Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Nhưng mà cụ này mới thực sự khó kiếm nè.
Nếu tính về tuổi thì đến giờ này có lẽ đây là chai Macallan già nhất kể cả OB hay IB : 68YO.
Đặc biệt chai này là sherry hoghead và cask strength các cụ ạ.

Tự dưng thấy khát nước quá ... Khô hết cổ họng và không biết nói gì

Tuctu

Xe máy

Các cụ nhà mình máy bữa nay xôn xao vụ companta nhỉ.Em chen ngang cái nhé.e mới xách về chiều nay đấy ạ
Macalan mà hơn 50yo cũng là hiếm rồi đấy
Chỉ cần thấp thoáng mấy em 1981 múa minh họa phía sau thôi là bàn phím của em đã ướt cả rồi cụ Philip Tèo ạ!

Philip Tèo

Xe máy
Bữa nào cụ ghé em chơi, còn nhiều món lắm, em chuẩn bị cho cụ mấy cái yếm kẻo ướt hết rượu nhà em :))

Tuctu

Xe máy
Bữa nào cụ ghé em chơi, còn nhiều món lắm, em chuẩn bị cho cụ mấy cái yếm kẻo ướt hết rượu nhà em :))
Nhất định em sẽ ghé qua, cụ Philip Tèo ạ! Có khi em phải nhờ cụ chuẩn bị hỗ trợ em mấy cái ly tulip shape chân cao (thay mấy cái yếm) để em khuân về luôn, chứ em nhểu nhảo phiền cụ lắm! Em cám ơn cụ trước nhé!

Tuctu

Xe máy
Em chuyển qua Champagne ướp lạnh để cụ Tauluon đỡ khát, khô cổ họng. :P
Em xin báo cáo, tháng rồi em mới đột nhập vào động ủ Champage của nhà GH Mumm sâu 25m dưới lòng đất đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Một chiêu khui và rót Champagne:

tauluon

Xe buýt
Em định kiếm cái tủ đựng rượu vang. Mua ở đâu thì hợp lý hả các cụ

Clayton

Xe điện
Cụ Tuctu có chuyến đi Reims hay qúa.

Mumm là một nhãn Champagne độc đáo, có nguồn gốc Đức, uống khá hay.

Cùng với Pierre Jouet, Mumm thuộc trong số Key Brands của Tập đoàn Pernod Ricard.

Philip Tèo

Xe máy
Sao Mumm là một nhãn Champagne lại có nguồn gốc ở Đức ạ, cụ lý giả giùm cho em hiểu với, phải chăng chủ là người Đức hay là họ bê nguyên cái nhãn rượu của Đức qua ạ, tại em thấy đúng là cái chữ G.H đã có vẻ là Đức rồi mà chả hiểu nguyên nhân tại sao
Cụ Tuctu có chuyến đi Reims hay qúa.

Mumm là một nhãn Champagne độc đáo, có nguồn gốc Đức, uống khá hay.

Cùng với Pierre Jouet, Mumm thuộc trong số Key Brands của Tập đoàn Pernod Ricard.

Clayton

Xe điện
Sao Mumm là một nhãn Champagne lại có nguồn gốc ở Đức ạ, cụ lý giả giùm cho em hiểu với, phải chăng chủ là người Đức hay là họ bê nguyên cái nhãn rượu của Đức qua ạ, tại em thấy đúng là cái chữ G.H đã có vẻ là Đức rồi mà chả hiểu nguyên nhân tại sao
Thành lập nên GH Mumm là một gia đình người Đức, cụ ạ. Mà thực ra thì rất nhiều dân ở Reims và đặc biệt là vùng Alsace cạnh đó là dân Đức, vẫn nói tiếng Đức, đi ra nước ngoài vẫn tự nhận mình là người Đức, chứ ko phải Pháp. Cũng vì những lý do tương tự mà Pháp cũng lại có rất nhiều vang Riesling. Alsac và Lorraine là câu chuyện dài lịch sử đau đớn giữa Đức và Pháp. Đức là dân tộc bị thiệt thòi nhiều hơn trong vụ này.

Clayton

Xe điện
Nhưng mà cụ này mới thực sự khó kiếm nè.
Nếu tính về tuổi thì đến giờ này lẽ đây là chai Macallan già nhất kể cả OB hay IB : 68YO.
Đặc biệt chai này là sherry hoghead và cask strength các cụ ạ.

[/QUOTE]

Mấy chai này tuyệt qúa, Tèo ạ.

Sao rượu như thế này mà Nhà GM ko làm chai pha lê hoành tráng như Mortlach hoặc Glenlivet 70yo nhỉ ? Ru

Philip Tèo

Xe máy
Chắc năm sau có đấy cụ ơi, vì tụi nó thông báo 1945 đã out of stock till 2015, nên em đoán 2015 họ sẽ bottled chai 1945 theo seri Generation 70YO. Các cụ chờ nhé, nếu quả thật có thì chắc chắn em sẽ múc về vài chai cho anh em ngắm

ca_voi

Xe lăn
Thành lập nên GH Mumm là một gia đình người Đức, cụ ạ. Mà thực ra thì rất nhiều dân ở Reims và đặc biệt là vùng Alsace cạnh đó là dân Đức, vẫn nói tiếng Đức, đi ra nước ngoài vẫn tự nhận mình là người Đức, chứ ko phải Pháp. Cũng vì những lý do tương tự mà Pháp cũng lại có rất nhiều vang Riesling. Alsac và Lorraine là câu chuyện dài lịch sử đau đớn giữa Đức và Pháp. Đức là dân tộc bị thiệt thòi nhiều hơn trong vụ này.
Có phải sự kiện phát sinh từ thời Napoleon, chiến tranh với nước Phổ, đúng không cụ Clayton?

Tuctu

Xe máy
Chắc năm sau có đấy cụ ơi, vì tụi nó thông báo 1945 đã out of stock till 2015, nên em đoán 2015 họ sẽ bottled chai 1945 theo seri Generation 70YO. Các cụ chờ nhé, nếu quả thật có thì chắc chắn em sẽ múc về vài chai cho anh em ngắm
Generation 70YO này mà gặp thì có khoanh tay "Chào bác!" cũng chẳng quá. 8-|

Clayton

Xe điện
2 năm nữa thì đúng là 70 years old, đúng tuổi để đưa vào line Generation của Nhà G&M như đã làm với Mortlach 70yo và Glenlivet 70yo. Tuy nhiên, 68 years old có cái hay và cái đặc biệt riêng của nó. Con số 68 là con số rất đẹp và rất bị "mê tín" ở Châu Á, đặc biệt là Trung Quốc, Hong Kong, Đài Loan, Việt Nam, Sing, Mã lai... túm lại là những nơi có Tàu và Việt sinh sống. Trong khi đó, khoảng 10 năm trở lại đây, thị trường của Macallan cao tuổi lại chính là Châu Á, đặc biệt là mấy nước mà em vừa kể tên, chứ không phải là bất kỳ vùng nào khác trên thế giới. Vì thế, nếu họ dùng decanter pha-lê, làm vỏ hộp gỗ cầu kỳ, sang trọng (kể cả không dùng tên "Generation") thì sẽ nâng cao giá trị sản phẩm và bán càng được nhiều tiền hơn cho các đại gia châu Á.

Clayton

Xe điện
Có phải sự kiện phát sinh từ thời Napoleon, chiến tranh với nước Phổ, đúng không cụ Clayton?
Lịch sử đau thương của vùng đất Elsaß (Elsass) và Lothringgen, hay chúng ta thường biết theo Tiếng Anh là Alsace và Lorraine, bắt đầu sớm hơn nhiều. Nó gắn liền với lịch sử phát triển của bộ tộc Germanic bên bờ sông Ranh (Rhein), tổ tiên của người Đức, người Áo, người Thụy Sỹ (vùng nói tiếng Đức), người Liechteinstein... ngày nay. Sự cạnh tranh và thù hận truyền kiếp trong lịch sử giữa người Đức và người Pháp (có cái gì đó khá giống với sự hằm hèn ngàn năm giữa người Tàu với người Việt) đã khiến cho vùng đất Elsass và Lthringen này bị đẩy qua, đẩy lại giữa hai bên, bị chuyển quốc tịch giữa Pháp và Đức tới 4 - 5 lần trong lịch sử. Sau năm 1945, cùng với sự thất bại của phát-xít Đức sau những tội ác kinh hoàng mà nó gây ra cho nhân loại, người ta đã tin tưởng rằng hai vùng đất này sẽ mãi mãi thuộc về nước Pháp. Đối với người viết, thì điều này không có gì chắc chắn cả. Phần lớn những thành phố, làng mạc ở vùng Elsass này vẫn mang những cái tên "đặc Đức". Kiến trúc nhà cửa, thói quen sinh hoạt, văn hóa... vẫn rất Đức. Cư dân truyền thống và đông đảo nhất hiện nay vẫn là những người Đức. Trước 1945, dân 2 vùng đất này hầu như không muốn thừa nhận họ là người Pháp hoặc chấp nhận hấp thụ văn hóa Pháp. Tuy nhiên, sau 1945, chính vì họ cũng quá "choáng váng" trước những gì Hitler đã làm (cho dù họ biết rằng, một phần ông ta cũng làm vì chính sự mong muốn tôn vinh dân tộc Đức) nên nhiều người cũng cũng đã mở lòng hơn, và dần dần hòa mình vào văn hóa Pháp, nhiều người trong số họ coi mình là người Pháp. Nhưng dẫu sao, đại bộ phận cư dân Elsass vẫn cố găng gìn giữ chất Đức, bản sắc văn hóa Đức của họ một cách chắc chắn, bền vững. Đây là một phần tính cách Đức. Điều tương tự chúng ta cũng có thể thấy ở rất nhiều vùng đất có dân gốc Đức, thuộc Đế chế Đức xưa kia, nay đã bị cắt về nước khác, ví dụ như vùng Opole của Ba-lan, nơi cầu thủ Miroslav Klose của Đức đã sinh ra (Klose là người Đức "xịn" các cụ nhé, không phải người Ba-lan như báo chí ta vẫn hay lầm tưởng, chỉ là gia đình anh ta mấy đời sinh ra ở Opole, vùng đất nay bị cắt về Ba-lan mà thôi).

Hồi 2005, em có ngồi uống beer với mấy người Úc ở vùng Dandenong (Victoria), hỏi chuyện mới biết là bố của họ chuyển tới Úc sau năm 1945 và các cụ đó đến từ Elsass. Họ luôn nhận họ là người Đức, chứ không phải người Pháp.

Thực ra, những người gốc Đức ở những vùng tiếp giáp giữa Pháp và Đức rất giỏi làm vang trắng và sparkling (Champagne). Có lẽ, trong truyền thống Đức và do ảnh hưởng của thổ nhưỡng, khí hậu, nên họ làm vang trắng ngon hơn vang đỏ.

Câu chuyện về dòng Champagne rất nổi tiếng của Pháp là Taittinger cũng có nhiều nét tương tự. Các cụ có thấy cái tên TAITTINGER có tí "Pháp" nào không, hay là "rẩt Đức"?

Khác với Nhà Mumm, tài sản Hãng Champagne bị Pháp quốc hữu hóa và cướp hết, sau đó anh em Nhà Mumm đị đẩy về đất Đức sau khi vùng Elsass rơi lại vào tay Pháp, thì Nhà Taittinger quyết định gắn bó cuộc đời và dòng tộc tại Pháp một cách tự nguyện. Chính ông chủ Taittinger đã quyết định chuyển gia đình về Paris để vĩnh viễn không bao giờ bản thân mình hay con cháu sau này phải đứng giữa hai lựa chọn: trở thành người Pháp hay trở thành người Đức (theo quốc tịch đăng ký).

Clayton

Xe điện
Havana Club - MAXIMO Extra Anejo

Cuối cùng thì hai anh em cũng quyết định "khiêng" Người Anh Em CUBA này về nhà. Phải dùng từ khiêng mới đúng ạ, có lẽ gần đến 10 kg, trễ hết cả tay.
Ông bạn vàng CUBA đây ạ: Havana Club - MAXIMO Extra Anejo. Theo các nguồn thông tin mà em đã dò hỏi chục ngày qua (em chưa chắc chắn 100%), thì đây là chai duy nhất tại VN hiện nay.

Em tạm trưng lên ít hình ảnh của Ông bạn này đã. Lời lẽ, em sẽ viết sau vậy

Trạng thái
Thớt đang đóng