Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Thấy các cụ trao đổi về chai Deanston 25yo decanter nhà em cũng xin bổ sung thêm chút thông tin về chai này . Sau khi trở thành chủ sở hữu Deanston Dislilllery vào năm 1990, Chai Deanston OB 25yo 40%abv decanter đã được Burn Stewart & Co PLC tung ra thị trường trong vài năm trước và sau năm 2000 tuy nhiên ko được giới connoisseur và những tín đồ của whisky đánh giá cao nên đã discontinued. Dải sản phẩm OB của nhà Deanston cũng không nhiều chủ yếu là chai ít tuổi bởi Burn Stewart & Co không quá chú trọng tung ra các sản phẩm OB nên chỉ khoảng 15% rượu chưng cất được trong tổng lượng chưng cất hàng năm 3 triệu lít là dành cho nhóm sp OB còn lại là dùng cho để cho ra các sản phẩm blended whisky trong đó là core để blend trong dải sản phẩm blended whisky với nhãn hiệu Scottish Leader, và góp mặt trong các sản phẩm blended khác mang nhãn hiệu Black Bottle . Theo tìm hiểu của em thì sau khi về với Burn Stewart & Co PLC nhà Deanston không chú trọng bán rượu cho các nhà IB để dành nguồn lực vào các nhãn Blended whisky, và các chai cao tuổi nhất của lò Deanston tung ra thị trường cũng chỉ là vintage từ 1967 đến nay với OB là chai 35yo vintage 1967 và IB là chai 23yo vintage 1967 của signatory tuy nhiên cũng ko được đánh giá xuất sắc . Đây cũng là 1 lý do khiến Burn Stewart ko chú trọng làm thương hiệu với lò chưng cất này nhưng em nghĩ lý do chính là bởi họ đã sở hữu đc lò chưng cất khá nổi là Tobermory vào năm 1993 và tiếp theo là lò chưng cất nổi danh hơn nữa là Bunnahabhain vào năm 2003 và các cụ BSC khá nhiều cụ đã có trong bộ sưu tập của mình những chai Tobermory 15yo ltd edition hay Bunnahabhain 12,18,25yo, nói đến đây thì các cụ hẳn sẽ biết cụ nào trong BSC biết rõ nhất về Burn Stewart rồi đúng không ạ đó chính là cụ Philip Tèo vui tính người đã mang đủ các sản phẩm của Burn Stewart & Co PLC về Việt Nam, nhà em cũng chờ cụ Tèo bổ sung thêm những thông tin thú vị về các lò chưng cất trên :)

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Deanston thật sự vận hành từ 1966. Vậy chai của cụ ko rõ bao nhiêu tuổi nhưng có khả năng cao là chai OB tương tự chai 25yo nêu trên, đóng chai những năm 90.
Nó 25 yo cụ ạ. E thấy tem nhãn nó giống hệt với chai 25 yo cụ post đấy ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Kinh nghiệm cho thấy nếu bố vợ không uống rượu thì con rể hay chơi trò xấu xa là biếu rượu rõ là xịn để rồi lại thu gom sau đó, cho nên các cụ nhà mình nguy cơ làm bố vợ lưu ý nhé, cứ nghi binh rồi nó biếu thì cất biến.
Cụ Lập quả là mưu cao. Hồi xưa tết nào em cũng bớt trong quà biếu một chai mang tết nhạc phụ. Nhà cũng chẳng ai uống, hôm trước nhà ông bà sửa nhà dọn ra được 5,6 chai Courvoiser ,Camus, Hennessey..gấu nhà em lại xách về he he.

Letuce

Xe đạp
Hàng mới về

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Cá nhân em, nếu phân làm 2 dòng riêng biệt thì OP nhỉnh hơn Clynelish tí chút 89-88. 3 chai đầu vị đặc trưng nổi lên ai cũng có thể nhận thấy, với Glenmorangie là vani, Balblair là chuối, dứa, với Clynelish là mật ong, mặc dù cũng uống chai này rồi nhưng so sánh về tổng thể vẫn trội hơn 2 chai đầu và cả chai GlenOrd. Chai OP thì nghiêng về sherry nhiều nhưng đặc trưng của 1 Maritime Malt ko mất đi nhờ hậu vị mặn mà của muối biển, hương vị của OP có sự hấp dẫn riêng, khi có sự lan tỏa cảm giác giống Bowmore Surf nhưng ở 1 cấp độ rõ nét hơn. Về tổng quan, e tách 4 loại đầu ra 1 bên và 2 chai sau ra 1 bên, với số điểm gần như tương đương cho Clynelish và OP ở đầu mỗi nhóm. Nói cách khác, Clynelish là vợ, là cơm, là Gấu ( đối với riêng cụ Malt là Sói...hố...hố...) mặc dù có lúc ta đi chốn này chốn nọ, về với Cly thử lại vẫn thấy dc độ mượt mà, ngọt ngào êm dịu của 1 loại SM làm core cho dòng JW Gold danh tiếng, khi thử ta luôn so sánh với em này em nọ, nhưng chốt lại với những dư vị đắng cay hay oi khói, ngọt ngào hay dịu dàng của các loại SM mà các cụ đã thẩm qua thì khi ngồi bên em nó, ta lại sẵn sàng quên đi tất cả. Còn OP là người tình luôn tươi mới, nàng thay đổi từ tính cách đến bản chất, tâm hồn của nàng để phù hợp với đa số những gã Don Juan qua tay nàng, nàng chuyển từ ex Bourbon sang Sherried Style mà ko mất đi những miếng võ lão luyện mà Gấu (not Malt Brothers :D) nhà ko thể có khiến những gã đàn ông nghĩ đến nàng là nghĩ độ bồng bềnh êm dịu của giường đệm...chậc...chậc...em quên...bồng bềnh của những con sóng..hẹ...hẹ...Nói j thì nói, việc chuyển sang gu sherry mà vẫn dc giới thưởng rượu đánh giá cao thì là 1 thành công lớn của nhà OP nhưng với riêng cá nhân em thì em thích một Maritime Malt theo style Bourbon hơn, nói cách khác, những chuyến hải hành lênh đênh của những gã đàn ông với nhau thì sự khô cứng trong tính cách, sự cô đơn trên biển, nắng nóng và vị khô của muối biển nên sẽ cần 1 gu Bourbon tươi trẻ để làm mềm lại những tâm hồn sẽ thích hợp hơn.
Các cụ phân tích như vậy quá chi tiết rồi, em xin không có ý kiến gì thêm. Chỉ xin ranking theo quan điểm cá nhân về các chai rượu vùng Northern Highland chúng ta mới thưởng thức hôm vừa rồi. Em thích nhất chai OP17, tiếp đến là 2 chai Clynelish và Glen Ord, kế sau là chai Cellar 13 rồi đến BB2002, Original. Riêng chai Dalmore 18 là chai 100% sherry, style khác hoàn toàn nên em không xếp hạng cùng với nhóm còn lại. Chai BB2002 em thấy cũng khá được, hương vị thanh mát, tươi trẻ, khá mượt so với độ tuổi 10 năm. So với chai BB2000 thì em thấy 1 chín, 1 mười và hay hơn chai BB1997. Chai 97 uống không được trong trẻo như chai 2000 và 2002.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cám ơn cụ Malt nhiều, quả thật chai Tomatin 30yo này em đã thử từ trước ngày tham gia BSC. Chất lượng ngon thật. Cụ yên tâm em có đủ rượu 30yo để cụ uống.

phamhavn

Xe tải
Cám ơn cụ Malt nhiều, quả thật chai Tomatin 30yo này em đã thử từ trước ngày tham gia BSC. Chất lượng ngon thật. Cụ yên tâm em có đủ rượu 30yo để cụ uống.
Tình hình là vẫn chưa thấy hàng của em đâu cụ nhé!

tuankts

Xe tải
Hôm rồi mê mải theo "the Beauty...." của cụ CT, thả hồn theo khói cigar Havana quên khuấy mất nhiệm vụ chụp ảnh, một phần cũng ko để ý là hôm đó hiếp ảnh ra chuyên góc rộng Cavoi vắng mặt, lát sau CT ra hỏi đã chụp chưa mới sực tỉnh, may nhà em mới qua Wick một tí, chứ ko em mà bay đến Oarkney thì có mà chụp đằng giờ :D.

Ảnh chính thức của các loại rượu dc tasting theo chủ đề: The Beauty of Northern Highland Malts.

Quà của Chủ Tịch tặng anh em BSC sau chuyến công cán Scotland.

Còn đây tấm này tặng cụ Phó :D, e sẽ gửi ảnh gốc :D vào mail cụ sau:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Tình hình là vẫn chưa thấy hàng của em đâu cụ nhé!
cụ Hà ơi em ko hiểu cụ đòi em hàng gì? Lô Tomatin của em lên tàu từ hôm 26 tháng 7. khi nào về em inform cho cụ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Hôm rồi mê mải theo "the Beauty...." của cụ CT, thả hồn theo khói cigar Havana quên khuấy mất nhiệm vụ chụp ảnh, một phần cũng ko để ý là hôm đó hiếp ảnh ra chuyên góc rộng Cavoi vắng mặt, lát sau CT ra hỏi đã chụp chưa mới sực tỉnh, may nhà em mới qua Wick một tí, chứ ko em mà bay đến Oarkney thì có mà chụp đằng giờ :D.

Ảnh chính thức của các loại rượu dc tasting theo chủ đề: The Beauty of Northern Highland Malts.

Quà của Chủ Tịch tặng anh em BSC sau chuyến công cán Scotland.

Còn đây tấm này tặng cụ Phó :D, e sẽ gửi ảnh gốc :D vào mail cụ sau:
Cụ Malt giống 'Bố già' phết nhỉ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Sorry cu nhe, em se cho chuyen ngay cho cu

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Malt giống 'Bố già' phết nhỉ.
Em cũng khoái mấy cái ảnh này trông rất rất có thần thái của con nghiện, vẫn còn 1cái trông aỏ hơn nữa cụ ợ :D vụ này đa tạ cụ Tuankts nhé em nhận đủ 3cái ảnh rồi hẹ hẹ, em mời cụ 1ly vodka rồi đấy nhưng cụ chã nghiêm cấm ko cho mời ly thứ 2,

@to all: cuối tuần này nếu ko có gì thay đổi em sẽ về Hải phòng cùng cụ Phamhavn đi tiền trạm tìm địa điểm tasting và relax chuẩn bị cho kì offline tháng 8 của các cụ BSC tất nhiên cũng fải tranh thủ tận hưởng mùi vị biển nơi đây với 1em G&M Kul'ela 12yo CS của cụ Tèo và vài món "đặc sản" làm nên thương hiệu của Sơn Đồ ;)

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Em cũng khoái mấy cái ảnh này trông rất rất có thần thái của con nghiện, vẫn còn 1cái trông aỏ hơn nữa cụ ợ :D vụ này đa tạ cụ Tuankts nhé em nhận đủ 3cái ảnh rồi hẹ hẹ, em mời cụ 1ly vodka rồi đấy nhưng cụ chã nghiêm cấm ko cho mời ly thứ 2,

@to all: cuối tuần này nếu ko có gì thay đổi em sẽ về Hải phòng cùng cụ Phamhavn đi tiền trạm tìm địa điểm tasting và relax chuẩn bị cho kì offline tháng 8 của các cụ BSC tất nhiên cũng fải tranh thủ tận hưởng mùi vị biển nơi đây với 1em G&M Kul'ela 12yo CS của cụ Tèo và vài món "đặc sản" làm nên thương hiệu của Sơn Đồ ;)
Bốc phét. Rượu thì còn may ra chứ đặc sản có dám sơi khối.

MaltBrothers

Xe buýt
Bốc phét. Rượu thì còn may ra chứ đặc sản có dám sơi khối.
Có người lại cứ từ bụng ta suy ra bụng người nhỉ, dám hay không dám thì phamhavn biết quá rõ rồi nhà em không giải thích vì có những cái chỉ mình sướng thôi chứ không chia sẻ được :))

ngaydoclap

Xe container
Em vừa rước chú này từ một người quen với giá 4tr, các cụ cho ý kiến khách quan dùm em cho vui

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Cụ không nên lấy chai này, cụ ạ, trừ phi cụ đã quyết định xong hết rồi.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cú dạo này lặn lau quá đấy chả thấy tụ tập với anh em gì cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng