Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuctu

Xe máy
Mấy năm nay Cụ CT chả nói điều này với các Cụ BSC, nay lại thổ lộ với mợ Hoa Trà.
Vậy lọại rượu nào giống như...gặp gấu mẹ hằng ngày ở nhà vậy Cụ CT? không phải vodka, không phải Cognac, whisky và Rum rồi.
Đó là rượu Tequila cụ Vucan ơi;))

Clayton

Xe điện
Đó là rượu Tequila cụ Vucan ơi;))
Theo em thì không phải ạ.

Gấu mẹ vĩ đại phải được ví như... Absinthe (rượu Áp-xanh), các cụ ạ.

Đố các cụ biết tại sao? :D ;) ;)

Note: Ảnh, em mượn tạm hàng của anh Gúc.

Clayton

Xe điện
Đọc cm này của cụ Tuancanh + thông tin về chai Octomore 5yo; 6.3_258ppm; 64%Alc và tasting note của lão Serge. Em dự đích thị cái nhà Octomore này đã sáng kiến ra cái món "rây lắc" mà cụ Tuancanh đã bật mí. Có như thế họ mới tăng được nồng độ Peated lên đếm 258ppm :D

Em đang suy nghĩ là nếu uống vài ly octomore 258ppm chắc vài ngày sau người ngợm vẫn sặc mùi bùn của mấy chú chuyên nghề nạo vét mất :))
Trên thực tế, luôn có tỷ lệ nghịch giữa việc nhanh khô của malt với nồng độ cao của khói trong peated malt. Malt xông khói càng lâu khô, tức là xông khói chậm, thì hàm lượng khói càng tăng. Malt được xông khói với nhiệt càng cao, gió càng mạnh, thì malt nhanh khô, nhưng hàm lượng khói lại càng ít.

Hiện không có công nghệ truyền thống hay hiện đại nào giúp đạt được cả 2 cái một cách nhanh chóng cả.

Clayton

Xe điện
Trong khi các dòng Peated Malt thường được xông khói than bùn trong chỉ từ 10 đến 36 giờ, thì Nhà Bruichladdich xông khói cho malt của mình để làm ra rượu Octomore tốn thời gian hơn rất nhiều, từ 3 đến 7 ngày liên tục (lò được đốt liên tục, không ngừng nghỉ). Chai 6.3 này được xông khói tới 155 giờ đồng hồ liên tục - một kỷ lục!

jackal76

Xe tải

Theo em hiểu, Absinthe - 1 loại spirit hương hồi (anise-flavoured spirit), thành phần chiết xuất từ thảo mộc (vị ngọt, hương hồi). Khác chi với chị em đâu : ngọt ngào, thơm như hương hoa nhưng không kém phần vẫn cá tính, sắc xảo.

Thêm nữa, Absinthe hay nhầm lẫn là "Liqueur" vì hay dùng là thành phần trong mixing drinks. Có ABV cao.

Tính khí chị em " Sáng nắng, chiều mưa, đêm đổ đốn", khá hợp với sự dễ nhầm lẫn trong tên gọi trên, CT nhỉ -:)

Clayton

Xe điện
Theo em hiểu, Absinthe - 1 loại spirit hương hồi (anise-flavoured spirit), thành phần chiết xuất từ thảo mộc (vị ngọt, hương hồi). Khác chi với chị em đâu : ngọt ngào, thơm như hương hoa nhưng không kém phần vẫn cá tính, sắc xảo.

Thêm nữa, Absinthe hay nhầm lẫn là "Liqueur" vì hay dùng là thành phần trong mixing drinks. Có ABV cao.

Tính khí chị em " Sáng nắng, chiều mưa, đêm đổ đốn", khá hợp với sự dễ nhầm lẫn trong tên gọi trên, CT nhỉ -:)
Bình luận hay lắm, Jackal ơi! :D Nhưng nho nhỏ miệng thôi, kẻo Gấu nhà Jack mà biết được, thì nồng độ cồn Gấu Jack vọt lên 60 độ, 70 độ như Absinthe ngay, hehe. Mặt lúc đó không còn hồng hào như hoa đào mà xanh lè như Absinthe cũng làm Jack thêm chết khiếp! Hehe :D :P

Clayton

Xe điện
Thực ra, ví Gấu Mẹ vĩ đại với rượu Absinthe (nếu như phải chọn 1 dòng rượu) là bởi lẽ:

- Nhìn bề ngoài, rượu Absinthe chẳng có gì hấp dẫn, long lanh như Cognac, Whisky...
- Đã thế, nhiều khi nói năng với Sói đâu có được mượt mà, nhẹ nhàng, mà toàn chơi "nồng độ cao", khiến Sói chỉ nhìn và nghe cũng đã sợ xanh mặt :D...
- Tuy nhiên, ẩn trong lòng Absinthe là sự ấm áp, dịu dàng, chăm sóc vì Absinthe vừa là rượu, vừa là thuốc đắng giã tật, vừa là đồ bồi bổ sức khỏe. Thành phần của Absinthe có gừng, riềng, cam thảo, bạc hà và đặc biệt là ngải cứu, loại cây vừa đắng, vừa hăng, vừa nồng, nhưng dùng lâu thành nghiện và mang lại sức khỏe cho mình.

:) :) ;)

Trahoanu

Xe đạp
Ôi nghe các cụ đàm luận có những sự liên tưởng rất thú vị. Trong comment của các cụ về gấu mẹ vĩ đại thấy ẩn trong đó sự yêu thương, chia sẻ, trân trọng và cả sự kính nể. E chắc là gấu mẹ vĩ đại sẽ rất cảm động khi nghe các cụ nói như vậy. Đây cũng là lần đầu e biết về loại rượu này và hiểu về nó nữa

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà em chắc fải vodka cho mợ Trahoanu 1cú đúp. Từ ngày em Jenda bỏ rơi cụ CT và BSC theo tiếng gọi của Sói thì CT hình như mất dần cái sự lãng mạn và cảm xúc thi ca. Các cụ xem thế nào gấp rút tìm 1thư ký cho CT đi ạ. Đảm bảo cứ ba tháng mở nhà mới luôn :D

Còn với E thì gấu hay người tình thì cũng như nhau như những ly Sherry ngọt ngào êm ái đầy đam mê nhưng .... ko thể say được :)

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Còn với E thì gấu hay người tình thì cũng như nhau như những ly Sherry ngọt ngào êm ái đầy đam mê nhưng .... ko thể say được :)
Gớm chưa, cả đời mới được 1 - 2 ly Sherry mà đã... lắm chuyện :D ;)

Tuần này, cụ rất cần "ôm" ngay 1 lô Sherry hàng chất lượng cao giá rẻ, cụ nhé. Anh/em BSC sẽ đến uống trợ giúp cụ. Đang cần giải phóng hàng để lấy thùng Sherry ủ rượu Whisky cho BSC kia kìa.

Và cụ cũng cẩn thận nữa nhé. Chắc cụ cũng biết rõ: "Ba mươi chưa phải là Tết", "Tím chưa phải là... Hoàng hôn", phỏng cụ? :D :P

Tuctu

Xe máy
Và cụ cũng cẩn thận nữa nhé. Chắc cụ cũng biết rõ: "Ba mươi chưa phải là Tết", "Tím chưa phải là... Hoàng hôn", phỏng cụ? :D :P
Em đứng ngoài rào ngó vô, nhưng nghĩ rằng cụ MaltBrother phải nộp vạ ít nhất 1 chai SM 18 ấy chứ, cụ CT chỉ nhắc nhở thế này thì sao nghiêm được hở cụ CT?

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Gớm chưa, cả đời mới được 1 - 2 ly Sherry mà đã... lắm chuyện :D ;)

Tuần này, cụ rất cần "ôm" ngay 1 lô Sherry hàng chất lượng cao giá rẻ, cụ nhé. Anh/em BSC sẽ đến uống trợ giúp cụ. Đang cần giải phóng hàng để lấy thùng Sherry ủ rượu Whisky cho BSC kia kìa.

Đúng là em ít uống sherry vì "hoàn cảnh" nhưng nếu có thì cũng ko uống quá nhiều thật. Thường những chai mới bóc chỉ uống 1 - 2 ly/ tuần rồi thì san sẻ vì em nghĩ hoa thơm fải chia sẻ với đời chứ ạ. Tất nhiên vẫn có loại sherry khủng fải nhấm nháp cả đời đến khi gối mỏi chân run :)

Còn lô sherry hàng chất kia ở đâu ra em nhờ cụ CT bật mí hộ với ạ

Clayton

Xe điện
Đúng là em ít uống sherry vì "hoàn cảnh" nhưng nếu có thì cũng ko uống quá nhiều thật. Thường những chai mới bóc chỉ uống 1 - 2 ly/ tuần rồi thì san sẻ vì em nghĩ hoa thơm fải chia sẻ với đời chứ ạ. Tất nhiên vẫn có loại sherry khủng fải nhấm nháp cả đời đến khi gối mỏi chân run :)

Còn lô sherry hàng chất kia ở đâu ra em nhờ cụ CT bật mí hộ với ạ
Ở... SGN và... Espana, cụ ơi. :D

ca_voi

Xe lăn

Note: Ảnh, em mượn tạm hàng của anh Gúc.
Cụ CT đã dùng thử Absinthe canabis chưa?

Còn vụ "Gấu mẹ" thì cụ giải thích hộ em với

tauluon

Xe buýt
Nhân ngày 20 - 10 các cụ nhà mình lắm chuyện thật
Dạo này các cụ CT và PCT hay đăng đàn nên bọn em tạm ngồi hóng. Tuy nhiên sự tham gia của các cụ tuancanh, vulcan70 và mợ Trahoanu quả tình làm diễn đàn sôi động quá. Mừng thay:((

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Chào các bác nay em mới được vô trong này. Có lẽ, nếu các bác cho phép, em xin viết vài dòng về anh rượu Việt nam, cụ thể là rượu trắng, ngày xửa ngày xưa còn gọi là diệu quốc lủi: văn hóa & phương pháp nấu thủ công, kinh nghiệm & bí quyết, một vài tiểu tiết xử lý khi trái gió trở trời...Em ko hiểu biết nhiều về diệu ngoại.

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Chào các bác nay em mới được vô trong này. Có lẽ, nếu các bác cho phép, em xin viết vài dòng về anh rượu Việt nam, cụ thể là rượu trắng, ngày xửa ngày xưa còn gọi là diệu quốc lủi: văn hóa & phương pháp nấu thủ công, kinh nghiệm & bí quyết, một vài tiểu tiết xử lý khi trái gió trở trời...Em ko hiểu biết nhiều về diệu ngoại.
Xin mời bác tham gia. Những kiến thức đó thật là thú vị đấy ạ

Clayton

Xe điện
Mời bác tham gia! Phần này, anh em trên này đang thiếu đó bác. :)

Trahoanu

Xe đạp
@ Cụ MaltBrothers quách tỉnh quá, cụ ví gấu hay người tình như rượu áp xanh đầy đam mê nhưng không thể say được thì e nghĩ trong tình yêu nó mất hết cả sự lãng mạn cũng như uống rượu mà không say thì phí hết cả rượu các cụ ah.
@ cụ Tàu lượn (e cứ đoán thế nếu không phải cụ bỏ quá): cảm ơn cụ có lời động viên, em chỉ xin đứng cạnh bàn châm tửu hầu các cụ trong khi các cụ nha minh đàm luận để hóng hớt thôi

Vulcan V70

Xe trâu
Thầy Lượn ơi! Cụ Phá CT ơi! Ra chúc mừng mợ Hoa Trà nhân ngày 20-10 nào.
Chúc mợ Hoa Trà thật vui và hạnh phúc trong ngày của Phụ nữ VN.
Các Cụ nói đến vang ngọt làm nhà cháu thèm quá, tìm chả đâu có đành làm một ly rượu vsng làm từ quả dâu rừng ( phúc bồn tử) của Hàn quốc ngọt ngào và êm ái lắm các Cụ ạ. Chỉ có điều hơi nhẹ vì em nó 15 độ.

Trạng thái
Thớt đang đóng