[Funland] 'Ôtô hãy nhường cho xe máy một lối đi'

Havo

Xe Cứu Trợ
Hi hi giờ cao điểm ở HN mà xe máy đi đúng thế kia ko nhảy vào 2 làn ô tô thì em đi đầu xuống đất. Phòng làm được, mà cũng ko phải mọi tuyến, vì Phòng mật độ xe chắc bằng 1/10 Đổ Thu. Em vẫn nhớ đỗ ô tô ngay khu vườn hoa nhà hát lớn dưới đó có 5000 đồng
Chưa thử chưa biết đc :D Cứ đường lối rõ ràng rồi phạt thật nghiêm thật nặng như Phòng e xem.

vihali

Xe container
Ý bôi đậm của cụ khá hay. Em thấy trong Đà Nẵng các ngã tư chính họ kẻ vạch áp dụng kiểu này, khoảng 2-2.5m trước đèn, vạch ghi rõ "Xe máy chờ đèn đỏ ở đây", phía sau ghi "Ô tô chờ đèn đỏ ở đây". Tất nhiên muốn làm được điều này thì các cụ đi ô tô cần đi theo làn chuẩn, không đi sát nhau hoặc lấn hết lề phải. Nói chung là nhân văn, vì người trong ô tô chờ sau xe máy cũng không phải hít khói xe máy, còn người đi xe máy chờ sau ô tô thì tha hồ hít khí thải ô tô.
Em định comment thì thấy 2 cụ ghi ý này rồi. Bên Đài Loan em thấy họ để dành 1 ô cho xe máy. Khi qua ngã tư, ko có chuyện xe máy cắt chéo mà phải sang đường 2 lần theo đường vuông góc.

longlt

Xe tải
View attachment 4794468
'Ôtô hãy nhường cho xe máy một lối đi'
HÀ NỘIThủ đô luôn gắt gỏng và chật chội, sẽ thật vui nếu bốn bánh nhường một lối nhỏ cho hai bánh mỗi chiều tan ca.

Phố Tố Hữu lại ùn thành hàng dài, tôi chỉnh điều hòa về 24 độ C cho đỡ lạnh và mông lung nhìn ra ngoài trời qua lớp kính chắn nắng "siêu xịn sò". Ngoài trời lúc này chắc cũng phải hơn 40 độ C, cái nóng phả vào mặt người đi xe máy lúc này chắc không hề dễ chịu. Ở cái phố nhỏ hẹp này giờ cao điểm ôtô đi hết cả vào BRT, đi không chừa một làn nào cho xe máy. Bỏ qua mọi luật lệ, quy định giao thông. Vỉa hè lúc này trở thành đường đi của xe máy mỗi khi không còn chỗ nào để đi...

Chợt tôi giật mình thấy mấy phụ nữ mang bầu lưng rịn mồ hôi đang ái ngại nhìn những thanh niên lần lượt phi xe lên vỉa hè, như ngập ngừng không biết nên thế nào - tiến thoái lưỡng nan. Tay lái không vững với cái bụng to loạng choạng trên vỉa hè lát gạch gồ ghề và lởm chởm sỏi đá. Rủi mà ngã ra đấy, em bé trong bụng và mẹ có vấn đề gì thì sao. Phải là vợ con các cụ, các cụ có xót không...

Tố Hữu nói riêng và phố khác nói chung, các bác đi xe hơi ngồi điều hòa mát lạnh nên vui lòng nhập vào làn xếp hàng một tý, không căn được nhiều thì nhường một lối nhỏ cho những người áo ướt đẫm lưng, cho các mẹ bầu với. Có ba làn đường, ôtô chiếm cả 3 thì xe máy sẽ chơi trò "điền vào chỗ trống". Dễ hiểu mà. Rồi có người đi ôtô sẽ kêu lên: "Xe máy toàn đi vào làn ôtô trước đấy chứ". Vâng, rồi thì tiếp theo thế nào, các cụ tranh lại đường của họ à. Câu trả lời có cần nói nữa không. Ca khúc Nhật ký của Mẹ chợt vang lên, tôi bất giác quay sang nhìn vợ và em bé tháng thứ 5 trong bụng vợ đang ngủ ngon lành trong cái mát lạnh của điều hòa...

Hãy nhường một lối cho xe máy, đặc biệt, nên ưu tiên cho những người mẹ đang bầu bì...Vì ngẫm lại, chẳng lẽ còn mỗi làn đường của tương lai mình cũng chen vào nốt hay sao...

'Ôtô hãy nhường cho xe máy một lối đi'
Văn hóa giao thông chưa phổ cập như xóa mù chữ

chinhatm

Xe container
Đây nhé

"Điều 4. Nguyên tắc hoạt động giao thông đường bộ

1. Hoạt động giao thông đường bộ phải bảo đảm thông suốt, trật tự"

Tức là muốn "hoạt động giao thông đường bộ thông suốt" thì phải nhường làn trong cùng bên phải cho xe máy, hiểu chưa?
Nói gì cũng phải có căn cứ, không có căn cứ pháp luật thì cũng phải có căn cứ khoa học. Bắc chẳng có căn cứ nào mà chỉ thích nói bừa.

tungLam.nwl

Xe tăng
Cứ lập một cái thớt tập trung các hình ảnh xe máy, ô tô lấn làn có chụp rõ biển số để các cụ comment thì ý thức may ra mới đỡ được.

250cc

Xe tăng
Trước e tranh luận với ông chinhatm này rồi. Thôi e xin thua với kiểu suy nghĩ đó
Thớt nào chủ đề ô tô xe máy thì cụ ấy đều có mặt và đại diện cho phe "đếu phải nhường, cứ đúng luật" đấy cụ :))

SesameStreet

Xe điện
Thớt nào chủ đề ô tô xe máy thì cụ ấy đều có mặt và đại diện cho phe "đếu phải nhường, cứ đúng luật" đấy cụ :))
Nhưng mà xe máy đừng có đi ra làn trái dành cho ô tô của cụ ấy.
Phải có ý thức chứ.

chinhatm

Xe container
Thế xếp hàng kiểu so le, kiểu ghếch chân sang làn bên cạnh, kiểu lượn sang làn nọ, rồi lại lượn sang làn kia hay kiểu không đủ độ rộng làm thêm 1 làn nữa nữa nhưng vẫn không nhường xe máy đi lên thì có tính là trật tự không cụ?
Hay mấy con xe dừng đỗ (Có cả đúng và sai quy định), gặp thằng này thì có nên tạt đầu làn bên cạnh hay chờ đến bao giờ nó đi rồi mình đi tiếp. Chứ không xếp hàng mà chen thì phạm luật "Trật tự".

Như thằng xe đen bên lề phải kia có tính là trật tự không? Nó có xếp hàng đấy chứ. Đến lúc xe máy phía trước nó thoát hết rồi mà mấy ông xe máy đằng sau thấy đường thoáng mà không lên được nó mới thấy chán.
Bác đừng đem những trường hợp cụ thể ra đây bàn làm gì, có vô vàn hành vi trái luật, thiếu văn hóa, thiếu văn minh trên đường
Xếp hàng là việc giữ trật tự giao thông, tôn trọng quyền được đi trước của những người đến trước. Thế nhưng, việc tuân thủ pháp luật vẫn phải đặt lên hàng đầu, ví dụ ô tô xếp hàng vẫn phải đi trong 1 làn một cách an toàn (quy định của Luật), nghĩa là ô tô nên/phải đi giữa 2 vạch kẻ phân làn, không nên đi sát về bên nào.
Nói như thế đã đủ để bác hiểu thế nào là xếp hàng trật tự (ô tô) chưa? Còn xe máy, tôi chưa bàn đến, chỉ mong muốn xe máy đừng vượt đèn đỏ và lấn hết đường của xe ngược chiều là tốt lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Chả hiểu xe máy đi ở phần đường giữa 2 hàng ô tô thì đi kiểu gì =)) Ý cụ là len vào giữa 2 hàng ô tô hả? Sợ kiểu hiểu luật của cụ quá
Luật không cấm xe máy đi vào giữa 2 hàng ô tô nếu thấy an toàn (thường có thể đi như thế ở trong phố, tốc độ chậm).
Nếu bác chịu khó nhìn, thực tế ở VN, không phải 1 mà có khi 2-3 xe máy vẫn đi bình thường giữa 2 hàng ô tô, nhất là đoạn đường gần ngã tư.

chinhatm

Xe container
Có gì cứ tranh luận thẳng thắn, ném đá bừa bãi làm gì

bachkhoak40

Xe điện
Em đi oto luôn cố gắng không bao giờ ép vào lề phải để xe máy có lối đi, khi có lối đi này xe máy ít len lỏi vào làn oto nên oto cứ theo hàng tiến lên đỡ đau đầu vì thi thoảng có ông xe máy chen vào tạt đầu, và cơ bản là tổng thể ổn cả dòng xe di chuyển đều và đỡ tắc hơn. Tuy nhiên, mình thì thế, nhưng ngay lập tức có vài anh khôn lỏi lách vào, chỉ cần 1,2 xe thôi là công cốc, mà lại toàn bọn xe to thôi, nên - thôi đành bó tay.
Chuẩn đấy cụ, chỉ cần 1 ông đi sau bẻ lái vào là cả đám chịu trận thôi

SesameStreet

Xe điện
Bác đừng đem những trường hợp cụ thể ra đây bàn làm gì, có vô vàn hành vi trái luật, thiếu văn hóa, thiếu văn minh trên đường
Xếp hàng là việc giữ trật tự giao thông, tôn trọng quyền được đi trước của những người đến trước. Thế nhưng, việc tuân thủ pháp luật vẫn phải đặt lên hàng đầu, ví dụ ô tô xếp hàng vẫn phải đi trong 1 làn một cách an toàn (quy định của Luật), nghĩa là ô tô nên/phải đi giữa 2 vạch kẻ phân làn, không nên đi sát về bên nào.
Nói như thế đã đủ để bác hiểu thế nào là xếp hàng trật tự (ô tô) chưa? Còn xe máy, tôi chưa biết đến, chỉ mong muốn xe máy đừng vượt đèn đỏ và lấn hết đường của xe ngược chiều là tốt lắm rồi.
Trường hợp này rất phổ biến, mang ra đây cho bọn vô ý thức chúng nó hiểu vấn đề cụ ạ.
Thằng ô tô kia rõ ràng là ở một đoạn nào đó nó đã đánh sang phải, cướp đường của phương tiện khác.
Nó là một con bò thiếu ý thức, dù đúng luật.

SesameStreet

Xe điện
Thì bác cứ đưa ra căn cứ đi, nếu có thể
Còn căn cứ nào nữa. Bao nhiêu ảnh các cụ post trên diễn đàn cụ không xem à? , rồi thực tế bao nhiêu người đi xe máy làn phải bị ô tô chắn không đi được, phải đánh sang làn trái, đi vào làn ô tô, đi lên vỉa hè.
Tắc đường ở đây mà ra chứ đâu.

chinhatm

Xe container
Trường hợp này rất phổ biến, mang ra đây cho bọn vô ý thức chúng nó hiểu vấn đề cụ ạ.
Thằng ô tô kia rõ ràng là ở một đoạn nào đó nó đã đánh sang phải, cướp đường của phương tiện khác.
Nó là một con bò thiếu ý thức, dù đúng luật.
Tôi đã viết bên trên, Luật đã quy định, làn đường được phân chia để ô tô đi một cách an toàn (có đủ khoảng cách an toàn về 2 bên), và ô tô phải đi trong 1 làn (không được đi cả 2 làn). Như vậy, ô tô phải đi ở (chính) giữa làn mới là đúng luật.

legend7seas

Xe tải
Nhưng mà xe máy đừng có đi ra làn trái dành cho ô tô của cụ ấy.
Phải có ý thức chứ.
Chết cười với cụ. Công nhận nếu đã thích nói luật thì đường hỗn hợp xe máy đi làn nào cũng đúng luật. Đường thành phố lại không có quy định tốc độ tối thiểu. Vậy xe máy cứ làn trái đẹp mà đi, tà tà 15 - 20km/h cấm cụ nào có ý kiến, vì không sai luật chỗ nào phỏng.

SesameStreet

Xe điện
Tôi đã viết bên trên, Luật đã quy định, làn đường được phân chia để ô tô đi một cách an toàn (có đủ khoảng cách an toàn về 2 bên), và ô tô phải đi trong 1 làn (không được đi cả 2 làn). Như vậy, ô tô phải đi ở (chính) giữa làn mới là đúng luật.
Cụ nghiên cứu trường hợp xe máy đi ở làn ngoài cùng bên trái nhé.
Chết cười với cụ. Công nhận nếu đã thích nói luật thì đường hỗn hợp xe máy đi làn nào cũng đúng luật. Đường thành phố lại không có quy định tốc độ tối thiểu. Vậy xe máy cứ làn trái đẹp mà đi, tà tà 15 - 20km/h cấm cụ nào có ý kiến, vì không sai luật chỗ nào phỏng.

chinhatm

Xe container
Còn căn cứ nào nữa. Bao nhiêu ảnh các cụ post trên diễn đàn cụ không xem à? , rồi thực tế bao nhiêu người đi xe máy làn phải bị ô tô chắn không đi được, phải đánh sang làn trái, đi vào làn ô tô, đi lên vỉa hè.
Tắc đường ở đây mà ra chứ đâu.
Bức ảnh không phải căn cứ pháp luật. Tắc đường do nguyên nhân gì cũng không thể tùy tiện phán xét để rồi tự ý đưa ra quy tắc giao thông của riêng mình.
Bác bao biện một cách buồn cười, kiểu "vì tôi đói nên tôi phải ăn cướp". Không bàn đến chuyện ô tô đi đúng hay sai (nguyên nhân của cái đói): Xe máy không đi được thì phải đợi đến khi xe phía trước di chuyển để đi theo, chứ không thể vì không đợi được mà sẵn sàng vi phạm pháp luật (leo vỉa hè - ăn cướp) hoặc đi sang làn ô tô (bác cho rằng đi vào làn ô tô là sai mà vẫn bao biện cho hành vi ấy).