Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

twodargon

Xe đạp
Bác MaltBrothers ôi, cám ơn list 10 chai của Bác, mấy cái nầy em "try" gần hết rồi. Nhưng bửa trước gặp Tề thiên đại thánh, hắn gạ em kể cho hắn nghe, vì lâu quá em quên mất, thế là con khỉ già đó giận quá đài em quay trở lại dương thế để "try" lại 1 lần nữa. Em đâu có nghu, "try" rồi cho mà die à! 10 chai nầy cứ để đó cho hắn: hảy đợi đấy....
Bác cho em cái list 6 chai của dân lao động thợ thuyền Scotch đi.
Vì đời dương thế quá ngắn ngủi, em phải tham khảo mấy cái list của các Bác để đi tắc cho nó kịp, chứ tự cảm nhận và kết luận thì chưa die mà đã "mad...mad" rồi, thì làm sao mà cảm nhận và kết được.
Cám ơn Bác Skywalkers, trong cái list của Bác em hân hạnh đã thử các chai số 1&2&6&7. Nhưng kết hơn cả là 1 và 2.

ca_voi

Xe lăn
Mới có thêm 1 list rất đặc biệt nữa, các cụ ạ: Must Try After You Die. :D

Ý là mấy ông dặn lại con cháu chọn... Rượu Cúng sau này í mà, các cụ :D
Cụ @Clayton viết sai chính tả nhé. Có nên phạt rượu không các cụ?

MaltBrothers

Xe buýt
Lão cho em xin cái list đời thường của lão xem nào. Mấy chai kia toàn ngắm qua máy tính thôi, chán lắm.
Em thì vốn quen làm bạn với rượu Vodka men, San Lùng, Ngô, nếp cái ....do chỉ là anh công chức quèn mà nên cả đời chỉ sống trong mơ ước thôi :(. Vì thế với em chai whisky nào cũng là must try before die hết ráo, hự hự.

skywalkers

Xe buýt
Em thì vốn quen làm bạn với rượu Vodka men, San Lùng, Ngô, nếp cái ....do chỉ là anh công chức quèn mà nên cả đời chỉ sống trong mơ ước thôi :(. Vì thế với em chai whisky nào cũng là must try before die hết ráo, hự hự.
Cụ này đúng là con buôn, lại bán hàng đa cấp nên nói phép như ranh :)
Rượu Vodka, sán L, Râu Ngô, nếp cái nhưng toàn dùng cùng Maduro 5, Ciclo6, Bohike... rồi đàm đạo cùng Mai Phương Thúy, Hoàng Anh, Tú Anh, Ngọc Oanh gì gì.
Đúng là nói phét cũng ra tiền, thích thật

ca_voi

Xe lăn
Ghen tỵ với các cụ hôm trước đi glenmorangie :D
Nhà cháu lấy tử bển về, khoe ngay với các cụ :D

Bề ngoài trông như cuốn sách
Untitled by Ca_voi, on Flickr

Mở ra bên trong đây ạ: 9 viên và 1 chiếc túi mầu đen

Tiếp theo :D

Để cháu cho vào tủ lạnh, rồi sẽ testing sau các cụ nhé

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ này đúng là con buôn, lại bán hàng đa cấp nên nói phép như ranh :)
Rượu Vodka, sán L, Râu Ngô, nếp cái nhưng toàn dùng cùng Maduro 5, Ciclo6, Bohike... rồi đàm đạo cùng Mai Phương Thúy, Hoàng Anh, Tú Anh, Ngọc Oanh gì gì.
Đúng là nói phét cũng ra tiền, thích thật

Ơ thế cụ Gato à? :D Nhà em ngước lên chẳng bằng bất kỳ cụ BSCer nào mà ngó xuống chỉ hơn mấy anh cạo bàn giấy cái chuyện là được đú theo cùng mấy cụ thôi ạ. Có lẽ giời thương em thiệt thòi đủ thứ nên mới có cơ hội đc quen biết giao lưu với các cụ BSCer và đc gặp gỡ giao lưu với vài người nổi váng nên được thơm ké tí nước hoa ý mà. Cụ tị nạnh zới em làm gì ợ.

Trahoanu

Xe đạp
Danh sách các cụ lập em nỏ hiểu mô tê gì cả, nhưng nhìn đến giá tiền thì em ngất lên ngất xuống. Thôi em cứ hóng các cụ để mở mang tầm mắt thôi.

MaltBrothers

Xe buýt
Bác MaltBrothers ôi, cám ơn list 10 chai của Bác, mấy cái nầy em "try" gần hết rồi. Nhưng bửa trước gặp Tề thiên đại thánh, hắn gạ em kể cho hắn nghe, vì lâu quá em quên mất, thế là con khỉ già đó giận quá đài em quay trở lại dương thế để "try" lại 1 lần nữa. Em đâu có nghu, "try" rồi cho mà die à! 10 chai nầy cứ để đó cho hắn: hảy đợi đấy....
Bác cho em cái list 6 chai của dân lao động thợ thuyền Scotch đi.
Vì đời dương thế quá ngắn ngủi, em phải tham khảo mấy cái list của các Bác để đi tắc cho nó kịp, chứ tự cảm nhận và kết luận thì chưa die mà đã "mad...mad" rồi, thì làm sao mà cảm nhận và kết được.
Cám ơn Bác Skywalkers, trong cái list của Bác em hân hạnh đã tghử các chai số 1&2&6&7. Nhưng kết hơn cả là 1 và 2.
Nếu cụ âm binh kết chai 1 và 2 thì cụ nên cố gắng thử những chai sau:

1. Talisker 18yo (rất ok)
2. Caol Ila 18yo
3. Laphroaig 18 đời cũ tem trắng viền xanh lục; đơi mới tem trắng
4. Benriach authenticut peated 25yo hoặc 21yo
5.Balvenie 17 peated
6. Bruichladich Black art
7. Ardbeg corryverkan; Ardbog
8. Bruichladich sherry classic

Chỉnh sửa cuối:

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Kính các bác, như lần trước, em xin phép chia sẻ thiển ý của em về rượu trắng.

Như các bác đã biết, quan điểm của em là nói về đồ thật, việc thật, em ko nói về cái loại diệu dăm xu một lít hoặc 300k/ chai Jone. Ở đây em nói tất cả về tiêu chuẩn, ko lại có bác chen ngang bảo cái này thế lọ, thế chai mệt lắm. Tị dụ như năm 1999 - 2000, em với 2 thằng bạn uống rượu Tây xịn -đắt tiền như uống nước lã, có lần em với thăng bạn cưa hết luôn 1 can rượu Gin, vẫn thòm thèm, đó là ngày xưa, ko nói đến, ko phải vì hồi đó chúng em có tiền hay như này như kia ( chuyện này em kể sau). Ở đây em ko nói chuyện tiền tài- mà nói chuyện hâm hâm của đàn ông anh em mình. Giờ em bắt đầu nói đến tại sao việt lam mình lại thịnh rượu trắng.

Nó là như này, mọi việc em luôn xét ở góc độ thời gian & không gian. Vì thời gian & không gian nó quyết định đến thổ nhưỡng, khí hậu và văn hóa vùng miền, trong khi cái anh rượu đặc biệt phụ thuộc vào khí hậu - nguồn nước - và thổ nhưỡng. Tỉ dụ như cái nếp cái hoa vàng lùn nó khác với anh cao, gạo cẩm khác với gạo trắng. Và lại, quay lại chuyện cát cứ em nói trong chuyện trà, mọi việc bộ sậu đều phục vụ anh hùng, anh hùng giai đoạn này ông ý thích Valentine uống tiết canh vịt, giai đoạn kia thích rượu đầu nòng uống sex...phức tạp lắm ợ.

Thế nên các bác đơn giản cứ nhìn xem anh vn mình hợp cái rì ? ừa có thì có đấy, nhưng nó mỏng mày hay hạt, nói ra các bác tự tự hào về cái hình chữ S, nhưng gầy ngon thì ngon đấy, mà nó chả có mấy. Ví dụ như cái gì cũng có, rừng có, khoáng sản có, núi có nhưng do phát triển theo chiều hẹp, nên có mà ko đầy, ko nhiều, mk, ví dụ như than thì để làm gì, Mẽo nó có than *** đâu. Nó có vàng, nhưng vàng nó đểu sau. Nến các bác thấy, mình cũng có nho, nhưng ít, cũng có nếp cái hoa vàng, nhưng ít, cũng có người giỏi, nhưng ít, cũng có những thằng hâm, nhưng ít. Mà em đặc biệt thấy là một đất nước cần nhiều thằng hâm hơn là cần các anh hùng. Anh hùng làm ứ gì, lắm anh hùng chứng tỏ binh đao chinh chiến liên miên, trong khi lắm thằng hâm chứng tỏ thanh bình, tự do...Hehehe.

Thế nên, vn mình ko có rượu màu cũng bởi lý do đó. Và 1 lý do nữa, vn mình qua ít thằng hâm.

Thằng hâm là thằng làm việc theo ý mình, ko nghe ai can ngăn, thằng nào nói kệ con mẹ nó, việc bố làm bố cứ làm. Như bài hát của Tuấn Ngọc đó, " trăm thằng hâm sẽ có thằng thành công, ra thị trường có mấy thằng hay". Các bác nhìn xem những thằng nước ngoài thành công giầy có toàn thằng hâm nó có nghe ai ngăn cản đâu.

Tại sao ít thằng hâm lại ra ko ra rượu màu. Việc này có liên quan ko nhỉ ? Năm 2000 + xyz gì đó em có gặp cô Sương tại nông trường sông Hậu, cô có khoe rượu trái nhàu và nói đang cố phát triển. Năm 2000 + xyz gì đó em uống rượu San Lùng chuẩn chỉ, năm 2010 gì đó, em có uống Tiểu Mai. Và đây chính là cái lý do hết sức vớ vẩn : sự tiểu nhược & hèn kém của người làm rượu, và xyz ( xyz em *** giám nói - kiểu dư luận mà biết nói năng, thì anh địa lý hàm răng chẳng còn) thế nên em chỉ đi vào vấn đề thổ nhưỡng và sự tiểu nhước của người làm rượu. Mọi vấn đề khác em ko tranh cãi...
Tại sao ít thằng hâm. Ít thằng hâm tại vì lắm chim lợn. Chim lợn ăn xong rồi chọc ngoáy, mài ko làm được đâu, hỏng đó em ạ, thôi ngừoi ta có làm được đâu mà em làm. Ôi chao ôi đủ các thể loại. quả là mệt thì ít thằng hâm và lắm chim lợn.

Ít thằng hâm và lắm chim lợn nên nó thế này : Cái gì dễ và bán được ta làm. Nho đâu, táo mèo đâu, đủ các thể loại đâu, lích kích bỏ mẹ, đun rượu trắng ra uống ngay, việc đếch gì tao phải làm rựou màu. Hjhj.

Ý em nói là sự tiểu nhược làm người nấu rượu ko dám thay đổi, ko dám sống & chết vì đam mê, ko dám vươn lên vì đam mê. Và ko đủ giỏi để đam mê. Nên chọn cái dễ làm, dễ làm, dễ sống. Hết.

( yếu tố con người rồi, bài sau em viết về yếu tố nước -thổ nhưỡng, sự kém hiểu biết của ngừoi nấu rượu, đặc biết bài này em ko đề cấp đến vấn đề xyz nhé, đó là một trọng những rào cản về sự sáng tạo của người nấu.

Canbokehoach

Xe đạp
Bác đi vào vấn đê chính đi ah, sáng sớm em ngồi đọc đến nửa trang A4 thế mà chưa thấy bác đúc ra gì cả. Chốt mỗi câu là ít thằng hâm thôi à ~X(

Clayton

Xe điện
Bác đi vào vấn đê chính đi ah, sáng sớm em ngồi đọc đến nửa trang A4 thế mà chưa thấy bác đúc ra gì cả. Chốt mỗi câu là ít thằng hâm thôi à ~X(
Bài của bác ấy có nhiều ý hay đấy ạ. Rất tâm tư và trăn trở.

Em thích đọc các bài tiếp theo của bác ấy :)

Clayton

Xe điện
@trinhnfs: em đoán là bài viết đêm qua, bác đã viết sau khi làm vài ba xị. Đúng ko bác? ;) :D

skywalkers

Xe buýt
Kính các bác, như lần trước, em xin phép chia sẻ thiển ý của em về rượu trắng.

Như các bác đã biết, quan điểm của em là nói về đồ thật, việc thật, em ko nói về cái loại diệu dăm xu một lít hoặc 300k/ chai Jone. Ở đây em nói tất cả về tiêu chuẩn, ko lại có bác chen ngang bảo cái này thế lọ, thế chai mệt lắm. Tị dụ như năm 1999 - 2000, em với 2 thằng bạn uống rượu Tây xịn -đắt tiền như uống nước lã, có lần em với thăng bạn cưa hết luôn 1 can rượu Gin, vẫn thòm thèm, đó là ngày xưa, ko nói đến, ko phải vì hồi đó chúng em có tiền hay như này như kia ( chuyện này em kể sau). Ở đây em ko nói chuyện tiền tài- mà nói chuyện hâm hâm của đàn ông anh em mình. Giờ em bắt đầu nói đến tại sao việt lam mình lại thịnh rượu trắng.

Nó là như này, mọi việc em luôn xét ở góc độ thời gian & không gian. Vì thời gian & không gian nó quyết định đến thổ nhưỡng, khí hậu và văn hóa vùng miền, trong khi cái anh rượu đặc biệt phụ thuộc vào khí hậu - nguồn nước - và thổ nhưỡng. Tỉ dụ như cái nếp cái hoa vàng lùn nó khác với anh cao, gạo cẩm khác với gạo trắng. Và lại, quay lại chuyện cát cứ em nói trong chuyện trà, mọi việc bộ sậu đều phục vụ anh hùng, anh hùng giai đoạn này ông ý thích Valentine uống tiết canh vịt, giai đoạn kia thích rượu đầu nòng uống sex...phức tạp lắm ợ.

Thế nên các bác đơn giản cứ nhìn xem anh vn mình hợp cái rì ? ừa có thì có đấy, nhưng nó mỏng mày hay hạt, nói ra các bác tự tự hào về cái hình chữ S, nhưng gầy ngon thì ngon đấy, mà nó chả có mấy. Ví dụ như cái gì cũng có, rừng có, khoáng sản có, núi có nhưng do phát triển theo chiều hẹp, nên có mà ko đầy, ko nhiều, mk, ví dụ như than thì để làm gì, Mẽo nó có than *** đâu. Nó có vàng, nhưng vàng nó đểu sau. Nến các bác thấy, mình cũng có nho, nhưng ít, cũng có nếp cái hoa vàng, nhưng ít, cũng có người giỏi, nhưng ít, cũng có những thằng hâm, nhưng ít. Mà em đặc biệt thấy là một đất nước cần nhiều thằng hâm hơn là cần các anh hùng. Anh hùng làm ứ gì, lắm anh hùng chứng tỏ binh đao chinh chiến liên miên, trong khi lắm thằng hâm chứng tỏ thanh bình, tự do...Hehehe.

Thế nên, vn mình ko có rượu màu cũng bởi lý do đó. Và 1 lý do nữa, vn mình qua ít thằng hâm.

Thằng hâm là thằng làm việc theo ý mình, ko nghe ai can ngăn, thằng nào nói kệ con mẹ nó, việc bố làm bố cứ làm. Như bài hát của Tuấn Ngọc đó, " trăm thằng hâm sẽ có thằng thành công, ra thị trường có mấy thằng hay". Các bác nhìn xem những thằng nước ngoài thành công giầy có toàn thằng hâm nó có nghe ai ngăn cản đâu.

Tại sao ít thằng hâm lại ra ko ra rượu màu. Việc này có liên quan ko nhỉ ? Năm 2000 + xyz gì đó em có gặp cô Sương tại nông trường sông Hậu, cô có khoe rượu trái nhàu và nói đang cố phát triển. Năm 2000 + xyz gì đó em uống rượu San Lùng chuẩn chỉ, năm 2010 gì đó, em có uống Tiểu Mai. Và đây chính là cái lý do hết sức vớ vẩn : sự tiểu nhược & hèn kém của người làm rượu, và xyz ( xyz em *** giám nói - kiểu dư luận mà biết nói năng, thì anh địa lý hàm răng chẳng còn) thế nên em chỉ đi vào vấn đề thổ nhưỡng và sự tiểu nhước của người làm rượu. Mọi vấn đề khác em ko tranh cãi...
Tại sao ít thằng hâm. Ít thằng hâm tại vì lắm chim lợn. Chim lợn ăn xong rồi chọc ngoáy, mài ko làm được đâu, hỏng đó em ạ, thôi ngừoi ta có làm được đâu mà em làm. Ôi chao ôi đủ các thể loại. quả là mệt thì ít thằng hâm và lắm chim lợn.

Ít thằng hâm và lắm chim lợn nên nó thế này : Cái gì dễ và bán được ta làm. Nho đâu, táo mèo đâu, đủ các thể loại đâu, lích kích bỏ mẹ, đun rượu trắng ra uống ngay, việc đếch gì tao phải làm rựou màu. Hjhj.

Ý em nói là sự tiểu nhược làm người nấu rượu ko dám thay đổi, ko dám sống & chết vì đam mê, ko dám vươn lên vì đam mê. Và ko đủ giỏi để đam mê. Nên chọn cái dễ làm, dễ làm, dễ sống. Hết.

( yếu tố con người rồi, bài sau em viết về yếu tố nước -thổ nhưỡng, sự kém hiểu biết của ngừoi nấu rượu, đặc biết bài này em ko đề cấp đến vấn đề xyz nhé, đó là một trọng những rào cản về sự sáng tạo của người nấu.
Đọc mãi cũng hiểu. Mỗi tội nó vẫn là vấn đề muôn thủa mà ai cũng biết. Mà cũng chẳng phải riêng của ngành rượu mà là câu chuyện chung của tất cả các ngành sản xuất ở VN.

Trahoanu

Xe đạp
Em thì lại tưởng tượng cụ Trinhnfs đang ngồi cạnh chai rượu quốc lủi vừa ngồi viết vừa rót rượu uống nên dòng văn càng về sau càng hay mà lại đầy tâm tư

skywalkers

Xe buýt
Trong khoảng 5 năm trở lại đây, SMSW bắt đầu tăng giá mạnh và từ 2012 đến nay thì nó gọi là tăng khủng khiếp, tăng ko chấp nhận được, đặc biệt là với những chai rượu cao tuổi, rượu limited, rượu của các nhà chưng cất đã đóng cửa.... Giá tăng là vậy nhưng rượu ra đến đâu vẫn hết veo đến đó. Theo cụ thì nguyên nhân chính của việc tăng giá này là gì ạ?
- Nhu cầu tiêu thụ tăng?
- Giá nguyên liệu đầu vào, giá sản xuất, chi phí quảng cáo marketing tăng?
- Chiêu trò của các tập đoàn rượu thế giới tạo ra sự chênh lệch giữa cung/cầu để nhằm đẩy giá lên cao?
- Khi nào thì xu thế tăng giá này sẽ kết thúc? Không thể có chuyện cứ năm sau tăng 30-40% giá so với năm trước, thậm chí 50-70%.
- Khi đó thì sẽ rơi vào tình trạng vỡ bong bóng và giá sẽ giảm mạnh hay chuyển sang trạng thái đóng băng do cung lớn hơn cầu? Câu chuyện của những năm 1982, 1983 sẽ quay trở lại?
Mời các cụ cho em xin ít bình luận với ạ?

skywalkers

Xe buýt
Xu thế tăng giá nói chung của SMSW là thấy rõ do nhu cầu trên thế giới tăng cao, SMSW đã trở thành 1 loại đồ uống trào lưu của thế giới. Trong xu thế tăng chung đó thì việc tăng nhiều hay ít sẽ tùy thuộc vào từng dòng rượu, từng độ tuổi khác nhau.
Giờ chúng ta nhìn lại 1 chút và focus vào line Special Annual Release của tập đoàn Diageo. Trong line lại chúng ta lại tập trung vào 2 nhà chưng cất chính là Port Ellen và Brora là 2 nhà chưng cất có mặt đều đặn trong line này và chúng ta cùng xem lại giá của các chai Brora và Port Ellen thuộc line này kể từ 2011 đến nay.
1. DSR2011: Brora 1978 32yo, 54.7%, 1404 chai RRP 300 Bảng Anh. Port Ellen 1978 32yo, 53.9%, 2988 chai RRP 300 Bảng Anh.
2. DSR2012: Brora 1976&1977 35yo, 48.1%, 1566 chai RRP 400 Bảng Anh. Port Ellen 1979 32yo, 55.5%, 2964 chai RRP 600 Bảng Anh.
3. DSR2013: Brora 1978 35yo, 49.9%, 2944 chai RRP 750 Bảng Anh. Port Ellen 1978 34yo, 55%, 2958 chai RRP 1500 Bảng Anh.
4. DSR2014: Brora 1978 35yo, 48.6%, 2964 chai RRP 1200 Bảng Anh. Port Ellen 1978 35yo, 56.5%, 2964 chai RRP 2200 Bảng Anh.
Xin lưu ý là giá đưa ra đây là giá công bố chính thức của Diageo vào lúc các chai này bắt đầu được ra mắt và năm nào cũng vậy, giới "Con Noi Dờ" sau khi nhận được thông báo của Diageo đều kêu trời về giá tăng cao chóng mặt. Tuy nhiên rượu ra được vài hôm là lại hết veo và giá tiếp tục được đẩy tăng cao lên nhiều lần so với giá RRP ban đầu.

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
Rare Whisky Index

Để bổ sung cho ý kiến của cụ Sky, em gửi các cụ một góc nhìn khác nhưng có cùng chung kết luận là giá SM đang tăng chóng mặt. Trong hình dưới đây là chỉ số về giá của 2 nhãn Port Ellen và Brora kể từ 2008 trở lại đây. Chỉ số này dựa trên các chai thuộc series Annual Release của 2 nhà chưng cất nằm trong top của các nhà chưng cất nổi tiếng nhất thế giới về whisky được ra đời cho đến năm 2008 (đối với PE thì có 8 chai còn đối với Brora là có 7 chai). Giá trị thị trường của các chai này được chốt vào năm 2008 và tại giá đó chỉ số giá được tính là 100.

Như các cụ thấy, đối với PE, chỉ số này là 409.17 tại ngày 30.9.2014 (tức là tăng hơn 4 lần) còn đối với Brora là 357 (tức là tăng gần 4 lần). Một điều cần lưu ý là giá dùng để tính chỉ số là dựa trên kết quả đấu giá (chưa tính phí) chứ không phải dựa trên thông tin trên các site bán lẻ. Nếu dựa trên các thông tin ở các site bán lẻ thì giá còn kinh khủng nữa.

Nguồn: http://www.rarewhisky101.com/

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng