[Funland] Oánh vật với D90...

bridge

Xe điện
Đúng là vụ xóa phông với ống Kit 18-105 khó quá, các cụ chỉ giáo thêm cho tôi với %%- Hiện tôi đã zoom ở mức 105 và để khẩu ở 5.6 mà cái được cái ko ?! Hay là phải dùng tripod mới được :-??
Cảm ơn các cụ trước :x

scorp

Xe buýt
Cứ để mở khẩu lớn, zoom nhiều, chụp gần mẫu ... Muốn xóa nhiều hay ít thì tùy. Để mở 5.6 zoom 105, hậu cảnh hơi xa tý thì xóa mù mịt luôn ah
Kụ ơi, vấn đề em muốn hỏi là làm thể nào để xóa hậu cảnh thành dạng hình tròn mờ tịt như kia kụ ợ =P~. Em hay để f2.8 nhưng cũng chưa được bức nào xóa thành những hình tròn mờ như kia được ợ. Hay tại trình em còn còi quá nên chưa biết chỉnh ợ :-??

4X4=16

Xe điện
sắp cuối tuần rồi, cụ Củ từ làm quả off ẹp nhẹ nhàng, mời thêm mấy chiên gia cho anh em Nilong hạng ruồi đến thảo nuận cái nở.

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Kụ ơi, vấn đề em muốn hỏi là làm thể nào để xóa hậu cảnh thành dạng hình tròn mờ tịt như kia kụ ợ =P~. Em hay để f2.8 nhưng cũng chưa được bức nào xóa thành những hình tròn mờ như kia được ợ. Hay tại trình em còn còi quá nên chưa biết chỉnh ợ :-??
Chả có cụ nào giải đáp, em mạo muội tư vấn cho cụ vậy, đúng sai đến đâu em cũng ko rành lắm nhé :P
Nếu cụ có thời gian tán chuyện với MrGoogle thì cụ cứ hỏi lão bằng từ khóa cách chụp bokeh. Ra hàng trăm trang bài, cụ tha hồ ngâm cứu.
Em thì có 1 cách hiểu nôm na, tá điền như thế này: bokeh là những điểm, vùng nét mờ (nhòe) ở chỗ có độ tương phản cao so với vùng lân cận của nó trên vùng ảnh chụp, ví dụ: đèn, điểm phản quang, điểm sáng nổi bật ... Cách chụp thì có trên google, đại khái cụ cứ thử các kiểu, bao giờ thấy nó xuất hiện là ... choạch!
Nghe đồn thì lens tốt thì cho ra bokeh tròn trịa hơn, có nhiều dạng hình thù: tròn, ô van ...
Ống KIT thì thường là ra bokeh ko đc tròn lắm, em có cái bokeh xuất hiện ở trước vật thể muốn chộp, mỗi tội ko tròn :D

sắp cuối tuần rồi, cụ Củ từ làm quả off ẹp nhẹ nhàng, mời thêm mấy chiên gia cho anh em Nilong hạng ruồi đến thảo nuận cái nở.
Cuối tuần nì em đi Thanh Hóa mất rùi, sang tuần thì vô tư ah. Anh em gà vịt về DSLR như em tập hợp lại, làm quả ọp ẹp thì cũng rôm đấy ah :D

Em xin tiếp 1 ít ảnh chụp thử ống 35/ f1.8
Ảnh chụp bằng ánh sáng tự nhiên, độ mở hầu hết để 2, iso 200 thì phải, có bức đc tăng sáng, crop ... qua ACD See
Mẫu: Tình yêu lớn nhất của cuộc đời em
Phó nháy: Cứ Từ Từ

Thơm tạm biệt mẹ buổi sáng:

... Cháu cũng bỏ phiếu :P

Bỏ nhầm cho ông mặc trái quần

Đã sai là phải sửa, dù có khó. Sửa sai:

Cháu bầu cho bạn này cơ:

Rất phấn khởi khi hoàn thành nhiệm vụ:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Ảnh Save as ở ADC See toàn mặc định 90%, ảnh post lên cứ bị mờ mờ :( . Bực thật, PTS thì không biết. Có khi phải mày mò tý PTS các cụ nhể :D
Có vụ này nhà cháu nhờ các cụ chỉ bảo giúp. Có bức ảnh mà nhất định nó ko chịu lấy nét vào điểm mình đã chọn, nó đây ạh:

Nhà cháu lấy nét vào cái bàn chải đánh răng mà nó lại lấy nét văng ra 2 bên mép ảnh (ở cái vòi nước và chai dầu Dove), có cụ nào giải thích giùm nhà cháu với ah (b)

Như bức này thì nhà cháu có thể giải thích đc:

Nhà cháu lấy nét nông, nên chữ Wide trên ống mặc dù thẳng hàng điểm lấy nét giữa lên nhưng ở khác tiêu cự, nên nhòe, trong khi đó chữ High với chữ 52mm tưởng ở xa và vùng khuất nhưng nó lại cùng tiêu cự với vùng lấy nét (chữ Macro) nên vẫn nét hơn.
Nhân tiện các cụ tư vấn cho nhà cháu luôn là nhà cháu có lắp được cái ống WIDE trên lên ống Fix 35 không ah. Có ảnh hưởng gì đến hoạt động của máy ko.
Post lại hình cái ống WIDE

Nhà cháu có 1 ít đồ linh tinh cho bao diêm LX3, tối qua ngồi vọc mới phát hiện ra là lắp vừa lên ống FIX 35, mấy cái FILTER thì có thể dùng ko suy nghĩ, nhưng ống WIDE + MACRO thì nhờ các cụ chỉ cho ah.

Đại khái là đồ nào cũng vừa đến từng chân ren, dùng mỗi cho LX3 thì cũng phí:

thitchomamtom

Xe máy
Cháu ko bị sa xuống hố Ni Lông nhưng cũng là hạng ruồi, rất mong được off với các cụ để được chỉ giáo

thitchomamtom

Xe máy
nh Save as ở ADC See toàn mặc định 90%, ảnh post lên cứ bị mờ mờ :( . Bực thật, PTS thì không biết. Có khi phải mày mò tý PTS các cụ nhể :D
Cái này cụ thử dùng phần mềm photoscape xem, nó cũng nhẹ và dễ dùng hơn photoshop.

Có vụ này nhà cháu nhờ các cụ chỉ bảo giúp. Có bức ảnh mà nhất định nó ko chịu lấy nét vào điểm mình đã chọn, nó đây ạh:

Nhà cháu lấy nét vào cái bàn chải đánh răng mà nó lại lấy nét văng ra 2 bên mép ảnh (ở cái vòi nước và chai dầu Dove), có cụ nào giải thích giùm nhà cháu với ah

Cái này cụ phải chỉnh chế độ lấy nét theo điểm sau đó đưa điểm lấy nét về đúng vật thể mình cần lấy nét.QUOTE]

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vietkid

Xe điện
Em cũng mới qua thời như cụ, giờ vẫn còn ếch lắm, à mà nói chuyện ếch, có cái topic Bắt ếch của sv_ngheo ấy, đọc hay phết cụ ợ.
Tựu trung các bức ảnh của cụ đều chụp trong điều kiện thiếu sáng, mà để khắc phục chỉ có 2 cách : 1 là bẩu trời nắng lên, 2 là chuyển sang FF + ống Nano :))

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
......................................................

Cái này cụ phải chỉnh chế độ lấy nét theo điểm sau đó đưa điểm lấy nét về đúng vật thể mình cần lấy nét.
Nikon D90 có 4 chế độ lấy nét là M (Manual Focus), Single-servo AF-C (Tự động lấy nét từng tấm một) và Continuos-servo AF (Tự động lấy nét liên tục), và Automatic AF-S/AF-C (AF-A : Khi chủ đề không di động máy sẽ chọn mode AF-S, ngay sau khi AF xong mà chủ đề di chuyển, máy sẽ chọn Mode AF-C).
Chọn vùng lấy nét tự động : Auto (thường ưu tiên cho vật gần nhất), Dynamic (Chọn nhiều vùng), 3D (Chọn những đối tượng lấy nét có độ tương phản khác nhau).
Vấn đề là em đã lấy nét ở vật thể đúng giữa khung ảnh, sau đó em cũng ko di chuyển, ko lấy lại nét, vậy mà nó vẫn bị out nét ra ngoài. Cái này chắc phải tìm hiểu kỹ hơn. Hiện tại thì em hay dùng AF-S.
Hôm nay anh ku nhà em tròn 5 tuổi. Sinh trùng ngày SN của Bác :x

X-one

Xe tăng
Kụ để AFS nhấp nhẹ vào nút chụp nó hiên ra cái khung có 11 điểm lấy nét ở trong ống kính ,sau đó có đúng 1 cái ô hình vuông di chuyển được , tiếp đó kụ di chuyển cái ô đó vào cái điểm mà mình định lấy nét .
Trong trường hợp ngắm vào cái khung đó mà nó cứ lấy nét liên tục không phải như mình mong muốn thì kụ vào menu của máy cài đặt lại cái chế độ lấy nét là oki

Bin0512

Xe buýt
Em dự vấn đề kô phải là do cách chọn điểm lấy nét ở body mà là do lens 35mm f1.8 thỉnh thoảng nó lại bị lé , nhìn vào hướng này thì lại focus vào hướng khác cụ ạ ! :)). Thỉnh thoảng em cũng bị như cụ !x-(. Riêng khoản này thì em thấy 18-105 lấy nét chính xác hơn 35 nhiều ạ !

X-one

Xe tăng
Tức nà bị nác hở kụ , tình đấy nhờ =)) , em cũng có thằng 35f2D lúc trước cũng choạch mà đâu thấy bị vậy :D

Bin0512

Xe buýt
hị, hị ! Sự thật phũ phàng !:-L Dưng mà em sống chung với nác quen rồi nên vô tư đê ! =))
Ngoài sự bất tiện như em đã nêu trên thì chốt lại em vẫn thấy 35 đáng đồng tiền bát gạo ạ !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

roninsgvn

Xe máy
Bác Cứ từ từ khi save ở ACDSee, nó sẽ có cái option ấy, bấm vào đấy thì sẽ chọn được 100% quality. Đơn giản í mà.

Nếu các bác muốn chụp xóa phông với cái kit 18-105 kia thì các bác set F to nhất có thể (với cái kit này thì F/5.6 là max khi ở tiêu cự 105mm) + tiến lại gần mẫu nhất có thể + zoom hết cỡ có thể và chọn cái background mình định xóa nó ở xa nhất mẫu có thể. Thế là xóa thôi, xóa tĩ tã.

Mà các bác đừng ham xóa phông làm gì, chụp quan trọng vẫn là cái thần thái của mẫu, bố cục, canh sáng canh tối, canh khoảnh khắc, xóa phông chỉ là cái phụ thôi. 4 yếu tố đầu nó đòi hỏi yếu tố con người chứ cái xóa phông thì chả cần sức người mấy, sức len là được. He he.

Nếu bác nào vẫn vật vã vụ xóa phông thì xúc trộm nốt đấu thóc của mẹ thằng cu tí mà tậu cái 50 1.8 về. Khi chụp thì set F/2.0 rồi F/2.2. Đảm bảo xóa vãi lúa luôn, xóa hết cả phông màn giường chiếu luôn í chứ. :D

Edit. Bác Củ từ làm cái ảnh SN thằng cu thế là quá ngon rồi còn gì. Ánh nến lung linh, mắt các cháu long lanh. Em thật đẹp gấp vạn lần ảnh gái xinh xoá phông. Ảnh không cần cầu kỳ, không phải PTS, chụp phát sướng luôn. Thiết nghĩ cuộc đời chụp ảnh thế là ... gần đủ rồi còn gì. =P~

Chỉnh sửa cuối:

Bin0512

Xe buýt
Em xin lỗi chen ngang topic của bác chủ nhé !;). Làm theo hướng dẫn của bác roninsgvn thì em xóa được dư thế này với 18-105:) :

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
hị, hị ! Sự thật phũ phàng !:-L Dưng mà em sống chung với nác quen rồi nên vô tư đê ! =))
Ngoài sự bất tiện như em đã nêu trên thì chốt lại em vẫn thấy 35 đáng đồng tiền bát gạo ạ !
Em thấy thích nhất của 35mm là nó đúng vừa bằng tầm mắt mình nhìn, thích kiểu: thấy sao chụp thế. Vụ em nó bị Nác như cụ bảo thì ác quá nhể. Thỉnh thoảng thì đc chứ Nác hoài thì cũng mệt. Em dự vụ bị văng nét là như này: Điểm/ Vùng lấy nét là điểm/ vùng khó lấy nét, em sensor bị tẩu hỏa nhập ma trong chốc lát: ---> Nác bất chợt.
Bác Cứ từ từ khi save ở ACDSee, nó sẽ có cái option ấy, bấm vào đấy thì sẽ chọn được 100% quality. Đơn giản í mà.

Nếu các bác muốn chụp xóa phông với cái kit 18-105 kia thì các bác set F to nhất có thể (với cái kit này thì F/5.6 là max khi ở tiêu cự 105mm) + tiến lại gần mẫu nhất có thể + zoom hết cỡ có thể và chọn cái background mình định xóa nó ở xa nhất mẫu có thể. Thế là xóa thôi, xóa tĩ tã.

Mà các bác đừng ham xóa phông làm gì, chụp quan trọng vẫn là cái thần thái của mẫu, bố cục, canh sáng canh tối, canh khoảnh khắc, xóa phông chỉ là cái phụ thôi. 4 yếu tố đầu nó đòi hỏi yếu tố con người chứ cái xóa phông thì chả cần sức người mấy, sức len là được. He he.

Nếu bác nào vẫn vật vã vụ xóa phông thì xúc trộm nốt đấu thóc của mẹ thằng cu tí mà tậu cái 50 1.8 về. Khi chụp thì set F/2.0 rồi F/2.2. Đảm bảo xóa vãi lúa luôn, xóa hết cả phông màn giường chiếu luôn í chứ. :D

Edit. Bác Củ từ làm cái ảnh SN thằng cu thế là quá ngon rồi còn gì. Ánh nến lung linh, mắt các cháu long lanh. Em thật đẹp gấp vạn lần ảnh gái xinh xoá phông. Ảnh không cần cầu kỳ, không phải PTS, chụp phát sướng luôn. Thiết nghĩ cuộc đời chụp ảnh thế là ... gần đủ rồi còn gì. =P~
Vụ save as được 100% quality thì em biết, nhưng mỗi tội em ko biết set thành mặc định 100%, vậy nên thường là quên, nó tự save ở 90%.
Cái dòng chữ đậm của bác thì chuẩn luôn!
Thanks bác đã động viên người chập choạng bước ven mép hố vôi như em (b)

cachoi

Xe điện
Em dự vấn đề kô phải là do cách chọn điểm lấy nét ở body mà là do lens 35mm f1.8 thỉnh thoảng nó lại bị lé , nhìn vào hướng này thì lại focus vào hướng khác cụ ạ ! :)). Thỉnh thoảng em cũng bị như cụ !
Cái này do lỗi máy và ống, cụ nên đi chỉnh lại độ chụm

Bin0512

Xe buýt
Cám ơn cụ đã chỉ bảo ! >:D< . Cụ thương thì thương cho trót ! Phiền cụ cho em biết là chỉnh như thế nào được kô ạ ?
Cái này do lỗi máy và ống, cụ nên đi chỉnh lại độ chụm

thitchomamtom

Xe máy
Em nghĩ chắc ko phải chỉnh trọt gì đâu, máy mới mà, chắc tại cụ Từ Từ mới đánh vật và chưa vật được em nó ra nên chưa làm chủ được em nó thôi. Cái này em nghĩ cụ cứ rủ mấy cụ Ni Lông cafe rồi tìm hiểu thực tế là ngon ngay ý mà