[Funland] Ông Tôn Thất Thuyết - nhân vật có ảnh hưởng rất lớn tới lịch sử Việt Nam thế kỷ 19.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi hai người khác quan điểm, mà không quan điểm nào vi phạm pháp luật, thì không người nào có quyền cho rằng quan điểm của mình là đúng, quan điểm của người kia là sai.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
"Tháng 6.1889 Thống sứ Bắc kỳ ra lệnh thành lập đạo quân Tuần cảnh; giao cho Hoàng Cao Khải làm tư lênh trưởng, Muy-dơ-li-ê (Muselier) làm cảnh sát sứ, đạo này có cả Toà án quân sự để xét xử những “phần tử phản nghịch”. Hoàng Cao Khải tỏ rõ quyết tâm dập tắt cuộc khởi nghĩa Bãi Sậy, chỉ huy quân Tuần cảnh giao chiến ròng rã với nghĩa quân từ đó cho đến năm 1892 thì đạt được mục đích: phong trào nghĩa quân Bãi Sậy chấm dứt. "
https://nghiencuulichsu.com/2016/01/25/hoang-cao-khai-khong-phai-la-nguoi-theo-phap-de-huong-loi/
Bác tìm giúp cháu cái quyết định giao quyền cho ông Khải ạ.

belo

Xe điện
Em thân mến, không có xấu và tốt.
Ví như bên Hàn, Nam Hàn, các viên chức thuộc địa từng phục vụ Jpan, rồi tới Mĩ sử dụng, vẫn ổn ở Nam Hàn nếu sống sót qua cuộc chiến, chứ ở VN, con cháu HCK, số bị giết, số lưu vong, nhà mồ ngoài HN thì bị bỏ hoang, con cháu nghe kể viết thư cho cp xin nhưng họ ko quan tâm.
Khi phe theo cn quốc gia mạnh, thì số phận những tay ấy sẽ đc định đoạt. Và người ta cũng ko cần nói nhiều. Khi mạnh khi ấy thì thê, có cái nhà to, áo gấm,... chứ khi VM mạnh, là họ xách ra họ bắn hoặc dùng gậy đập cho chết như cháu cụ Hoàng, hay là anh trai Ngô Đình. Có cần đúng hay sai đâu em.
Em vod cụ để cụ năng viết bài.

katenguyen

Xe điện
Em vừa đọc wiki về Hoàng Trọng Phu, con Hoàng Cao Khải, thấy nhiều công trạng phát triển nghề thủ công cho Hà Đông quá nhỉ? Lại còn đưa dân Hà Đông khai hoang Đà Lạt

IP man

Xe lăn
"Tháng 6.1889 Thống sứ Bắc kỳ ra lệnh thành lập đạo quân Tuần cảnh; giao cho Hoàng Cao Khải làm tư lênh trưởng, Muy-dơ-li-ê (Muselier) làm cảnh sát sứ, đạo này có cả Toà án quân sự để xét xử những “phần tử phản nghịch”. Hoàng Cao Khải tỏ rõ quyết tâm dập tắt cuộc khởi nghĩa Bãi Sậy, chỉ huy quân Tuần cảnh giao chiến ròng rã với nghĩa quân từ đó cho đến năm 1892 thì đạt được mục đích: phong trào nghĩa quân Bãi Sậy chấm dứt. "
https://nghiencuulichsu.com/2016/01/25/hoang-cao-khai-khong-phai-la-nguoi-theo-phap-de-huong-loi/
Em đoán là dòng này của cụ không được chấp nhận mà phải có văn bản giấy trắng mực đen đóng dấu đỏ, bản scan cũng ko được tính.
Cụ rảnh quá đi ;))

mitdac1819

Xe điện
Em thân mến, không có xấu và tốt.
Ví như bên Hàn, Nam Hàn, các viên chức thuộc địa từng phục vụ Jpan, rồi tới Mĩ sử dụng, vẫn ổn ở Nam Hàn nếu sống sót qua cuộc chiến, chứ ở VN, con cháu HCK, số bị giết, số lưu vong, nhà mồ ngoài HN thì bị bỏ hoang, con cháu nghe kể viết thư cho cp xin nhưng họ ko quan tâm.
Khi phe theo cn quốc gia mạnh, thì số phận những tay ấy sẽ đc định đoạt. Và người ta cũng ko cần nói nhiều. Khi mạnh khi ấy thì thê, có cái nhà to, áo gấm,... chứ khi VM mạnh, là họ xách ra họ bắn hoặc dùng gậy đập cho chết như cháu cụ Hoàng, hay là anh trai Ngô Đình. Có cần đúng hay sai đâu em.
Cụ càng còm càng lộ mặt, thế lúc gia đình ô Diệm nắm quyền hành ơ miền Nam, lê máy chém đi giết người cộng sản, sai lính bắn vào sinh viên, phật tử thì đúng sai ở đâu ;))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bản scan đen trắng là được ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lát nữa cháu mở thớt Hoàng Cao Khải, bác nào muốn có thể vào chém thoải mái.

IP man

Xe lăn
E xin phép phản biện tí. Nếu nói TTT phụng sự triều đình dẹp khởi nghĩa thì HCK cũng theo lệnh nhà vua mà, vua này mới rồi, triều đình thay đổi quan điểm rồi :D
Hehe, triều đình thời này là dưới quyền điều khiển của Pháp mà cụ. Nhiều lúc quan Pháp nó còn sai trực tiếp.

Chauthanh11

Xe điện
Huân chương Bắc đẩu Bội tinh là huân chương tặng thưởng cho những người có công lao với nước Pháp.
Không có lý luận rằng muốn có huân chương này phải làm tay sai hay hợp tác với Pháp làm điều xấu.

Bác đang suy diễn ông Khải có huân chương nghĩa là ông làm tay sai/hợp tác với Pháp làm điều xấu.
Thì đó bạn đòi văn bản chứng tỏ ông ấy làm việc cho Pháp ? Không làm việc cho nó mà nó tặng huân chương à ?
Thế ông Thuyết , ông Trứ có huân chương đó không ? Sao bạn nói họ giống nhau ?
Và ông Khải có công gì với nước Pháp mà được tặng huân chương hả bạn ? Bạn nói thử xem nào ?
Và cái hòa ước 1884 đã nói rất rõ , mọi người dân An Nam đều đặt dưới sự bảo hộ của người Pháp . Cho nên vua Đồng Khánh làm gì còn quyền gì , tất cả các quan chức đều làm việc cho người Pháp hết .

spy_007

Xe tải
Công nhận là phò 4 vua thì ghê thật...

Thieudl

Xe tải
Em đoán là dòng này của cụ không được chấp nhận mà phải có văn bản giấy trắng mực đen đóng dấu đỏ, bản scan cũng ko được tính.
Cụ rảnh quá đi ;))
Vâng,em cũng đang ráng kiếm trong thư viện điện tử,chỉ hiềm tiếng Pháp em dốt.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Phải có văn bản nữa hay sao ? Văn bản gì đây ?
Bãi Sậy hay vụ cụ Phan Đình Phùng đều có vai trò có ông Khải .
Các ông kia trên danh nghĩa vẫn là quan triều đình nhà Nguyễn hưởng ứng hịch đánh Pháp .
Kể ra ở mức độ nào đó, về quân sự ông Hoàng Cao Khải có ý đừng trông cậy vào mỗi thân binh quê hương bản quán mà phải thay đổi cứ địa liên tục. Đấy là lối đánh cụ Hoàng Hoa Thám làm và kéo dài được 30 năm, có cả lúc hoà để dưỡng sức quân. Cụ Phùng đánh được 11 năm 1885-1896, kể cũng lâu nhưng không tạo được cái thế nghiêng non lật bể, nghĩa là tạo đường thông ra biển để có hậu cần đại dương như Nguyễn Huệ đã làm. Cụ chọn lối cố thủ núi cao nên bị khoá dần đến kiệt quệ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ càng còm càng lộ mặt, thế lúc gia đình ô Diệm nắm quyền hành ơ miền Nam, lê máy chém đi giết người cộng sản, sai lính bắn vào sinh viên, phật tử thì đúng sai ở đâu ;))
Cụ làm em hết hồn, kiểu như ngày xưa làm thơ, rồi từ câu thơ phân tích ra là khi quân, rồi đem ra chém.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thì đó bạn đòi văn bản chứng tỏ ông ấy làm việc cho Pháp ? Không làm việc cho nó mà nó tặng huân chương à ?
Và ông Khải có công gì với nước Pháp mà được tặng huân chương hả bạn ? Bạn nói thử xem nào ?
Và cái hòa ước 1884 đã nói rất rõ , mọi người dân An Nam đều đặt dưới sự bảo hộ của người Pháp . Cho nên vua Đồng Khánh làm gì còn quyền gì , tất cả các quan chức đều làm việc cho người Pháp hết .
Cảm ơn bác, cháu sẽ dùng lập luận này của bác khi lập thớt về Hoàng Cao Khải ạ.

belo

Xe điện
Thực ra bà Kim Tiến cũng có cái này. Dưng thời này nó khác rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ông Hoàng Cao Khải nhận Bắc đẩu bội tinh.
Bà Nguyễn Thị Kim Tiến nhận Bắc đẩu bội tinh.

Cùng là nhận Bắc đẩu bội tinh, ta lại có kết luận ông Khải làm việc xấu, bà Tiến làm việc tốt.
Sao lạ vậy ? Bởi vì não của ta bị định kiến.
Cho nên muốn chứng minh ông Khải là tay sai khét tiếng, ta nên chứng minh bằng cách khác, không nên sử dụng Bắc đẩu bội tinh.