Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_voi

Xe lăn
Nếu mà như chứng khoán, là chúng ta nên ôm vào :D

skywalkers

Xe buýt
Nếu mà như chứng khoán, là chúng ta nên ôm vào :D
Nếu như chúng ta đang ở đỉnh mà ôm vào thì kể như vỡ mồm cụ Ca-voi ạ. Có ai chắc được phía bên kia đồ thị tiếp theo sẽ là xu hướng dựng đứng tiếp tục hay lại là 1 cái vực sâu hoắm?
Tuy nhiên vẫn còn khá hơn CK là còn đc chai rượu mà uống chứ ko phải mớ giấy lộn như CK.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
@Trinhnfs: em cũng hiểu ý sâu xa của cụ. Tuy nhiên trong lĩnh vực sản xuất kinh doanh rượu "màu" - nếu chỉ ám chỉ đến whisky thì Việt Nam không làm được cụ ạ hay nói đúng hơn là làm được nhưng chất lượng ko ra gì. Cho dù có những thằng hâm đầy tài năng bởi yếu tố khí hậu ko phù hợp. Còn với dòng rượu màu đúng nghĩa - Liquor thì ko nói làm gì.

ca_voi

Xe lăn
Nếu như chúng ta đang ở đỉnh mà ôm vào thì kể như vỡ mồm cụ Ca-voi ạ. Có ai chắc được phía bên kia đồ thị tiếp theo sẽ là xu hướng dựng đứng tiếp tục hay lại là 1 cái vực sâu hoắm?
Tuy nhiên vẫn còn khá hơn CK là còn đc chai rượu mà uống chứ ko phải mớ giấy lộn như CK.
Cụ ôm đc nhiều Chai whisky chưa ạ? Khi nào chán cụ đổi lấy Trứng đc ko? Em còn vài mớ đấy :D
Cụ ơi,
Em ôm ít chai lắm, toàn trứng thôi :D hôm nào giá tốt, bán vài quả mua ít chai cụ ạ

skywalkers

Xe buýt
Thực ra ở đây chúng ta nên hiểu, giá rượu whisky gồm 2 loại:
- Giá cho dân drinker, thông thường là cái chai ít tuổi 10, 12, 15, 18..., những chai đại trà phổ biến có sản lượng lớn và ra đều đặn hàng năm, ví du như Glenlivet 12, 15; Glenfiddich 12, 15, 18...... Giá này có xu hướng tăng dần theo từng năm nhưng chỉ tăng ở mức độ nhỏ 3-5%/năm và bị chi phối bởi nhu cầu tăng, giá nguyên vật liệu và sản xuất tăng, chi phí bán hàng tăng. Cái này là hợp lý.
- Giá cho dân colector/investor, thông thường là những chai hiếm, cao tuổi, limited, được đánh giá cao và bị săn lùng nhiều ví dụ như Brora, PE, Macallan, Bowmore... Giá này có thể tăng 40-50% thậm chí là 100% sau từng năm. Mà em đang nói đến giá RRP nhé chứ nếu là giá ở các cửa hàng bán lẻ với những chai này có thể tăng gấp 2, gấp 3 thậm chí là hơn nhiều so với giá RRP ở thời điểm mới ra. Điều này là khó chấp nhận tuy nhiên lại là 1 điều hết sức chính xác với ngành công nghiệp SM hiện tại. Ví dụ như 2 chai Port Ellen SR2013 và Port Ellen SR2014 chẳng hạn. Tương đồng về năm chưng cất, về nồng độ, về số lượng chai đc đóng chai và nói chung chất lượng chắc cũng same same. Vậy lý do gì sau 1 năm Diageo nâng giá từ 1200 Bảng lên 2200 Bảng tức là tăng gần 100%. Hay chai Brora cũng vậy 2 chai SR 2013 và SR 2014 cũng tương đồng với nhau về gần như mọi mặt mà sau 1 năm giá tăng từ 750 Bảng lên 1200 Bảng tức là cũng gần 100%. Về cơ bản để đóng chai lô 2014 này Diageo ko tốn thêm 1 xu chi phí nào so với lô 2013. Cái duy nhất họ làm là chờ đúng 1 năm sau họ ra 1 chai mới, tương tự chai cũ và giá tăng gần gấp 2. Bà con kêu la um tùm nhưng cuồi cùng thì loanh quanh 1 hồi cũng hết sạch. Các cụ hãy để ý 1 mẻ limited gần 3000 chai cũng là 1 con số khá lớn. Đúng là kỹ nghệ làm tiền của các tập đoàn rượu quả là quá dã man.

skywalkers

Xe buýt
Khi mua rượu, với cá nhân em:
- Với những chai cho drinker, ví dụ giá ngoài thị trường hiện tại 1 chai là A, giá của nó cách đây 3 năm khoảng 0.8A và dự kiến giá của nó sau 3 năm nữa sẽ khoảng 1.2A. Vậy cháu sẽ mua ngay chai này nếu kiếm được nó ở hiện tại với giá từ 0.5A-0.7A, sẽ do dự, cân nhắc nếu nó ở mức giá 0.7A-0.9A còn chắc chắn ko mua nếu nó trên mức 0.9A.
- Với những chai cho colector/investor thì khác, ví dụ giá ngoài thị trường hiện tại 1 chai là B, giá của nó năm ngoái là 0.5B và cháu dự đoán có thể năm sau nó sẽ lên thành 1.5B-2B chẳng hạn. Vậy cháu sẽ mua ngay chai này nếu kiếm được nó hiện tại với giá B trở xuống; sẽ do dự cân nhắc nếu nó ở mức 1B-1.5B còn chắc chắn ko mua nếu trên mức 1.5B.
Thông thường thì những chai cho drinker có thể dễ dàng mua ngoài thị trường Việt Nam còn những chai colector/investor thì hiếm khi mua được ở Việt Nam hoặc phải nhờ mua ở nước ngoài.
Tiêu chí của các cụ khác như thế nào ạ?

thumotty

Xe buýt
Thợ săn đã vào chia sẻ kinh nghiệm. Em là em hóng tiếp các tuyệt chiêu của cụ.

Theo em thì cái gạch đầu dòng thứ 2 (collector/investor) chắc phải tách làm 2 loại riêng vì:

- Collector thì tiêu chí đầu tiên để mua vào là đúng chai mình thích có trong bộ sưu tập của mình. Tiêu chí thứ 2 là giá. Tất nhiên phần lớn anh em trong BSC thì đều cố gắng mua càng rẻ hơn giá bình quân thị trường càng tốt.

- Investor: tiêu chí đầu tiên phải là có lãi (ngắn hoặc dài hạn). Không nhất thiết là chai đó người đó phải thích nhưng nếu thấy có khả năng có lời là mua ngay.

Không loại trừ có loại thứ 3 đó là mix collector/investor.

Ngoài ra yếu tố ngân sách cũng cần được lưu ý. Kể cả một chai mà mình rất thích và giá rất tốt so với giá bình quân nhưng vượt ngưỡng thì cũng đành nhìn em nó về với chủ khác thôi.

ca_voi

Xe lăn

Theo em thì cái gạch đầu dòng thứ 2 (collector/investor) chắc phải tách làm 2 loại riêng vì:

- Collector thì tiêu chí đầu tiên để mua vào là đúng chai mình thích có trong bộ sưu tập của mình. Tiêu chí thứ 2 là giá. Tất nhiên phần lớn anh em trong BSC thì đều cố gắng mua càng rẻ hơn giá bình quân thị trường càng tốt.

- Investor: tiêu chí đầu tiên phải là có lãi (ngắn hoặc dài hạn). Không nhất thiết là chai đó người đó phải thích nhưng nếu thấy có khả năng có lời là mua ngay.

Ngoài ra yếu tố ngân sách cũng cần được lưu ý. Kể cả một chai mà mình rất thích và giá rất tốt so với giá bình quân nhưng vượt ngưỡng thì cũng đành nhìn em nó về với chủ khác thôi.
Nhà cháu là thuần số 1 cụ ạ :D

flat

Xe buýt
He he, kỳ này nhiều cao nhân BSC cho ý kiến quý báu quá :)

Cụ Sky khỏi ốm rồi ạ, chúc mừng cụ. Mà cụ làm sao cho lão TMS mở chai này ra thì em mới phục này :D

Vulcan V70

Xe trâu
He he, kỳ này nhiều cao nhân BSC cho ý kiến quý báu quá :)

Cụ Sky khỏi ốm rồi ạ, chúc mừng cụ. Mà cụ làm sao cho lão TMS mở chai này ra thì em mới phục này :D

Shop rượu nào đấy Cụ Phờ-Lát ôi?

Canbokehoach

Xe đạp
Khi mua rượu, với cá nhân em:
- Với những chai cho drinker, ví dụ giá ngoài thị trường hiện tại 1 chai là A, giá của nó cách đây 3 năm khoảng 0.8A và dự kiến giá của nó sau 3 năm nữa sẽ khoảng 1.2A. Vậy cháu sẽ mua ngay chai này nếu kiếm được nó ở hiện tại với giá từ 0.5A-0.7A, sẽ do dự, cân nhắc nếu nó ở mức giá 0.7A-0.9A còn chắc chắn ko mua nếu nó trên mức 0.9A.
- Với những chai cho colector/investor thì khác, ví dụ giá ngoài thị trường hiện tại 1 chai là B, giá của nó năm ngoái là 0.5B và cháu dự đoán có thể năm sau nó sẽ lên thành 1.5B-2B chẳng hạn. Vậy cháu sẽ mua ngay chai này nếu kiếm được nó hiện tại với giá B trở xuống; sẽ do dự cân nhắc nếu nó ở mức 1B-1.5B còn chắc chắn ko mua nếu trên mức 1.5B.
Thông thường thì những chai cho drinker có thể dễ dàng mua ngoài thị trường Việt Nam còn những chai colector/investor thì hiếm khi mua được ở Việt Nam hoặc phải nhờ mua ở nước ngoài.
Tiêu chí của các cụ khác như thế nào ạ?
Thế như hai chai Mac 18 của cụ Malt hôm trước múc ở HB mà chỉ bằng giá chai JW black thì là khoảng bao nhiêu A cụ ???
À em đang có chỗ mua vài loại thông thường như Glenlivet, Chivas em có thể pm cụ giá rổ để cụ đánh giá giúp nhé!
Cảm ơn cụ nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Thế như hai chai Mac 18 của cụ Malt hôm trước múc ở HB mà chỉ bằng giá chai JW black thì là khoảng bao nhiêu A cụ ???
À em đang có chỗ mua vài loại thông thường như Glenlivet, Chivas em có thể pm cụ giá rổ để cụ đánh giá giúp nhé!
Cảm ơn cụ nhiều!
Cụ cứ PM, cái gì biết em sẽ báo lại cụ ạ

skywalkers

Xe buýt

Thực ra thì em thấy collector và investor ở nước ngoài bây giờ thường là 1 cụ Thử ạ. Thỉnh thoảng cụ sẽ thấy những collector bán đi bộ collection hoặc 1 phần bộ collection của họ. Collector ko có nghĩa họ chỉ mua những chai mình thích đâu. Những chai quý hiếm, được nhiều người săn lùng chắc chắn collector không bao giờ bỏ qua.

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà cháu là thuần số 1 cụ ạ :D
Thường khi khởi đầu ai cũng thế thôi hoặc là nhóm 1 hoặc nhóm 2, nhưng sau đó khi giá trị và số lượng tăng cao thì họ sẽ chuyển thành nhóm 3 :)

Em xin bổ sung thêm nhóm 1' là nhóm consumer nữa, cũng săn lùng và sưu tầm nhưng ko để ngắm mà uống ko thương tiếc. Kiểu như cụ K trọc chẳng hạn :D

Chỉnh sửa cuối:

twodargon

Xe đạp
Cám on Bác MaltBothers cho em cái list mấy chai khói bửa trước, nhưng Bác không cho em cái list 6 chai luôn đi ạ.Nghe lời Bác cuối tuần nầy em se bắt đầu cái list 8 chai khói của Bác cho bằng chai Ardbeg Corryveckan sau:

Ngoài ra em có thắc mắc như thế nầy các Bác đừng cười em: với những chai mà consume thì dứt ruột( vì chắc sẻ không có duyên thêm lần nữa), còn collection thì cực kỳ ái náy( vì không biết như thế nào, chẳng lẻ để nghó mãi à), thì phải xuôi theo hướng nào đây. Tùy từng người thôi, nhưng đứng trước những ngã 3 nầy em bối rối quá....không quyết được.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Thế như hai chai Mac 18 của cụ Malt hôm trước múc ở HB mà chỉ bằng giá chai JW black thì là khoảng bao nhiêu A cụ ?!
Đính chính lại E chỉ xơi đc nhõn 1chai Mac 18 vintage 1991 ở Hòa Bình (chai bị mối xông ý ạ) còn chai Mac vintage 1990 thì 1cụ BSCer mua hộ em ở Hải Phòng giá bằng chai Glenmorangie Signet
Còn giá cả ở thời điểm hiện tại như sau: 299£/Mac18_ 1991; 325£/Mac18_1990

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng