Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Tại Việt Nam, những chai Rum thuộc hàng Siêu Sang, Extra Anejo, Prestige như thế này không tìm được thị trường. Thực tế đó không phải vì dân VN mình không có tiền hoặc không chịu chi, vì có nhiều doanh nhân và những anh em đam mê rượu thường xuyên thanh toán tới dăm bảy chục triệu cho 1 chai Cognac hoặc Single Malt để mở ra uống, thậm chí là uống hết ngay vài chai trong 1 bữa. Lý do thực sự nằm ở chỗ, anh em chưa thực sự hiểu nhiều lắm về những dòng như thế này.

Ở VN ta, rượu Rum không phải là ít gặp, nhưng đa phần chỉ để pha chế cocktail. Vì vậy, những dòng dễ thấy trên thị trường phần nhiều đều là những chai trẻ, như Blanco (un-aged) hoặc reposado (aged). Gần đây đã xuất hiện một số dòng Anejo chuyên để thưởng thức nguyên chất (neat). Tuy nhiên, nhiều lần em chứng kiến các anh em VN mình lại dùng những chai như Zacapa Centenario XO để uống trong cốc Tumbler với đá hoặc cũng đem pha chế cocktail. Có lẽ theo thói quen với Rum chăng?

Clayton

Xe điện
Một số thông tin tham khảo

Havana Club Maximo Rum

50cl / 40% Considered by many connoisseurs to be the finest rum ever made, Havana Club Maximo Extra Anejo is the ultimate Ultra-premium rum. Constructed by Maestro Ronero Don José Navarro, Maximo comes in a beautiful handmade crystal decanter.

"There will never be a rum that better expresses the Cuban rum culture and its rich tradition than Havana Club Máximo Extra Añejo."

Don José Navarro, Primer Maestro Ronero

Producer's Tasting Notes

Appearance: Havana Club Máximo Extra Añejo displays an impressive deep dark amber glow, testimony to its long natural ageing.

Nose: Havana Club Máximo Extra Añejo reveals an outstandingly rich, intense, persistent yet delicate aroma. It impresses with its unparalleled complexity, sign of graceful maturity; balanced notes of oak, smokiness, and subtle tones of fresh pear, coconut and dried fruit.

Palate: Havana Club Máximo Extra Añejo is robust yet velvety smooth. It is both dry and sweet. Its woody palate imparts a silky opulence, a cascade of savours accented by dark chocolate, luscious dried fruits and a hint of vanilla.

Finish: Havana Club Máximo Extra Añejo has a warm enduring finish, with irresistible spicy notes and uncommon persistence.

Perfect serve: Havana Club Máximo Extra Añejo is best appreciated by rum connoisseurs as a slow sipping rum, to be savoured neat, and preferably after dinner.

Clayton

Xe điện
Được đánh giá là một trong vài chai rum ngon nhất thế giới hiện nay, Havana Club Maximo được giới sành rum khao khát được nếm thử ít nhất một lần trong đời. Nó càng hấp dẫn hơn khi người ta biết được về quá trình làm rượu công phu và cầu kỳ đòi hỏi tay nghề cao, sự hiểu biết, kinh nghiệm và tình yêu của những người làm ra nó.

tauluon

Xe buýt
Được đánh giá là một trong vài chai rum ngon nhất thế giới hiện nay, Havana Club Maximo được giới sành rum khao khát được nếm thử ít nhất một lần trong đời. Nó càng hấp dẫn hơn khi người ta biết được về quá trình làm rượu công phu và cầu kỳ đòi hỏi tay nghề cao, sự hiểu biết, kinh nghiệm và tình yêu của những người làm ra nó.

Sao CT nói là năng hơn 10 kg. Không nhẽ là chai này. Nhà cháu nghĩ cả hộp cũng chỉ khoảng 3 kg là tối đa

Clayton

Xe điện
Chuẩn ạ. Chai này em đã đc cầm mấy hôm rồi ạ :)
Đã cầm được rồi thì đừng để cho Ông Bạn Vàng này chạy thoát nhé, hehe :D

Hai anh em anh đã thống nhất là một chai đặc biệt như thế này thì sẽ không đưa vào Bộ sưu tập cá nhân của ai cả, thay vào đó, các anh em sẽ cùng nhau thưởng thức theo truyền thống BSC từ thời... Quốc vương Sihanook ;)

Đây sẽ là một chai after dinner hoàn hảo cho một buổi tối cuối thu Hà Nội với sự tham gia của chừng khoảng mười anh em.

Ai mê thưởng thức cigar Cuba, thì đây sẽ là một dòng lý tưởng để ghép chung (matching), sự phối ghép hoàn hảo hơn bất cứ với một loại rượu nào khác trên đời này, cho dù là những chai Single Malts hay Cognac đắt tiền đến mấy :)

Clayton

Xe điện
Về Decanter, thì những ai đã từng nâng niu trên tay các bình rượu pha-lê sẽ dễ hiểu được hơn ạ.

Với chai Maximo này, lượng rượu chỉ là 500ml (nửa Lít), nhưng nhìn chiếc bình Decanter (cứ tạm gọi nôm na là "cái chai rượu" đi :) ) sẽ tưởng rằng chai này phải chừng... 1.5 Lít. Điều này chứng tỏ phần thành bình và đáy bình được làm rất dày, do vậy, trọng lượng tổng thể của Decanter + rượu tăng lên đáng kể.

ca_voi

Xe lăn
Đẹp và nặng quá cụ ạ

flat

Xe buýt
Đã cầm được rồi thì đừng để cho Ông Bạn Vàng này chạy thoát nhé, hehe :D
[/FOwNT]
Hai anh em anh đã thống nhất là một chai đặc biệt như thế này thì sẽ không đưa vào Bộ sưu tập cá nhân của ai cả, thay vào đó, các anh em sẽ cùng nhau thưởng thức theo truyền thống BSC từ thời... Quốc vương Sihanook ;)

Đây sẽ là một chai after dinner hoàn hảo cho một buổi tối cuối thu Hà Nội với sự tham gia của chừng khoảng mười anh em.

Ai mê thưởng thức cigar Cuba, thì đây sẽ là một dòng lý tưởng để ghép chung (matching), sự phối ghép hoàn hảo hơn bất cứ với một loại rượu nào khác trên đời này, cho dù là những chai Single Malts hay Cognac đắt tiền đến mấy :)

Vụ này hay nhưng chắc phải chọn được dịp đặc biệt chút CT nhỉ....

Clayton

Xe điện
Vụ này hay nhưng chắc phải chọn được dịp đặc biệt chút CT nhỉ....
Vâng ạ.

Chờ anh em BSC lâu qúa (e hỏi chục anh em, nhưng ngoài 3 cụ từ chối, thì các cụ khác chưa kịp trả lời :D ) nên các bác gìa đã xử lý em ấy xong xuôi rồi ạ. Em sẽ có review sau. ;)

Trạng thái
Thớt đang đóng