Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuankts

Xe tải
Hôm nay các cụ thẩm cứ như họp BCT ý nhỉ, trông khiếp quá. Mà BCT cũng phải giữ gìn, chẳng dám uống nhiều rượu tây chuyên đề thế. Mồi nhậu hôm nay cũng được cụ B chuẩn bị phong phú. Mà có một cụ có bộ vỏ da cigar, nếu em ko nhầm (vì hình ko nét lắm) thì cũng khá ấn tượng. Mưa gió như này thì ấm áp quá. Xin được chia sẻ 1 buổi chiều vui cùng các cụ.
Cụ tinh mắt thật, cụ nói em soi lại đống ảnh mới phát hiện ra. Cụ ới là tay chơi cigar nổi tiếng của VN đới cụ ạh, cũng quái kiệt tương đương với cụ HH jj đó của ddttvh :D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Cá nhân em, nếu phân làm 2 dòng riêng biệt thì OP nhỉnh hơn Clynelish tí chút 89-88. 3 chai đầu vị đặc trưng nổi lên ai cũng có thể nhận thấy, với Glenmorangie là vani, Balblair là chuối, dứa, với Clynelish là mật ong, mặc dù cũng uống chai này rồi nhưng so sánh về tổng thể vẫn trội hơn 2 chai đầu và cả chai GlenOrd. Chai OP thì nghiêng về sherry nhiều nhưng đặc trưng của 1 Maritime Malt ko mất đi nhờ hậu vị mặn mà của muối biển, hương vị của OP có sự hấp dẫn riêng, khi có sự lan tỏa cảm giác giống Bowmore Surf nhưng ở 1 cấp độ rõ nét hơn. Về tổng quan, e tách 4 loại đầu ra 1 bên và 2 chai sau ra 1 bên, với số điểm gần như tương đương cho Clynelish và OP ở đầu mỗi nhóm. Nói cách khác, Clynelish là vợ, là cơm, là Gấu ( đối với riêng cụ Malt là Sói...hố...hố...) mặc dù có lúc ta đi chốn này chốn nọ, về với Cly thử lại vẫn thấy dc độ mượt mà, ngọt ngào êm dịu của 1 loại SM làm core cho dòng JW Gold danh tiếng, khi thử ta luôn so sánh với em này em nọ, nhưng chốt lại với những dư vị đắng cay hay oi khói, ngọt ngào hay dịu dàng của các loại SM mà các cụ đã thẩm qua thì khi ngồi bên em nó, ta lại sẵn sàng quên đi tất cả. Còn OP là người tình luôn tươi mới, nàng thay đổi từ tính cách đến bản chất, tâm hồn của nàng để phù hợp với đa số những gã Don Juan qua tay nàng, nàng chuyển từ ex Bourbon sang Sherried Style mà ko mất đi những miếng võ lão luyện mà Gấu (not Malt Brothers :D) nhà ko thể có khiến những gã đàn ông nghĩ đến nàng là nghĩ độ bồng bềnh êm dịu của giường đệm...chậc...chậc...em quên...bồng bềnh của những con sóng..hẹ...hẹ...Nói j thì nói, việc chuyển sang gu sherry mà vẫn dc giới thưởng rượu đánh giá cao thì là 1 thành công lớn của nhà OP nhưng với riêng cá nhân em thì em thích một Maritime Malt theo style Bourbon hơn, nói cách khác, những chuyến hải hành lênh đênh của những gã đàn ông với nhau thì sự khô cứng trong tính cách, sự cô đơn trên biển, nắng nóng và vị khô của muối biển nên sẽ cần 1 gu Bourbon tươi trẻ để làm mềm lại những tâm hồn sẽ thích hợp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Nghe cụ Tuankts chém rượu Bourbon làm em bắt đầu thấy thèm. Cụ như mở một cánh cửa mời em vào thế giới Bourbon đầy mê hoặc. Ước gì có một em Balblair 26 để thưởng thức cụ nhỉ để xem cái món Bourbon nó mê hoặc cỡ nào biết đâu em lại ngoan ngoan chui vào cái thế giới đầy mê hoặc của cụ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Nghe cụ Tuankts chém rượu Bourbon làm em bắt đầu thấy thèm. Cụ như mở một cánh cửa mời em vào thế giới Bourbon đầy mê hoặc. Ước gì có một em Balblair 26 để thưởng thức cụ nhỉ để xem cái món Bourbon nó mê hoặc cỡ nào biết đâu em lại ngoan ngoan chui vào cái thế giới đầy mê hoặc của cụ.

MaltBrothers

Xe buýt
@ tuankts: ở nhà mỗ thì vị trị có chút đảo lộn nên gấu chuyển thành sói nhiều cụ đã từng tỉa tót rồi :D thế cái ảnh lão chụp mỗ mút điếu cigar tóp má lại mờ ảo đâu rồi gửi mail cho mỗ đi ;)
@ Winecellar: về Balblair 26 thì cụ nên gọi cụ CT đi nhu cầu của cụ sẽ đc thỏa mãn tối đa :) cỡ vài thùng, với nhà em Balnlair26 luôn có 1vị trí đặc biệt vì cho em 1bài học nhớ đời khi fí hoài đem đi uống ngưu ẩm với mấy ông bạn chỉ quen sự ngọt ngào của Chivas 18 và Macallan SO :(( lẽ thông thường khi gu sở thích là hương vị đậm đà êm mượt kiểu các cụ ...... có tuổi thì khó chuyển sang thích bourbon lắm nhất là có tí khói khen khét thì theo em nên sang nhượng cho nhà em là vừa :D

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
Như hôm qua e nói với cụ Bảo. Cảm nhận e thấy những cụ thích Bourbon là sự sôi nổi trong tính cách, luôn thích sự thay đổi, tươi mới, còn với các cụ thích sherry e thấy có sự thâm trầm trong tính cách, sống nội tâm, suy nghĩ sự đời, từng trải nhiều hơn. Hôm qua cụ Jackal ngồi bên thử Dalmore thấy nhăn mặt, ko hẳn cụ ko thích nhưng cũng có thêm 1 loại nữa là các cụ thích cả Bourbon và Sherry và cụ Jack có lẽ thuộc loại này. Cụ Bảo nhà ta qua vài lần e thấy ghét khói, ko thích Talisker, Kilchoman..., ko thích Dalmore...nhưng thích Arran, Balblair, vậy rõ style của cụ còn j...hẹ...hẹ...cũng thấy hợp tính cụ vậy :D

Clayton

Xe điện
oái, mấy hôm đi ctac o kịp xem lịch of . các cụ tổ chức ở đâu thế.
Bọn em tổ chức tại Tasting Room, Tầng 2, Beer Plaza, 46 Kim Mã. Đây là buổi gặp mặt anh em để "bù đắp" cho Monthly Tasting Tháng Bảy BSC chưa tổ chức được cụ ạ.

Chương trình chính thức của Tháng Tám sẽ được tổ chức vào ngày 17/8/2013. Nếu cụ thích, cụ có thể đăng ký tham gia.

Clayton

Xe điện
Với chủ đề của các cụ hôm nay, thì 6 nhà rượu đại diện đã gần như đủ cho vệt bờ đông, có lẽ chỉ thiếu Teaninich và Brora. Teaninich ở phía bắc Inverness, trên Glen Ord và dưới Dalmore (cùng thị trấn Alness với Dalmore nhưng nằm khuất bên rìa thị trấn). So với các nhà khác thì Teaninich được coi như 1 nhà chưng cất có những bước đi áp dụng điện khí hóa đầu tiên từ ngay thế kỷ thứ 19, biết sử dụng điện và điện thoại sớm nhất. Và tới gần đây vẫn là nhà chưng cất có bước đi tiên phong trong áp dụng công nghệ mới. Nhưng Teaninich gần như ko có các sản phẩm OB, mặc dù thế vẫn được biết đến là nhà chưng cất đóng góp thành phần chủ chốt trong các sản phẩm blend của Johnnie Walker, đã quá phổ biến.
Nhà còn lại là Brora thì close từ 1983 nên khỏi mang ra thẩm hôm nay là miễn bàn.
Tóm lại, hôm nay các cụ lựa chọn cả 1 một vệt bờ đông với đủ mặt rượu từ 6 lò danh tiếng như thế, quả rất khéo chọn. Nếu có thêm một chút gì đó đại diện cho Teaninich nữa thì trọn vẹn. (Riêng Brora em thấy hơi khó).
Cụ ở Hà Nội mà sao không dành chút thời gian tham gia với anh em nhỉ.

Chủ đề hôm qua, BSC đã tasting các dòng rượu của 6 Nhà chưng cất Vùng Bắc Highland. Nếu thêm Teaninich, thì lại phải cố thêm Brora nữa cụ ạ, vì nếu chỉ có Teaninich thì lại thành ra... con số 7 :D

Brora rồi cũng sẽ có, nhưng chắc chưa phải năm nay. Chủ đề đó sẽ là... The Silent Distilleries

Vulcan V70

Xe trâu
Bẩm các Cụ! lang thang trên mạng nhà cháu túm được cái này copy về để các Cụ thư giãn tí, và cũng là để rút kinh nghiệm kén rể, sắm khóa ... kẻo gặp thăng rể cũng mê rượu như mình nó xui con gái về thó hết kho rượu thi nguy.
"
Chưa biết Trường là thằng nào, mặt mũi ra sao, ông bố vợ tương lai của anh đã cấm tiệt con gái: “Mày yêu gì thì yêu kệ mày, nhưng tao không cho lấy cái thằng đó”. “Thằng nào ạ?”, Thu, con gái ông, sửng sốt hỏi, rõ ràng cô chưa hề đưa Trường về ra mắt dù hai người yêu nhau đã lâu. “Còn thằng nào. Cái thằng toàn xui mày trộm rượu của tao cho nó ấy. Chưa làm rể đã ngang nhiên tranh uống với bố vợ rồi, nó làm rể thì tao có mà sạt nghiệp”.
Sản nghiệp mà ông Thịnh – bố Thu – nói đến, là cái phòng trưng bày rượu hoành tráng của ông. Tuy gia sản rất khá nhưng thứ của cải duy nhất mà ông quý hóa giữ khư khư là những chai, hũ rượu đủ chủng loại, xuất xứ… chất đầy các kệ, tủ. Đó là rượu bản thân ông mua trong những đợt công tác trong và ngoài nước, rượu ngâm đủ loại mà bà vợ tận tụy kỳ công mua các loại cây, con, hoa, quả về chế biến, quà do bạn bè, đồng nghiệp, cấp dưới, con cái… biết ông mê rượu nên mang về tặng. Trong đó, rất nhiều chai rượu không những đắt tiền mà còn hiếm nữa, được ông Thịnh quý như vàng.
Ấy thế mà, gần đây ông Thịnh phát hiện, thỉnh thoảng lại có một vài chai biến mất, trong đó có cả mấy chai ông “cưng” nhất. Để ý một chút, ông đã biết thủ phạm là cô con gái rượu, điều tra thêm chút nữa, ông biết ngay cái thằng biến con ông thành kẻ trộm là một đứa cũng sành rượu chẳng kém gì ông. Chỉ khác là dù mê rượu, ông Thịnh là người uống khá chừng mực, còn bạn trai của con ông tuy còn trẻ mà đã có biểu hiện nát rượu rồi.
Dù ông Thịnh hùng hổ nói không bao giờ nhận Trường làm rể nhưng giữa thời buổi con đặt đâu bố mẹ ngồi đấy, chỉ mấy tháng sau, lễ ăn hỏi đã được tổ chức. Sau màn lễ nghi diễn ra tốt đẹp, đến màn tiệc tùng, Trường quên mất mình là chú rể đang ở nhà bố vợ chưa cưới. Anh uống nhiệt tình, chả mấy chốc mà say. Đến khi một ông chú họ của vợ, vốn là phó chủ tịch huyện, đến nâng cốc, Trường nói như quát: “Làm gì có chuyện chú mời cháu. Chú về chỗ mau, cháu đến mời”.
Miệng nói, tay anh vớ chai rượu trên bàn, tay kia đẩy ông chú vợ về mâm. Bố vợ sợ quá, vội chạy lại: “Cái thằng này, mới mấy chén mà đã say”. Chàng rể xửng cồ: “Mấy chén là thế nào? Chê con không biết uống rượu hả? Bố nhầm rồi đấy. Con thách bố hạ được con đấy. Nào, bố con mình tỷ thí, thằng nào thua phải gọi thằng kia là sư phụ”.
Bố vợ chỉ biết lắc đầu, các chú các bác thì miệng há hốc. Mấy anh bạn của Trường đang ngồi mâm nhà trai thấy nguy quá vội chạy lại, tóm cổ Trường lôi xềnh xệch, tống vào xe ô tô. Anh chàng ngủ lăn ra ở đó cho đến khi cả đoàn xong việc, chở về.

Thỉnh thoảng lại có một vài chai biến mất, trong đó có cả mấy chai ông Thịnh “cưng” nhất.

Thế mà rồi Trường vẫn được cưới Thu. Sau đó mỗi lần về thăm nhạc gia, chào hỏi xong là ông rể tót ngay vào phòng rượu ngắm nghía; bố vợ ở nhà thì xin vài chai, không thì cũng tự ý chọn mấy chai mang về. Để đề phòng rể quý, chai nào ưng nhất, ông Thịnh phải cất vào ngăn rủ riêng khóa trái, Trường mấy lần nhờ vợ trộm hộ mà không xong...."
nguồn http://giadinh.vnaz.vn/chang-re-ruou-va-bo-vo/

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Bố vợ cụ nào có tủ rượu thì khai mau.

ngaydoclap

Xe container
Bố vợ cụ nào có tủ rượu thì khai mau.
Nói chung đã là bố vợ nếu thương con gái đừng tinh tướng, chỉ nên khoe rượu với bạn thân chứ đừng bao giờ khoe với con rể, toàn bọn trộm cắp cả đới, vớ vẩn nó còn đấm cho bỏ bu :D

MaltBrothers

Xe buýt
Như hôm qua e nói với cụ Bảo. Cảm nhận e thấy những cụ thích Bourbon là sự sôi nổi trong tính cách, luôn thích sự thay đổi, tươi mới, còn với các cụ thích sherry e thấy có sự thâm trầm trong tính cách, sống nội tâm, suy nghĩ sự đời, từng trải nhiều hơn. Hôm qua cụ Jackal ngồi bên thử Dalmore thấy nhăn mặt, ko hẳn cụ ko thích nhưng cũng có thêm 1 loại nữa là các cụ thích cả Bourbon và Sherry và cụ Jack có lẽ thuộc loại này. Cụ Bảo nhà ta qua vài lần e thấy ghét khói, ko thích Talisker, Kilchoman..., ko thích Dalmore...nhưng thích Arran, Balblair, vậy rõ style của cụ còn j...hẹ...hẹ...cũng thấy hợp tính cụ vậy :D
Lão Jackal nhăn mẹt ko phải vì ko thích sherry mà vì lão ý và nhà em đều thấy là trong cả nose và palate của chai Dalmore18 có len lỏi 1chút mùi thuốc kháng sinh và sulphur hơi khó chịu một chút, ngoài ra body và finish đều ok thật tiếc cho 2chai old sherry style, tuy nhiên các cụ khác lại ko cảm nhận thấy thế mới lạ trong khi lúc trc vừa thẩm lại glendronach 18 thì ko thấy có mùi thuốc như thế và mùi sulphur cũng ko rõ ràng

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Nói chung đã là bố vợ nếu thương con gái đừng tinh tướng, chỉ nên khoe rượu với bạn thân chứ đừng bao giờ khoe với con rể, toàn bọn trộm cắp cả đới, vớ vẩn nó còn đấm cho bỏ bu :D
Nếu bị đấm còn là may đấy cụ ạ, chứ suốt tuần thằng con rể nó đòi tỷ thí rượu mà bố vợ tuổi cao sức yếu, sương đc tí nhưng cũng chẳng mấy chốc đi gặp tổ tiên sớm và thằng chả đương nhiên đc thừa kế tủ rượu của bố vợ, thê mới thâm nho nhọ *** cụ ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Nếu bị đấm còn là may đấy cụ ạ, chứ suốt tuần thằng con rể nó đòi tỷ thí rượu mà bố vợ tuổi cao sức yếu, sương đc tí nhưng cũng chẳng mấy chốc đi gặp tổ tiên sớm và thằng chả đương nhiên đc thừa kế tủ rượu của bố vợ, thê mới thâm nho nhọ *** cụ ợ :D
Nghe giang hồ đồn đại cụ Malt cũng biết mấy ông bố vợ nhiều rượu, cụ chia sẻ 1 vài chuyện cho Anh em nghe để học ttập và rút kinh nghiệm.

MaltBrothers

Xe buýt
Nghe giang hồ đồn đại cụ Malt cũng biết mấy ông bố vợ nhiều rượu, cụ chia sẻ 1 vài chuyện cho Anh em nghe để học ttập và rút kinh nghiệm.
Em thì ko rõ bên ngoài mấy nhưng trong BSC em cũng biết có vài ông bố vợ sưu tầm rượu whisky ác liệt :) nhưng bố vợ em thì ko có thú sưu tầm rượu whisky nên đc biếu chai nào thì bốc hơi chai đó hoặc cho con rể ngay, còn tỉ thí thì em ko dám vì chưa chưa đủ 12 thành công lực đấu lại bố vợ, nhưng nhà em cũng có mụn con gái vốn cảnh giác nên ngay từ bây h em đã dạy dỗ nó biết yêu quí những chai rượu mà ba nó bỏ công sưu tầm nên giờ nó chính là đứa bảo vệ tủ rượu của em còn hơn thần giữ của, đợt trc chú nó sang chơi muốn thẩm mấy chai dở mà chịu chết vì nó ko cho bảo chỉ có em mới đc lấy rượu nên em cũng tin tương lai sau này chắc nó ko nỡ lấy trộm cho người khác :D nhưng em lại đang lo thằng ku em, tí tuổi ranh giờ cũng biết cầm ly rượu hít hà như ai, đây mới là đứa em fải cảnh giác chắc sau này :D

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Thông tin tốt lành cho cụ Winecellar nhé ko rõ cụ đã được nhà Tomatin thông báo chưa, đó là core sản phẩm chủ lực của nhà Tomatin vừa giành được 5giải thưởng cuả IWSC 2013 vừa qua đặc biệt là chai Tomatin 30yo giành đc gold medal đấy, nhà em sợ sau khi biết thông tin này chắc sẽ chẳng còn cơ hội thẩm chai Tomatin 30yo duy nhất của cụ :D

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Kinh nghiệm cho thấy nếu bố vợ không uống rượu thì con rể hay chơi trò xấu xa là biếu rượu rõ là xịn để rồi lại thu gom sau đó, cho nên các cụ nhà mình nguy cơ làm bố vợ lưu ý nhé, cứ nghi binh rồi nó biếu thì cất biến.

tuankts

Xe tải
Hôm trước có cụ nhận xét chai trên đây của cụ Webzy có lẽ đóng chai từ những năm 1960z Em có lăn tăn nên vừa check lại. Em thấy chai trên có hình thức hơi giống với range Caledonian Selection của nhà IB Liquid Gold Enterprises. Nếu là nhà này thì mới bắt đầu đóng chai từ năm 2003. Hình chai Deanston của cụ trông nhỏ quá, ko đọc đc nên em ko dám chắc. Cụ có thể load hình to hơn hay cụ đọc hộ các ký tự viết trên mặt trước của em nó để anh em check thêm cho.
.....................
Deanston thật sự vận hành từ 1966. Vậy chai của cụ ko rõ bao nhiêu tuổi nhưng có khả năng cao là chai OB tương tự chai 25yo nêu trên, đóng chai những năm 90.
Deanston thuộc sở hữu của Burn Steward vào năm 1990, trên chai có đề BS Distillery.... rõ ràng, vậy chai này chắc chắn đóng chai sau năm 90 mà cụ. Khả năng em dự cụ Barley cũng phải trên em đôi chục tuổi chứ chả chơi...hị...hị...

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng