[Funland] Ông Tôn Thất Thuyết - nhân vật có ảnh hưởng rất lớn tới lịch sử Việt Nam thế kỷ 19.

Hanoi1919

Xe tăng
Đó là sự hội tụ ngẫu nhiên của lịch sử thôi ạ (Một minh quân, Một nhà tư tưởng, Một dân tộc Nhật khát vọng vươn lên). Hiện tại người Nhật cũng mong muốn có một Minh Trị lần thứ hai lắm, nhưng không được ạ.
Cháu du học Nhật rồi thì mở thớt về Đông du đi. Những câu chuyện liên quan đến Phan Bội Châu, Cường Để, Trần Đông Phong, Nguyễn Thái Bạt... đa phần mọi người không đc biết đến. Đấy cũng là một chủ đề rất thú vị trong giai đoạn lịch sử này.

Havo

Xe Cứu Trợ
Xâm lược Việt Nam, Miến Điện hay Tây Tạng, bọn khựa nó cũng không thể dốc hết quân được.
Nên đánh ở đâu thì bọn nó huy động quân ở gần đấy thôi. Sang Việt Nam thì điều bọn ở Vân Nam, Lưỡng Quảng là đúng rồi. Bát kỳ mà sang đến Đại Việt có mà mất cả năm.
Tóm lại, oánh được bọn nó là chiến công lớn của các cụ rồi.
Tất nhiên không phủ nhận dân Miến cũng máu chiến, đập cả Mông Cổ.
Ko có quả Càn Long 3 lần cho quân sang đánh Miến, thì Miến nó xơi tái Thái dúi đợt đó rồi. Tuy nhiên dân Thái thời đó cũng là 1 dân tộc quật cường, chứ ko phải thái gay như bây giờ. Nhìn thằng vua Thái giờ như thằng playboy, mất cả tư cách với mấy vụ phong tướng cho chó và bồ :D Sinh viên đang biểu tình ầm ầm đòi cải cách hoàng gia.
Nếu Miến xơi Thái thì khả năng cao Tây Sơn sớm thống nhất Đông Dương, vì Miến và TS là đồng minh chống Thanh đập Thái.

SesameStreet

Xe điện
Ko có quả Càn Long 3 lần cho quân sang đánh Miến, thì Miến nó xơi tái Thái dúi đợt đó rồi. Tuy nhiên dân Thái thời đó cũng là 1 dân tộc quật cường, chứ ko phải thái gay như bây giờ. Nhìn thằng vua Thái giờ như thằng playboy, mất cả tư cách với mấy vụ phong tướng cho chó và bồ :D Sinh viên đang biểu tình ầm ầm đòi cải cách hoàng gia.
Nếu Miến xơi Thái thì khả năng cao Tây Sơn sớm thống nhất Đông Dương, vì Miến và TS là đồng minh chống Thanh đập Thái.
Mình chưa ăn được Thái bao giờ đâu cụ ơi.
Nó sang đánh mình, mình đuổi nó về chứ mình không sang đến bên nó.
Tranh giành ảnh hưởng với chư hầu mình cũng kém nó nốt. Nó nuốt của Lào với Cam nhiều hơn mình.

Xe Tháo Bánh

Xe container
E trước có nguyên 1 bộ ảnh về ông ta ( chụp với rất đông các nhà thám hiểm và ăn mặc dân sự thôi ) tiếc là em lỡ tay delete mất ...để hôm nào rảnh e sẽ cố tìm lại bộ ảnh này . e nhớ có cụ vẫn giữ trên mạng )
Những bộ ảnh này cụ cứ pm cụ Ngao là có hết ạ. Hoặc cụ lục lại thớt Miền Bắc cụ ấy đăng cũng có đấy.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Mình chưa ăn được Thái bao giờ đâu cụ ơi.
Nó sang đánh mình, mình đuổi nó về chứ mình không sang đến bên nó.
Tranh giành ảnh hưởng với chư hầu mình cũng kém nó nốt. Nó nuốt của Lào với Cam nhiều hơn mình.
Việt nuốt của Cam nhiều hơn Thái.
Còn Lào thì Việt nuốt gần trọn cho đến khi Pháp sang

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng năm 2020 này, thượng triều tại Ba Đình thì các cụ gốc Hà Tĩnh đông nhất đó cụ. Dự là tiếp tục duy trì trong khoá tới.
Chỉ tỉnh Hà Tĩnh vẫn nghèo và đồng bào Hà Tĩnh vẫn khổ.
Ở Nghệ Tĩnh là liên khu tư ngày xưa, bản thân nó là quê cm nên hưởng qui chế tự do đặc biệt hồi khoảng từ 45 tới 54, rất nhiều người hưởng lg ngân sách, nên ô nào chả dắt lưng cái sổ hưu. Ko thể nói là nghèo đc. Nếu ko nói là vùng giàu nhất thì có. Hai tỉnh này luôn nhận rất nhiều ngân sách.
Nghèo là dân m trong, đa số thế hệ người già ko có lg hưu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nếu LVPhúc thần phục Thanh triều= có thể coi là quân đội Thanh xâm lược miền Bắc VN? Nhà Thanh ký kết hòa ước với Pháp 1884, theo đó thì =quân Thanh rút quân khỏi Bắc kỳ (nhưng Pháp không tiếp quản được Lạng sơn): [https://www.hinhanhlichsu.org/2018/01/chien-tranh-phap-thanh.html
Không biết có phải là nhà Thanh gửi quân chi viện phong trào Cần vương? Và ai là người mời/xin/cầu viện? Liệu có phải có "công"/trách nhiệm của cụ Tôn Thất Thuyết không nhỉ? :-?
Việc quân cờ đen sang giết hại dân Bắc Việt thì có quy được là cõng rắn cắn gà nhà/Rước voi giầy mả tổ?;)

P/S: Nhà Nguyễn + quân cờ đen (Nhà Thanh) đã thắng quân Pháp ở "chư hầu' miền bắc VN...nhưng lại thất thủ trước hải quân Pháp (...) và đã phải ký kết hiệp ước Thiên Tân Pháp-Thanh (9/6/1885)= công nhận sự đô hộ của Pháp ở VN (nhà Nguyễn không được tham gia ký kết hiệp ước dù liên quan tới lãnh thổ VN)?🤔
Suy diễn vô căn cứ. Cờ đen thì cần gì ai kêu. Miền Bắc như cái nhà hoang, ai vô chả được.
Nghe rất có mùi của Ất.
Thớt này éo liên quan đến Ánh nhé. Để yên đấy.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Suy diễn vô căn cứ. Cờ đen thì cần gì ai kêu. Miền Bắc như cái nhà hoang, ai vô chả được.
Nghe rất có mùi của Ất.
Cụ Lát ơi có người nhắc cụ với Nguyễn Ánh nhé , sẽ có chiến tranh :D

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Nghe rất có mùi của Ất.
Anh bị ám ảnh về tôi và Nguyễn Ánh đến mức ấy cơ à?
Tội nghiệp thật

khói_lửa

Xe buýt
Em suýt sặc với cụ :D.

Còn cụ khói_lửa, mình nhầm thì nhận một cái cho xong, để còn bàn nhiều chuyện khác, sao cụ cứ phải ngụy biện cho cái nhầm lẫn của mình mãi làm gì. Chắc cụ còn trẻ lắm :D
em đâu nhầm.. vì em có ảnh gốc có ghi vậy . ghi rất rõ ràng .. nhưng vì chỉ có 1 ảnh lên cũng kg dám chắc chắn lắm lên kg muốn nói về ảnh này.. chứ em đâu nhầm
đây là ảnh gốc

Chỉnh sửa cuối:

khói_lửa

Xe buýt
Giờ mà bị 6 pháo thuyền nó phang liền một lúc thì em cũng thấy kinh. Đại bác toàn đạn nổ, nòng rãnh xoắn, bắn cầu vồng có trinh sát pháo đàng hoàng :D

Bản đồ trận này đây ạ
em nghĩ giờ chỉ cần 1 thuyền cỡ như con mít su ry pháo 9 nòng ý..nó phang cũng kinh vãi ...

khói_lửa

Xe buýt
Nghe rất có mùi của Ất.
hồi đó quân CỜ ĐEN gần như là ông chủ thực sự của miền bắc ..lên khi Pháp gây sự vào thì khác gì đụng vào bát cơm của nó..lên nó phang lại thôi .chứ cũng téo phải là nó liên minh gì với triều đình NGUYỄN cả
cho quân Pháp ra bã . cũng phải công nhận quân CỜ ĐEN máu chiến thật và chiến có kỷ luật và có chiến lược và sách lược đó . minh chứng là đập cho quân Pháp thua nhiều trận..sau này khi đình chiến với nhà Thanh phải đưa quân CỜ ĐEN vào trương trình nghị sự

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
hồi đó quân CỜ ĐEN gần như là ông chủ thực sự của miền bắc ..lên khi Pháp gây sự vào thì khác gì đụng vào bát cơm của nó..lên nó phang lại thôi .chứ cũng téo phải là nó liên minh gì với triều đình NGUYỄN cả
cho quân Pháp ra bã . cũng phải công nhận quân CỜ ĐEN máu chiến thật và chiến có kỷ luật và có chiến lược và sách lược đó . minh chứng là đập cho quân Pháp thua nhiều trận..sau này khi đình chiến với nhà Thanh phải đưa quân CỜ ĐEN vào trương trình nghị sự
Cờ đen có liên minh với quân Nguyễn của Hoàng Tá Viêm ở trận thành Sơn Tây.
Và trận đó Viêm đứng giữa làm ngư ông đắc lợi cho Pháp và cờ đen phang nhau không chi viện cho cờ đen nên cờ đen thua Pháp.

khói_lửa

Xe buýt
Cờ đen có liên minh với quân Nguyễn của Hoàng Tá Viêm ở trận thành Sơn Tây.
Và trận đó Viêm đứng giữa làm ngư ông đắc lợi cho Pháp và cờ đen phang nhau không chi viện cho cờ đen nên cờ đen thua Pháp.
em biết HOÀNG TÁ VIÊM lợi dụng và dung túng đám CỜ ĐEN..nhưng thực tế là vậy..chủ yếu là pháp đụng vào liêu cơm của tụi CỜ ĐEN thôi cụ

đây chính là CẦU GIẤY nơi đại ca Henri rivier bị chặt đầu

cau giay.jpg

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Anh bị ám ảnh về tôi và Nguyễn Ánh đến mức ấy cơ à?
Tội nghiệp thật
Mấy ai được như cụ , chưa thấy thớt lịch sử nào mà chúng sinh không nhắc đến cụ , OF Không trả tiền cho cụ thì thôi chứ sao lại bem nick cụ ? Hoan nghênh tinh thần bất diệt của cụ =D>

ceo_hd

Xe điện
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn

khói_lửa

Xe buýt
Mấy ai được như cụ , chưa thấy thớt lịch sử nào mà chúng sinh không nhắc đến cụ , OF Không trả tiền cho cụ thì thôi chứ sao lại bem nick cụ ? Hoan nghênh tinh thần bất diệt của cụ =D>
Cụ Nát là nhân tài của OF đó.. Chứ kg như mấy cụ kia đâu.. E cũng ok với cụ Nát

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Quân cờ đen giống như bọn trẻ trâu , toàn gương mặt sát thủ :P chặt đầu treo lên ghê quá các cụ ơi.