[Funland] Ông Tôn Thất Thuyết - nhân vật có ảnh hưởng rất lớn tới lịch sử Việt Nam thế kỷ 19.

khói_lửa

Xe buýt
Cụ có thì cụ bánh trưng đi, ai cũng có nhiều mặt mà. Đô đốc, đại úy, nhà thám hiểm, nhà thơ.
vâng em xin nói về cụ thám hiểm nhé
ông Francis Ganier sinh ngày 25/7/1839 . học trường hải quân năm 1855 .
vào thời pháp đang gây chiến tại đông dương . ông ta theo chân đô đốc Charner tấn công Chí Hòa . sau này được bổ nhiệm : thanh tra sự vụ bản xứ trong ban quản trị Chợ Lớn .
sau này cộng tác với đại tá hải quân Doudart De Lagreé trong phái đoàn khám phá sông Mekong tại thượng hải
tiếp nữa ông ta nghiên cứu giao thông trên dòng sông dương tử . và con đường lên tây tạng ( VẬY ĐÂY CÓ PHẢI NHÀ THÁM HIỂM KG HẢ CỤ ?? )
tháng 10/ 1873 ông ta được triệu về sài gòn nhận 1 nhiệm vụ mới là đi bắc kỳ làm 1 nhiệm vụ cực kỳ quan trọng

khói_lửa

Xe buýt

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ Tố nói thái bình gì rung đùi thế thôi chứ trong nam còn yên, ngoài bắc dân coi triều đình cũng ngang cờ đen, là cướp cả nên không ai theo. Chiến dịch bắc kỳ lần 1 đơn giản, các thành trì lấy trong phút mốt, chỉ nguy khi cờ đen giải vây. Lần 2 căng thẳng, phớp thương vong nhiều gơn, nhưng căng thẳng cũng do bọn cờ đen với quân thanh, mà bọn này cũng chạy như vịt.

Miền bắc lúc đó thực tế chia năm sẻ bảy. Những khởi nghĩa chống pháp mạnh mẽ hơn ở trung kỳ, nam kỳ, chứ bắc thì dân quá khổ, thằng nào cũng là cướp cả....
Ngụy biện thôi cụ ạ.
Bản chất của nhóm dân cư đồng bằng thôi, dễ dàng thỏa hiệp và cộng tác với cq thuộc địa. Nam Kỳ là xứ thuộc địa, dân Pháp rất dễ áp đặt sự cai trị, BK cũng na ná như vậy. Chính sách của Lê Lợi hay HCM đều là tìm cách thu phục sự trung thành của Bắc Bộ và vỗ về họ theo về. Lê Lợi ra Bắc là bốc anh Nguyễn Trãi làm thư ký ngay.

One-77

Xe cút kít
Chắc gì background của ai đã hơn ai.
Ở đây có ai sống vào thế kỷ 19 hay sao mà tự hào background về thời kỳ đó hơn người khác ?
Mợ lại thêm đoạn sau nữa à? Thế thì đôi co thêm với mợ câu nữa (vì mợ còn trẻ, chứ mợ nhiều tuổi rồi thì em cũng thôi) :):)
Đoạn sau mợ thêm vào chứng tỏ nghĩa của từ background mợ cũng chưa nắm hết đâu ạ và mợ cũng không hiểu được hết ý của câu : Kiến thức google và kiến thức có background.... mà em đã nói.
Đang viết còm với mợ thì em lại thấy thêm còm bên dưới của mợ. Em lại nhớ câu em khá tâm đắc khi một vị lão thành trong một hội đồng tuyển dụng mà em là thành viên nói sau một cuộc phỏng vấn một SV tốt nghiệp nước ngoài về “Hãy thông cảm, với Sinh viên vừa tốt nghiệp, bầu trời trong tầm tay họ”
Bác đã từng sống ở thế kỷ 19 à ?
Nếu bác không từng sống ở thời kỳ đó, thì cơ sở gì nói rằng background hơn người khác về thế kỷ 19 ?

khói_lửa

Xe buýt
Tội gì, tội với ai, tội với kẻ thù của ổng hay thế nào. Mà trước khi bàn đến những vấn đề hàn lâm thì cụ cứ đọc thông viết thạo đi đã. Đọc mấy dòng văn mà chi chít lỗi chính tả, ngữ pháp, cứ như đang ăn cơm mà cắn phải sạn vậy, mất cả hứng.
vậy chúng ta khỏi nói chuyện với nhau nhé

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ lại thêm đoạn sau nữa à? Thế thì đôi co thêm với mợ câu nữa (vì mợ còn trẻ, chứ mợ nhiều tuổi rồi thì em cũng thôi) :):)
Đoạn sau mợ thêm vào chứng tỏ nghĩa của từ background mợ cũng chưa nắm hết đâu ạ và mợ cũng không hiểu được hết ý của câu : Kiến thức google và kiến thức có background.... mà em đã nói.
Đang viết còm với mợ thì em lại thấy thêm còm bên dưới của mợ. Em lại nhớ câu em khá tâm đắc khi một vị lão thành trong một hội đồng tuyển dụng mà em là thành viên nói sau một cuộc phỏng vấn một SV tốt nghiệp nước ngoài về “ Hãy thông cảm, với Sinh viên vừa tốt nghiệp, bầu trời trong tầm tay họ”
Bác vẫn đang dùng quan điểm của bác để nhận xét về người khác.
Chẳng lẽ một ông 60 tuổi google hay đọc sách về thế kỷ 19, sẽ giỏi hơn một ông 30 tuổi google hay đọc sách về thế kỷ 19 ?
Làm gì có cái lý như vậy ?
Lý luận của bác thì khác gì mấy ông hủ nho thế kỷ 19 ?

belo

Xe điện
vâng em xin nói về cụ thám hiểm nhé
ông Francis Ganier sinh ngày 25/7/1839 . học trường hải quân năm 1855 .
vào thời pháp đang gây chiến tại đông dương . ông ta theo chân đô đốc Charner tấn công Chí Hòa . sau này được bổ nhiệm : thanh tra sự vụ bản xứ trong ban quản trị Chợ Lớn .
sau này cộng tác với đại tá hải quân Doudart De Lagreé trong phái đoàn khám phá sông Mekong tại thượng hải
tiếp nữa ông ta nghiên cứu giao thông trên dòng sông dương tử . và con đường lên tây tạng ( VẬY ĐÂY CÓ PHẢI NHÀ THÁM HIỂM KG HẢ CỤ ?? )
tháng 10/ 1873 ông ta được triệu về sài gòn nhận 1 nhiệm vụ mới là đi bắc kỳ làm 1 nhiệm vụ cực kỳ quan trọng
Em quan tâm làm gì. Trêu cụ tý thôi. Với em nó là thằng giặc. Nhà gì kệ nó.

khói_lửa

Xe buýt

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Một số bác chê mấy ông hủ nho thời Tự Đức.
Nhưng khi một người trẻ bày tỏ quan điểm thì giãy nảy lên chả khác gì mấy ông hủ nho đó.

khói_lửa

Xe buýt
Nhưng khi một người trẻ bày tỏ quan điểm thì giãy nảy lên chả khác gì mấy ông hủ nho đó.
các cụ kia bị nhồi sọ quá lên .... bạn thông cảm đi

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Saint Michel là chỗ bến metro gần sông Saint đoạn gần NT Notre Dame nhỉ? Nước Pháp coi trọng Garnier ghê đấy x-(. Ra quán chỗ khu vực này làm ly vang = tiền vào siêu thị mua dc 3-4 chai uống cả tuần.

hơn 100 năm sau . tháng 7 / 1976 sài gòn được đổi tên là Tp HỒ CHÍ MINH . nước cộng hòa PHÁP xin chính phủ VN cho phép hồi hương những nhân vật sau ( BÁ ĐA LỘC - Francis Garnier ... hài cốt các vị này được đưa về PHÁP ngày 26 / 4 /1983
Francis Garnier được an táng tại đài tưởng niệm chính ngã tư : Saint Michel - Osevartoire - quận 5 Paris

Chỉnh sửa cuối:

7years

Xe điện
Ngụy biện thôi cụ ạ.
Bản chất của nhóm dân cư đồng bằng thôi, dễ dàng thỏa hiệp và cộng tác với cq thuộc địa. Nam Kỳ là xứ thuộc địa, dân Pháp rất dễ áp đặt sự cai trị, BK cũng na ná như vậy. Chính sách của Lê Lợi hay HCM đều là tìm cách thu phục sự trung thành của Bắc Bộ và vỗ về họ theo về. Lê Lợi ra Bắc là bốc anh Nguyễn Trãi làm thư ký ngay.
Thì em thấy thế thôi. Bão lũ mất mùa bao năm, giặc cờ đen cờ vàng gì đó hoành hành ngay sơn tây cầu giấy, còn quan quân triều đình rung đùi ngồi thành, quân thanh thì kéo tận bắc ninh. Dân dưới ác bao thằng giặc thế sức tàn lực kiệt còn đâu mà yêu nước.

Miền trung thái bình. Miền nam thì nhờ triều đình bảo hộ trước đó chống bọn xiêm la, mà đời sống cũng dễ dàng hơn. Nên chống pháp cũng ác liệt hơn. Miền bắc mãi sau này mới có cụ đề thám, cụ thuật

belo

Xe điện
Gần đây, đọc một số bài phân tích sử trên mạng. Phần mở đầu, chú hay thấy các nhà sử học, phê phán, thậm chí chửi một vài nhà sử học khác về vấn đề cần phân tích. Phần thân bài, xen kẽ một vài so sánh nâng hạ. Phần kết chửi thêm phát nữa. Hãy cháu thử viết thể xem.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Ông Hoàng Cao Khải cũng là mệnh quan triều đình (Tuần phủ kiêm Tiễu phủ sứ ba tỉnh Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên), phụng mệnh vua Đồng Khánh đi dẹp khởi nghĩa.
Cái này cũng bình thường, trước cuộc Minh Trị Duy Tân của Nhật các phiên cũng đánh nhau loạn lên mà đều mục đích là phụng mệnh vua và Mạc Phủ.

Hự.

Xe điện
Bác vẫn đang dùng quan điểm của bác để nhận xét về người khác.
Chẳng lẽ một ông 60 tuổi google hay đọc sách về thế kỷ 19, sẽ giỏi hơn một ông 30 tuổi google hay đọc sách về thế kỷ 19 ?
Làm gì có cái lý như vậy ?
Lý luận của bác thì khác gì mấy ông hủ nho thế kỷ 19 ?
Em xen vào tí. Tại sao cùng là chọn con số, mợ lại chọn 60 và 30, nếu là 20, 10...thì sao?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Gần đây, đọc một số bài phân tích sử trên mạng. Phần mở đầu, chú hay thấy các nhà sử học, phê phán, thậm chí chửi một vài nhà sử học khác về vấn đề cần phân tích. Phần thân bài, xen kẽ một vài so sánh nâng hạ. Phần kết chửi thêm phát nữa. Hãy cháu thử viết thể xem.
Cháu chưa đủ tư cách để viết kiểu như vậy ạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
À, may quá, tra Google Maps thì Saint Michel - L' Osevartoire là khu nhà quê miền Nam Phớp gần Marseille thôi. Tình hữu nghị Pháp-Việt lại tiếp tục bền vững rồi.

Saint Michel là chỗ bến metro gần sông Saint đoạn gần NT Notre Dame nhỉ? Nước Pháp coi trọng Garnie ghê đấy. Ra quán chỗ khu vực này làm ly vang = tiền vào siêu thị mua dc 3-4 chai uống cả tuần.

khói_lửa

Xe buýt
này..cứ tình hình này..không khéo vừa có cụ Nát bi giờ thêm mợ Nát nữa nhỉ :D :D :D