Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
VÔ ĐỀ
Rượu trình làng có mỗi 4 chai
Niềm say mê suốt 4000 năm lịch sử
Này rượu.Ta hỏi mi chứng cứ
Ai là người mang nặng đẻ đau

Thì đây Chứ ở đâu

Clayton

Xe điện
VÔ ĐỀ
Rượu trình làng có mỗi 4 chai
Niềm say mê suốt 4000 năm lịch sử
Này rượu.Ta hỏi mi chứng cứ
Ai là người mang nặng đẻ đau

Thì đây Chứ ở đâu
Cụ tàu lượn ơi, khi nào cụ về đến HN vậy?

Người xưa có câu: "Trông lại trời Nam nhớ Bạn xưa..."

Còn nay thì Bạn chưa hề Xưa, nhưng có người từ xứ Bắc đang dõi trông về Phương Nam kìa :)

Cụ vì công cán mà lỡ mất buổi Tasting thật vui của anh em BSC, nên khi cụ về, anh em BSC mình lại có buổi offline nho nhỏ cho vui, cụ hỉ. Hà Nội mùa thu hãy còn đẹp lắm!

Clayton

Xe điện
Trước khi Nhà số 6 cất nóc với có lẽ chỉ một vài tầng nữa, em cũng thấy cần phải nói thêm lời cảm ơn tới tất cả các anh chị em (gồm cả Mem BSC, Mem mới BSC và những Người Bạn) đã làm nên một Event Mùa Thu rất thành công, cảm ơn tât cả các anh/chị/em về những đóng góp theo những cách rất riêng của mình, cảm ơn các cụ đã tham gia đấu giá 02 chai SM để bổ sung Quỹ cho BSC, trong đó có những anh/em đã bỏ những bước giá "đại nhảy vọt", và đặc biệt cảm ơn anh Sơn Vedette và anh Đức đã trúng đấu giá 02 chai Glenmorangie, trong đó có 1 chai đã quay trở lại Kho BSC. Màn đấu giá hấp dẫn, vui vẻ và đáng nhớ ấy đã mang về món quà đặc biệt cho anh Đức (chắc anh sẽ giữ rất lâu trong Bộ Sưu tập của mình) và đã mang về cho BSC 7.5 triệu VND :D, bổ sung thêm vào câu chuyện cực kỳ rôm rả cho anh em BSC tại lần gặp nhau sắp tới đây khi hãy còn rất nhiều điều để nói, và để cười sảng khoái! :) :D

tauluon

Xe buýt
Cụ tàu lượn ơi, khi nào cụ về đến HN vậy?

Người xưa có câu: "Trông lại trời Nam nhớ Bạn xưa..."

Còn nay thì Bạn chưa hề Xưa, nhưng có người từ xứ Bắc đang dõi trông về Phương Nam kìa :)

Cụ vì công cán mà lỡ mất buổi Tasting thật vui của anh em BSC, nên khi cụ về, anh em BSC mình lại có buổi offline nho nhỏ cho vui, cụ hỉ. Hà Nội mùa thu hãy còn đẹp lắm!
CLAYTON
Có một người lấy rượu làm đam mê
Lại người đó vì anh em mà lập Hội
Ai đến ai đi thuyền vẫn lái
Yến tiệc BSC vẫn cứ đề huề
Tửu lượng nam nhi vẫn cứ tràn trề
Ong bướm kéo nhau nườm nượp bay về
Nào Dzô ... dzô ... dzô

Đa tạ CT.cuối tuần nhà cháu về HN.Hẹn gặp nhau sớm

Clayton

Xe điện
À, mà các cụ đã đăng ký và đã confirm tham gia, nhưng cuối cùng không tham gia được Event... các cụ đừng vì thế mà ngại nhé! Những chuyện này sẽ chỉ là các sự cố nho nhỏ của khâu tổ chức. Ban Điều hành BSC sẽ rút kinh nghiệm để các lần sau, khâu tổ chức, đăng ký, confirm sẽ mượt mà hơn - smooth and mellow.

Các cụ đừng áy náy gì nhé! Cứ vào đây đọc bài và tán gẫu với anh em cho vui, khi các cụ có thời gian rảnh.

Lần offline dạng unplugged sắp tới, mong gặp lại một số cụ đã lâu không xuất hiện :)

MaltBrothers

Xe buýt
Ngoài ra, còn có chai Glendronach 21yo Parliament theo style Sherry (Oloroso + PX Sherry Casks), em thấy cũng rất được, giá cũng hợp lý, em thấy có thể bổ sung thêm vào List mà cụ Malt đã nêu.

Quả thật em đãng trí quá khi bỏ sót chai Glendronach21 parliament 48%abv. Đây là một chai rất tuyệt vời với những người thưởng rượu có gu sherry đậm đà, cá nhân em rất thích chai này chưa kể giá lại cực hợp lý giống như với chai Old pulteney 21. Số tiền bỏ ra mua 1chai Balvenie 21 yo (4,5 -5tr) có thể mua đc 2chai Glendronach21 hoặc Op21 mà uống lại chất hơn hẳn. Em ko muốn nhắc đến chai Glefiddich 21 vì tương đối hiếm, giá cũng ko rẻ (3-3,8 tr) hay chai Adberfeldy21 (4,5-5tr) và review cũng xoàng. Một chai 21 đình đám khác mà suýt em bỏ sót là chai Hlp21 47.5%abv đã lâu ko thấy tái xuất giang hồ. Hình như chỉ có vài cụ BSC có trong đó có em :D (thanks cụ Skywalker) mà lại là chai released ±2008 hàng do Mỹ tín Sài Gòn nhập về mới cảm khoái, chai này từng giành được giải thưởng lớn "best single malt of the year" của WWA năm 2009, 1giải thưởng danh giá tương tự như Jim Muray đã phong tặng cho chai OP21yo trong năm 2012. Còn chai Hlp21yo 40%abv như cụ CT nói là lô hàng đc coi như lỗi thì tưởng hiếm nhưng vẫn dễ kiếm ở VN uống tốt giá cũng hạt dẻ 2,5 - 3tr nhưng rõ raàng ko sánh được với chai 21y 47.5%. Ở VN còn có 1chai SM 21yo nữa khá độc đáo, đẹp lạ và chỉ dành cho các cụ có gu khói islay là chai Black Art của nhà Bruichladich. Em chỉ được nếm nhõn 1lần ở Yên phụ rất ok.
Có cụ nào còn nhớ điểm danh nốt những chai SM 21yo từng NK về VN hộ em cái.

tauluon

Xe buýt
Phiền các cụ một chút. Em định mua chai rượu để biếu, nhắm Mac 18 nhưng thấy bảo khan hàng nên tăng giá ghê quá. Em thấy chủ cửa hàng giới thiệu Glenrivet 21 rẻ hơn nhưng không biết so sánh thế nào. Các cụ giúp em với! Trước cụ Malt cũng giúp em một lần về cửa hàng nên giờ em hay mua rượu để biếu ở HA đấy ạ. Tks các cụ!
Nếu cụ đang ở HN với tầm tiền 1 chú Mac 18 thì cụ nên qua 198 Thái Hà hoặc 46 Kim Mã lấy 1 Em Tomatin 25 cho nó oách%%-

skywalkers

Xe buýt
Quả thật em đãng trí quá khi bỏ sót chai Glendronach21 parliament 48%abv. Đây là một chai rất tuyệt vời với những người thưởng rượu có gu sherry đậm đà, cá nhân em rất thích chai này chưa kể giá lại cực hợp lý giống như với chai Old pulteney 21. Số tiền bỏ ra mua 1chai Balvenie 21 yo (4,5 -5tr) có thể mua đc 2chai Glendronach21 hoặc Op21 mà uống lại chất hơn hẳn. Em ko muốn nhắc đến chai Glefiddich 21 vì tương đối hiếm, giá cũng ko rẻ (3-3,8 tr) hay chai Adberfeldy21 (4,5-5tr) và review cũng xoàng. Một chai 21 đình đám khác mà suýt em bỏ sót là chai Hlp21 47.5%abv đã lâu ko thấy tái xuất giang hồ. Hình như chỉ có vài cụ BSC có trong đó có em :D (thanks cụ Skywalker) mà lại là chai released ±2008 hàng do Mỹ tín Sài Gòn nhập về mới cảm khoái, chai này từng giành được giải thưởng lớn "best single malt of the year" của WWA năm 2009, 1giải thưởng danh giá tương tự như Jim Muray đã phong tặng cho chai OP21yo trong năm 2012. Còn chai Hlp21yo 40%abv như cụ CT nói là lô hàng đc coi như lỗi thì tưởng hiếm nhưng vẫn dễ kiếm ở VN uống tốt giá cũng hạt dẻ 2,5 - 3tr nhưng rõ raàng ko sánh được với chai 21y 47.5%. Ở VN còn có 1chai SM 21yo nữa khá độc đáo, đẹp lạ và chỉ dành cho các cụ có gu khói islay là chai Black Art của nhà Bruichladich. Em chỉ được nếm nhõn 1lần ở Yên phụ rất ok.
Có cụ nào còn nhớ điểm danh nốt những chai SM 21yo từng NK về VN hộ em cái.
Cụ Malt đã mở chai HLP21 47.5% không có hộp ra để uống chưa? Chai này thì đúng là tại HN chỉ có 1 vài cụ có (em đoán vậy) vì nó thuộc loại hàng hiếm hiện nay. Ngay cả trong SG (quê hương của Mỹ Tín) cũng không tìm được chai này nữa cụ ạ. Em biết 1 số cụ cũng thích chai 21yo 47.5% này nhưng quả là bây giờ ko thể kiếm nổi thêm chai nào cả, thật là đáng tiếc. Chai 21yo giờ có lẽ còn khó tìm hơn chai 25yo cụ nhỉ. Chai HLP21 40% thì có lẽ chất lượng cũng không kém nhiều nhưng về độ hiếm hoi tại VN thì không bằng vì vẫn có thể mua được với giá như cụ Malt nói. Tuy nhiên theo cụ CT thì chai 40% này trên thế giới mới là chai hiếm vì nó được cho là version lỗi của nhà HLP và phải quay lại 47.5% sau có khoảng 2, 3 năm đóng chai 40%. Một điều thú vị là chai 21yo này trước đây nhà HLP làm cho thị trường travel retail trước khi đưa vào core range.
Ở VN, đang tiếc là rượu biếu, tặng thường ko cùng mục đích với rượu để uống. Ở nước ngoài thường người ta tặng rượu cho người yêu rượu, thích uống rượu nên rất dễ chọn được những chai vừa ngon, vừa lạ, vừa độc đáo, vừa hợp túi tiền để mang đi tặng, biếu. Người được biếu tặng cũng sẽ vô cùng thích thú nếu được tặng 1 chai độc đáo, hiếm gặp. Còn ở VN thì ngược lại, rượu thường là 1 phần của quà biếu xén và người được tặng nhiều khi cũng ko có nhu cầu mở chúng ra thưởng thức nên khi chọn 1 chai rượu mang đi biếu, tiêu chí đầu tiên thường là hình thức bên ngoài, các hãng phổ biến, có tiếng tăm ở VN như Macallan, Glenlivet, Glenfiddich, JW, Chivas... Tiếp đến là giá cả và cuối cùng mới là chất lượng rượu bên trong. Nói vậy nhưng không phải văn hóa biếu rượu ở VN ko có mặt tốt đẹp (đối với em) vì nếu ko có hàng quà biếu như vậy thì em chằng thể tìm đâu ra những chai SM xuất sắc, độc đáo với giá của những chai blended phổ biến ngoài thị trường. =D>

Chỉnh sửa cuối:

mingtoan

Xe máy
Các Cụ cho em hỏi là khi mua hàng online trên the wishkyexchance hay the mastermalt khi ship rượu về Việt Nam thì có bị đánh thuế không ạ!?

skywalkers

Xe buýt
Như cụ CT đã phân tích, Glenlivet 21yo review xoàng nếu so với 1vài chai Single matl 21yo có bán tại VN với mức giá tương đương hoặc thấp hơn như Old pulteney 21 (quá đỉnh), Glenfarclas 21, Glengoyne 21 và kể cả là Balvenie 21 dù chai này chỉ là 40%abv. Chỉ tiếc là những chai này hình thức ko quá bắt mắt như chất lượng của nó. Nếu người được biếu không sành thì cụ cứ quất Glenlivet21 cũng được hoặc chai Macallan 18 vintage 1995/1994 đang được bán với giá 3,6 - 4tr. Tuy nhiên nếu là em thì em sẽ chơi Macallan18. Còn là người hiểu biết thì mua Old pulteney21 gía 2,7-3 tr, Glenfarclas21 hộp gỗ khá đẹp hoặc Glengoyne21 tầm 3- 4tr. Còn Balvenie21 uống đc nhưng đắt.
Balvennie 21 cũng phải kiếm chai 47.5% để thử cụ Malt ạ. Em đoán rằng nó cũng sẽ xuất sắc hơn chai B21 40% giống như trường hợp của chai HLp21 đấy cụ ạ.
Ngoài ra, trên thị trường còn 1 số chai 21 khác nhưng khá hiếm và cũng không phải quá xuất sắc như chai Benriach 21 Peat, Auchentoshan 21 hay Balblair 1989. Những chai này phù hợp với tiêu chí để thưởng thức, trải nghiệm, đánh giá hơn là để mang làm quà biếu.
Tầm 4T mang đi biếu các cụ có thể chọn thêm chai Macallan Estate Reserve vì so với chai 18yo chất lượng 9/10, vẫn là nhãn Macallan đình đám nhưng lại có vỏ hộp hoành tráng hơn và dễ kiếm được chai hàng xách tay không tem hơn so với chai Macallan 18yo. Nhiều khi biếu rượu ở VN biếu chai không tuổi đôi khi lại hay hơn là biếu những chai 12, 15, 18yo :)

skywalkers

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi là khi mua hàng online trên the wishkyexchance hay the mastermalt khi ship rượu về Việt Nam thì có bị đánh thuế không ạ!?
Vấn đề thuế ở VN thì tùy thuộc cụ là ai và ship theo kiểu gì mà có thể là không, có thuế cụ ạ :)

Clayton

Xe điện
Em là Phó thường dân Cụ ạ! Cụ có thể giải thích rõ thêm được không Cụ!?
Cụ ship về VN, chắc chắn cụ phải chịu thuế, cụ ạ. Cụ lấy giá bán nhân với 150% (thuế NK = 50% giá mua), sau đó nhân tiếp với 150% nữa (thuế Tiêu thụ đặc biệt đối với rượu từ 20 độ trở lên hiện nay là 50%, áp dụn từ 01/01/2013), sau đó lại nhân tiếp với 110% (VAT = 10%). Cụ nhân xong, mức giá này đội lên rất cao, khiến cụ... choáng luôn đấy.

Anh em BSC thường không ai làm thế. Anh em thường mua online, chỉ dẫn ship hàng đến người quen tại UK để họ mang về giúp, tuy nhiên, mỗi lần chỉ được một vài chai.

Giá bán tại các site đó là giá bán đã có thuế (thuế rượu excise tax khoảng 9 Bảng cho 1 chai 70cl độ cồn 43% và thuế VAT 17.5%) và margin của Nhà bán lẻ. Các công ty NK rượu về VN sẽ mua rượu giá gốc từ nhà sx (ex-cellar price) và chưa chịu bất kỳ khoản thuế nội địa nào của UK nên có giá rẻ hơn, cộng các loại thuế theo quy định của VN và margin của nhà nk, pp, bán lẻ nữa nên mới có giá bán tại VN như hiện tại. Chứ nếu mà họ nk từ mấy site bán lẻ nổi tiếng của UK thì giá bán tại VN chắc sẽ khủng khiếp lắm :D

skywalkers

Xe buýt
Em là Phó thường dân Cụ ạ! Cụ có thể giải thích rõ thêm được không Cụ!?
Dạ vâng. Theo em nếu là thường dân như cụ và em thì nhiều khả năng khi cụ ship rượu trực tiếp từ TWE hay MOM về VN với số lượng kha khá hoặc giá trị cao cao thì sẽ bị HQ "dọa" áp thuế. Tiền thuế phải nộp nó sẽ tùy thuộc và quan hệ của cụ và họ (có thể là thuế tượng trưng hoặc áp đúng giá). Nói chung theo em sẽ phiền phức.
Có 1 cách anh em BSC hay làm là order trên TWE, MOM rồi ship về đ/c bên UK hoặc EU, sau đó nhờ người quen đi công tác mang về dưới dạng hàng xách tay thì sẽ đỡ phiền phức hơn nhiều cụ ạ. Tuy nhiên phải kiếm được địa chỉ ship về UK và kiếm được người mang về VN hộ, cũng hơi phức tạp 1 chút.

skywalkers

Xe buýt
Cụ ship về VN, chắc chắn cụ phải chịu thuế, cụ ạ. Cụ lấy giá bán nhân với 150% (thuế NK = 50% giá mua), sau đó nhân tiếp với 150% nữa (thuế Tiêu thụ đặc biệt đối với rượu từ 20 độ trở lên hiện nay là 50%, áp dụn từ 01/01/2013), sau đó lại nhân tiếp với 110% (VAT = 10%). Cụ nhân xong, mức giá này đội lên rất cao, khiến cụ... choáng luôn đấy.

Anh em BSC thường không ai làm thế. Anh em thường mua online, chỉ dẫn ship hàng đến người quen tại UK để họ mang về giúp, tuy nhiên, mỗi lần chỉ được một vài chai.

Giá bán tại các site đó là giá bán đã có thuế (thuế rượu excise tax khoảng 9 Bảng cho 1 chai 70cl độ cồn 43% và thuế VAT 17.5%) và margin của Nhà bán lẻ. Các công ty NK rượu về VN sẽ mua rượu giá gốc từ nhà sx (ex-cellar price) và chưa chịu bất kỳ khoản thuế nội địa nào của UK nên có giá rẻ hơn, cộng các loại thuế theo quy định của VN và margin của nhà nk, pp, bán lẻ nữa nên mới có giá bán tại VN như hiện tại. Chứ nếu mà họ nk từ mấy site bán lẻ nổi tiếng của UK thì giá bán tại VN chắc sẽ khủng khiếp lắm :D
Có cái này em hỏi thêm cụ CT là khi mua hàng online của TWE hay MOM có yêu cầu có cấp hóa đơn tax refund cho sản phẩm mình mua được ko cụ hay là chỉ lấy được hóa đơn tax refund khi cụ mua trực tiếp tại store của họ. Với giá trị hoàn thuế cao gần 17.5% thì với những đơn hàng lên đến tiền ngàn giá trị hoàn lại thuế cũng ko phải là nhỏ, đủ mua 1 chai 25-30yo cụ nhỉ.

Clayton

Xe điện
Em còn 6 chai chưa nhờ được người mang hộ từ UK về đây, môĩ chai trên 200 GBP, hức hức.

Clayton

Xe điện
Có cái này em hỏi thêm cụ CT là khi mua hàng online của TWE hay MOM có yêu cầu có cấp hóa đơn tax refund cho sản phẩm mình mua được ko cụ hay là chỉ lấy được hóa đơn tax refund khi cụ mua trực tiếp tại store của họ. Với giá trị hoàn thuế cao gần 17.5% thì với những đơn hàng lên đến tiền ngàn giá trị hoàn lại thuế cũng ko phải là nhỏ, đủ mua 1 chai 25-30yo cụ nhỉ.
Mua online, họ không chấp nhận đâu. Anh mấy lần đề nghị, kể cả khi đã quen, nhưng họ toàn từ chối.

skywalkers

Xe buýt
Em còn 6 chai chưa nhờ được người mang hộ từ UK về đây, môĩ chai trên 200 GBP, hức hức.
Hehe. Em cũng còn 4 chai bên UK nhưng nó cũng to bằng cỡ gần 10 chai thông thường đang chờ ngày hồi hương cụ CT ạ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng