Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
à, vụ Blind Tasting hôm qua, sau khi dùng đến những dram cuối cùng, anh em đánh giá điểm theo thứ tự từ cao xuống thấp (trong hiệp 2) thế này cụ Sky ạ =))

- Highland Park 25yo
- Old Pulteney 21yo
- Arran Machrie Moor
- Talisker Darkstorm
- Caol Ila 12yo
- Singleton Glen Ord 12yo
- Glenmorangie Quinta Ruban 12yo
- Benromach Traditional

Còn xếp hạng của hiệp 1, quá nhiều bất ngờ và thú vị, nên cụ Clayton đang tổng hợp, sẽ công bố sau nhé ;)
Em đề nghị triệu tập gấp toàn thể BĐH BSC chiều nay ra Press Club làm 1 trận bia Bỉ phạt vạ 06 cụ (trong đó có 1 cụ CT và 3 cụ khác trong Ban ĐH) đã vi phạm nghiêm trọng quy định, nội quy của BSC: Dưới 10 thành viên BSC mà tự mở kho rượu của CLB. Em thấy vô cùng quan ngại về vấn đề này nên đề nghị gấp chiều nay toàn thể BĐH BSC có mặt tại Press Club đề làm rõ việc này. Theo em nhẹ nhất thì là 1 bữa bia Bỉ, còn nếu không thành khẩn thì phải thêm 1 tour mát xa Oasis nữa ạ.
Hẹn các cụ chiều nay ạ. Hố hố..

Clayton

Xe điện
Em đề nghị triệu tập gấp toàn thể BĐH BSC chiều nay ra Press Club làm 1 trận bia Bỉ phạt vạ 06 cụ (trong đó có 1 cụ CT và 3 cụ khác trong Ban ĐH) đã vi phạm nghiêm trọng quy định, nội quy của BSC: Dưới 10 thành viên BSC mà tự mở kho rượu của CLB. Em thấy vô cùng quan ngại về vấn đề này nên đề nghị gấp chiều nay toàn thể BĐH BSC có mặt tại Press Club đề làm rõ việc này. Theo em nhẹ nhất thì là 1 bữa bia Bỉ, còn nếu không thành khẩn thì phải thêm 1 tour mát xa Oasis nữa ạ.
Cụ nào hôm qua trót dại với mấy em gái gìa trên thì chuẩn bị ra Press Club mà chịu phạt vạ nhá. ;)
Em thì ôm ấp mấy em NAS chưa đủ tuổi, nên em vô can, heheheh :D

Clayton

Xe điện
Các cụ chịu khó chờ đến tối nay nhé. Vụ Blind Tasting này tuyệt hay! :)

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ nào hôm qua trót dại với mấy em gái gìa trên thì chuẩn bị ra Press Club mà chịu phạt vạ nhá. ;)
Em thì ôm ấp mấy em NAS chưa đủ tuổi, nên em vô can, heheheh :D
Cụ Nào Cũng Chót Dại Hết ạ nhất là sau màn Blind tasting kinh hoàng với các chai Nas blended thì cụ nào cũng muốn cấp cứu khôi phục khứu giác vị giác bằng những ly single malt whisky. Nhưng phạt các cụ chót dại thì hơi nặng nhất là sau nỗ lực đáng hoan nghênh tổ chức thành công blind tasting với những chai rượu phổ thông mà một số cụ như cụ Sky, phamha .... ko thể nuốt trôi được

flat

Xe buýt
AI BẢO LÀ KHÔNG ĐỦ 10 NGƯỜI?

Cụ Sky căn cứ vào đâu vậy? Nhà em tin rằng nếu có làm độ, cụ sẽ thua đầu tiên vì quá đơn giản, trên OF này luôn có sẵn cỡ 20 cụ xác nhận đã ngồi với nhau chiều qua!
(Lấy thí dụ từ em thôi, lúc em tắt máy, vợ gọi kiểm tra thông qua lũ bạn, sẽ luôn có đến cỡ 20 thằng sẵn sàng xác nhận là đang bận nhậu với em ....ở 20 tỉnh khác nhau, cụ nhé =)) )

skywalkers

Xe buýt
Cụ Nào Cũng Chót Dại Hết ạ nhất là sau màn Blind tasting kinh hoàng với các chai Nas blended thì cụ nào cũng muốn cấp cứu khôi phục khứu giác vị giác bằng những ly single malt whisky. Nhưng phạt các cụ chót dại thì hơi nặng nhất là sau nỗ lực đáng hoan nghênh tổ chức thành công blind tasting với những chai rượu phổ thông mà một số cụ như cụ Sky, phamha .... ko thể nuốt trôi được
Hé hé. Thôi tất cả các cụ chịu nhận phạt đê. Em cũng sẽ nhận chịu phạt cùng các cụ vì đáng lẽ hôm qua phải chủ trì nhưng do chuyển lịch nên em ko thu xếp được việc cá nhân nên lỡ hẹn với cụ.
Mặc dù hôm qua hẹn uống bia với mấy ông bạn nhưng biết các cụ đang nhắm mắt nhắm mũi uống mấy chai NAS blend nên em cũng phải mở 1 chai NAS blend ra uống để gọi là chia sẻ tình cảm với các cụ. Nó đây:

Clayton

Xe điện
À, cụ Sky nhá. Để đêm nay em về em lục lọi kho, em lôi 1 em NAS khác ra em Tasting đú với Last Drop của cụ. Em ấy có tên là JW Blue Label 1820.

Không nhớ là mấy em này đang nằm chỏng chơ ở xó nào nữa.

tuankts

Xe tải
Em đề nghị BDH phạt nặng lão Sì Kai cho em với ạhh, được CT ký quyết định ủy quyền tổ chức Blind Tasting mà lão dám trốn, hình thức phạt bắt uống đủ 10 ly Tumbler của 10 loại rượu hôm qua ah.
Ah mà hôm qua lúc em về loanh quanh tí xót ruột quá ghé làm chút lót dạ, có gọi cho ông anh rủ ra cùng đã thấy ông anh thều thào giọng run rẩy: Anh ...về...rồi....A an..h...đ..a..n..g....bị...đ..ạ..i.....ca....n..nó...b...ắ...t...quỳ ỳ ỳ :) :) :), khổ thân ông anh xách 2 con kông to tổ chảng gãy cbn cả tay mà Gấu nó cũng chả thương, có về muộn tí mà...bắt quỳ...thật là quá đáng....ặc...ặc....

flat

Xe buýt
À, cụ Sky nhá. Để đêm nay em về em lục lọi kho, em lôi 1 em NAS khác ra em Tasting đú với Last Drop của cụ. Em ấy có tên là JW Blue Label 1820.

Mấy chai JW Blue uống chẳng ra gì đâu CT ạ, em còn nguyên bộ 5 chai NAS này, Chủ tịch thích Blue thì em mang qua nhé

flat

Xe buýt
Em đề nghị BDH phạt nặng lão Sì Kai cho em với ạhh, được CT ký quyết định ủy quyền tổ chức Blind Tasting mà lão dám trốn, hình thức phạt bắt uống đủ 10 ly Tumbler của 10 loại rượu hôm qua ah.
Ah mà hôm qua lúc em về loanh quanh tí xót ruột quá ghé làm chút lót dạ, có gọi CT rủ ra cùng đã thấy CT thều thào giọng run rẩy: Anh ...về...rồi....A an..h...đ..a..n..g....bị...đ..ạ..i.....ca....n..nó...b...ắ...t...quỳ ỳ ỳ :) :) :), khổ thân CT đi bộ từ Bà Triệu về Phan Chu Trinh mỏi gãy cả chân mà Gấu nó cũng chả thương, có về muộn tí mà...bắt quỳ...thật là quá đáng....ặc...ặc....
Cấm nói xấu lãnh đạo dưới mọi hình thức X_X

skywalkers

Xe buýt

Mấy chai JW Blue uống chẳng ra gì đâu CT ạ, em còn nguyên bộ 5 chai NAS này, Chủ tịch thích Blue thì em mang qua nhé

Mấy chai này là chai gì mà nó nửa Tây nửa Tàu thế hả lão Flat? Ruột Mau Tài à?

VipLand

Xe buýt

cụ cho em hỏi mua bộ này ở đâu vậy à? nó là dòng blended nhưng e mua để trưng bày :D

MaltBrothers

Xe buýt
Hơ hơ, đã nói bóng gió rồi mà cụ Sờ kai ko biết điều, chủ trì blind tasting mà cố tình trốn tránh vì ko thể nuốt được Nas blended whisky AE ải cắn răng tasting hộ để duy trì đc phong trào mà còn ko biết điều, ko cần 10 ly chỉ cần 5ly phạt vạ của mấy loại từ 55 - 65 point là ổn

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Hơ hơ, đã nói bóng gió rồi mà cụ Sờ kai ko biết điều, chủ trì blind tasting mà cố tình trốn tránh vì ko thể nuốt được Nas blended whisky AE ải cắn răng tasting hộ để duy trì đc phong trào mà còn ko biết điều, ko cần 10 ly chỉ cần 5ly phạt vạ của mấy loại từ 55 - 65 point là ổn
Theo cháu thì ko cần phải loại 55-65 đâu lấyddeer cụ Sờ-Kai ôm chai white horse là ổn ạ

ca_voi

Xe lăn
Hôm qua rất vui các cụ ạ :)
Gửi các cụ
1 - Hậu trưởng lau ly
Untitled by cavoi,

2 - Nghe lời cụ Flat...ngay và luôn
Untitled by cavoi, on Flickr

Clayton

Xe điện
Loạt bài về Blind Tasting các dòng rượu Whisky trẻ NAS (Non Age Statement - Không đề tuổi rượu) Blended Scotch Whisky xin phép được bắt đầu từ bây giờ cho đến khi có trận đấu bóng đá World Cup đầu tiên của đêm nay. :)

Cảm ơn các cụ đã chờ đợi.

Clayton

Xe điện
BSC Blind Tasting

Session 2 - Hà Nội, ngày 12/6/2014

Blind Tasting rượu mạnh (Whisky, Cognac...), rượu vang, beer, và các loại đồ uống khác... luôn là một việc làm hấp dẫn, cuốn hút và có ý nghĩa đối với những người đam mê văn hóa ẩm thức, yêu thích thưởng thức đồ uống, và cả đối với những nhà chuyên môn.

Từ xưa đến nay, với mỗi session Blind Tasting, ngay cả với những nhà chuyên môn giàu kinh nghiệm, hay những gã đam mê đồ uống, hoặc những nhà sưu tập lừng danh..., thì đó đều là những buổi khám phá, trải nghiệm hạnh phúc. Nó giúp người nếm thử kích hoạt hầu hết các giác quan cùng lúc để nếm, để ngửi, để cảm. Tĩnh tại và tập trung, thả lỏng, thư thái, thoải mái, nhưng cũng phải động não thật nhiều. Vâng, bạn cần phải huy động cả một kho tàng ký ức, ký ức về những mùi hương bạn đã gặp đâu đó, cho dù từ thuở bé thơ, ký ức về những mùi vị bạn đã trải trong cuộc đời, dù ký ức đó để lại dư vị ngọt ngào hay mặn đắng...

Với những gã Malt Maniacs hay Malt Connoiseurs, thì Blind Tasting đôi khi còn là cách bạn được quay trở lại với một thói quen đã mất, hay (cho dù ít, dù nhiều) cũng là một cách để bạn vượt qua chính mình. Tại sao vậy? Có lẽ lý do thật đơn giản: Con người chỉ muốn đi lên, và thường chẳng mấy ai mong muốn đi xuống, trừ khi bị buộc phải làm vậy. Khi bạn đã quen với sung sướng, bạn sẽ khó làm quen trở lại với gian khổ. Khi bạn đã quen thưởng thức những hương vị đồ uống thuộc hàng tinh túy nhất thế gian, bạn khó trở lại với một món đồ uống thường thường bậc trung mà xưa kia (thậm chí ngay cả ngày nay) được làm ra không nhằm tới giới cổ cồn.

Thật vậy, khi tham gia làm Blind Tasting, bạn sẽ được trải nghiệm nhiều cảm xúc vô cùng thú vị, nhưng đôi khi bạn phải nếm trải những thứ khó có thể nhằn được, những thứ mà nếu nhìn thấy nó, có thể bạn muốn nhanh chóng bước qua.

Buổi Blind Tasting hôm qua (12/6/2014) tại Hà Nội là một buổi có tính trải nghiệm kiểu như vậy. Những "gã Maniac" BSC có lẽ đã quá lâu, quá lâu rồi không thực sự uống (hay thưởng thức, hay nếm - theo cách nào cũng vậy) những dòng rượu mà nhiều người trong số các anh em đã "bỏ qua" từ lâu, đã lãng quên trong thực đơn, lãng quên trong ký ức mùi vị.

Chính vì những lý do thật giản đơn, thật dễ hiểu như vậy, nên việc BSC tổ chức một buổi Tasting các dòng NAS Blended Scotch Whisky có bán phổ biến trên thị trường Việt Nam đã gặp rất rất nhiều khó khăn trước khi trở thành hiện thực. NAS (Young Age) Blended Scotch Whisky đồng nghĩa với những dòng rượu phổ thông nhất, rẻ tiền nhất, kém hấp dẫn nhất trong Thế giới Scotch Whisky nói riêng, và thậm chí là cả Thế giới Whisky nói chung.

Khâu chuẩn bị được lên kế hoạch trước khoảng 2 tháng, lịch tổ chức Blind Tasting được đổi đến lần thứ 3 để mong sao cho thuận tiện nhất về thời gian cho nhiều anh/em, khoảng hơn 100 tin nhắn và vài chục cuộc điện thoại, cuối cùng, chúng ta cũng có được 1 buổi Tasting với 6 Thành viên BSC cùng 1 khách :)

Nhưng thật kỳ lạ! Đây sẽ là một trong những trải nghiệm đáng nhớ nhất đối với những ngừoi tham gia. Chắc chắn như vậy rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Công tác chuẩn bị

Mặc dù anh em ai cũng rất bận rộn, nhưng mỗi người, cách này hay cách khác đều rất tranh thủ thời gian để có đóng góp hữu ích cho buổi Blind Tasting.

Anh Philip Tèo không đến được, nhưng cũng gửi từ Sài Gòn ra cho anh em tới 4 dòng rượu mà anh em đã lựa chọn được 3 chai trong số đó để đem làm Blind Tasting. Anh Thumotty đã không quản ngại đường xá xa xôi, lễ mễ bê từ Sài Gòn ra cho anh em 4 chai rượu ấy. Anh Jackal, dù bận hết cả ngày, nhưng cũng đã nhanh như điện, đặt sẵn trên bàn cho anh em 2 chai rượu, một là White Horse do Jackal đóng góp, và chai còn lại là Catto's (của Tuankts). Anh Sky đang vật vã với hàng núi Single Malts đã ở hàng "tuổi cụ" chưa biết xếp vào đâu trong căn hộ 390 m2 của mình, nhưng vẫn dành được hẳn 30 phút alo ra Làng Sen Quán đặt bàn cho anh em, dặn dặn, dò dò.

Anh Flat thì chạy ra quận Cầu Giấy mua tập giấy dán, chạy về quận Đống Đa vơ vội nắm bút bi, chạy lên quận Hoàn Kiếm lôi theo 2 công Single Malt hòng khi cần "chữa lửa".

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
17:50, Người Đàn Ông đầu tiên của BSC đã có mặt ở Làng Sen Quán - Mr Cảnh Đức. Anh xách hay tay hai chục bộ ly, và nhờ thế, mà tay anh mới cuồn cuộn thế kia ;)

16:05, thêm hai anh nữa đến ngồi chờ - Ca_voi, người đang trò chuyện cùng anh Đức và một anh nữa... đang chụp ảnh.

Clayton

Xe điện
Anh xách theo một chai James King đỏ au đặt trên bàn. Đó là quà của lão Letuce, đã confirm nhưng lại có lịch đột xuất, phải chạy từ Hoàn Kiếm lên tận Hồ Tây ngồi câu cá.

Ballantine's Finest do Clayton mang đến. Vâng, đó là 2 chai đầu tiên.

Vài phút sau, em gái phục vụ bẽn lẽn, rón rén bước đến và thẽ thọt: "Anh ơi, anh có phải là anh Tơn không?" (Ơ, Tơn nào nhỉ? À, à, Cờ-lay-tơn). "Đúng rồi em". "Thế ạ, thế thì có anh Can chiều nay, anh ấy mang đến gửi anh hai chai rượu, em đang để cạnh cái bếp lò" (Can??? À, Jackal). "Cảm ơn em!"

Vậy là chúng ta có Ballantine's, James King, White Horse và Catto's ở trên bàn.

Trạng thái
Thớt đang đóng