt vào giao thông một cách trái luật thì không thể chấp nhận được.
Bác cho là ô tô đi vào làn bên phải sẽ gây tắc đường, nhưng tôi lại cho rằng ô tô chỉ đi ở làn trái vừa gây tắc đường vừa gây ra nguy hiểm (ô tô rẽ phải sẽ phải đè qua dòng xe máy, xe máy rẽ trái sẽ phải đè qua dòng ô tô)
Còn việc tắc đường do cái gì thì cần rất nhiều khảo sát, nghiên cứu, đánh giá mới có thể kết luận được. Chúng ta là dân đen, không có nhiều thông tin, việc cần làm là tuân thủ luật, chứ không phải tự sáng tác ra cách đi (trái luật) và tự cho rằng cách đi của mình là chuẩn.

chinhatm

Xe container
Ô hay e đã hỏi rất rõ ràng là: "Kể cả luật ko cấm thì cụ có sẵn sàng đi cách lề phải để nhường 1 làn cho xe máy lưu thông ko?"
Thế mà các cụ cứ tổ lái sang luật làm gì cho mệt :))
Thôi chốt lại là quan điểm của e rất đơn giản nếu các cụ cứ mãi ko hiểu: Luật ko bắt e "nhường" nhưng nếu lái ô tô thì e sẽ Không bao giờ bám sát vào lề bên phải mà sẽ cố gắng chừa 1 lối cho xe máy lưu thông. Đây là e tự nguyện làm như vậy vì thấy nó hợp lý chứ e không quan tâm xe máy đến trước hay đến sau. Với e xe máy là phương tiện cơ động hơn ô tô nên chỉ cần chừa 1 khoảng nhỏ là có thể lưu thông thông suốt.
Cũng giống như khi tham gia giao thông e hay nhường trẻ em và người già đi trước cho dù luật ko bắt e phải nhường.

P/s riêng cụ chinhatm: Còn xin lỗi đã gọi là "nhường" mà lại còn giở giọng luật ra thì nói luôn là éo nhường cho nhanh.
Quan điểm khôn nhỉ?
Bác chẳng có gì để nhường cho xe máy cả. Việc của bác là đi đúng luật, đi như thế là xe máy đã có thể chen vào khoảng trống bên phải xe bác rồi.
Mà bác vẫn đi bình thường trong 1 làn, xe máy đi song song với xe bác ở bên tay phải, làm gì có ai nhường ai? Đừng ban cho người khác cái không phải của mình.
Nói đúng ra là bác không tham gia tranh cướp cái khoảng trống đó với xe máy thôi, không phải là "nhường" đâu.

SesameStreet

Xe điện
Bây giờ bác lại có quan điểm mới à? Không những phản đối xe ô tô đi sát vỉa hè mà còn phản đối cả xe ô tô đi ở làn bên phải?
Xin thưa, đó là quan điểm riêng của bác, bác cứ giữ, nhưng bác mang ra áp đặt vào giao thông một cách trái luật thì không thể chấp nhận được.
Bác cho là ô tô đi vào làn bên phải sẽ gây tắc đường, nhưng tôi lại cho rằng ô tô chỉ đi ở làn trái vừa gây tắc đường vừa gây ra nguy hiểm (ô tô rẽ phải sẽ phải đè qua dòng xe máy, xe máy rẽ trái sẽ phải đè qua dòng ô tô)
Còn việc tắc đường do cái gì thì cần rất nhiều khảo sát, nghiên cứu, đánh giá mới có thể kết luận được. Chúng ta là dân đen, không có nhiều thông tin, việc cần làm là tuân thủ luật, chứ không phải tự sáng tác ra cách đi (trái luật) và tự cho rằng cách đi của mình là chuẩn.
Cụ chỉ cho em xem giải pháp ô tô dành (del dùng từ "nhường" nữa) làn bên phải trong cùng cho xe máy thì trái luật ở chỗ nào?

SesameStreet

Xe điện
Nói đúng ra là bác không tham gia tranh cướp cái khoảng trống đó với xe máy thôi, không phải là "nhường" đâu.
Đúng rồi, hiểu ra vấn đề rồi đấy. Bọn vô ý thức chúng nó mới tranh cướp. Người văn minh họ nhường nhịn lẫn nhau, việc gì hợp lý thì làm.

chinhatm

Xe container
Cụ chỉ cho em xem giải pháp ô tô dành (del dùng từ "nhường" nữa) làn bên phải trong cùng cho xe máy thì trái luật ở chỗ nào?
- Đi chậm hơn (trong trường hợp xe đi chậm) mà không đi về phía bên phải (làn bên phải).
- Không tuân thủ biển 411 và vạch kẻ đường, nếu rẽ phải từ làn trái

SesameStreet

Xe điện
Không tham gia tranh cướp khác với nhường nhé.
Chả khác gì cả.
- Đi chậm hơn (trong trường hợp xe đi chậm) mà không đi về phía bên phải (làn bên phải).
- Không tuân thủ biển 411 và vạch kẻ đường, nếu rẽ phải từ làn trái
Đi chậm hơn so với cái gì? Cụ không hiểu là ô tô cướp làn phải là để đi nhanh hơn, không chịu xếp hàng đằng sau thằng ô tô khác à.

Cãi nhau vớ vẩn mãi ko chán à các cụ?

dealer-ck

Xe tăng
Có lẽ đây chính là mong muốn của nhiều cụ trong thớt này: xe máy có riêng một làn ở bên phải và chỉ ở bên phải, ô tô chỉ đi ở bên trái, gọi là đi "làn ô tô".
Nhưng cách đi như thế này thì sẽ phù hợp nếu tất cả các xe đều đi thẳng, xuất hiện nhu cầu rẽ là loạn cào cào ngay. Cụ thể nếu xe máy muốn rẽ trái thì làm thế nào nếu như không nhảy sang "làn ô tô" và ô tô rẽ phải thì làm thế nào để không bị coi là cướp đường xe máy?
Hải Phòng thể hiện đẳng cấp khác hẳn, cái tôi đầy kiêu hãnh.
Nhưng cơ bản mặt bằng dân trí họ cao hơn và dân cũng không tạp như HN

cổ cồn xanh

Xe tăng
Ý thức nó không có trong luật nên cũng khó. mỗi khi phải đưa con đi học qua chỗ Giải phóng -Kim đồng đa phần phải leo vỉa hè.
Chỗ cháu ngay ngã ba vào cổng trường cắm biển cấm mà các bố các mẹ cứ phi vào lạ thế chứ lỵ. Không ai lên bốn bánh mà không trải qua hai bánh, thậm chí còn dùng song song tự hiểu cảm giác của người trước và sau mình. Văn hoá hàng lối với nhường nhịn hình như quá xa xỉ, giữ được khoảng chờ đèn đỏ lại có ông ghếch mũi vào, chán lắm.

omerta77

Xe điện
Có vẻ bác vẫn chưa hiểu đúng thế nào là "nhường" thì phải
Cụ vẫn cố tình ko hiểu à? E đã nói là Nếu luật ko câm
Quan điểm khôn nhỉ?
Bác chẳng có gì để nhường cho xe máy cả. Việc của bác là đi đúng luật, đi như thế là xe máy đã có thể chen vào khoảng trống bên phải xe bác rồi.
Mà bác vẫn đi bình thường trong 1 làn, xe máy đi song song với xe bác ở bên tay phải, làm gì có ai nhường ai? Đừng ban cho người khác cái không phải của mình.
Thôi e biết e ngu rồi. Lần trước đã tranh luận với cụ lần này lại lặp lại thì quá ngu thật :))
Phí thời gian quá.
Thôi e xin dừng cuộc chơi tại đây. Tạm biệt và éo hẹn gặp lại (:|

blackpaint

Xe container
Cách đi của cụ làm đường bị tắc thêm, không phù hợp với giao thông ở Hà Nội.
Cụ phải căn cứ tình hình thực tế mà đề xuất giải pháp, chứ cứ hoang tưởng thế này thì phố phường còn tắc dài.
Đường 1 chiều thì tắc làm sao được, ùn ứ do đông phuơng tiên thôi. Tắc chủ yếu là nơi giao nhau, xung đột đèn, vượt đèn, lấn làn ... còn đường 1 chiều xe nào đến trước đi trước, xe đến sau xếp sau đít xe trước ấy. Giống bên Thái Lan ấy, chỉ hay ùn ứ do quá nhiều xe chứ nó ít tắc như mình.

blackpaint

Xe container
Ông ô tô đang đi làn trái ông đánh sang làn phải, cướp đường cụ ạ, chứ ông đấy có xếp hàng đâu?
Xe máy cũng ra ngoài làn trái, ô tô có xếp hàng sau xe máy không?
Mà cái luận điệu "xếp hàng" ngu bỏ mẹ. Các cụ thôi không nhắc đến nó nữa được rồi đấy.
Ô khái niệm của cụ làm sao ấy, tôi đi làn này tôi thấy đủ đk thì tôi chuyển làn khác, bình thường như cân đường hộp sữa sao gọi là cướp đường. Tôi ko đè đầu ng khác, đủ đk chuyển làn tức là làn kia bên cạnh ko có xe đi, tôi chuyển làn tôi phải đảm bảo cho ng đi ở làn kia chứ. Ô tô ko xếp hàng thì leo vỉa hè hả cụ? Cứ đi đúng làn là được, xe trước đi thì xe mình đi, tắc làm sao được. Còn xe máy nếu có chỗ thì luồn vào, ko thì xếp sau ô tô ấy, chờ ô tô nó đi thì mình cũng đi. Sân bay nó cũng thế, chả nhẽ bắt thằng giầu phải đi sau thằng nghèo hả?

SesameStreet

Xe điện
Đường 1 chiều thì tắc làm sao được, ùn ứ do đông phuơng tiên thôi. Tắc chủ yếu là nơi giao nhau, xung đột đèn, vượt đèn, lấn làn ... còn đường 1 chiều xe nào đến trước đi trước, xe đến sau xếp sau đít xe trước ấy. Giống bên Thái Lan ấy, chỉ hay ùn ứ do quá nhiều xe chứ nó ít tắc như mình.
Làm gì có 3 cái xe máy lưu thông trên đường mà cái này xếp hàng sau cái kia? Ít nhất phải có 2 cái chạy song song với nhau.
Cụ đã thấy cái bài xếp hàng nó ngớ ngẩn chưa?
Sân bay nó cũng thế, chả nhẽ bắt thằng giầu phải đi sau thằng nghèo hả?
Ý cụ là gì đây chinhatm? Thế cụ muốn xếp hàng hay cụ muốn đi được đi trước vì cụ giàu?
Nói như cụ một ông đi 4 bánh nhưng là Matiz đời ơ kìa lại phải đi sau ông hai bánh Harley chắc khó chịu lắm?
Ô tô đang đi bình thường mà đánh sang làn phải thì phải đè đầu xe máy chứ còn gì? Chứ đường cao tốc ông chạy đường nào thì chạy, ai có ý kiến gì?
Đang nói chuyện giao thông trong phố làm thế nào để tránh ùn tắc, lại cứ ví dụ ở đâu đâu.

blackpaint

Xe container
Làm gì có 3 cái xe máy lưu thông trên đường mà cái này xếp hàng sau cái kia? Ít nhất phải có 2 cái chạy song song với nhau.
Cụ đã thấy cái bài xếp hàng nó ngớ ngẩn chưa?

Ý cụ là gì đây chinhatm? Thế cụ muốn xếp hàng hay cụ muốn đi được đi trước vì cụ giàu?
Nói như cụ một ông đi 4 bánh nhưng là Matiz đời ơ kìa lại phải đi sau ông hai bánh Harley chắc khó chịu lắm?
Ô tô đang đi bình thường mà đánh sang làn phải thì phải đè đầu xe máy chứ còn gì? Chứ đường cao tốc ông chạy đường nào thì chạy, ai có ý kiến gì?
Đang nói chuyện giao thông trong phố làm thế nào để tránh ùn tắc, lại cứ ví dụ ở đâu đâu.
Xe máy xếp hàng trong cùng 1 làn thì có thể đủ cho 2-3 cái, thế cái thứ 4 ko xếp sau thì lại bảo lên vỉa hè à cụ? Thế em đi xe đạp em hỏi: ơ sao mấy thằng đi xe máy ko nhường cho tao lên trước hả? Xe máy bé thì 2-3 cái xếp song song, còn ô tô thì 1 làn chỉ dành cho 1 ô tô, xe sau đến sau thì xếp sau thôi. Bình thường ô tô xếp ở trong làn thì giữa 2 ô tô ở 2 làn thường sẽ có khoảng trống thì xe máy đi vào đấy, còn kín rồi thì xếp sau ô tô ấy. Có chuyện gì ko nhỉ? Ô toi chuyển làn là đè đầu xe máy á??? Thế xe máy chuyển làn thì là gì? Cụ rẽ trái cụ ko chuyển sang làn bên trái thì cụ đi kiểu gì?

SesameStreet

Xe điện
Xe máy xếp hàng trong cùng 1 làn thì có thể đủ cho 2-3 cái, thế cái thứ 4 ko xếp sau thì lại bảo lên vỉa hè à cụ? Thế em đi xe đạp em hỏi: ơ sao mấy thằng đi xe máy ko nhường cho tao lên trước hả? Xe máy bé thì 2-3 cái xếp song song, còn ô tô thì 1 làn chỉ dành cho 1 ô tô, xe sau đến sau thì xếp sau thôi. Bình thường ô tô xếp ở trong làn thì giữa 2 ô tô ở 2 làn thường sẽ có khoảng trống thì xe máy đi vào đấy, còn kín rồi thì xếp sau ô tô ấy. Có chuyện gì ko nhỉ? Ô toi chuyển làn là đè đầu xe máy á??? Thế xe máy chuyển làn thì là gì? Cụ rẽ trái cụ ko chuyển sang làn bên trái thì cụ đi kiểu gì?
Thế thì xe máy của người nghèo ít tiền sẽ đi vào làn trái, ngoài cùng, cùng với ô tô.

tungLam.nwl

Xe tăng
Thôi e biết e ngu rồi. Lần trước đã tranh luận với cụ lần này lại lặp lại thì quá ngu thật :))
Phí thời gian quá.
Em xin lỗi trước chứ nghe đến câu lặp lại em buồn cười quá :)):)):)):)):))

chinhatm

Xe container
Cụ vẫn cố tình ko hiểu à? E đã nói là Nếu luật ko câm

Phí thời gian quá.
Cảm ơn bác. Tôi cũng cảm thấy phí thời gian vô ích rồi.